Chi hội Hội KIA SPECTRA - Trao đổi chia sẽ kinh nghiệm - Tầng 2

vanvuong

Tháo bánh
Các bác ơi biết chổ nào bán bộ inox 4 tay cửa và nắp xăng cho kia spectra kg vậy? Tìm hoài kg thấy ai bán. Hicccc
Lắp làm gì, trông như con........ chó vá.
Mấy hôm sét ngẹt, đen sì sì. Cứ phải đi chùi ngại kinh. (Xe em chủ trước nó lắp 4 tay cửa, nắp bình thì may quá nó không lắp) .
Giờ mà tháo ra thì lại bị khác màu sơn, đâm ra phải để, rõ chán.

dinhdung87

Xe buýt
Tình hình là giai đoạn này công tác đăng kiểm đang cực kì căng các anh em ạ :(
Chuẩn rồi, dkiem người quen ở quê mà vẫn còn đi ra làm lại 1 phát, lúc sau có cái đèn soi biển số ko sáng, may mà nó tha cho bác ạ!
Xe em 2004 giờ dkiem đc 1 năm, thêm năm sau nữa, rồi lại 6 tháng. hic hic

kugod

Xe tải
Chuẩn rồi, dkiem người quen ở quê mà vẫn còn đi ra làm lại 1 phát, lúc sau có cái đèn soi biển số ko sáng, may mà nó tha cho bác ạ!
Xe em 2004 giờ dkiem đc 1 năm, thêm năm sau nữa, rồi lại 6 tháng. hic hic
Lúc em ngồi chờ uống nước có nói chuyện với mấy anh em đăng kiểm viên thì thấy các anh em cũng ngao ngán lắm, trên triện xuống rồi làm sai chỉ có mà mất việc. Nhu cầu của chủ xe nhiều đến nỗi có đến 2 gara điều thợ ra thẳng trung tâm đăng kiểm để chỉnh cho khách những lỗi cơ bản. Cuối cùng thì cánh đkv thì móm mồm để miếng ăn vào hết các gara. Buồn lắm thay.

hangoc

Xe đạp
Thật sự mình hết sức bất ngờ với tấm lòng của Bạn, một người Bạn cách xa mình hơn ngàn cây số đã gửi tặng mình quyển sách sd kia spectra này. Với mình quyển sách này rất quý vì mình mới sd oto kg biết nhiều về các chi tiết máy móc, Và quý vì cái tình của người bạn ở xa, hy vọng có dịp gặp bạn tại thủ đô. Trân trọng.
Không có gì đâu, bác đừng băn khoăn nhé. Gửi đến được người cần như bác là mình cũng thấy vui rồi. Chúc bác luôn thượng lộ bình an trên mọi nẻo đường.

Spec04_Q.nam

Đi bộ
Thanks bác nhiều, mà e quên 1 điều rất quan trọng là xe khi chạy nó lắc lư đong đưa như đưa võng....không biết nên làm phần nào cho triệt để, ra gara nó bảo thay tùm lum thứ hết, ngán quá 8-}mong bác giải đáp giúp em!!!

Spec04_Q.nam

Đi bộ
Bệnh kêu là do ............... rất nhiều thứ.
Bác phải kiểm tra toàn bộ gầm mới biết được.
Giá để sửa cái gầm xe này cũng rất dễ chịu.
Đơn cử 1 số thứ có thể làm xe bác kếu như điên :
1. Giảm xóc (cái này chết thì kêu ác, giá khoảng 1,5-2 củ khoai).
2. Rô tuyn dọc (cái này đứt, vỡ cao su thì xe mỗi khi nhảy ổ kêu lọc cọc, 700k/cặp).
3. Cao su gầm (cái này vỡ nó kêu lục cà lục cục mỗi khi nhảy cục đá hay rơi ổ gà, 400k/cục).
4. Láp (mòn cũng kêu lục khà lục khục mỗi khi oánh hết lái hay mới đề pa đi, rơi ổ cũng kêu cục cục, em này 3.5 củ/cặp).

Đại khái thế, ngoài ra còn có những cái không tưởng như ............. bát bèo đôi khi cũng vỡ, kêu ác luôn, 1,1củ/cặp.

Chúc cụ sớm tìm ra bệnh cho em nó.

Hôm trước tự dưng lùi lùi xe nó bó chặt thắng sau, tiến lên lại hết.
Kệ xác nó chạy đại thì phanh sau khi đạp nghe xoèn xoẹt ==> cạ bố , chạy vào ga ra hạ bánh sau xuống kiểm tra thì 2 bên là 4 má bố, mỗi bên rụng ra 1 bố, tháo ra rụng tiếp 1 bố :(( .
Thay mất 420k/bộ thắng sau + công 300k (bỏ qua phần vớt tăm bua).
Lắp chán kinh, giờ kéo thắng tay chả ăn gì cả (hôm đó vội nên kệ, chạy đã), để chiều về tăng thắng tay lên mới được .

