Hỏi kinh nghiệm lái xe số sàn

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
à còn cái nữa các cụ ơi
Về số có được bỏ cách số không ? Ví dụ em đang đi số 4 thì có chướng ngại vật . Rà phanh về mo rồi ra số 2 luôn có được không .
Hay là phải lần lượt từng số .
Mái thoải đê :)) xe cụ có chơi hộp số tuần tự của xe đua đâu mà p' xoắn :)) lên cũng tắt được mà về cũng tắt được :)) Miễn sao xe không rung, giật.

hanh_bk

Xe tải
Website
bkns.vn
Em đi taxi toàn thấy như cụ mô tả, em cũng đi như thế thấy khá tiện, lúc về mo được thì bỏ chân ra khỏi côn được 1 lúc hoặc mình chỉnh lại chân cho đỡ mỏi.
Nói chung số nào nó còn căn cứ theo tốc độ của xe nữa.
à còn cái nữa các cụ ơi
Về số có được bỏ cách số không ? Ví dụ em đang đi số 4 thì có chướng ngại vật . Rà phanh về mo rồi ra số 2 luôn có được không .
Hay là phải lần lượt từng số .

anhtho

Xe ngựa
@Mợ Khôi: =)) mợ hem còn trẻ đâu ná =)) làm chén hạ hỏa nào. Em cũng điên vụ 5% lắm :D

Như mợ Khôi nói thì làm sao để xe nó như là "chân tay" của mình ấy ạ, hay nói cách khác là xe với người là 1 :) lúc đó các cụ sẽ lái bằng cảm nhận, không cần nhìn đồng hồ km và vòng tua máy nữa :)

Có một câu rất hay em hóng được là: Cái quan trọng của độ xe là phải "độ" cái thằng cầm lái ngon =))
Cái chỗ đậm đậm luôn luôn đúng cụ à. Ai cũng có thời lái mới, nhưng thời gian đó lâu quá thì cũng chán, và quan trọng là phải biết học hỏi chứ không cứ tự nghĩ rằng mình là ngon. Hôm rồi, em đi đường HCM, có thằng em cùng đi. Nó lái mới được gần 2 năm, vẫn tự hào là lái ngon, không va chạm. Dưng mờ đi đường đèo người trong xe say vãi vì vào cua méo xẹo, lúc thừa lúc thiếu. Cuối cùng cu cậu phải công nhận là mới chỉ tạm giỏi đi trong phố hoặc đồng bằng.

khongan

Xe buýt
Cái chỗ đậm đậm luôn luôn đúng cụ à. Ai cũng có thời lái mới, nhưng thời gian đó lâu quá thì cũng chán, và quan trọng là phải biết học hỏi chứ không cứ tự nghĩ rằng mình là ngon. Hôm rồi, em đi đường HCM, có thằng em cùng đi. Nó lái mới được gần 2 năm, vẫn tự hào là lái ngon, không va chạm. Dưng mờ đi đường đèo người trong xe say vãi vì vào cua méo xẹo, lúc thừa lúc thiếu. Cuối cùng cu cậu phải công nhận là mới chỉ tạm giỏi đi trong phố hoặc đồng bằng.
Muốn cua tốt thì phải tập như thế nào vậy ?

volume

Xe tăng
Kể người mà có 3 chân thì hay nhảy :D

Ối_giời_ơi

[Tịch thu bằng lái]
nếu cụ đi trong tp thì cứ chiến em AT mà đi cho nhàn :-bd

heroesdaubu

Xe điện
ndkhoivtv <= nhà cháu nói 35km/ h để số 5 đấy, làm thằng đàn ông cụ cứ chỉ thẳng mặt, nói đích danh chứ đừng nói đổng... thớt mới chỉ có mỗi trang thôi. Còn cụ sợ xe rung khi để số cao chạy tốc độ chậm à? Đó là vì khi vận hành nó, cụ vẫn đi theo lý thuyết, cụ chưa cảm nhận được khả năng của nó có thể đáp ứng được cụ đến đâu. Nói chung là... người vẫn một đằng, xe một nẻo!

Còn... 35km/ h hãy còn là nhanh đấy! Vậy cụ có tin, nhiều lúc nhà cháu chạy xe MT 20 -> 25km/ h mà vẫn để được số 5 nhưng không hề rung giật và không cần đè côn tí nào cả. Tất nhiên, không phải bất cứ lúc nào cũng phải ép số như vậy mà phải trong điều kiện cho phép (chụi tải nhẹ, đường bằng phẳng, không phải cua và xử lý phanh gấp).
Cụ đừng nóng thế, 35 km mà cụ chạy số 5 chắc đang xuống dốc hoặc xe cụ dung tích máy 5 chấm. Trừ phi chạy taxi hoặc xe cơ quan, chứ xe nhà đi thế hơi xót cái xe, mặc dù nó chỉ là phương tiện đi lại.

ndkhoivtv

Xe tăng
@Mợ Khôi: =)) mợ hem còn trẻ đâu ná =)) làm chén hạ hỏa nào. Em cũng điên vụ 5% lắm :D

