[Funland] Hỏi kiến thức phổ thông về trực thăng

Trạng thái
Thớt đang đóng

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tìm cái clip nào mà cánh quạt TT dừng giữa không trung đi, không tìm được thì tự rúc bồn cầu mà hít hà. Tôi không rảnh đi tiếp những loại dở hơi cám hấp như cụ.
Dốt còn bày đặt bi bô, kiến thức phổ thông không có bày đặt lập thớt tranh luận. Hài không chịu được :))
Cụ nói hài, em cũng chưa tìm thấy ai như cụ thì cụ không tồn tại à. Cụ không rảnh thì đi chỗ khác đi comment làm gì. Xúc phạm người khác chỉ thể hiện sự đuối lý của cụ thôi.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ cũng dừng quote ngta cho lành :))
Chứ có vẻ hở ra chữ nào là bẻ chữ ý :)) có chữ còn bẻ làm tư cơ mà ;))
Em thấy dốt rồi nhưng cũng muốn giữ thể diện cho cụ ấy không muốn nói nhiều, nhưng lại cứ thích khều em vào để khoe cái dốt cơ, rõ khổ. Chắc ưa khổ dâm =)) =)) =))
Em chả cần cụ giữ cái gì của em. Cụ có phản biện gì thì nói chứ công kích cá nhân kiểu này thì cùn lắm ;))

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Phản bác cái mớ lý luận rẻ rách đấy cho nó bẩn bàn phím ra à \m/
thế thì ra chỗ khác đi nhé.
bản thân cụ thì nêu được cái lý luận nào mà chê ;))
em thấy cụ chưa phản biện được câu nào có chuyên môn. chỉ ra vẻ với công kích cá nhân là nhiều ;))

KENO

Xe buýt
Giả sử cánh quạt ngừng quay khi còn trên không thì, đời rất dở hơi, cái thân máy bay sẽ quay tròn trên không ạ, nên vẫn tạo ra lực ly tâm, và chả có cách nào giữ lại bộ cánh quạt như hình trong ảnh, trừ khi nó rơi : tiếng rơi rất mỏng như là rơi nghiêng (thơ Trần Đăng Khoa) :))
Rõ ràng với các kiến thức vật lý cơ bản nói chung, đa số sẽ nhận định là không thể có vụ rơi máy bay trực thăng thế này.
Mà em thấy thật lòng, bác hơi có vẻ cay cú vụ này, bỏ đi bác ơi, trong OF này ta vui thôi mà.
Kaka, Lão này đem cả Trần thi nhân ra để minh họa thì E thấy tâm hồn rất to đới, nếu là Mợ thì có lẽ là 1 tâm hồn đẹp =))
Cụ thớt tranh luận mãi cái này mà chưa ngộ ra vấn đề nhỉ

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Nếu người có hiểu biết hoặc muốn tìm hiểu tử tế thì chỉ cần vài còm như trên có thể tìm hiểu sơ bộ được cơ chế hoạt động của máy bay TT rồi. Tuy nhiên ông này quá chán, lập thớt không phải để học hỏi mà cà khịa cãi nhau.

Ông nói mà không ngượng mồm, tự ông kêu người ta vào rồi giờ kêu cái gì.
À hay não ngắn nên nhanh quên, thấy tranh luận có vẻ hay cắt cúp. Hóa ra không phải, vì não ngắn quá nến nhớ được có tẹo thế thôi, xa hơn tí là quên phỏng =)) =)) =))

Nói ba lăng nhăng. Mấy câu hỏi đã viết cụ thể rồi, cụ kia có trả lời được đâu. Có hay không thôi mà. Mà rõ ràng cụ kia nói mấy câu tự mâu thuẫn với nhau còn không nhận.

Tôi mời vào để giải thích mấy cái mâu thuẫn đó, tưởng là cụ ấy có hiểu biết gì hay, mà không giải thích được thì chả đi ra chứ làm gì :))

Còn cái kiểu công kích cá nhân thì chỉ thể hiện mình đuối lý thôi cụ ạ ;))

Ngo Rung
Mà em vẫn muốn cụ trả lời cho nghiêm túc (nếu cụ có thể làm, nếu không làm được cứ bỏ qua). Tóm lại ý cụ là gì ? Giờ thì thôi, coi như em bỏ qua vấn đề diễn đạt của cụ, em chỉ đặt câu hỏi dạng Có/Không thôi, cụ thử trả lời xem.

1. Sau khi động cơ tắt, cánh quạt TT có bao giờ bị dừng lại không ?

2. Giả sử động cơ của TT bị hỏng. TT có thể hạ cánh xuống đất mà cánh vẫn còn nguyên vẹn hay không ?

Nếu câu thứ nhất mà cụ bảo "Không" thì em cũng bó tay với cụ, vì nó trái với bảo toàn năng lượng.

