[Funland] Hỏi kinh nghiệm cụ nào đã học tiếng anh thành công.

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Toeic 800 là có cơ bản rồi. Cụ chịu khó lên phố cổ làm tour guide Cho Tây. Vài tháng là khá. Chứ gia sư ko ăn thua.
toeic em thi được >800 là có 2 kỹ năng thôi cụ à. Giờ toeic chuẩn mới đòi 4 kỹ năng nghe, nói, đọc, viết như TOEFL cơ đấy, sắp tới em tính đi test lại toeic mới chưa biết sao.

Chỉnh sửa cuối:

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Có gì đâu.

Bước 1: Đi học 1 khóa tầm 4 -5 tháng để hệ thống lại ngữ pháp cơ bản, phải biết, học đến hết trình độ pre-intermediate là cover xong ngữ pháp cơ bản. Học xong bước này trình độ tiếng anh vẫn phọt phẹt nhé chứ chưa ngon. Nhưng nó là nền tảng để sang bước 2 rất quan trọng. Trong bước 1 này, phải yêu cầu giáo viên dành ra 2-3 buổi dạy cho trọn vẹn bảng phiên âm IPA.

Bước 2: Chọn các câu văn (mình thích, tìm trong sách hoặc trên mạng) rồi học thuộc lòng. Với kiến thức ngữ pháp đã học ở bước 1 là thừa đủ hiểu nghĩa lẫn cấu trúc câu văn đó. Thí dụ: "We took all steps to boost the sales" - thì phải hiểu được đây là thì quá khứ đơn với động từ took (take) "Chúng tôi đã tiến hành đủ mọi biện pháp nhằm thúc đẩy doanh số". Học thuộc lòng như cháo chảy câu này nhé (thuộc và phải hiểu cấu trúc ngữ pháp), tự khắc trong văn cảnh khác sẽ bật ra vô số câu tương tự (mà các câu này mình hoàn toàn hiểu ngữ pháp, cấu trúc), thí dụ: We took all steps to try to increase production (Tôi đã áp dụng mọi biện pháp để cố gắng tăng năng suất), We took all steps to build successfully our new IT system of the company (Tôi đã áp dụng tất cả các bước nhằm xây dựng thành công hệ thống công nghệ thông tin của công ty).

Bước 3: Ôn tập lại, review các câu văn. Thành công hay không là do ôn tập. Học thuộc lòng phải nhuần nhuyễn, bắt được từ đâu của câu là tuôn ra trọn vẹn cả câu.

Sau khi học 300 câu và thuộc, thì sẽ nói tiếng Anh tốt, viết cũng rất tốt, kỹ năng đọc lên nhanh do có vốn từ vựng phong phú. Chỉ có kỹ năng nghe thì lên youtube luyện nghe các câu chuyện cổ tích tiếng anh cho trẻ con có phụ đề, rồi nâng cao lên nghe dần các cái khác.

Sau 1-1,5 năm, tiến vững chắc, hầu như không tốn tiền, nhưng phải bỏ thời gian ôn tập. Hốt nhiên ngộ ra tiếng anh thật hay và dễ.

(Đừng mong chờ bỏ tiền ra nhằm học giỏi tiếng Anh nhé, tiền cũng có vai trò của nó nhưng chỉ chiếm 5% trong việc giỏi tiếng Anh, nếu không muốn nói là gần như có thể giỏi tiếng Anh chả cần tốn xu nào nếu biết lên mạng tự học, bỏ tiền ra học với mấy thằng Tây xồ xề tưởng là oai nhưng hiệu quả còn phải xét, tùy thuộc vào người học là chính, cái quan trọng hơn là bỏ thời gian ra tự học với phương pháp đúng đắn, tiến bộ bền vững).
Cụ cho em hỏi ở câu cụ ví dụ sao không giữ nguyên Take mà lại chuyển sang là Took vậy cụ ?!

