[Funland] Hỏi kinh nghiệm thuê thi công nhà trọn gói

xedieu

Xe cút kít
Công trình của cụ thì fulltime sao đc. Tính theo job chứ. Ý em là nếu chi phí tư vấn giám sát (có chất lượng) tầm 3-5% tổng giá trị công trình thì cũng là hợp lý
Theo cụ thì cứ tuần 2 buổi được không cụ? Hay chỉ đến những lúc có phần việc quan trọng (nghiệm thu thép, đổ bê tông,..)? Mà như vậy thì tính toán như thế nào được nhỉ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái nhà này được thiết kế khá kỹ nên chắc phát sinh là rất ít. Nhưng em đang lo kiểu làn hợp đồng bị nhà thầu bị cố tình quên những cái ở dạng còn lập lờ (không quy định rõ là đã bao gồm hay chưa, do 1 cái nhà nó quá nhiều hạng mục lặt vặt, có cái nhìn thấy có cái không). Muốn tìm 1 nhà thầu trọn gói có chữ tín và tử tế mà chịu không biết ở đâu cụ ạ.
Cái này theo em cụ nên thuê 1 ông giám sát (người quen càng tốt) và nhờ xem kỹ trước khi ký hợp đồng nhưng tốt nhất vẫn là tìm được 1 nhà thầu uy tín. Để tìm cụ có thể đi xung quanh khu vực xem công ty nào đang thi công nhiều và hỏi chủ nhà về mức độ hài lòng (gì chứ vụ chia sẻ này thì chủ nhà nào cũng sẵn lòng).

xedieu

Xe cút kít
Cái này theo em cụ nên thuê 1 ông giám sát (người quen càng tốt) và nhờ xem kỹ trước khi ký hợp đồng nhưng tốt nhất vẫn là tìm được 1 nhà thầu uy tín. Để tìm cụ có thể đi xung quanh khu vực xem công ty nào đang thi công nhiều và hỏi chủ nhà về mức độ hài lòng (gì chứ vụ chia sẻ này thì chủ nhà nào cũng sẵn lòng).
Em cảm ơn cụ. Bên này khó tìm phết. Em hỏi 10 nhà thì cả 10 nhà thuê đội thợ rồi làm theo PA2 như em nói trên kia.

hunghdc26

Xe hơi
theo e! bác nên nhờ người quen đã từng làm nhà tìm lấy 1 vài đội thợ! so sánh giá cả! thuê thêm 1 cụ TVGS là ok!

xedieu

Xe cút kít
theo e! bác nên nhờ người quen đã từng làm nhà tìm lấy 1 vài đội thợ! so sánh giá cả! thuê thêm 1 cụ TVGS là ok!
Hiện giờ em cũng có 2-3 đội vừa làm nhà người quen rồi, nhưng thấy yêu cầu phục vụ lằng nhằng quá (chả hiểu sao ở đó lại có kiểu phải trà thuốc, ăn sáng, nước chanh đá này nọ...). Tiền cũng là 1 vấn đề thôi nhưng cái chính là qua đó em thấy tinh thần làm việc chưa chuyên nghiệp (kiểu không được cung phụng mấy cái lặt vặt thì dỗi ấy).

quanggialai

Xe điện
Em đang muốn làm cái nhà phố 3 tầng 270m2 cho phụ huynh (có bản vẽ thiết kế) mà băn khoăn không biết nên thuê công ty xây dựng trọn gói hay nên làm theo kiểu truyền thống (gọi đội thợ đến rồi mình mua vật tư về).

PA1: Nếu thuê trọn gói chắc em chỉ thuê xây và trát, ốp lát tầng 1, sàn gỗ tầng 2-3, trần thạch cao, cộng với đi đường điện nước chờ (em định tự lắp thiết bị điện nước và cửa, mặt bậc cầu thang, lan can tay vịn). PA này ông bà nhà em đang sợ không kinh nghiệm dễ bị cò quay & không kiểm soát được chất lượng vật tư.

PA2: Nếu gọi thợ thì ông bà không có kinh nghiệm về XD, lại phải thuê giám sát thi công. Rồi rơi vãi thất thoát vật tư, cộng với “phong tục” phải phục vụ thợ trà nước bia bọt này nọ ở bên đó rất lằng nhằng.