Câu thứ 2 thì cụ từng nói là "Trong đào tạo phi công TT có tình huống hạ cánh khẩn cấp khi động cơ ngừng và hạ cánh hoàn toàn nhờ quán tính của cánh quạt chính.". Thế thì hẳn là ý cụ là "Có" ? Nhưng thế thì lại mâu thuẫn với một câu nói khác của chính cụ là "Chẳng có con TT nào đang bay rụng xuống mà cách quạt còn nguyên hình dạng thế kia cả."

Haizzz thật sự là khó hiểu mà :|

dattuyet_sghn

Xe điện
Tóm lại là các cụ thích cãi chửi nhau hơn à :D.
Thế này mà trẻ trâu có khi hẹn nhau ra đâu cầm phóng lợn giải quyết mâu thuẫn ấy nhỉ :D

Bigmoto

Xe container
Nói ba lăng nhăng. Mấy câu hỏi đã viết cụ thể rồi, cụ kia có trả lời được đâu. Có hay không thôi mà. Mà rõ ràng cụ kia nói mấy câu tự mâu thuẫn với nhau còn không nhận.

Tôi mời vào để giải thích mấy cái mâu thuẫn đó, tưởng là cụ ấy có hiểu biết gì hay, mà không giải thích được thì chả đi ra chứ làm gì :))

Còn cái kiểu công kích cá nhân thì chỉ thể hiện mình đuối lý thôi cụ ạ ;))
Thế là cụ thích hơn thua rồi còn gì, hoặc não cụ nó lười nên muốn ăn sẵn chờ người khác giảng cho.
Với ngần kia thông tin các cụ ấy gợi ý, nếu là người tử tế người ta đã tìm hiểu và có thể hiểu sơ qua vấn đề. Không đến nỗi đặt nhưng câu hỏi ngu ngu như cụ, vì thế người được hỏi cũng chán chẳng buồn trả lời nữa :))

kimthanlahan

Xe tăng
Trường hợp hết quán tính nó sẽ quay bằng lực đẩy không khí khi rơi, lúc này nó như cái chong chóng hiểu chửa.
Cánh quạt chính liên kết với động cơ theo cơ chế ly hợp 1 chiều, như cái líp xe đạp ấy. Động cơ ngừng thì nó quay tự do, như khi ngừng đạp mà xe đạp vẫn trôi ấy thủng chưa.
Hi hi… khi chết động cơ mà rơi thẳng thì cánh nó quay ngược lại chứ cụ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ nói hài, em cũng chưa tìm thấy ai như cụ thì cụ không tồn tại à. Cụ không rảnh thì đi chỗ khác đi comment làm gì. Xúc phạm người khác chỉ thể hiện sự đuối lý của cụ thôi.
Khà khà.
Hình ảnh cụ sưu tầm là vô giá trị.
Cụ phải tìm được clip quay cảnh bắn rơi nhé thì các cụ ấy mới chấp nhận TT Nga bii bắn rơi.
Mà k được đưa video giả lập 1 máy bay địch diệt 2 máy bay ta rồi phong anh hùng đâu nhé.

kimthanlahan

Xe tăng
Em hỏi gà phát. Trực thăng chiến đấu, phi công muốn nhảy dù thì phải mở cửa lao ra hay gì nhỉ?.
Chứ chắc ko có kiểu bấm nút phóng ghế như mấy con phản lực :P.
Mỗi K52 của Nga có ghế phóng. Còn lại tèo cùng máy bay rơi. Son thì không chết.
Trực thăng có cánh quay nên phải nổ tung trục trước, nổ khoang sau, dưng mờ trực thăng bay thấp nên dù nó cũng không hiệu quả lắm.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Thế là cụ thích hơn thua rồi còn gì, hoặc não cụ nó lười nên muốn ăn sẵn chờ người khác giảng cho.
Với ngần kia thông tin các cụ ấy gợi ý, nếu là người tử tế người ta đã tìm hiểu và có thể hiểu sơ qua vấn đề. Không đến nỗi đặt nhưng câu hỏi ngu ngu như cụ, vì thế người được hỏi cũng chán chẳng buồn trả lời nữa :))
Cụ nói thích hơn thua ở chỗ nào nhỉ ? Đang tranh luận vấn đề khoa học mà, chỉ là đúng hoặc sai thôi chứ. Cụ đừng mang cảm tính vào đây.

Thông tin về auto rotation thì em ghi nhận ngay mà. Còn cái gì chưa rõ hoặc có mâu thuẫn thì phải làm cho rõ chứ ?