Như mợ Khôi nói thì làm sao để xe nó như là "chân tay" của mình ấy ạ, hay nói cách khác là xe với người là 1 :) lúc đó các cụ sẽ lái bằng cảm nhận, không cần nhìn đồng hồ km và vòng tua máy nữa :)

Có một câu rất hay em hóng được là: Cái quan trọng của độ xe là phải "độ" cái thằng cầm lái ngon =))
Thấy nhà cháu hiền là cụ cứ trêu thôi, ghét con mẹ mướp quá cơ! :D

Cái câu cuối cụ kết hạp ý nhà cháu thế không biết! :))
Cụ đừng nóng thế, 35 km mà cụ chạy số 5 chắc đang xuống dốc hoặc xe cụ dung tích máy 5 chấm. Trừ phi chạy taxi hoặc xe cơ quan, chứ xe nhà đi thế hơi xót cái xe, mặc dù nó chỉ là phương tiện đi lại.
Xem ra cụ cầm lái cũng lâu rồi mà phát biểu... "cẩn trọng" ghê!

Xưa nay nhà cháu thường xuyên chạy mấy dòng xe cỏ với dung tích chỉ tầm 1,4 -> 2 chấm là bạch thủ nhé. Và tất nhiên, nhà cháu chả phải rồ mà lúc nào cũng khổ sở cố tình ép số, tất cả chỉ dựa vào cảm nhận nghe tiếng máy, dứ chân ga là có thể hiểu được cái xe mình đang đi nên để số như thế nào cho phù hợp, cho chắc xe.

Mà cụ vẫn lăn tăn về vụ 35km/h để số 5 nhỉ, thế nhà cháu lại "dấn" thêm tí nào: đường bằng, tải nhẹ, ít phanh, xe chấm rưỡi... nhà cháu để số 5 chạy 20km/h mà không hề đè côn và không hề rung giật nhé. Lưu ý: cả họ nhà cháu cùng góp tiền mới mua nổi cái xe đấy, cho nên đừng bảo là không biết xót xe :((. Hy vọng cụ đừng "choáng"! :D

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Chả hiểu các cụ lên số sớm để làm gì, mình đi cái xe nó phải khỏe khoắn chứ đu người lên đạp mà nó chả đi thì chán phèo, số tự động vòng tua 2500 nó mới chuyển số, em thì phải tầm 2000 em mới chuyển. Xe em thì lúc thử côn, từ số 0, ko cần đạp chân ga cũng dần dần lên được số 5 nhưng em ko phá xe kiểu đấy

anhtho

Xe ngựa
Thực ra là đi được (nhưng không khuyến khích), chỉ có điều mình phải nương chân ga lựa theo đà xe thôi, có nghĩa là đường vắng, bằng phẳng. Ở HN, đôi khi trên đường GP em cũng lên được số 5 đấy. Vấn đề là nghe tiếng máy êm, không có tiếng gõ của xe, tiếng rùng mình của xe vì bị ép số. Cái này cụ nào hay đi taxi thì rõ, vì tụi taxi hay đi ép số. Nhưng có thể tụi nó nhầm, hơi ép số thì không sao, nhưng ép số quá vừa hại xe vừa hao xăng.

gocart

Xe cút kít
Thực ra là đi được (nhưng không khuyến khích), chỉ có điều mình phải nương chân ga lựa theo đà xe thôi, có nghĩa là đường vắng, bằng phẳng. Ở HN, đôi khi trên đường GP em cũng lên được số 5 đấy. Vấn đề là nghe tiếng máy êm, không có tiếng gõ của xe, tiếng rùng mình của xe vì bị ép số. Cái này cụ nào hay đi taxi thì rõ, vì tụi taxi hay đi ép số. Nhưng có thể tụi nó nhầm, hơi ép số thì không sao, nhưng ép số quá vừa hại xe vừa hao xăng.
Tụi Taxi hay ép số để tiết kiệm xăng. Còn việc hỏng xe là hãng chịu.

ndkhoivtv

Xe tăng
Chả hiểu các cụ lên số sớm để làm gì, mình đi cái xe nó phải khỏe khoắn chứ đu người lên đạp mà nó chả đi thì chán phèo, số tự động vòng tua 2500 nó mới chuyển số, em thì phải tầm 2000 em mới chuyển. Xe em thì lúc thử côn, từ số 0, ko cần đạp chân ga cũng dần dần lên được số 5 nhưng em ko phá xe kiểu đấy
Chả có gì là phá xe cả, vấn đề là lên số nào/ tốc độ nào/ chịu tải như thế nào mà cảm thấy động cơ xe không bị rung giật, không bị khựng, bị mất đà là được rồi. Đi 2b côn tay mới phải đặc biệt quan tâm đường nào số ấy do luôn cần đến gia tốc tức thời để giữ thăng bằng chứ 4b côn chân nó lại khác, chủ yếu chạy bằng quán tính tạo đà nên dù có lên số hơi cao ở tốc độ thấp nhưng đừng ép nó phải vọt ngay như mong muốn nếu không chịu kịp thời điều số thì không sao.