Theo các cụ thì nên theo PA nào? Em nghiêng về PA1 nhưng không biết nên chọn đơn vị thi công nào, làm hợp đồng như thế nào để không bị tính phát sinh những cái chưa nghĩ đến & cách kiểm soát chất lượng vật tư như thế nào (nhất là bê tông)? Cụ nào đã làm nhà mình theo cách đó tư vấn cho em với. Cảm ơn các cụ!

(Em xây bên TP Bắc Ninh)
Thuê trọn gói và chỉ định vật tư cho khỏe nhé Cụ.

kinh nghiệm bên em là báo giá 3 nhà thầu để so sánh giá. Phải có bảng dự toán cụ thể chi tiết đến từng vật liệu ( từ xi măng, sắt thép cho đến từng cái đinh con ốc )

xedieu

Xe cút kít
Thuê trọn gói và chỉ định vật tư cho khỏe nhé Cụ.

kinh nghiệm bên em là báo giá 3 nhà thầu để so sánh giá. Phải có bảng dự toán cụ thể chi tiết đến từng vật liệu ( từ xi măng, sắt thép cho đến từng cái đinh con ốc )
Cái đoạn bôi đậm kia là khó phết cụ nhỉ!

quanggialai

Xe điện
Cái đoạn bôi đậm kia là khó phết cụ nhỉ!
bên nhà thầu làm chứ cụ có làm đâu mà lo. đưa bản vẽ thiết kế cho họ là xong, họ có kỹ sư thì khi bốc tách dự toán, nếu nhanh thì trong buổi sáng chậm thì 2 ngày là xong.

không có bản vẽ thì đưa mô hình, ý tưởng, bản vẽ tay cho họ tự làm thì lâu hơn chút.

juve99

Xe cút kít
Cái nhà này được thiết kế khá kỹ nên chắc phát sinh là rất ít. Nhưng em đang lo kiểu làn hợp đồng bị nhà thầu bị cố tình quên những cái ở dạng còn lập lờ (không quy định rõ là đã bao gồm hay chưa, do 1 cái nhà nó quá nhiều hạng mục lặt vặt, có cái nhìn thấy có cái không). Muốn tìm 1 nhà thầu trọn gói có chữ tín và tử tế mà chịu không biết ở đâu cụ ạ.
E làm được, hơn 10 năm chỉ làm liền kề và nhà phố, bao cc chửi luôn. Tầm 20 này, e có khoảng 15-18 thợ tay nghề cao, cụ cần thì nhắn e số phone, chốt dc thì bắt tay làm

hunghdc26

Xe hơi
Hiện giờ em cũng có 2-3 đội vừa làm nhà người quen rồi, nhưng thấy yêu cầu phục vụ lằng nhằng quá (chả hiểu sao ở đó lại có kiểu phải trà thuốc, ăn sáng, nước chanh đá này nọ...). Tiền cũng là 1 vấn đề thôi nhưng cái chính là qua đó em thấy tinh thần làm việc chưa chuyên nghiệp (kiểu không được cung phụng mấy cái lặt vặt thì dỗi ấy).
Hì! cái đó là cái tật xấu của thợ xây nhà tư trên khắp cả nước rồi cụ ạ! nếu cụ ngại và ko thích việc đó thì chấp nhận khoán cho 1 đơn vị thi công chuyên nghiệp thôi! kinh phí chắc chắn sẽ cao hơn! và đương nhiên cụ vẫn phải thuê hoặc nhờ người có nghề giám sát rồi!

xedieu

Xe cút kít
bên nhà thầu làm chứ cụ có làm đâu mà lo. đưa bản vẽ thiết kế cho họ là xong, họ có kỹ sư thì khi bốc tách dự toán, nếu nhanh thì trong buổi sáng chậm thì 2 ngày là xong.

không có bản vẽ thì đưa mô hình, ý tưởng, bản vẽ tay cho họ tự làm thì lâu hơn chút.
Em có bản vẽ. Nhưng sợ họ bóc thiếu (cố tình), nên báo giá nhìn ngon ăn. Sau này họ kêu nghiệm thu theo thực tế, nhân đơn giá, lại phát sinh 1 mớ kha khá!

