[Funland] Hỏi cách cai rượu

bomong

Xe điện
có thuốc gì đó cai rượi mà.

minh0075

Xe điện
Nghiện rượu mả lại ở 1 mình như ông cụ thì làm sao cai được, mà kể cả con cháu đề huề muốn cai cũng khó.
Cai rượu ko phải cứ quyết tâm là cai được, vì nghiện rượu khi ko có rượu sẽ gây ra dấu hiệu y như nghiện ma túy, run chan tay, ra mồ hôi, ảo giác hoang tưởng, lo âu sợ bị truy sát... Do đó, muốn cai chắc chắn phải nhập viện, cai trong vòng 1-2 tháng khi ổn định ra viện dùng ý chí đẻ ko tái lại nữa.
Nhiều cụ trách là cuju chủ ko cho ông cụ lên thành phố ở cùng, em e là cũng khó. Ngoài chuyện ông cụ ko thể bó rượu, thì những dứa trẻ con sống bên cạnh người nghiện cũng sẽ bị ảnh hưởng tâm lý rất ko tốt cho về sau này.

Chắc em cũng phải làm như cụ nói, dẫn ông cụ đi khám bệnh xong nhờ bác sỹ phán cho cụ sợ thôi. Chứ khuyên ông cụ ko ăn thua.
Bố bác sĩ cũng chả dám phán thế. Cụ đưa đi khám rồi làm giả giấy chẩn đoán thì còn được. Mấy ông hút thuốc với uống rượu đi khám lại rất hay phổi vẫn đẹp, gan vẫn ngon thế mới dị chứ lị. Chỉ khi thấy yếu yếu đi khám thì xong rồi.

VCHDHN

Xe container
Có 1 sự thật hơi buồn về người nghiện rượu đó là rất khó cai, thậm chí không cai được khi chưa bị bệnh do rượu đem tới. Nên nếu người nghiện rượu k bản lĩnh, không nghe người nhà khuyên thì đúng là phải thử làm quả bệnh án giả nói chớm bệnh gì đó cho sợ mà hạn chế tiến tới bỏ. Đặc điểm chung là thích rượu trắng, ghét bia, rệu tây ít uống và đắt nên k thích lắm. Uống thành cữ, 3 bữa kèm ăn sáng trưa tối lúc nào cũng phải có tí để chẹp chẹp k là nhớ và thậm chí...run tay chân. Khỏe mới uống rượu tốt là lý thuyết cho người uống k nghiện, hôm đó uống tốt hay k phụ thuộc sức khỏe, thể trạng, tâm lý người uống. Còn nghiện thì bị phụ thuộc, kể cả k ăn vẫn phải uống nên thể trạng sập rất nhanh
Cái này chuẩn ah. Em chứng kiến 1 ông nghiện rượu ra quán nước gọi chén rượu mà không đưa nổi vào mồm, phải có người giúp. Chả có cách nào khác ngoại bịa ra bệnh để tự sợ mà bỏ thôi.

Hoà Phùng

Xe đạp
Nghiện rượu mả lại ở 1 mình như ông cụ thì làm sao cai được, mà kể cả con cháu đề huề muốn cai cũng khó.
Cai rượu ko phải cứ quyết tâm là cai được, vì nghiện rượu khi ko có rượu sẽ gây ra dấu hiệu y như nghiện ma túy, run chan tay, ra mồ hôi, ảo giác hoang tưởng, lo âu sợ bị truy sát... Do đó, muốn cai chắc chắn phải nhập viện, cai trong vòng 1-2 tháng khi ổn định ra viện dùng ý chí đẻ ko tái lại nữa.
Nhiều cụ trách là cuju chủ ko cho ông cụ lên thành phố ở cùng, em e là cũng khó. Ngoài chuyện ông cụ ko thể bó rượu, thì những dứa trẻ con sống bên cạnh người nghiện cũng sẽ bị ảnh hưởng tâm lý rất ko tốt cho về sau này.
Thật ra e không lo về tâm lý bọn trẻ. Vì ông cụ chỉ uống nhiều thôi, không say, ko nát, mọi hành động vẫn chuẩn chỉ. CHỉ lo cho sức khỏe ông cụ thôi. Vi tình trạng uống như này thì chỉ 1 vài năm nữa thì khụy.

Hoà Phùng

Xe đạp
Bố bác sĩ cũng chả dám phán thế. Cụ đưa đi khám rồi làm giả giấy chẩn đoán thì còn được. Mấy ông hút thuốc với uống rượu đi khám lại rất hay phổi vẫn đẹp, gan vẫn ngon thế mới dị chứ lị. Chỉ khi thấy yếu yếu đi khám thì xong rồi.
Ông cụ nhà em mấy năm trước hút thuốc cũng kinh khủng. Nhưng từ khi có cháu nội lại bỏ đc thuốc. Giờ động viên ông hạn chế đc rượu là tốt nhất thôi ạ.

prodata

Xe hơi
Em cũng cai nhiều lần rồi đều thất bại cả nên thôi giờ chả cố mà cai nữa :)).