114hangbong

Xe cút kít
Em đang tìm một lớp chỉ chuyên luyện giao tiếp về đời sống hằng ngay, du lịch, giáo viên người Philippine càng tốt, không cần bài vở giáo trình gì cả. Chứ ngữ pháp nghe đọc thì cũng toeic 800 rồi mà giao tiếp còn kém quá.

Cụ/mợ nào biết lớp luyện nói nào như vậy, hay thuê gia sư kèm ở đâu, online cũng được, tư vấn cho em với ạ.
Cái vấn đề của cụ thì phải sống trong môi trường Anh ngữ cụ ạ. Ngập trong t. Anh bằng cách đọc báo, nghe nhạc, xem tivi, phim truyện hoàn toàn tiếng Anh mọi lúc mọi chỗ là xong.

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Cái vấn đề của cụ thì phải sống trong môi trường Anh ngữ cụ ạ. Ngập trong t. Anh bằng cách đọc báo, nghe nhạc, xem tivi, phim truyện hoàn toàn tiếng Anh mọi lúc mọi chỗ là xong.
Đọc, nghe và cả viết tiếng Anh em không ngán gì cả, vì trong công việc hằng ngày cũng như lúc giải trí, sở thích em đều phải tìm đến các nguồn tài liệu tiếng Anh. Vấn đề cốt lõi ở đây chỉ là khả năng giao tiếp và phản xạ thôi, vì em không làm việc với người nước ngoài nên không sử dụng tiếng Anh thường xuyên, như cụ Ni ở trên nói là ra phố Bùi Viện kiếm các anh chị Tây rồi dẫn tour gì đấy cho họ nhưng rất tiếc là không có thời gian.
ở đây chỉ mong là có cụ nào giới thiệu lớp giao tiếp nào có giáo viên nước ngoài kèm trực tiếp, lớp nhỏ 2-4 người thôi cho sâu sát, còn giáo viên người Phi bởi vì người Phi bản xứ sử dụng tiếng Anh hằng ngày và nói khá tốt, và học phí cũng dễ chịu hơn giáo viên Mỹ Âu. Tuần 1-2 buổi gặp nhau luyện nói liên tục vậy thôi em nghĩ không còn gì ngại nói nữa, năm nay và năm sau em đẩy mạnh đi nước ngoài vài chuyến cũng cần biết nói được tiếng Anh.

114hangbong

Xe cút kít
Em cả ngày chỉ nói hai câu Good morning và See you later thôi. Nhưng đi chơi bên Sing toàn dùng t.Anh sau lại có chị bạn già người Úc hay qua chơi nên em bắn loạn lên, tự tin hẳn. Còn các tình huống giao tiếp học qua phim truyện rất hay mà cụ. Biết được người bản xứ giao tiếp chuyện trò các thành ngữ, kiểu ngữ cảnh phù hợp.
Đọc, nghe và cả viết tiếng Anh em không ngán gì cả, vì trong công việc hằng ngày cũng như lúc giải trí, sở thích em đều phải tìm đến các nguồn tài liệu tiếng Anh. Vấn đề cốt lõi ở đây chỉ là khả năng giao tiếp và phản xạ thôi, vì em không làm việc với người nước ngoài nên không sử dụng tiếng Anh thường xuyên, như cụ Ni ở trên nói là ra phố Bùi Viện kiếm các anh chị Tây rồi dẫn tour gì đấy cho họ nhưng rất tiếc là không có thời gian.
ở đây chỉ mong là có cụ nào giới thiệu lớp giao tiếp nào có giáo viên nước ngoài kèm trực tiếp, lớp nhỏ 2-4 người thôi cho sâu sát, còn giáo viên người Phi bởi vì người Phi bản xứ sử dụng tiếng Anh hằng ngày và nói khá tốt, và học phí cũng dễ chịu hơn giáo viên Mỹ Âu. Tuần 1-2 buổi gặp nhau luyện nói liên tục vậy thôi em nghĩ không còn gì ngại nói nữa, năm nay và năm sau em đẩy mạnh đi nước ngoài vài chuyến cũng cần biết nói được tiếng Anh.

