[Funland] Hỏi kinh nghiệm thuê thi công nhà trọn gói

Dương Đạt

Xe hơi
E làm được, hơn 10 năm chỉ làm liền kề và nhà phố, bao cc chửi luôn. Tầm 20 này, e có khoảng 15-18 thợ tay nghề cao, cụ cần thì nhắn e số phone, chốt dc thì bắt tay làm
Cụ inbox cho em nhé. Em đang tìm ạ. Thanks

kts.DucNgoc

Xe tăng
Em nhận làm giám sát thi công công trình, cụ có nhu cầu thì ới em ạ.

Nội dung công việc (tùy theo từng gói)
- Thẩm định thiết kế của đơn vị thiết kế
- Tư vấn về báo giá cuả nhà thầu
- Thẩm định bảng tiến độ do nhà thầu lập (Hoặc lập tiến độ trong trường hợp nhà thầu không có bảng tiến độ)
- Giám sát quá trình thi công.
Giá chỉ từ 3tr/tháng hoặc trọn gói ạ.
Em xin lỗi cụ nhưng đây là 1 dạng điển hình của giá rẻ cụ nhé!
1. Cụ ko có chức năng thẩm định. Em xin lỗi nếu cụ ko phân biệt được giữa thẩm tra và thẩm định. Nói nhanh và vuông là dân làm ngoài ko dùng đc từ thẩm định trừ cơ quan quản lý nhà nước. Nên nếu cụ dùng từ thẩm định thì em hiểu là cụ dùng sai và nghi ngờ ngay năng lực của cụ. Vì tư vấn gộc ko sai lỗi này.
2. Tư vấn về báo giá của nhà thầu và thẩm định bảng tiến độ của nhà thầu là bố láo. Nếu như ở vai xét thầu thì ko ai đi so sánh cái báo giá và bảng tiến độ vì nó là cái kết quả. Phải xem xét cái biện pháp thi công của nhà thầu nó mới ra giá và tiến độ được. Nhà thầu vườn thì móc mả nó ra biện pháp thi công? Nó chỉ biết dùng ván khuôn thép cho cột, rồi thì ván khuôn gỗ.. nó thích luân chuyển thì nó luân chuyển.. hôm nào giỗ thì nó nghỉ cả bọn.. lấy j để đảm bảo nhân lực? Nói chung là dở ông dở thằng. Nói chữ nghe vẻ rất chuyên xây dựng nhưng thực tiễn ko phù hợp.
3. Giám sát quá trình thi công là cách gọi nôm. Với 3 triệu/ tháng - 100k/ ngày. Liệu 1 anh giám sát sẽ dành bao nhiêu thời gian/ công trình. Chưa kể đi lại. Trung bình 1 lần đến phải nắm bắt, kiểm tra công việc đang thi công, dự kiến công việc sẽ thi công, bàn biện pháp sẽ làm chỗ dễ chỗ khó, chỗ chờ... nhẩm nhanh 2-3h/ ngày. Khác j một buổi làm. Chứ đến ngày nhà thầu mời mới đến thì làm sao biết đc. Chất lượng xây dựng nằm ở quá trình. Quá trình tốt kết quả tốt. Quá trình xấu lấp liếm ko thể có kết quả tốt.
Hôm nay e đi bia về, tự nhiên cám hấp. Xin lỗi các cụ.

PentaCT

Xe hơi
Cái nhà này được thiết kế khá kỹ nên chắc phát sinh là rất ít. Nhưng em đang lo kiểu làn hợp đồng bị nhà thầu bị cố tình quên những cái ở dạng còn lập lờ (không quy định rõ là đã bao gồm hay chưa, do 1 cái nhà nó quá nhiều hạng mục lặt vặt, có cái nhìn thấy có cái không). Muốn tìm 1 nhà thầu trọn gói có chữ tín và tử tế mà chịu không biết ở đâu cụ ạ.
Cụ muốn tránh rủi ro thì làm hợp đồng lumpsum (trọn gói) dựa trên dự toán lập theo thiết kế. Cụ quan tâm thì e sẽ gửi cụ xem 1 vài mẫu. Cái lumpsum hay ở chỗ cụ k sợ bị phát sinh nếu công việc/hạng mục đó nằm trong tke rồi. Nhà thầu có trách nhiệm tuân thủ đúng bản vẽ và cụ thuê giám sát bám theo cái dự toán và tke ấy để nghiệm thu

