[Funland] Hỏi cách cai rượu

nghienruou

Xe điện
Ông cụ nhà em đây này, năm nay 63t, mỗi ngày 3 cốc 200ml vào 3 bữa ăn, 2 lon bia vào 9h sáng và 15h chiều. Năm 2018 khám bệnh thì bị teo 1 quả thận, BS bảo phải cắt bỏ nhưng ông không nghe. Khuyên ngăn các kiểu thì ông bảo có đau đâu mà phải cắt, rượu bia thì bảo có ai chết vì rượu đâu và giờ ông vẫn uống vậy. Cả nhà em bất lực :(

Hoà Phùng

Xe đạp
Ông cụ nhà em đây này, năm nay 63t, mỗi ngày 3 cốc 200ml vào 3 bữa ăn, 2 lon bia vào 9h sáng và 15h chiều. Năm 2018 khám bệnh thì bị teo 1 quả thận, BS bảo phải cắt bỏ nhưng ông không nghe. Khuyên ngăn các kiểu thì ông bảo có đau đâu mà phải cắt, rượu bia thì bảo có ai chết vì rượu đâu và giờ ông vẫn uống vậy. Cả nhà em bất lực :(
Vâng. Các cụ có tí men vào lại càng gàn dở. Ko chị nghe ai. Nhiều lúc lại nghĩ kiếm việc j cho cụ làm cho cụ bớt thời gian rảnh cụ bớt uống nhưng nhất quyết ko chịu đi đâu kể cả xuống ở cùng con cháu. Nghĩ mà phát bực cụ ạ.

Thu Bình

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ uống mấy chục năm rồi, giờ bắt các cụ cai , khó lắm dù các cụ biết uống ko tốt nhưng trót nghiện rồi

nghienruou

Xe điện
Ông nhà em cũng thế. Mấy năm trước thì bọn em toàn phải mua tháng rưỡi hết can 20l. Ko mua thì ông cụ sai cháu đi mua vặt chai lít rưỡi. 3 năm nay ông tự nấu tự uống. Ngày 3 cữ, mỗi cữ 1 cốc 200ml. Đi cỗ bàn cũng vẫn đủ 3 cữ ở nhà đã. Ai vào chơi cũng rót rượu ra mời suông. Cả chục năm như vậy rồi. 1 năm nay còn thêm nghiện điện thoại. Từ ngày cho cụ dùng smart phone (loại thường thôi) là cả ngày cụ cắm mặt vào đt. Trước chưa có điện thoại thì cũng lười nhưng còn chăn đc con gà, đưa đón cháu đi học, dọn dẹp vườn tược. giờ thì chỉ chăm chăm cái đt. Lắm khi cháu đi ra đường ông còn chả biết. Tối đi ngủ tắt điện đeo tai nghe xem đến đêm. Chán lắm luôn ý. Mặc ông thì ko sao, chứ góp ý phát là om tỏi cả nhà, quăng quật các thứ. giờ cả nhà đành bơ đi. Em cũng mua các thứ về cho ông cụ ngâm, nhưng cụ chiến ác quá.
Khổ thế. Ông nhà em thua mỗi ông nhà cụ cái smartphone thôi ạ, ngoài 3 bữa rượu thì còn 2 lon bia vào giữa các buổi, bất kể ngày tháng, công việc, cỗ bàn, ở nhà hay ra ngoài :(

nghienruou

Xe điện
Vâng. Các cụ có tí men vào lại càng gàn dở. Ko chị nghe ai. Nhiều lúc lại nghĩ kiếm việc j cho cụ làm cho cụ bớt thời gian rảnh cụ bớt uống nhưng nhất quyết ko chịu đi đâu kể cả xuống ở cùng con cháu. Nghĩ mà phát bực cụ ạ.
Chán lắm cụ ạ. Giờ thần kinh bắt đầu kém, ông nhà em hay quên, nấu ăn không thành món gì cả, đang trông cháu cũng quên luôn cả cháu :(

Hoà Phùng

Xe đạp
Cụ mua thật nhiều rượu hảo hạng vào, không xoá giá nhé.
Về biếu ông.
Ông mỗi lần uống thấy 1 chai cứ vài chục triệu, ông sẽ uống nhâm nhi từ từ để cảm nhận cái ngon của rượu hảo hạng :D
Cụ nhà e lại chănge uống rượu tây bao giờ. Chỉ toàn chuối hột, táo mèo, đinh lăng với nếp thôi.

Kiabuoisang

Xe container
Ko cai được đâu cụ ơi. Trước em có người nhà nghiện rượu; khi bệnh sắp chit rồi còn thèm lấy r pha vào lavie để uống kìa.
Bớt hoặc cai là không thể; nếu cụ ko nát thì chấp nhận buông thôi.

Hoà Phùng

Xe đạp
Chán lắm cụ ạ. Giờ thần kinh bắt đầu kém, ông nhà em hay quên, nấu ăn không thành món gì cả, đang trông cháu cũng quên luôn cả cháu :(
Vâng. Cụ nhà e thì giờ chưa đến mức như cụ nhà cụ. Nhưng với tình trạng này 1 vài năm nữa chắc cũng thế.

Hoà Phùng

Xe đạp
Ko cai được đâu cụ ơi. Trước em có người nhà nghiện rượu; khi bệnh sắp chit rồi còn thèm lấy r pha vào lavie để uống kìa.
Bớt hoặc cai là không thể; nếu cụ ko nát thì chấp nhận buông thôi.
Cụ nhà e thì ko nát. Uống cả lít ko say mà. Nhưng bắt đầu sức khỏe đi xuống đang tìm cách hạn chế cụ thôi ạ.

Kiabuoisang

Xe container
Cụ nhà e thì ko nát. Uống cả lít ko say mà. Nhưng bắt đầu sức khỏe đi xuống đang tìm cách hạn chế cụ thôi ạ.
Vấn đề là cụ đang ở 1 mình nên buồn sinh ra hay uống. Giờ nếu mời cụ lên ở cùng con cái sẽ đỡ hơn hoặc trả bà về chăm ông.
Em nói thật cụ đừng có buồn. Bố mẹ chăm con lớn khôn, nay đã bạc mái đầu con cái chả chăm được gì lại mang bà đi bế cháu này nọ; Hết đứa này tha đến đứa kia tha, khi thả bà về lại cho ông thì đã thân tàn ma dại. Quá khổ.
Nên quan điểm em là đẻ con ra thì tự lo, nhất quyết ko nhờ vả ỉ ôi gì tới bố mẹ cho mệt. Bố mẹ em cũng ở với nhau 1 mình và nhất định ko đến ở với ai. Em cũng đành nhờ bà chăm ông và khi nào chẳng đi lại được nữa thì em đón về vậy.

Hoà Phùng

Xe đạp
Vấn đề là cụ đang ở 1 mình nên buồn sinh ra hay uống. Giờ nếu mời cụ lên ở cùng con cái sẽ đỡ hơn hoặc trả bà về chăm ông.
Em nói thật cụ đừng có buồn. Bố mẹ chăm con lớn khôn, nay đã bạc mái đầu con cái chả chăm được gì lại mang bà đi bế cháu này nọ; Hết đứa này tha đến đứa kia tha, khi thả bà về lại cho ông thì đã thân tàn ma dại. Quá khổ.
Nên quan điểm em là đẻ con ra thì tự lo, nhất quyết ko nhờ vả ỉ ôi gì tới bố mẹ cho mệt. Bố mẹ em cũng ở với nhau 1 mình và nhất định ko đến ở với ai. Em cũng đành nhờ bà chăm ông và khi nào chẳng đi lại được nữa thì em đón về vậy.
Vâng. Nhưng vấn đề là cụ bà ko nói đc cụ ông. Năm trc thì đón ông cụ xuống ở cùng con cháu. Nhưng cũng ko hạn chế đc. Cứ cuối tuần lại về que xách can 5l xuống. Con nói nhiều sợ cụ tự ái bỏ về nên ko dám nói. Cụ cũng ngại con nói nên toàn uống kiểu trộm lúc con cái đi làm.

sondaicajqk

Xe tăng
Cho em hỏi làm thế nào để biết uống riệu. Em 1/2 chén hạt mít thổi nồng độ chắc lên kịch.

Kiabuoisang

Xe container
Cho em hỏi làm thế nào để biết uống riệu. Em 1/2 chén hạt mít thổi nồng độ chắc lên kịch.
Cụ cứ đổ vào mồm tới khi nào muốn chớ thì chớ, xong rồi ngủ. Hôm nào cũng cũng vậy độ nửa tháng cụ sẽ thành cao thủ thôi, đơn giản mừ. Nếu khó thì thuê vài em sinh viên chuyên làm thêm tiếp khách để dễ uống hơn. Đơn giản mà cụ.

Kiabuoisang

Xe container
Vâng. Nhưng vấn đề là cụ bà ko nói đc cụ ông. Năm trc thì đón ông cụ xuống ở cùng con cháu. Nhưng cũng ko hạn chế đc. Cứ cuối tuần lại về que xách can 5l xuống. Con nói nhiều sợ cụ tự ái bỏ về nên ko dám nói. Cụ cũng ngại con nói nên toàn uống kiểu trộm lúc con cái đi làm.
Vậy là cụ nghiện rất nặng rồi ạ. Ca này thì giống người nhà em rồi, vĩnh viễn ko thể cai được ạ.

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
Như nhiều thớt khác chỉ cho vui thì em thấy cụ khá tếu; Nhưng riêng thớt này, em thấy cụ rất vô duyên. Lời nói thẳng, nghĩ và làm thế nào tùy cụ.
Có hiểu câu Đàn gảy tai Trâu hông?