[Funland] Hỏi chút: "lốt để ô tô" ở chung cư là gì nhỉ? (em thấy nhiều người đăng bán họ chú thích "đã có lốt để ô tô" nhưng chưa hiểu công dụng lắm?)

Moriarty

Xe container
Mai mốt mà cấm xe máy thì còn căng nữa.
Một trong những nguyên nhân nhiểu người vẫn còn ngại mua ô tô là thiếu chỗ đậu. Nhưng khi ép phải mua ô tô vì bị cấm xe máy thì ối giời ơi ngay.
Ko cấm đc đâu, cần câu cơm của đa số cấm là loạn ngay.

TÔN

Xe container
Nhiều chung cư xây lên mà nó cóc có hầm hay bãi gửi ô tô.điển hình là thằng HH linh đàm.nhà nào ở đấy mà có ô tô thì đến khổ.chả khác gì nhà e ở trong ngõ đi gửi cách cả cây số,gửi xong cái xe toàn phải bảo vợ đi xe máy ra đón

Taihoatu

Xe lăn
Có bác nào gửi xe ở bãi nổi, không phải dưới hầm mà 2tr/tháng như em không ạ. Cả khu có mỗi chỗ để xe nên họ chặt chém quá. Gửi dưới hầm các toà chung cư cũng chỉ từ 1tr5 trở xuống. Xót xa quá mà không biết làm thế nào, đành vậy
Em 2,4 củ/tháng đây. Nhưng ko còn cách nào khác

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E đc free trong sân có cổng sắt, có bảo vệ nên ko thấm nỗi đau của cc :))

piston

Xe container
Việt ngữ nó cứ méo dần theo cách phát âm của mỗi người. Tuy nhiên em vẫn chưa hiểu tại sao mọi người thừa nhận cụm từ Golf (gôn) trong khi phải phát âm là góp.
Dân mình phát âm theo Pháp trc, sau này góp là phát âm theo Anh Mỹ. Là tôi đoán vậy.

f1_hn

Xe container
Nhiều chung cư xây lên mà nó cóc có hầm hay bãi gửi ô tô.điển hình là thằng HH linh đàm.nhà nào ở đấy mà có ô tô thì đến khổ.chả khác gì nhà e ở trong ngõ đi gửi cách cả cây số,gửi xong cái xe toàn phải bảo vợ đi xe máy ra đón
Ocean và Sì mát còn có 1 hầm cun ợ :(

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Xong vẫn trả phí trông giữ cụ nhỉ?

E muốn mua slot này đầu tư, có bán cho bên ngoài ko cụ?
Mua lot thôi còn vẫn phải trả phí dịch vụ trông giữ cụ ạ. Đầu tư được mà cụ , hợp đồng thuê mua 50 năm như OT !

Cư dân chung cư thấu hiểu

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mua lot thôi còn vẫn phải trả phí dịch vụ trông giữ cụ ạ. Đầu tư được mà cụ , hợp đồng thuê mua 50 năm như OT !
Thường nó sẽ ưu tiên cho cư dân tòa nhà. Bán ra ngoài là thứ yếu. E nghĩ món này đầu tốt cụ ợ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nay em đi qua Smart city mà thấy xe vứt kín bên đường, không biết là smart gì
Né đc hơn tr vé gửi xe đấy.
E đến xem cái Tây hồ river view tower ko có hầm thì cđt giành mấy tầng nổi làm nhà xe luôn cũng là 1 p.án.
Cđt ko có hầm, ko bãi để xe mà đc phê xây thì cũng lạ?

Loe_hờ lú

Xe điện
Thực ra giải thích về lốt đỗ xe chung cư nó có 2 trường hợp như sau:

- Trường hợp 1: Người sở hữu căn hộ chung cư đồng thời sở hữu luôn chỗ đỗ xe (lốt đỗ xe tầng hầm). Điều này xuất phát từ 1 số căn hộ chung cư bán luôn cả chỗ đỗ xe dưới tầng hầm cho người có nhu cầu. Em được biết thì có những chỗ đỗ xe có giá lên tới cả 400-500 triệu. Như vậy, khi chủ nhân bán căn hộ chung cư, thì sẽ bán luôn cho người mua căn hộ chỗ đỗ xe (tất nhiên giá sẽ kèm theo giá thành của chỗ đỗ) hoặc người mua sẽ chỉ mua nhà mà không mua chỗ đỗ. Thì người đó sẽ bán chỗ đỗ cho người khác.

- Trường hợp 2: Người sở hữu căn hộ không đồng thời sở hữu chỗ đỗ. Mà chỉ có suất để xe ô tô (có trả phí hàng tháng). Khi người này bán căn hộ chung cư cho người khác thì đồng thời người mới nếu có ô tô có nhu cầu đỗ thì sẽ làm thủ tục đổi biển số xe trên thẻ từ gửi xe có sẵn thế là nghiễm nhiên có 1 lốt đỗ ô tô trả tiền hàng tháng. Còn nếu người mua không có xe ô tô thì chủ nhân có thể trả lại cho Bảo vệ ban quản lý (để cấp cho người đang xếp hàng chờ lốt). Hoặc có thể bán lại (tất nhiên chi phí chỉ trà thuốc thôi).

Điều này xuất phát từ nguyên nhân là hầu hết chung cư k đầy đủ suất đỗ ô tô. Nên chỗ đỗ rất khan hiếm. Vì vậy, việc quảng cáo bán nhà chung cư kèm thêm dòng chữ "Có lốt đỗ ô tô" có giá trị đáng kể thu hút người mua. Vì nếu không có lốt mà có ô tô thì không biết để đâu, hoặc sẽ bất tiễn hơn như gửi xa hơn hoặc gửi dưới đường...

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Thường nó sẽ ưu tiên cho cư dân tòa nhà. Bán ra ngoài là thứ yếu. E nghĩ món này đầu tốt cụ ợ.
Chỉ bán cho người nào gửi xe thứ 2 thôi. Còn xe thứ nhất thì đăng ký sớm là đc. Dân đăng ký muộn xe thứ nhất thì vẫn xếp hàng còn hầm vẫn trống cả trăm lot !