Bonus các cụ vài tấm hềnh coi chơi :

Thanks bác nhiều, mà e quên 1 điều rất quan trọng là xe khi chạy nó lắc lư đong đưa như đưa võng....không biết nên làm phần nào cho triệt để, ra gara nó bảo thay tùm lum thứ hết, ngán quá 8-}mong bác giải đáp giúp em!!!
Em mới vào hội nên chẳng hiểu cách trả lời bài đính kèm ntn, mong bác vanuong thông cảm nhé!!!

Vanbienpc

Xe hơi
Tình hình là xe em sang tháng 8 cung phải đi khám, mà xe bị mòn một compa lên kính cửa sau, bác vừa đăng kiểm về cho em hỏi chủt nó khám phần nào la kỹ nhât vậy bác, lần này làm căng như vậy bác mất mấy k vậy?

kugod

Xe tải
Tình hình là xe em sang tháng 8 cung phải đi khám, mà xe bị mòn một compa lên kính cửa sau, bác vừa đăng kiểm về cho em hỏi chủt nó khám phần nào la kỹ nhât vậy bác, lần này làm căng như vậy bác mất mấy k vậy?
2 kính sau của em liệt gần như hoàn toàn nhưng hôm nọ đi khám ở Ngọc Khánh được linh động :)

tamdnh

Xe tải
Đang định gắn cảm biến lùi, bác nào gắn rồi cho mình cái nhận xét với, có nên gắn kg? Gắn loại nào?

dinhdung87

Xe buýt
Đang định gắn cảm biến lùi, bác nào gắn rồi cho mình cái nhận xét với, có nên gắn kg? Gắn loại nào?
Theo em là nên gắn, nhưng gắn cùng với Cam lùi là tốt nhất, để mình còn quan sát đc phía sau.
Em lắp con Life Pro bên Thanhbinh Auto, nhưng có vẻ nó bị chậm khoảng 2s, nên hôm say rượu vẫn lùi bung *** =)))
Theo em bác có dkien thì lắp của steelmate khoảng 1,5 củ.
Em đang hâm mộ con màn hình trên gương, loại của mobis ( giống cái loại của Forte nhập - nhìn rất hịn ) + cam lùi khoảng 2,5- 3 củ.
Lắp con này đỡ phải lắp màn hình vì cái chỗ lắp màn hình của xe nhà mình nó thấp cụ ạ.

tamdnh

Xe tải
Theo em là nên gắn, nhưng gắn cùng với Cam lùi là tốt nhất, để mình còn quan sát đc phía sau.
Em lắp con Life Pro bên Thanhbinh Auto, nhưng có vẻ nó bị chậm khoảng 2s, nên hôm say rượu vẫn lùi bung *** =)))
Theo em bác có dkien thì lắp của steelmate khoảng 1,5 củ.
Em đang hâm mộ con màn hình trên gương, loại của mobis ( giống cái loại của Forte nhập - nhìn rất hịn ) + cam lùi khoảng 2,5- 3 củ.
Lắp con này đỡ phải lắp màn hình vì cái chỗ lắp màn hình của xe nhà mình nó thấp cụ ạ.
Ok. Thank Bác. Có lẽ cuối tuần này đi lắp thôi. Mình sài cảm biến thôi vì cam phải sài hồng ngoại mới thấy ban đêm vì mình toàn đi đêm.....mà các Bác cho hỏi có loại cảm biến lui nào màn hình hiển thị nhiệt độ trong ngoài xe khi kg lui. Nghe nói có loại đó nhưng lên goOGle tìm kg thấy.

vanvuong

Tháo bánh

dinhdung87

Xe buýt
Kg lắp thì thiếu.
Lắp thì ....... thừa :)).
Theo em thì cả cảm biến và Cam lùi đều cần.
Vì Cam lùi thì cho phép quan sát phía sau, tuy nhiên nhiều khi mình lùi mà lại bị sao nhãng, nên cảm biến sẽ là cái để nhắc nhở.
Nó cũng cứu em mấy phát gần chết đấy =D>

vanvuong

Tháo bánh
Theo em thì cả cảm biến và Cam lùi đều cần.
Vì Cam lùi thì cho phép quan sát phía sau, tuy nhiên nhiều khi mình lùi mà lại bị sao nhãng, nên cảm biến sẽ là cái để nhắc nhở.
Nó cũng cứu em mấy phát gần chết đấy =D>
Nói chơi vậy thôi.
Thực ra khi các bác lái quen rồi sẽ lấy tiêu rất dễ.
Trước khi lùi xe nên ra đằng sau ngó nghiêng hướng, vị trí lùi, ước lượng khoảng cách.
An toàn, hiệu quả cao.
Bản thân xe em có cả cam lẫn cb, tuy nhiên khi lùi chỗ lạ đều phải xuống quan sát trước.

