[Funland] Hỏi kinh nghiệm cụ nào đã học tiếng anh thành công.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các cụ.
Em đi làm cũng lâu rồi, công việc không sử dụng tới tiếng Anh nên coi như mất gốc luôn rồi, giờ em muốn học lại một cách nghiêm túc, trước khi vướng bận vợ con để sau còn làm gương cho con cái. Trước đây em đi Nga nên là dân học tiếng Nga, giờ chả dùng gì mà thấy tiếng Anh cần quá ạ.
Đã cụ nào ở đây học lại như em mà thành công chưa ạ?
Cho em xin kinh nghiệm và địa chỉ học với ạ, kinh phí ko quan trọng, miễn là xứng đáng.
Cụ nào có cùng quyết tâm với em mà muốn đi cùng thì rủ nhau luôn.
Em cảm ơn các cụ.

Em xin phép bổ sung một chút vì nhiều cụ tư vấn em đi nước ngoài or xin sang cty nước ngoài. Điều này bất khả thi với em ạ, vì như đã trình bày, du học thì em đi rồi nhưng ko chọn nước sử dụng tiếng Anh.
Giờ em đang làm công chức, lại lo thêm việc kinh doanh ở nhà nưã, tuổi thì cũng hơn 3 chục rồi, nếu để phá đi làm lại thì ko đc ạ.
Giờ quyết tâm của cụ đến đâu rồi?

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì cụ chủ nên để ý 1 chút như sau ạ:
- Ngữ pháp và từ vựng: Ngữ pháp quan trọngđể câu nói/ viết của cụ chuẩn và chỉn chu, từ vựng quan trọngđể cụ có thể muốn nói những gì mình nghĩ. 2 cái này theo em là gốc để cụ phát triển lên.
- Nghe và nói: Nghe có nhiều cách, cụ có thể xem tivi, youtube, em trc hay nghe VOA special English, họ nói chậm, mình vừa luyện nghe luyện luôn phát âm. Nói thì cụ nên đọc các đoạn văn, luyện cho trôi chảy,em nh lúc kiểu ngồi 1 chỗ cũng nghĩ là mình đang nói chuyện với ng khác về chủđề nàođó, lẩm bẩm 1 mình.
Ngoài việc học trung tâm cụ có thể ra Bờ Hồ, lượn Tạ Hiện làm chai bia, bắt chuyện với Tây, nhưng nh khi tạp vìđủ loại tiếng Anh, nhưng cũng là cái hay cụ ạ.
Em học HANU khoa DuLịch, nói chung trăm hay ko bằng mồm quen, em họcở trường cũng ko bằng trc có tg khoảng 3 nămđi làm tour guide, trình lên hẳn luôn.
Cái khoản từ vựng, sao mà nhớ khi ít dùng vậy cụ?

2111987

Xe hơi
Cái khoản từ vựng, sao mà nhớ khi ít dùng vậy cụ?
Nhiều cách cụ, ít dùng thì lẩm bẩm 1 mình, xem youtube nhiều, ít dùng là ít giao tiếp với người khác, còn mình nói với mình thì lúc nào mà chả được ạ

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
cụ nào quen giáo viên nào dạy kèm luyện nói online ko, tuần 2-3 buổi gặp thầy/cô là được rồi.

dungvan129

Xe máy
Em chào các cụ.
Em đi làm cũng lâu rồi, công việc không sử dụng tới tiếng Anh nên coi như mất gốc luôn rồi, giờ em muốn học lại một cách nghiêm túc, trước khi vướng bận vợ con để sau còn làm gương cho con cái. Trước đây em đi Nga nên là dân học tiếng Nga, giờ chả dùng gì mà thấy tiếng Anh cần quá ạ.
Cho em xin kinh nghiệm và địa chỉ học với ạ, kinh phí ko quan trọng, miễn là xứng đáng.
Em cảm ơn các cụ.

Em xin phép bổ sung một chút vì nhiều cụ tư vấn em đi nước ngoài or xin sang cty nước ngoài. Điều này bất khả thi với em ạ, vì như đã trình bày, du học thì em đi rồi nhưng ko chọn nước sử dụng tiếng Anh.
Giờ em đang làm công chức, lại lo thêm việc kinh doanh ở nhà nưã, tuổi thì cũng hơn 3 chục rồi, nếu để phá đi làm lại thì ko đc ạ.
Kết quả của cụ sao rồi ạ,chia sẻ kinh nhiệm cho em với. Xem fiml phụ đề có ổn không cụ.

hieu12345678912

[Tịch thu bằng lái]
Học ngoại ngữ thành công thì em nghĩ, ngoài khả năng thiên bẩm, tố chất j đó, thì cũng cần phương pháp học đúng, và sự cố gắng từ bản thân người học nữa ạ. Như em đây, trước cũng mạnh dạn tự học, học qua mạng, rồi học bồi các kiểu con đà điểu, cuối cùng vẫn phải nói đến học trung tâm Pasal, thầy cô giỏi, có chuyên môn nghiệp vụ, cộng thêm phương pháp Effortless English độc quyền nữa, thì đúng là mới lên cơm lên cháo đấy ạ, học giúp mình học tiếng anh một cách ngấm tự nhiên, học thông qua các câu chuyện nhỏ, các hoạt động hàng ngày, mình học và hiểu nên nhớ tốt. Cộng thêm quả cam kết đầu ra, ko đạt thì học lại free nên cũng ok

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chào các cụ.
Em cảm ơn các cụ.

TA là khẩu ngôn không phải quá khó để học. Nếu cụ muốn học thành như người bản xứ thì khó chứ để làm việc hay giao tiếp thìkhông khó.

Cái cụ cần là đam mê và quyết tâm một chút, học mà nản thì ko vào, không vào thì lại chán.

Làm sao để có đam mê ? Cụ chỉ cần hiểu là mình học thêm ngoại ngữ, để đi đây đi đó nói chuyện ko bằng tay, để có thể kinh doanh tốt hơn ....Mình biết thêm týngoại ngữ có khi các em gái lại cười với mình nhiều hơn ... (em fun tý)

Quyết tâm mỗi ngày học độ 30 phút trở lên, TA thì ko khó mà cần chịu khó

Nếu cụ chưa biết nhiều thì ban đầu hãy tập trung về ngữ pháp cẩn thận một chút, ngữ pháp tốt sẽ giúp cụ không nói tiếng Anh bồi sau này.

Song song với bài vở lý thuyết, cụ hãy tập thực hành bằng cách nghe băng, tập nói lại (thu âm để nghe lại), chịu khó xem phim và các kênh nói tiếng Anh. Ban đầu chưa biết, dần dần sẽ biết và quen.

Học ngoại ngữ không bao giờ được ngại, không ai phải xấu hổ nếu phát âm ngoại ngữ sai, Người ta chỉ xấu hổ nếu tiếng mẹ đẻ ko biết chứ ngoại ngữ biết chào một câu cũng là giỏi rồi. Khi cụ đã có một số từ vựng nhất định, ngữ pháp nắm cơ bản hãy luôn tìm cách sử dụng chúng qua giao tiếp, hay công việc hàng ngày. Có rất nhiều người nói tiếng Anh, hãy thử tìm cách nói chuyện với họ.