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Thuê tk rồi tự làm lấy cho đỡ tức! Trọn gói nó làm như cứt! Hở ra tý là ăn cắp! Đa số là éo có tâm! Chúng nó chỉ biết lợi nhuận! Mình làm lấy có đắt tý nhưng vẫn còn rẻ hơn chúng nó làm! Thuê tk và thuê ông nào Gs thi thoảng đảo qua vẫn rẻ và tốt hơn! Đừng giao 1 cục t cho chúng nó suốt ngày cãi nhau nhọc người !

xedieu

Xe cút kít
Thuê tk rồi tự làm lấy cho đỡ tức! Trọn gói nó làm như cứt! Hở ra tý là ăn cắp! Đa số là éo có tâm! Chúng nó chỉ biết lợi nhuận! Mình làm lấy có đắt tý nhưng vẫn còn rẻ hơn chúng nó làm! Thuê tk và thuê ông nào Gs thi thoảng đảo qua vẫn rẻ và tốt hơn! Đừng giao 1 cục t cho chúng nó suốt ngày cãi nhau nhọc người !
Em cũng sợ kiểu làm “ăn cắp” nên muốn tìm bên nào tử tế tý. Hình như trong miền Nam thì cái món xây nhà trọn gói này nó ok hơn ngoài Bắc.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi! Mình tự làm lấy dễ mà! Lúc đầu thì ngại sau vào việc sẽ quen! Nhìn mấy thằng Bds nó làm nhà kiểu chìa khoá trao tay mà thấy chúng nó làm ăn mất dạy! Cái j hót cũng hay nhưng mà cái éo j đưaa vào cũng lởm! Các cụ tránh xa mấy thằng xn để bán ra!

quanggialai

Xe điện
Em có bản vẽ. Nhưng sợ họ bóc thiếu (cố tình), nên báo giá nhìn ngon ăn. Sau này họ kêu nghiệm thu theo thực tế, nhân đơn giá, lại phát sinh 1 mớ kha khá!
chính vì thế cho nên mới cần đối chiếu 2 - 3 nhà thầu. và yêu cầu họ có bản chi tiết vật liệu căn cứ theo bản vẽ.

về phần báo giá thì chỉ căn cứ vào khối lượng trên báo giá mà tính tiền. đến khi nghiệm thu khối lượng thực tế thiếu so với bản vẽ thì nhà thầu phải bù còn thừa thì nhà thầu phải chịu vì nó nằm ngoài hạng mục báo giá. Phần phát sinh cũng thế hợp đồng mình phải rõ ràng.

cái gì phát sinh thêm không phải do chủ nhà yêu cầu thì họ phải chịu. chứ bây giờ nhà thầu bốc thiếu cái dầm trong khi trên bản vẽ có, đến khi xây lên thấy thiếu thêm vô rồi đè đầu chủ nhà sao được. Cái này do nhà thầu, bốc thiếu thì ráng phải chịu chứ.

để đảm bảo hơn thì cụ có thể yêu cầu thêm cả hạng mục bảo hành bảo dưỡng vào trong đó.

vấn đề giao thầu mình chỉ mệt ở phần giám sát thôi. cụ quen ai giám sát thì dễ có thể nhờ được. Chủ yếu test mac bê tông, sắt thép, ...

xedieu

Xe cút kít
chính vì thế cho nên mới cần đối chiếu 2 - 3 nhà thầu. và yêu cầu họ có bản chi tiết vật liệu căn cứ theo bản vẽ.

về phần báo giá thì chỉ căn cứ vào khối lượng trên báo giá mà tính tiền. đến khi nghiệm thu khối lượng thực tế thiếu so với bản vẽ thì nhà thầu phải bù còn thừa thì nhà thầu phải chịu vì nó nằm ngoài hạng mục báo giá. Phần phát sinh cũng thế hợp đồng mình phải rõ ràng.

cái gì phát sinh thêm không phải do chủ nhà yêu cầu thì họ phải chịu. chứ bây giờ nhà thầu bốc thiếu cái dầm trong khi trên bản vẽ có, đến khi xây lên thấy thiếu thêm vô rồi đè đầu chủ nhà sao được. Cái này do nhà thầu, bốc thiếu thì ráng phải chịu chứ.

để đảm bảo hơn thì cụ có thể yêu cầu thêm cả hạng mục bảo hành bảo dưỡng vào trong đó.

vấn đề giao thầu mình chỉ mệt ở phần giám sát thôi. cụ quen ai giám sát thì dễ có thể nhờ được. Chủ yếu test mac bê tông, sắt thép, ...
Cảm ơn cụ nhiều