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Khà khà.
Hình ảnh cụ sưu tầm là vô giá trị.
Cụ phải tìm được clip quay cảnh bắn rơi nhé thì các cụ ấy mới chấp nhận TT Nga bii bắn rơi.
Mà k được đưa video giả lập 1 máy bay địch diệt 2 máy bay ta rồi phong anh hùng đâu nhé.
haizzz. em có care máy bay Nga hay Mỹ đâu.

mà có khi tìm được máy bay Mỹ thì các cụ ấy lại chấp nhận ngay à :| chán thật.

Chepomdua

Xe buýt
Ông thớt hỏi nhưng có vẻ không cầu thị. Em nể sự kiên nhẫn của cụ Ngô rụng.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Ngo Rung
Mà em vẫn muốn cụ trả lời cho nghiêm túc (nếu cụ có thể làm, nếu không làm được cứ bỏ qua). Tóm lại ý cụ là gì ? Giờ thì thôi, coi như em bỏ qua vấn đề diễn đạt của cụ, em chỉ đặt câu hỏi dạng Có/Không thôi, cụ thử trả lời xem.

1. Sau khi động cơ tắt, cánh quạt TT có bao giờ bị dừng lại không ?

2. Giả sử động cơ của TT bị hỏng. TT có thể hạ cánh xuống đất mà cánh vẫn còn nguyên vẹn hay không ?

Nếu câu thứ nhất mà cụ bảo "Không" thì em cũng bó tay với cụ, vì nó trái với bảo toàn năng lượng.

Câu thứ 2 thì cụ từng nói là "Trong đào tạo phi công TT có tình huống hạ cánh khẩn cấp khi động cơ ngừng và hạ cánh hoàn toàn nhờ quán tính của cánh quạt chính.". Thế thì hẳn là ý cụ là "Có" ? Nhưng thế thì lại mâu thuẫn với một câu nói khác của chính cụ là "Chẳng có con TT nào đang bay rụng xuống mà cách quạt còn nguyên hình dạng thế kia cả."

Haizzz thật sự là khó hiểu mà :|
Cụ hỏi toàn câu hỏi tàn tật.
Câu 1 thiếu thông tin trạng thái, tình trạng của máy bay, tình huống gặp phải.
Câu 2 cũng vẫn thiếu.

Cụ hỏi xong chỉ nhăm nhăm nhảy vào bẻ chữ thì ai rảnh tranh luận.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi toàn câu hỏi tàn tật.
Câu 1 thiếu thông tin trạng thái, tình trạng của máy bay, tình huống gặp phải.
Câu 2 cũng vẫn thiếu.

Cụ hỏi xong chỉ nhăm nhăm nhảy vào bẻ chữ thì ai rảnh tranh luận.
Cụ nói hài. Câu hỏi như thế nào là tàn tật ? nếu thấy chưa rõ thì mình làm cho rõ chứ có gì đâu.

Câu 1 câu 2 đều là dạng có/không.

Câu 1: Chỉ cần một bộ trạng thái, tình trạng máy bay, tình huống gặp phải nào đó mà cụ nghĩ đáp án là có, thì câu trả lời là có rồi. Còn nếu ngược lại thì là không. Có thế thôi có gì đâu ?

Câu 2 thì cũng vậy thôi.

Em chán với kiểu comment "bẻ chữ" rồi. Cụ thể em bẻ chữ nào, chỉ cho rõ ra ? Nếu người ta dùng từ không đúng thì đó cũng không phải lỗi của em chứ.

Demchinhhang.net

Xe container
Trực thăng mà rụng thì nghiêng là cánh quạt đập đất văng tùm lum hoặc gẫy, cơ sở của cụ Logic. Nhưng mà lên mang chơi ào ào đi, hơi đâu mà cãi nhau miễn phí. Có phí thì cãi em ủng hộ luôn.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cuối tuần rồi, em về chơi với con cháu. Cảm ơn các cụ đã trao đổi trên tinh thần học thuật. Không cảm ơn các cụ công kích cá nhân. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ hehe.

Lần sau, em rút kinh nghiệm, nếu có phân tích hiện tượng vật lý hoá học gì, em cứ lấy ví dụ về máy bay Mỹ rơi, hay là tàu Mỹ chìm. Có khi nhiều cụ lại trả lời tích cực hơn :D

piedaide

Xe tải
Kaka, Lão này đem cả Trần thi nhân ra để minh họa thì E thấy tâm hồn rất to đới, nếu là Mợ thì có lẽ là 1 tâm hồn đẹp =))
Cụ thớt tranh luận mãi cái này mà chưa ngộ ra vấn đề nhỉ
Mình cũng thích những tâm hồn to tròn và căng mịn với điểm hồng nhỏ xíu :))

Trạng thái
Thớt đang đóng