[Funland] Hỏi cách cai rượu

sunny_smile

Xe tải
Họ hàng nhà em cũng có người như vậy. Vợ con bác ấy buồn và cũng ngại lắm, đi ra ngoài ai cũng bảo là sao không bảo ông ấy uống ít đi. Người ngoài không thể hiểu được nỗi khổ của những nhà có người thân nghiện rượu. Mình mong muốn và thúc ép, sẵn sàng giúp đỡ cho đi cai nhưng bản thân họ không muốn và không hợp tác cũng khó lắm. Vậy nên, cần chấp nhận thực tại mà mình khó có thể thay đổi được, cụ cho bà về chăm ông, con cái thường xuyên thăm nom động viên để ông vui đỡ có cớ đắm chìm trong rượu.

Tĩnh Lặng

Xe tải
Tình hình cụ thế nào rồi chủ thớt cụ bớt uống chưa

Vasa

Xe buýt
Bố e nghiện bét đây. Mà cai cái bỏ được 2 năm không giọt nào. Giờ lại uống

Tĩnh Lặng

Xe tải
Ko rõ cụ ạ. Bố e nghiện từ ngày trong quân đội, uống triền miên, e mới tìm chỗ cái. Ngày trước ngày sau cắt cơn ngay
Em mới cai được hơn 1 năm nên hỏi để còn biết đường tránh cụ ạ!

cuongkilo

Xe tăng
Em giờ tuần 3 bữa rượu.
liệu có nguy cơ nghiện không các cụ nhỉ

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Ông cụ em cũng tương tự, ở quê 1 mình, uống rượu nhiều, uống cả vặt cả theo bữa, chả có cách nào khuyên can được. Nghiện rượu hàng chục năm từ khi còn công tác đến khi nghỉ hưu. Nhiều lúc say cũng mất tự chủ, nói năng linh tinh. Cách đây hơn 2 năm tự nhiên thấy bụng to lên, em đưa lên HN khám, bị chẩn đoán nhầm là ung thư gan. Mấy hôm sau em đưa đi khám lại ở K, may không phải. Thế nhưng từ đó cụ tự cai được. May phúc tổ cho nhà em.
Giờ thì ngày nhâm nhi 2-3 chén thôi. Không uống cũng chẳng sao.
Em cũng chẳng định kể chuyện này ở đây, nhưng muốn chia sẻ để cụ chủ thớt thấy ý tưởng fake bệnh án ung thư có thể là 1 ý hay, biết đâu giúp được gia đình cụ.

wildness

Xe điện
Em có ông anh nghiện rượu, ung thư giai đoạn cuối rồi mà thèm vẫn đi uống trộm.
Ông ấy mất mấy năm rồi, ngày trước sống tốt mất ai cũng thương. mà trước ông ấy khoẻ lắm, bị bệnh cái xuống dốc không phanh.

TÔN

Xe container
Kính chào cccm.
Chẳng là nhà em có việc nhờ các cụ tư vấn giúp về việc cai rượu cho bố em.
Ông năm nay cũng 60t rồi, ông uống rượu rất khỏe, không thấy say bao giờ. ngày ông uống đến cả lít có dư. ông uống rượu thay nước ạ trong nhà thì cũng khoảng gần 4-5 bình rượu ngâm các thể loại. Ông sống ở quê 1 mình vì con cái ở dưới HN hết. Bà thì đi trông cháu nội. Nhiều lần về các con góp ý với ông nhưng sợ ông tự ái vì nói quá nhiều lần rồi. Vậy em nhờ các cụ tư vấn giúp em để ông cụ nhà em bỏ rượu được không hoặc uống ít đi. Trước thì ông cụ cũng vất vả, giờ con cái lớn cả rồi muốn cụ có thêm sức khỏe chứ tình trạng ông uống rượu như thế cả nhà em lo.
Viện tâm thân ban ngày Mai Hương hoặc Viện châm cứu TW có nhận cai rượu đấy cụ

Nn_nf

Xe tải
Không có cách nào với người không có bản lĩnh. Bố em đây, dễ phải chục lần đi cấp cứu rồi nhưng ra viện ít hôm khỏe lại rồi lại tái diễn. Nào thì tiểu đường, huyết áp, xơ gan…đủ cả. Thôi thì coi như con người sinh ra không có bản lĩnh, số phận phải như vậy.

namson229

Xe điện
uống như này thì nguy hiểm quá, gan không chịu được...thường thì uống 2-3 ly rượu thuốc là được, quan trọng người nghiện rượu thì thèm uống...chắc phải đi bác sỹ tâm lý

thanhcong2002

Xe buýt
ở một mình dễ làm bạn với rượu lắm, ông ở với con cháu, tham gia các clb người cao tuổi chắc sẽ giảm. Giảm thôi chứ bỏ hẳn khó
Cụ chuẩn, Gốc rẽ của vấn đề là đây. Để ông một mình chỉ có rượu làm bạn mà bắt ông bỏ bạn sao được. Tìm cho ông một "bạn" khác mới bỏ được rượu nhé.

gvnth

Xe buýt
Uống Metronidazole đi Cụ

Pumzen

Xe ba gác
Nghiện thì khó rồi ! Nghiêm túc mà nói thì nhà cháu cũng đã gần 60, đội bạn bè nhóm, clb toàn người ngưỡng tuổi này và cao hơn. Đội nhà cháu đã trải qua hơn chục năm gắn bó với nhau, qua hàng trăm buổi nhậu nhẹt với nhau nên người nào uống đc hay ko biết rất rõ. Nhìn chung là tất cả đều uống đc tàm tạm mới gắn bó với nhau lâu như vậy, các trường hợp ko uống được tự khắc đào thải ra hgay. Thời gian nhà cháu còn U50 bú rượu bia hàng ngày đều như vắt chanh, thậm chí ngày 2 bữa. Tuy nhiên bắt đầu vượt qua ngưỡng 50 tần suất giảm dần và các anh em trong Clb cũng như vậy. Lúc này tự lắng nghe cơ thể của mình ở giai đoạn xế chiều, có lẽ cơ thể tự nhiên điều chỉnh. Đến 2 năm nay, nhà cháu có lẽ uống loại r mạnh (trên 40 độ) có lẽ chỉ trên đầu ngón tay. Giờ toàn chuyển sang r vang hoặc bia thôi.