Nick để còm

Xe buýt
Wall Street English cụ ạ, cho người đi làm, lớp 2 trò một thầy.

Bonaparte

Xe buýt
Tôi học tiếng Anh chỉ mất mấy trăm nghìn mua sách thôi, về nhà tự học chứ chả ddến lớp làm gì, thi Ielts cũng được 7.0.

beamerhonk

Xe tải
Em chào các cụ.
Em đi làm cũng lâu rồi, công việc không sử dụng tới tiếng Anh nên coi như mất gốc luôn rồi, giờ em muốn học lại một cách nghiêm túc, trước khi vướng bận vợ con để sau còn làm gương cho con cái. Trước đây em đi Nga nên là dân học tiếng Nga, giờ chả dùng gì mà thấy tiếng Anh cần quá ạ.
Đã cụ nào ở đây học lại như em mà thành công chưa ạ?
Cho em xin kinh nghiệm và địa chỉ học với ạ, kinh phí ko quan trọng, miễn là xứng đáng.
Cụ nào có cùng quyết tâm với em mà muốn đi cùng thì rủ nhau luôn.
Em cảm ơn các cụ.

Em xin phép bổ sung một chút vì nhiều cụ tư vấn em đi nước ngoài or xin sang cty nước ngoài. Điều này bất khả thi với em ạ, vì như đã trình bày, du học thì em đi rồi nhưng ko chọn nước sử dụng tiếng Anh.
Giờ em đang làm công chức, lại lo thêm việc kinh doanh ở nhà nưã, tuổi thì cũng hơn 3 chục rồi, nếu để phá đi làm lại thì ko đc ạ.
Tiếng anh cơ bản thì chỉ là luyện tập, quen mồm thì nói được thôi cụ. Học tiếng anh có 2 hướng, 1 là giao tiếp (cơ bản & nâng cao), 2 là học bài bản cả nghe nói lẫn đọc viết ngữ pháp để lấy bằng.
Em ko biết cụ muốn lấy bằng hay k nhưng nghe thì có vẻ cụ muốn giao tiếp tốt, cụ nên đi tới các trung tâm nhận dạy giao tiếp, nhưng nên lên tinh thần là chúng nó có gv nước ngoài nhưng chả dạy cái mứt gì ngon đâu ạ :D Đa phần là cho học viên nói chuyện với nhau về mấy cái chủ đề chọn sẵn thôi.
Nếu cụ ở SG thì e thấy có 2 chỗ nên thử, là Wall Street English và Acet ợ. Còn nếu cụ ở ngoài bắc thì e chịu :D

momoyama68868

Xe điện
Học ngoại ngữ ngoài chọn TT uy tín để học thì cần phải kiên trì, học thường xuyên liên tục không phải học gạo vài ngày, vài tuần mà giỏi ngay được nên trước tiên là phải chăm chỉ "Keep Learning Better Than Hard Working".
Cụ không có time thì học online kết hợp nghe dịch các bản tin có sub, xem phim có sub trên HBO, cinemax...
Rảnh rỗi cuối tuần ra Tạ Hiện buôn với khách DL cụ cũng có thể thử. Tự kể chuyện một mình đóng các vai theo những mẩu chuyện ngắn (F1 nhà e chuyên diễn trò này) để tự luyện mẫu câu...cụ mua quyển A Practical English Gramar về mà luyện chưởng thành thạo thì các cấu trúc tha hồ phong phú mà dùng.

traimeo

Xe buýt
Cụ cho em hỏi thêm là sao ở câu trên chỗ Steps và Sales lại thêm "s" mà không giữ nguyên như ban đầu ?.
Là vì ý là họ dùng nhiều bước (step) để mang về nhiều đơn hàng (sale). Nên họ chuyển sang số nhiều và họ không dùng mạo từ the vì ý nói chung chung. Em hiểu vậy.