15cm45p

Xe điện
Kính chào cccm.
Chẳng là nhà em có việc nhờ các cụ tư vấn giúp về việc cai rượu cho bố em.
Ông năm nay cũng 60t rồi, ông uống rượu rất khỏe, không thấy say bao giờ. ngày ông uống đến cả lít có dư. ông uống rượu thay nước ạ trong nhà thì cũng khoảng gần 4-5 bình rượu ngâm các thể loại. Ông sống ở quê 1 mình vì con cái ở dưới HN hết. Bà thì đi trông cháu nội. Nhiều lần về các con góp ý với ông nhưng sợ ông tự ái vì nói quá nhiều lần rồi. Vậy em nhờ các cụ tư vấn giúp em để ông cụ nhà em bỏ rượu được không hoặc uống ít đi. Trước thì ông cụ cũng vất vả, giờ con cái lớn cả rồi muốn cụ có thêm sức khỏe chứ tình trạng ông uống rượu như thế cả nhà em lo.
Cho ông cụ nghiện cái khác là cai được rượu thôi =))

Ông cụ nhà em mấy năm trước hút thuốc cũng kinh khủng. Nhưng từ khi có cháu nội lại bỏ đc thuốc. Giờ động viên ông hạn chế đc rượu là tốt nhất thôi ạ.
Các cụ tầm tuổi này nghĩ cũng chả sống được mấy nên cứ xả láng. Thứ nữa là uống nhiều thành quen, thiếu là khó. Cụ nhà cai được thuốc thì em nghĩ hoàn toàn có thể csi được rượu. Nếu cụ có điều kiện thì 3 tháng hoặc 6 tháng cho cụ đi khám một lần, có dấu hiệu nhẹ cái dọa thêm vào thì còn ổn.

poiuy

Xe ba gác
Nghiện rượu rồi thì chỉ khi nào gần chết vì rượu mới bỏ được thôi.
Hạn chế bệnh do rượu bằng cách mua rượu sạch, được nấu cẩn thận, ngâm ủ lâu dài khử hết độc tố. Không uống rượu linh tinh.
Ngoài ra nếu ngâm các loại nào tốt cho gan thì cũng đỡ, uống thêm thuốc giải độc gan, bổ gan nữa.

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Thật ra e không lo về tâm lý bọn trẻ. Vì ông cụ chỉ uống nhiều thôi, không say, ko nát, mọi hành động vẫn chuẩn chỉ. CHỉ lo cho sức khỏe ông cụ thôi. Vi tình trạng uống như này thì chỉ 1 vài năm nữa thì khụy.
Cụ hãy theo dõi bố cụ xem 1 ngày không có rượu thì sẽ thế nào, ông cụ sẽ KHÔNG THỂ CHỊU ĐỰNG ĐƯỢC, nói như dân gian là phát điên lên, và sẵn sàng làm mọi giá để có rượu uống.
Các dấu hiệu này là khách quan, cho nên ko thể dùng chủ quan, ý chí mà cai được. Chỉ khi chấp nhận thực tế này thì mới có giải pháp.

gauto181

Xe tải
Cai rượu nói chung khó, vì pháp luật không cấm, tác hại không đến ngay, nên các cụ khó cai lắm

Chaien Nguyen

Xe tăng
Cụ nhà em mỗi ngày 1 gù rượu (quê em gọi chai 750ml thế) đến năm cụ 97 tuổi cụ bảo tao không uống rượu nữa, 2 tháng sau cụ đi nhẹ nhàng

cusao

Xe lăn
Em đã từng nghiện thuốc lá 20 năm và đã từng bỏ thuốc lá thành công bằng cách không hút nữa. Do vậy, em nghĩ cách tốt nhất để cai rượu là thôi không uống nữa ạ

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Đã đến 60 niên thì cụ tự biết mình cần gì...khỏi can thiệp.

Hoà Phùng

Xe đạp
Cũng vì lo cho sk ông cụ nên e mới hỏi ý kiến các cụ. Xem có cách nào để ông cụ uống ít đi thôi. Chứ ko cần bỏ hẳn. Ông cụ nhà e là ng cũng có bản lĩnh. Hút thuốc từ thời trẻ thế mà khi có cháu nội cũng bỏ đc thuốc mà. Giờ cụ mà hạn chế đc khoản rượu thì nhà e mừng.

Laixetruongson

Xe container
Cụ nhậu với ông trận cho ông say xong bôi vôi vào chân :))