[Funland] Hỏi chút: "lốt để ô tô" ở chung cư là gì nhỉ? (em thấy nhiều người đăng bán họ chú thích "đã có lốt để ô tô" nhưng chưa hiểu công dụng lắm?)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi chút: "lốt để ô tô" ở chung cư là gì nhỉ? (em thấy nhiều người đăng bán họ chú thích "đã có lốt để ô tô" nhưng chưa hiểu công dụng lắm?)

Hình như nó là một vị trí độc quyền mà chủ sau có thể được đỗ nhưng các xe khác không được quyền đỗ? Vậy chủ sau có phải trả phí ô tô hàng tháng nữa ko? Chủ sau xe khác biển số vậy có được thừa hưởng lốt này 100% không? Có anh chị nào biết giải thích cho em đc ko?
Quyền gửi xe của căn hộ thôi cụ. Đây là một loại quyền rất ưu việt, nên mua cc mà ko có quyền này thì theo em ko nên mua :)
Nhà em có từ khi em về, chỉ có trên 50 lốt, cho cái tòa 400 căn, hixx. May mà khi em chuyển đi, em chuyển được cho con em. Giờ đi xe về ko lo nắng mưa, gửi xe lại rẻ.

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi chút: "lốt để ô tô" ở chung cư là gì nhỉ? (em thấy nhiều người đăng bán họ chú thích "đã có lốt để ô tô" nhưng chưa hiểu công dụng lắm?)

Hình như nó là một vị trí độc quyền mà chủ sau có thể được đỗ nhưng các xe khác không được quyền đỗ? Vậy chủ sau có phải trả phí ô tô hàng tháng nữa ko? Chủ sau xe khác biển số vậy có được thừa hưởng lốt này 100% không? Có anh chị nào biết giải thích cho em đc ko?
Cái nốt này là mua đứt bán đoạn trò mèo đấy mà, vẫn phải đóng tiền xe hàng tháng còn bắt mua nốt. Gặp em em chửi cho, bỏ 4 -5 tỉ mua căn nhà chỗ để xe còn không có thì em cho chủ đầu tư QUT luôn.

duyquan93

Xe đạp
Em 2,4 củ/tháng đây. Nhưng ko còn cách nào khác
Khoai cụ nhỉ, họ biết không còn chỗ nào khác ngoài mình nên tha hồ chặt chém. Em cũng định gửi chỗ cc cách khoảng 1,5 km, đi xe máy ra lấy xe, nhưng nghĩ nhiều lúc cũng ngại

Taihoatu

Xe lăn
Khoai cụ nhỉ, họ biết không còn chỗ nào khác ngoài mình nên tha hồ chặt chém. Em cũng định gửi chỗ cc cách khoảng 1,5 km, đi xe máy ra lấy xe, nhưng nghĩ nhiều lúc cũng ngại
Thực ra họ cũng thu theo đơn giá của thành phố thôi ạ, cũng có chỗ rẻ hơn. nhưng lại phải đi xa.
Hôm nọ đi nộp tiền xe được giảm mấy chục ngàn mừng quá, cảm thấy ơn CP vì giảm thuế từ 10% xuống 8%, hì hì

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Thực ra giải thích về lốt đỗ xe chung cư nó có 2 trường hợp như sau:

- Trường hợp 1: Người sở hữu căn hộ chung cư đồng thời sở hữu luôn chỗ đỗ xe (lốt đỗ xe tầng hầm). Điều này xuất phát từ 1 số căn hộ chung cư bán luôn cả chỗ đỗ xe dưới tầng hầm cho người có nhu cầu. Em được biết thì có những chỗ đỗ xe có giá lên tới cả 400-500 triệu. Như vậy, khi chủ nhân bán căn hộ chung cư, thì sẽ bán luôn cho người mua căn hộ chỗ đỗ xe (tất nhiên giá sẽ kèm theo giá thành của chỗ đỗ) hoặc người mua sẽ chỉ mua nhà mà không mua chỗ đỗ. Thì người đó sẽ bán chỗ đỗ cho người khác.

- Trường hợp 2: Người sở hữu căn hộ không đồng thời sở hữu chỗ đỗ. Mà chỉ có suất để xe ô tô (có trả phí hàng tháng). Khi người này bán căn hộ chung cư cho người khác thì đồng thời người mới nếu có ô tô có nhu cầu đỗ thì sẽ làm thủ tục đổi biển số xe trên thẻ từ gửi xe có sẵn thế là nghiễm nhiên có 1 lốt đỗ ô tô trả tiền hàng tháng. Còn nếu người mua không có xe ô tô thì chủ nhân có thể trả lại cho Bảo vệ ban quản lý (để cấp cho người đang xếp hàng chờ lốt). Hoặc có thể bán lại (tất nhiên chi phí chỉ trà thuốc thôi).

Điều này xuất phát từ nguyên nhân là hầu hết chung cư k đầy đủ suất đỗ ô tô. Nên chỗ đỗ rất khan hiếm. Vì vậy, việc quảng cáo bán nhà chung cư kèm thêm dòng chữ "Có lốt đỗ ô tô" có giá trị đáng kể thu hút người mua. Vì nếu không có lốt mà có ô tô thì không biết để đâu, hoặc sẽ bất tiễn hơn như gửi xa hơn hoặc gửi dưới đường...
Đúng là luật sư có khác. Trình bầy rất rõ ràng, mạch lạc, dễ hiều và đương nhiên là cũng rất chính xác nữa.

duyquan93

Xe đạp
Thực ra họ cũng thu theo đơn giá của thành phố thôi ạ, cũng có chỗ rẻ hơn. nhưng lại phải đi xa.
Hôm nọ đi nộp tiền xe được giảm mấy chục ngàn mừng quá, cảm thấy ơn CP vì giảm thuế từ 10% xuống 8%, hì hì
Chắc em chuyển sang gửi xa tí, chịu khó đi 1 chút cũng được, chứ tiền đó để đổ xăng thì nhòe

Taihoatu

Xe lăn
Chắc em chuyển sang gửi xa tí, chịu khó đi 1 chút cũng được, chứ tiền đó để đổ xăng thì nhòe
Hì hì, Vâng. nhưng gần nhà tiện hơn cụ.
bước vài bước là ra đến bãi xe, rồi mưa gió nữa.

Muaxuan47

Xe buýt
Website
fb.com
Từ chuẩn là slot, qua vn thì thành nốt hoặc lốt tuỳ mồm nhân dân :))
Vậy theo cụ, 1 tờ báo chính thống viết về (Slot đỗ xe) sẽ sử dụng từ nào cho đúng cả nghĩa, chính tả?
Thậm chí còn phải đưa vào "..."😅

1 VD: