Hồi còn bé các cụ có hay bị ăn "lươn" không?

man_X

Xe hơi
Em thì toàn bị ăn:D trạch chứ không bị ăn lươn

Huyền Trang

Xe tăng
Trẻ con bây giờ n lúc cũng ko thể ko đánh đc, nhưng đừng để trẻ con bị ám ảnh vì những trận đòn tức tưởi như em ngày bé.
Nhà ai chẳng khó khăn ạ .Thời đó là vậy mà.Ăn còn chẳng đủ nữa là... Cũng đừng nên trách Bố Mẹ
Nhà em cũng nghèo lắm,em dân quê mà ...Cũng phải băm bèo, băm chuối ( tay em giờ đầy sẹo vì lỡ băm vào tay :P),nấu cám cho lợn, rồi đi hát rau muống mang ra chợ bán .. Nuôi gà lấy trứng. Nuôi chim bồ câu .. Rồi xay bột làm bánh bán ..Người em thì bé như con chim chích, nồi cám lợn to hơn người, kệ nệ bê :P ... Rồi nhắc đến xay bột nhớ đến cái cối xay ngày xưa, nặng kinh hoàng, rã rời tay luôn.. Nói chung là ối giời ơi là khổ
( Cũng qua những cái đó là thấy cám ơn cuộc sống vì bây giờ mình có khổ thế nào cũng vượt qua đc hết á, hihih )
Khi tách khu tập thể ra cái nhà đầu tiên, Bố Mẹ em còn đóng từng viên gạch để xây.
Khi đi học em thuận tay trái, cầm bút viết tay trái, Mẹ toàn dùng thước gỗ gõ, sưng hết cả tay để bắt chuyển sang tay phải :) .... Rồi suốt ngày bị so sánh với bạn bè vi chuyện học hành ( nhưng nghĩ lại tất cả cũng vì khổ quá, muốn con mình nó trưởng thành để nó không khổ như mình thôi)
Nhưng trẻ con thì mau quên, em bị tẩn hoài, hihih .. Cơ mà cũng quên hết.
Càng lớn lên thì càng thương Bố Mẹ hơn :x

Chỉnh sửa cuối:

hieuhic

Xe điện
Ngày xưa mà có điện thoại nhiều như bây giờ thì khối ông bố bà mẹ trong đó có cả bố em bị bắt đi tù vì tội oánh con chứ nhỉ :)).
Nhưng mà nhờ ăn lươn nhiều em mới lên người được.Trước trong dãy tập thể gần nhà em có gia đình có điều kiện, chiều con thái quá giờ thì thằng phiêu bạt nơi đâu không rõ, thằng thì dặt dẹo đầu đường xó chợ, bố mẹ thì vất vưởng.
Giờ quan điểm dạy con của em là sai thì phải ăn cho chúng nó ăn lươn, to nhỏ thế nào thì tùy mức độ sai phạm, thế cho nhớ. Hôm trước, con nhóc nhà em bị em cho ăn mấy cái cán chổi, hôm sau đi làm về thấy nó cũng đang cầm cái cán chổi để đánh cái gối :)).

LuckyCar

Xe container
Trò lày ngày xưa gọi là Thả đỉa 33 phải không Kụ Bụp? Hay là trò chơi cướp cờ, cứu tù? ngày xưa bọn eim hay chơi trò này ở sân kho hợp tác xã, cả con gái cũng chơi mới mấu chứ, thường thì mặc nhõn cái quần cộc để đối phương khó túm, có bận thèng bạn eim đang chạy bị xô ngã trượt trên nền sân kho, dứng dậy mòn mất hẳn 1 bên núm v ú!:P
Ngày xưa tụi em còn chơi trò đạp ngựa. Chơi từng cặp, một đứa cõng một đứa khác trên lưng, đứa cõng có nhiệm vụ di chuyển, đứa trên lưng có nhiệm vụ đạp cho các đôi khác ngã. Mà con trai, con gái chơi chung, thường đứa con trai phải cõng đứa con gái. Hồi ấy mình trẻ con quá, chả biết gì.

MoonMax

Xe điện
cụ mà nhìn thấy cái roi của cụ thân sinh em thì cụ ngất, làm = dây điện 3 pha quấn gập 1 đầu khoảng 20 phân cầm cho chắc, dài khoảng 70 phân ! phang lùi xuống đùi thì lươn gồ lên như cái đũa cả , hôm sau thì chuyển đen sì, mỗi lần xơi khoảng chục con, nhưng vẫn máu đi chơi , ở Mẽo chắc ổng ngồi khám lâu rồi vì ngược đãi trẻ em :))
Cụ thân sinh nhà cụ quá dã man tàn bạob-(

Huyền Trang

Xe tăng
Các mợ có nhớ bài thơ đọc hội chơi thẻ ( chuyền) cho từng bàn k ???Mà xưa khu tập thể của em cả nam nữ chơi hết á.. Lũ giặc mà
Bố em bảo : Giời ơi! Con với cái, ông trời nặn nhầm rồi .. Tướng cướp :))