xedieu

Xe cút kít
Cụ muốn tránh rủi ro thì làm hợp đồng lumpsum (trọn gói) dựa trên dự toán lập theo thiết kế. Cụ quan tâm thì e sẽ gửi cụ xem 1 vài mẫu. Cái lumpsum hay ở chỗ cụ k sợ bị phát sinh nếu công việc/hạng mục đó nằm trong tke rồi. Nhà thầu có trách nhiệm tuân thủ đúng bản vẽ và cụ thuê giám sát bám theo cái dự toán và tke ấy để nghiệm thu
Cụ cho em xin nhé. Em gửi email vào inbox cụ ạ.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
1. Cụ ko có chức năng thẩm định. Em xin lỗi nếu cụ ko phân biệt được giữa thẩm tra và thẩm định. Nói nhanh và vuông là dân làm ngoài ko dùng đc từ thẩm định trừ cơ quan quản lý nhà nước. Nên nếu cụ dùng từ thẩm định thì em hiểu là cụ dùng sai và nghi ngờ ngay năng lực của cụ. Vì tư vấn gộc ko sai lỗi này.
2. Tư vấn về báo giá của nhà thầu và thẩm định bảng tiến độ của nhà thầu là bố láo. Nếu như ở vai xét thầu thì ko ai đi so sánh cái báo giá và bảng tiến độ vì nó là cái kết quả. Phải xem xét cái biện pháp thi công của nhà thầu nó mới ra giá và tiến độ được. Nhà thầu vườn thì móc mả nó ra biện pháp thi công? Nó chỉ biết dùng ván khuôn thép cho cột, rồi thì ván khuôn gỗ.. nó thích luân chuyển thì nó luân chuyển.. hôm nào giỗ thì nó nghỉ cả bọn.. lấy j để đảm bảo nhân lực? Nói chung là dở ông dở thằng. Nói chữ nghe vẻ rất chuyên xây dựng nhưng thực tiễn ko phù hợp.
3. Giám sát quá trình thi công là cách gọi nôm. Với 3 triệu/ tháng - 100k/ ngày. Liệu 1 anh giám sát sẽ dành bao nhiêu thời gian/ công trình. Chưa kể đi lại. Trung bình 1 lần đến phải nắm bắt, kiểm tra công việc đang thi công, dự kiến công việc sẽ thi công, bàn biện pháp sẽ làm chỗ dễ chỗ khó, chỗ chờ... nhẩm nhanh 2-3h/ ngày. Khác j một buổi làm. Chứ đến ngày nhà thầu mời mới đến thì làm sao biết đc. Chất lượng xây dựng nằm ở quá trình. Quá trình tốt kết quả tốt. Quá trình xấu lấp liếm ko thể có kết quả tốt.
Cụ nói chuẩn luôn!
Giám sát giờ mệt vãi luôn chứ k ngon ăn tí nào luôn!

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Vin chỗ nào cụ nhỉ?
Phúc Đồng,khu Nguyệt Quế cụ nhé!
Cụ có thể qua xem công trình,các hạng mục,các điều cơ bản về quy cách vật tư,biện pháp thi công.khi cụ có chút kiến thức căn bản thôi là cụ cũng giảm thiểu được rủi ro không đáng có.

kienvinh

Xe lăn
Cái này bác phải tìm anh em gốc là giám sát ( tức là có chuyên môn xây dựng, có kỹ năng giám sát, đã có chứng chỉ hành nghề và hành nghề giám sát ) chứ ko phải là cứ người nhà đã trông nom công trình hoặc là anh em kỹ sư xây dựng nhưng giờ nghỉ thất nghiệp.. sự khác nhau nhiều lắm bác nhé.
Các bác có vẻ oánh giá cao giám sát (theo cái nghĩa tư vấn giám sát) nhỉ? Phải là dân thi công cứng thì mới ngon tốt rẻ được chứ?

Ví dụ về thép. Chờ mãi tay giám sát mới đến. Đi kiểm tra một vòng rồi phán: không được. Chỗ này chỗ kia phải làm lại. Thế thì toi công thợ, lãng phí vật tư của chủ nhà.

Còn tay kỹ sư thi công nó sẽ phải tính toán số lượng thép để chủ nhà mua kịp thời; hướng dẫn thợ cắt thép, đặt thép sao cho đúng, đủ, tiết kiệm vì vai trò của nó là tổ chức và giám sát sản xuất. Trên ta nói thép có thể hao hụt đến 10% phỏng nhỉ...

kts.DucNgoc

Xe tăng
Chỗ mem diễn đàn em khuyên cụ chủ thớt. Bảo thiết kế lập dự toán cho cụ. Lấy giá dự toán trừ đi 10%. Đấy là kết quả phù hợp cụ nhé.

kts.DucNgoc

Xe tăng
Các bác có vẻ oánh giá cao giám sát (theo cái nghĩa tư vấn giám sát) nhỉ? Phải là dân thi công cứng thì mới ngon tốt rẻ được chứ?