TA không khó đâu cụ, chúc cụ luôn tự tin và thành công khi học TA nhé.

daicuty

Xe tăng
Em lại đủn lên để học hỏi
Em già rồi 3x vừa vào làm việc cho công ty Hàn, ở đây sếp giao tiếp toàn tiếng anh nên muốn học ạ

hondunruthan

[Tịch thu bằng lái]
Em cả 2 vk ck có con rồi nhungw vẫn đăng ký học ban đêm ở ila, chả ăn thua, sau em tự học. Học ở tt tốn gần trăm chả đc gì cả. Sau:
- học qua bài báo CNN, quan trọng là nhớ từ mới, có thể tóm tắt được và nói lại đc nội dung mình đọc là gì.
- hay xem video, film xong mình cg phải tóm tắt được.
Sau một thời gian, chưa nghe đc, sư thât, nhưng đọc báo, xem film phụ đề đc.
Học thì theo em nghe mấy ông VN dạy, toàn dạng tào lao, có phải bản xứ or nói được đâu trừ vài người đi Mĩ về như Đặng Trần Tùng.
Thực sự thì bọn Tây nó dạy nói, viết gì đều gần gũi, native, ...hoặc nói nôm na là đúng với mạch ngôn ngữ nên rất dễ học.
Học ta có cái hay là có thể bày cho con học, Or có thể kiểm soát viec học của con, đấy là cái niềm vui của cha mẹ. :D Tuy nhiên em ko dạy phát âm,vì em phát âm sai hết.
Chủ nhật em hay tới cái đền gần nhà ngồi học cho mát, cụ thủ từ người m Nam cứ tấm tắc khen, bảo dân Nghê tĩnh hiếu học nhỉ, mà em cầm sách vở làm màu chứ toàn coi video hài của bọn nước ngoài. :))

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Tình hình chủ thớt sao rồi nhỉ?

Em đây hơn 4 chục mà 1 ngày vẫn dành 30p học ngoại ngữ (hiện là TBN). Cần có 1 app để buộc mình học hành ngày, vd Duolingo, sau đó, trong khi làm việc nhà thì bật youtube lên nghe.

Để điêu luyện thì khó chứ để giao tiếp tầm B2 thì sau 1 năm là nói được. Tiếng Anh chính ra dễ hơn Nga, Pháp, TBN vì chả có giống gì, chia động từ đơn giản.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em lại đủn lên để học hỏi
Em già rồi 3x vừa vào làm việc cho công ty Hàn, ở đây sếp giao tiếp toàn tiếng anh nên muốn học ạ
Đội Hàn xẻng nói tiếng Anh mà cụ vẫn phải học mới nói đc với đội đấy thì trình cụ gần như zero ạ. Thế hơi khó vì đi làm mất quá nhiều time rồi. Trc làm gì mà ko bì bõm học đc tí tiếng Anh cơ bản hả cụ?
Như cụ ko tự học đc vì lỳ rồi, khó vào. Nên học lớp buổi tối, tầm nửa năm nó đỡ lỳ đi thì đến giao tiếp với đội nc ngoài ở cty rồi tự học thêm.

Isu_zu

Tháo bánh
E cũng luyện bằng cách xem phim, nhưng cả buổi e toàn thấy quanh đi quẩn lại có mấy câu come on baby oh.. yes với f*** me ..., chả hiểu giao tiếp kiểu gì mà kiệm lời thế hehe... e fun tí thôi cụ nhé.
Nghe BBC và CNN là chuẩn nhất cụ ạ, nếu cụ thích thời sự. Nghe thời sự mà hiểu được 30% là ổn lắm rồi, tha hồ đi du lịch khắp nơi.

daicuty

Xe tăng
Đội Hàn xẻng nói tiếng Anh mà cụ vẫn phải học mới nói đc với đội đấy thì trình cụ gần như zero ạ. Thế hơi khó vì đi làm mất quá nhiều time rồi. Trc làm gì mà ko bì bõm học đc tí tiếng Anh cơ bản hả cụ?
Như cụ ko tự học đc vì lỳ rồi, khó vào. Nên học lớp buổi tối, tầm nửa năm nó đỡ lỳ đi thì đến giao tiếp với đội nc ngoài ở cty rồi tự học thêm.
Em vào làm không cần tiếng anh cũng được, nhưng vì tương lai kể cả không làm đây nữa em vẫn muốn học