Thơ đọc để chơi của tụi em:)

Bàn một: que mốt, que mai, con trai, con hến, con nhện, chăng tơ, quả mơ, quả mận, thắng trận, lên bàn đôi.
Bàn đôi: đôi chúng tôi, đôi chúng nó, đôi con chó, đôi con mèo, đôi trèo ba.
Bàn ba: ba lá đa, ba lá đề, ba củ kề, ba lên tư.
Bàn tư: tư ông sư, tư bà cốt, tư lên năm.
Bàn năm: năm con tằm, năm lên sáu.
Bàn sáu: sáu cháu Bác Hồ, sáu lên bảy.
Bàn bảy: bảy nhảy chồm chồ, bảy lên tám.
Bàn tám: tám cám lợn, tám lên chín.
Bàn chín: chín kín nước, chín lên mười.
Bàn mười: cười với chó.

Đập đất, cất tay
Nâng tay phất, cất tay chuyền
Chuyền chuyền một
đủ một đôi
Chuyền chuyền hai
đủ hai đôi...

...

Chuyền chuyền năm
đủ năm đôi.

Sang tay qua
Ra bàn mốt

Lại tiếp bàn một....

Ngày xưa tụi em còn chơi trò đạp ngựa. Chơi từng cặp, một đứa cõng một đứa khác trên lưng, đứa cõng có nhiệm vụ di chuyển, đứa trên lưng có nhiệm vụ đạp cho các đôi khác ngã. Mà con trai, con gái chơi chung, thường đứa con trai phải cõng đứa con gái. Hồi ấy mình trẻ con quá, chả biết gì.
Em vều mồm mấy lần vì trò này đây...:(
Em gái em còn bị dập cả mặt xuống đất, gẫy răng .. Về Mẹ em tẩn em một trận tơi bời vì tội rủ nó đi chơi :((

Chỉnh sửa cuối:

lytoet

Xe tải
Website
www.facebook.com
Dạ có chứ ạhh

Quy trình như sau:

xxx ơi!
Dạ!
Vác cái Dạ về đây!!:(
Nằm sấp (Đợi ông bô đi chặt cành tre)
Biết tội gì không?
Dạ tội đi chơi k xin phép (vẫn tội cũ)
nhận mấy roi
1 ạhh
Chíu chíu

(Thỉnh thoảng trong lúc ông bô đi chặt cành tre, nằm khóc thế là ngủ quên mất là thoát đấy ạhh):P

Vulcan V70

Xe trâu
Giờ quan điểm dạy con của em là sai thì phải ăn cho chúng nó ăn lươn, to nhỏ thế nào thì tùy mức độ sai phạm, thế cho nhớ. Hôm trước, con nhóc nhà em bị em cho ăn mấy cái cán chổi, hôm sau đi làm về thấy nó cũng đang cầm cái cán chổi để đánh cái gối :)).
Nó có viết tên bố lên cái gối không? :D. Đùa Kụ tí thôi chứ nhiều khi cũng phải quân phiệt tí thì bọn trẻ mới vào khuôn phép!

quangp5

Xe điện
Đúng là trò của con gái
Các mợ có nhớ bài thơ đọc hội chơi thẻ ( chuyền) cho từng bàn k ???Mà xưa khu tập thể của em cả nam nữ chơi hết á.. Lũ giặc mà
Bố em bảo : Giời ơi! Con với cái, ông trời nặn nhầm rồi .. Tướng cướp :))

Thơ đọc để chơi của tụi em:)

Bàn một: que mốt, que mai, con trai, con hến, con nhện, chăng tơ, quả mơ, quả mận, thắng trận, lên bàn đôi.
Bàn đôi: đôi chúng tôi, đôi chúng nó, đôi con chó, đôi con mèo, đôi trèo ba.
Bàn ba: ba lá đa, ba lá đề, ba củ kề, ba lên tư.
Bàn tư: tư ông sư, tư bà cốt, tư lên năm.
Bàn năm: năm con tằm, năm lên sáu.
Bàn sáu: sáu cháu Bác Hồ, sáu lên bảy.
Bàn bảy: bảy nhảy chồm chồ, bảy lên tám.
Bàn tám: tám cám lợn, tám lên chín.
Bàn chín: chín kín nước, chín lên mười.
Bàn mười: cười với chó.

Đập đất, cất tay
Nâng tay phất, cất tay chuyền
Chuyền chuyền một
đủ một đôi
Chuyền chuyền hai
đủ hai đôi...

...

Chuyền chuyền năm
đủ năm đôi.

Sang tay qua
Ra bàn mốt

Lại tiếp bàn một....