Ví dụ về thép. Chờ mãi tay giám sát mới đến. Đi kiểm tra một vòng rồi phán: không được. Chỗ này chỗ kia phải làm lại. Thế thì toi công thợ, lãng phí vật tư của chủ nhà.

Còn tay kỹ sư thi công nó sẽ phải tính toán số lượng thép để chủ nhà mua kịp thời; hướng dẫn thợ cắt thép, đặt thép sao cho đúng, đủ, tiết kiệm vì vai trò của nó là tổ chức và giám sát sản xuất. Trên ta nói thép có thể hao hụt đến 10% phỏng nhỉ...
Giám sát và thi công đều làm việc trên cơ sở được đào tạo như nhau. Có điều vai khác nhau. 1 người là sản xuất. 1 ng là kcs đi soát lỗi. Chứ ko phải giám sát theo cảm tính. Trong trường hợp thi công là dân bài bản thì càng nhàn việc. Trong trường hợp là cai đầu dài thì họ phải chịu rủi ro cho sai lầm của họ.
Thép mà hao hụt 10% thì đấy là phá ko phải xây cụ ạ. Quy định có 2% thôi.

Toptea

Xe buýt
E định ko cãi nhau với người say, nhưng thôi cứ trao đổi với cụ vài lời.
1. E dùng từ thẩm định, nếu về định nghĩa thì không chính xác, nhưng ở đây là e đang hướng đến các công trình nhà dân, nói vậy cho các cụ ý dễ hình dung.
Còn ý 2 và 3, cụ nói rất dài, nhưng e kết luận ngắn gọn: luyên thuyên!

kts.DucNgoc

Xe tăng
E định ko cãi nhau với người say, nhưng thôi cứ trao đổi với cụ vài lời.

1. E dùng từ thẩm định, nếu về định nghĩa thì không chính xác, nhưng ở đây là e đang hướng đến các công trình nhà dân, nói vậy cho các cụ ý dễ hình dung.
Còn ý 2 và 3, cụ nói rất dài, nhưng e kết luận ngắn gọn: luyên thuyên!
Thôi chú câm mẹ đi cho nó lành. Cãi thế xxx với anh. Nhà dân làm xxx j có từ thẩm định mà dễ hình dung.

kienvinh

Xe lăn
Giám sát và thi công đều làm việc trên cơ sở được đào tạo như nhau. Có điều vai khác nhau. 1 người là sản xuất. 1 ng là kcs đi soát lỗi. Chứ ko phải giám sát theo cảm tính. Trong trường hợp thi công là dân bài bản thì càng nhàn việc. Trong trường hợp là cai đầu dài thì họ phải chịu rủi ro cho sai lầm của họ.
Thép mà hao hụt 10% thì đấy là phá ko phải xây cụ ạ. Quy định có 2% thôi.
Trên tôi đã nói rồi:

- GS: việc xong rồi thì kiểm tra. Nếu sai sót đã xảy ra thì thiệt hại chủ nhà phải chịu. Thép đã cắt sai, ghép sai phải làm sao? Bê tông đã đổ, 28 ngày sau ép không đủ mác, phá ra ư?

- Còn dân thi công nó sẽ phải hướng dẫn thợ làm những việc ấy đúng từ đầu.

chuyenchemgio

Xe tăng
Em cũng chuẩn bị làm cái nhà, mà thấy cũgn bắt đầu đau đầu dần rồi, :D

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Có mỗi cái nhà dân thôi mà phải toáng lên, thẩm tra với thẩm định! Goi tk xong chọn đội thợ nào nó biết đọc bv rồi bảo làm cho tao là xong! Còn chất lượng nhà dân thì ko thể tốt bằng các ct lớn đc! Có gọi thằng nào vưa tk vừa thi công thì nó cũng thuê thợ thôi! Tốn cơm gạo nuôi!

yensao_Sanest

[Tịch thu bằng lái]
Liệu ông giám sát có đi đêm với ông thầu để qua mắt chủ nhà không nhỉ?

PentaCT

Xe hơi
E gửi cụ chủ email tóm tắt rồi đấy nhé. cụ check giúp em.

Nói về xây dựng đã 8 ng 10 ý, nên ai hợp với ai thì triển khai, chứ nghe đẽo cày giữa đường thì chắc xây nhà 10 năm k xong.