Nhiều cụ lý thuyết quá, hãy nên cảm nhận sâu hơn về cái xe, coi 4 cái bánh của nó như chính đôi chân, đôi tay của mình là sẽ điều khiển được linh hoạt theo ý muốn thôi.

Chỉnh sửa cuối:

hanh_bk

Xe tải
Website
bkns.vn
Bác nào đi tốc độ thấp mà số cao mà không phải ép côn thì em xin bái phục. Tội gì cứ phải khổ thể để rồi phải thay côn sớm. Cứ tốc độ nào số đó, còn đi như thế nào là cảm nhận của từng người. Cái chốt lại là xe đi êm, máy bền, an toàn cho mọi người là được. Em thấy các bác cãi nhau cũng chả để làm gì cả.

MsLove

Tháo bánh
Muốn cua tốt thì phải tập như thế nào vậy ?
Cua tốt để mọi người trên xe không say thì cần tròn và nét, như thế xe sẽ ổn định, ít vẩy, lắc. Người ngồi sau (nhất là ngồi cuối) đỡ say hơn.

MsLove

Tháo bánh
Tụi Taxi hay ép số để tiết kiệm xăng. Còn việc hỏng xe là hãng chịu.
Thực ra em nghĩ là truyền khẩu nên dân lái taxi hay nghĩ là đấm số sớm thì tiết kiệm xăng.

Trong thực tế, em thấy là ép số quá đà phải bù nhiều có khi còn tốn xăng hơn là đi đúng số :))

ndkhoivtv

Xe tăng
[I
Bác nào đi tốc độ thấp mà số cao mà không phải ép côn thì em xin bái phục. Tội gì cứ phải khổ thể để rồi phải thay côn sớm. Cứ tốc độ nào số đó, còn đi như thế nào là cảm nhận của từng người. Cái chốt lại là xe đi êm, máy bền, an toàn cho mọi người là được. Em thấy các bác cãi nhau cũng chả để làm gì cả.
Nào đâu đã cãi nhau, đang tranh luận đấy chứ... cụ thật là dễ xúc động!

Mà cụ hãy đang tập lái thì cũng nên xem cho biết chứ không thì vào đây để kết luận thay thì phỏng có ích gì!?! :)
Thực ra em nghĩ là truyền khẩu nên dân lái taxi hay nghĩ là đấm số sớm thì tiết kiệm xăng.

Trong thực tế, em thấy là ép số quá đà phải bù nhiều có khi còn tốn xăng hơn là đi đúng số :))
Đây mới là ý kiến khách quan này, muốn ép được số quá đà được như taxi đâu có dễ, không khéo lại tác dụng ngược: "... ép số quá đà phải bù nhiều có khi còn tốn xăng hơn là đi đúng số :))".

anhtho

Xe ngựa
[I
Nào đâu đã cãi nhau, đang tranh luận đấy chứ... cụ thật là dễ xúc động!

Mà cụ hãy đang tập lái thì cũng nên xem cho biết chứ không thì vào đây để kết luận thay thì phỏng có ích gì!?! :)

Đây mới là ý kiến khách quan này, muốn ép được số quá đà được như taxi đâu có dễ, không khéo lại tác dụng ngược: "... ép số quá đà phải bù nhiều có khi còn tốn xăng hơn là đi đúng số :))".
Bọn taxi đi ép số là thành tật rồi, cứ phải vào số sớm, lúc cần tăng tốc đáng nhẽ về số thì nhiều lúc lại không, nên xe bị ép số, chính như thế mới hại xe và hao xăng nếu ép quá.
Hôm rồi đi với thằng em (nó lái taxi), tới lúc nó cầm lái, em để ý thấy chả về số mấy, nhất là lúc vượt xe. Em thấy hại xe và nguy hiểm chứ ích gì. Nhưng tụi nó cứ truyền khẩu thế. Em mà cần vọt là cứ về đủ số, dận ga cho sướng, nhưng phải vào số kịp thời không để quá. Các cụ xem em đi có hao xăng không nhá. Cuối tuần vừa rồi em đi 738km, đổ tổng cộng 930k tiền xăng, trong đó có 390km đường HCM. (khoảng 5,5l/100km). Em đi Getz, xe chở đủ 5 người lớn, bật điều hòa liên tục. Nó bảo: anh toàn về số thế thì hao xăng chết. Tới lúc nhẩm tính tiền, nó cũng phải ngại (bọn nó hay tính số nghìn đồng/1km).

Chỉnh sửa cuối:

As.roma

Xe máy
Mình mới chuẩn bị đi học lái xe, đọc cũng thấy hay hay, tích lũy kinh nghiệm dần dần. thanks cả nhà

danca

Xe điện
nhà cháu xin vốtca cụ cái!các cụ cứ tầm 1500-2000 mgp là tốt nhất,vừa tiết kiệm vừa bền xe

tu.haq

Xe đạp
Các cụ cho em tý kinh nghiệm khi nào thì đè côn với
Em mới lái cứ có thói quen phanh là đè côn luôn .
Tâm lý đi đường cứ lo chết máy .