Em học được 2 ngoại ngữ và hiện đang dùng cả 2 để kiếm được cơm ạ. Quê em ở vùng cao và em học tiêng anh rất muộn. Nhưng em chịu cực khổ và kiên trì ạ. Vậy cụ kiên trì và việc học tính bằng năm nhé cụ. Em thường nạp cỡ khoảng 5000 từ vựng là em bắt đầu thấy thoải mái hơn trong giao tiếp. Rồi từ đó em phát triển lên thêm. Em làm việc chuyên môn liên quan đến toán, lý, xác suất, điện tử, viễn thông, IT. Mỗi lĩnh vực em nạp cỡ 500 keywords ạ.

juve99

Xe cút kít
Tôi mạnh dạn đề nghị 4rum ta nên chuyển hết sang tiếng Anh các ông ạ, giao diện tiếng Anh, viết bài phải bằng tiếng Anh, ai léo viết tiếng Anh là ban luôn, thế mới khá được các ông ạ. Mới đầu viết chắc sai bét nhè, nhưng viết mãi rồi cũng khá, lại tránh được tình trạng viết ngọng chính tả tiếng Việt. Như tôi xem phim Nhật cứ thấy nói "kimoche" ban đầu léo hiểu là gì, giờ hiểu rồi. Tiếng Anh chắc cũng thế thôi.
Viết ngon ko nói dc cũng vứt, giờ đến TV còn chả mấy khi viết nói gì TA

namngontay

[Tịch thu bằng lái]
Em tiếp tục hóng

Tenerife8x

Xe buýt
Em đang tìm một lớp chỉ chuyên luyện giao tiếp về đời sống hằng ngay, du lịch, giáo viên người Philippine càng tốt, không cần bài vở giáo trình gì cả. Chứ ngữ pháp nghe đọc thì cũng toeic 800 rồi mà giao tiếp còn kém quá.

Cụ/mợ nào biết lớp luyện nói nào như vậy, hay thuê gia sư kèm ở đâu, online cũng được, tư vấn cho em với ạ.
Cụ học online với ng Phil đi, con e đang học hình như 100k/30p
E thì tự học, TA ăn nhau ở từ vựng thôi, ngữ pháp chả qtrong lắm, nói sao ng ta hiểu là đc.

Lạt

Xe buýt

Bên em là Talk11, học tiếng Anh online với 100% giáo viên Philippines trình độ sư phạm tiếng Anh ạ. Bên em tặng buổi học thử miễn phí, cụ quan tâm thì add em nhé. Học sinh bé nhất bên em là 4 tuổi và lớn nhất là 50 tuổi. Bên em có lượng học sinh chủ yếu từ các trường như Đoàn Thị Điểm, Vinschool, cả các học sinh trường công lập.
Sđt em: 0987694363 ạ. Em tên Linh.

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Bên em là Talk11, học tiếng Anh online với 100% giáo viên Philippines trình độ sư phạm tiếng Anh ạ. Bên em tặng buổi học thử miễn phí, cụ quan tâm thì add em nhé. Học sinh bé nhất bên em là 4 tuổi và lớn nhất là 50 tuổi. Bên em có lượng học sinh chủ yếu từ các trường như Đoàn Thị Điểm, Vinschool, cả các học sinh trường công lập.
Sđt em: 0987694363 ạ. Em tên Linh.
cảm ơn cụ đã gửi thông tin.

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
Cụ học online với ng Phil đi, con e đang học hình như 100k/30p
E thì tự học, TA ăn nhau ở từ vựng thôi, ngữ pháp chả qtrong lắm, nói sao ng ta hiểu là đc.
đúng rồi, miễn sao lưu loát, đối tác hiểu ngay mà không cần hỏi lại nhiều lần là thành công

zonda82

Xe container
Cứ đam mê là được.