Em vều mồm mấy lần vì trò này đây...:(
Em gái em còn bị dập cả mặt xuống đất, gẫy răng .. Về Mẹ em tẩn em một trận tơi bời vì tội rủ nó đi chơi :((

pick-up

Xe buýt
Em toàn bị ăn cái ba toong của ông vì cái tội trốn học đi chơi ~X(Mà em không giống các cụ ăn lươn mãi mà giò vẫn lông bông chả chịu lớn gì cả.Hay tại liều lượng chưa đủ nhỉ~X(

Louis Le

Xe tăng
Cụ thân sinh nhà cụ quá dã man tàn bạob-(
cụ mà nghĩ đến mấy trò chơi bọn em thì oánh như vậy còn nhẹ ! :))

- Đốt pháo bà cụ bán quán, đền 10 bánh pháo - nằm xuống ăn 10 roi =))
- Bắt bạn cõng vào lớp suốt, bạn sợ quá nghỉ học , cô giáo đến nhà mách - nằm xuống ăn 10 roi =))
- Lấy dao lam rạch lốp xe đạp cô giáo lớp bên cạnh ( bị bạn mách cô ) - nằm xuống ăn 10 roi X_X
v.v :))

FE2011

Xe tải
Em bị thường xuyên, đàn này chưa lặn đi thì đàn khác đã bò đến. Hay bị nhất là vì tội buổi trưa không ngủ, lừa lúc bố mẹ ngủ say trốn đi chơi. Nào là trèo leo, nào là bơi lội, nào là phá tổ chim, tổ ong... Ở nhà tập thể thì toàn bị nhốt trong nhà thôi. Các cụ/mợ có như thế không ạ?
dạ có. Ngày nào cũng 3 bữa ạ. Sáng: gọi mãi mới dậy (an sang mấy roi). Trưa không ngủ trốn đi chơi (cái lày giống cụ thế) ăn trưa mấy roi. Chiều đi chơi tối mịt mới mò mặt về (ăn chiều ... mấy roi). Đấy là chưa kể buổi tối bà già nói mãi không chịu ngủ nên giờ iêm cứ mắc cái bệnh ăn khuya. thế mà không chừa. X_X.
Dụng cụ mà ông bà già iêm thôi thì đủ loại: Lúc thì que củi, lúc thì roi tre, lúc thì khúc gỗ côpha .... lói chung là vớ được cái j là cho ăn cái đó.

Chỉnh sửa cuối:

nguyen_nhatminh

Xe tăng
Hô hô....e thường xuyên và liên tục đến tận hết cấp 2 mới k bị nữa.

lazyboyz

Xe tải
Cụ nhà em tiện gì đánh đấy, hay bị nhất là dép, ...em nhơ có lần bị quả tông lào vào mặt trông kinh khủng. Lúc đó em hận cụ lắm... nhưng không bao giờ dám cãi lại cả. Em cũng biết các cụ đánh vì quá mệt mỏi về chuyện lo được cả nhà đủ ăn là tốt lắm rồi. .. em vẫn nhớ như in cảnh cả bố/mẹ gạt phần cơm ra khỏi những miếng sắn độn để nhường cho mấy anh em, miệng cười như mếu nói rằng bố mẹ thích ăn sắn hơn ăn cơm.... cả đời em chẳng bao giờ quên được cảnh đó.

Em nghĩ đánh con cũng là biện pháp giáo dục không tồi, nhưng đánh nhiều như các cụ ngày trước thì không ổn chút nào.

tide

Xe buýt
Em cứ đi chơi chiều chạy về ko kịp là papa ra gọi về " về nằm sẵn ra đất đợi bố". Tối đất về là ít nhất 20 quạt nan vào *ít. Có hôm phải quỳ úp mặt vào tường mấy tiếng. Thế mà ko sám hối, hôm sau lại đi chơi

trancongdung

Xe điện
các cụ chưa an thua. em còn bị ném cám đầu xuống ao. ko sao lên được. ổng phải xuồng kếo lên. hì

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các bác ai cũng bị ăn "lươn" nhưng không ai oán trách bố mẹ;)). Nghĩ lại mà thương các cụ thật. Chẳng biết có phải bây giờ bố mẹ chiều quá mà thanh niên bây giờ nó hư hỏng không nhỉ????:-ss

vutamhoan

Xe tăng
Ngày bé thì thường ông nào nghịch cũng bị ăn đòn, nhiều hay ít thôi.
Trong khu tập thể thì ông bà già cháu dữ đòn nhất, lại thêm cái tính "sỹ" là con nhà mình phải ngoan nhất, biết dạy con nhất nên cháu ăn đòn thì thôi rồi. Ngày ấy làm trùm xóm nhưng không bao giờ dám cướp hết của bọn khác >:), nó ức quá nó chỉ cần về mách ông bà già 1 câu thì thôi xác văn định là hôm sau nằm không dậy nổi - không có thanh minh, giải thích gì cả nhá, hix hix - thế nhưng mà nghịch thì cấm có chừa he he he