tamdnh

Xe tải
Đi khắp Cần thơ kg thấy ai bán cảm biến lùi hiệu steelmate, toàn hiệu khác giá từ 500k tới 900k kg biết gắn cái nào cho bền và báo chính xát. Bác nào ở Sg biết chổ bán cbl steelmate 3022 cho xin đc ỏ Sdt với. Thank

karo

Xe hơi
Báo cáo các cụ em cũng mới đưa V2 đi khám xong. Không có gì khó vì em khám ở Tỉnh vào sáng T7 không phải chờ, cả sáng chỉ có 20 xe đủ thể loại. V2 được đóng dấu 1 năm không bị hạch sách gì, phí hết 340K tiền kiểm định + 1560 K tiền phí cầu đường/năm. Tổng thiệt hại hết 1.9Mb, không đút lót, không hối lộ khoản gì hết.
Khám xong về gara thay dầu hết 330K/3 lít và thay bộ gạt mưa 300K nữa. Xa V2 mất 1.5 tháng đi công tác xong về tạm thời làm thế :). Em cũng đang nghiên cứu lắp camera lùi và màn hình đính trên gương đây. Em nghe mấy vụ lùi xe vào bọn nhóc con F1 từ đâu lúi húi vao sau xe rồi nên rất chi là sợ, lùi vào cây hay vào vật cản còn đỡ, chứ lúi húi lùi xe, bọn nhóc con không quan sát, cứ chạy lom khom nhặt quả bóng hay gì đó thì khó lường trước được. Các xe ở Mỹ giờ phải theo chuẩn là có cam lùi, vì họ thống kê rất nhiều tai nạn gây ra cho trẻ nhỏ do xe không có cam lùi

Chỉnh sửa cuối:

longht1985

Xe đạp
Website
thutucmoitruong.vn
Sao phí đường bộ của bác vẫn 130k/tháng ? Bac ở đâu thế, em cũng vừa đăng kiểm ở Hà Nội. phí đăng kiểm là 340k, phí bảo trì đường bộ em phải nộp là 180k/tháng. Hỏi lại thì họ bảo tăng giá.

Báo cáo các cụ em cũng mới đưa V2 đi khám xong. Không có gì khó vì em khám ở Tỉnh vào sáng T7 không phải chờ, cả sáng chỉ có 20 xe đủ thể loại. V2 được đóng dấu 1 năm không bị hạch sách gì, phí hết 340K tiền kiểm định + 1560 K tiền phí cầu đường/năm. Tổng thiệt hại hết 1.9Mb, không đút lót, không hối lộ khoản gì hết.
Khám xong về gara thay dầu hết 330K/3 lít và thay bộ gạt mưa 300K nữa. Xa V2 mất 1.5 tháng đi công tác xong về tạm thời làm thế :). Em cũng đang nghiên cứu lắp camera lùi và màn hình đính trên gương đây. Em nghe mấy vụ lùi xe vào bọn nhóc con F1 từ đâu lúi húi vao sau xe rồi nên rất chi là sợ, lùi vào cây hay vào vật cản còn đỡ, chứ lúi húi lùi xe, bọn nhóc con không quan sát, cứ chạy lom khom nhặt quả bóng hay gì đó thì khó lường trước được. Các xe ở Mỹ giờ phải theo chuẩn là có cam lùi, vì họ thống kê rất nhiều tai nạn gây ra cho trẻ nhỏ do xe không có cam lùi

tuanhai74

Xe tải
Sao phí đường bộ của bác vẫn 130k/tháng ? Bac ở đâu thế, em cũng vừa đăng kiểm ở Hà Nội. phí đăng kiểm là 340k, phí bảo trì đường bộ em phải nộp là 180k/tháng. Hỏi lại thì họ bảo tăng giá.
Phí đường bộ 180k/ tháng là xe công ty còn 130k/ tháng là xe cá nhân bác ah. xe bác giống xe em 180k/ tháng

karo

Xe hơi
Em đăng ký ở Ninh Bình bác ơi. Chính xác là em nộp 1,547,000 Đồng --> 1547/12 ~ 130K/tháng mà bác

Em thấy trên đây

http://dantri.com.vn/xa-hoi/sua-doi-nhieu-quy-dinh-thu-phi-duong-bo-863093.htm

Xe chở người dưới 10 chỗ đăng ký tên cá nhân: 130 (nghìn đồng/tháng)

Hay xe bác liệt vào danh sách

Xe chở người dưới 10 chỗ (trừ xe đăng ký tên cá nhân); xe tải, xe ô tô chuyên dùng có trọng lượng toàn bộ dưới 4.000 kg; các loại xe buýt vận tải hành khách công cộng; Xe chở hàng 4 bánh có gắn động cơ một xy lanh: 180 (nghìn đồng/tháng)

Chỉnh sửa cuối: