[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

Visa du lịch mà 400 củ, ăn nhau dã man thế -_-
Đi Úc theo diện khác, 1 chữ tiếng Anh ko biết thì đi làm sao đc. Vợ chồng tay này, chán nên muốn đi thay đổi, chứ ở VN, vợ bán hải sản, chồng lx, có 2 nhà trọ cho thuê, tổng thu nhập mỗi tháng cũng đc 40 -50 củ, nhà cửa đầy đủ, thích thì đi thôi.

TN1805

Xe điện
Thế cụ kỳ vọng gì? :)) Làm Mút với Gết khi tiếng còn chưa sõi ạ? Mà bên kia cứ đi làm là đủ $ nuôi gia đình cụ à, họ chẳng kỳ thì phân biệt đâu (như bên Mỹ bây giờ đó).
Kỳ vọng gì ?
Tôi có đi làm ở nước ngoài đâu mà kỳ vọng ? :)) Nhường các cụ hết. :))
Tôi thi thoảng đi chơi nước ngoài thôi. :))
Tôi chém gió ở đây mang tính giải trí :)).

dheIa

Xe điện
Mỗi ngày cụ làm part time 4h, cộng cả thời gian chạy xe đi và về nhà thì cũng cỡ 5-6h/ngày rồi lại còn phải đi dạy học ở trường nữa. Làm thế cũng khá nhọc nhằn và chiếm hết xừ quỹ thời gian rồi....còn thời giờ đâu mà hưởng thụ cuộc sống ! :))
Nói thật với cụ, tôi thà ở VN làm 10tr/tháng mà than thản và có thời gian thư giãn cuộc sống còn hơn.
Vì cụ già quá rồi :))
Ko thể so với người trẻ đc. Già đến mức như cụ rồi thì ngồi im một chỗ cũng đã là quá sức ^^

ZARG

Xe container
Ông nào sang Tây đi XKLĐ thì ở lại là đúng rồi. Có nghề đâu mà về VN. Chả dám về luôn. Đành AQ bảo bên này tốt lắm, sạch lắm :))

Loanh quanh vẫn là bán sức lao động dạng ráo mồ hôi hết xiền thôi.

Còn làm chủ thực sự (thuê tất) ở nước ngoài thì cũng hiếm. Mà dạng đó về Vn khỏe re.

Em cũng đi TBN chục năm. Thì thấy đáng kể nhất là đi Tây cho mình nhiều vốn sống và phong cách làm việc. Chứ tiền thì ko ăn thua...

TN1805

Xe điện
Vì cụ già quá rồi :))
Ko thể so với người trẻ đc. Già đến mức như cụ rồi thì ngồi im một chỗ cũng đã là quá sức ^^
À ...già hay không cũng tùy chỗ.
Có chỗ vẫn trẻ, có chỗ không còn trẻ nữa, có chỗ thì già rồi. :))
Mới lỵ....tôi cũng quá đủ ....để không phải bươn chải kiếm tiền nữa....hehe...:))

huedonganh

Xe điện
Mỗi ngày cụ làm part time 4h, cộng cả thời gian chạy xe đi và về nhà thì cũng cỡ 5-6h/ngày rồi lại còn phải đi dạy học ở trường nữa. Làm thế cũng khá nhọc nhằn và chiếm hết xừ quỹ thời gian rồi....còn thời giờ đâu mà hưởng thụ cuộc sống ! :))
Nói thật với cụ, tôi thà ở VN làm 10tr/tháng mà than thản và có thời gian thư giãn cuộc sống còn hơn.
Trời ơi, bác suy luận hơi nhiều á. Em tính thế cho bác hình dung chứ em có nói là em làm đúng như bác tính đâu. Ha ha, về khoản hưởng thụ thì bác khỏi dạy em nhá. Chỉ cần đứng ở cửa nhà là em cũng được hưởng không khí trong lành gấp nhiều lần khi em ở quê (Hà Nội đun rơm bác ạ). Nói riêng với bác, trộm vía, con em sang 5 năm mà chưa đi viện lần nào, em còn đang lo hệ miễn dịch của chúng nó lại yếu đi vì không được huy động bạch cầu thường xuyên như ở nhà.

Bật mí cho bác phát nữa là bác lại mang kinh nghiệm đường xá ở nhà ra áp dụng cho em, tăng đến 1-2h chạy xe rồi). Em mà có đi làm culi là ngồi nhà, bật app lên, bao giờ thấy tinh tinh thì mới phóng xe đi chứ. 4h là 4h chứ không có thêm 5-6h như bác nói.
Em chia sẻ vậy thôi, bác không cần trả lời em đâu vì mình đâu có hiểu nhau mà chia với sẻ.

Nếu mợ ấy, trình độ tiếng Anh tốt thế, có thể làm gv ở nc ngoài, thì chắc là do mợ ấy thích cuộc sống ở nc ngoài thôi. Chứ trình độ như vậy, đi dạy thêm tiếng Anh ở VN, kiếm 300-400 k/1 giờ khá dễ, với thu nhập vậy thì ăn lợn, gà, hoa quả VN cũng ko có gì là khó cả. Nhiều người quan niệm hi sinh đời bố, củng cố đời con, nên cố gắng.

dheIa

Xe điện
...
Em chia sẻ vậy thôi, bác không cần trả lời em đâu vì mình đâu có hiểu nhau mà chia với sẻ.
Tớ cũng đang định bảo là cậu cứ thật thà quá làm gì. Việc mình thấy đúng và cần phải làm thì mình làm thoy 😊

huedonganh

Xe điện
Tớ cũng đang định bảo là cậu cứ thật thà quá làm gì. Việc mình thấy đúng và cần phải làm thì mình làm thoy 😊
Thì tham gia diễn đàn, lại ở Fundland nên em cũng muốn cung cấp thêm tý thông tin cho các cụ ở nhà biết thêm chút, em ở xứ Cà ná ạ.

TN1805

Xe điện
Trời ơi, bác suy luận hơi nhiều á. Em tính thế cho bác hình dung chứ em có nói là em làm đúng như bác tính đâu. Ha ha, về khoản hưởng thụ thì bác khỏi dạy em nhá. Chỉ cần đứng ở cửa nhà là em cũng được hưởng không khí trong lành gấp nhiều lần khi em ở quê (Hà Nội đun rơm bác ạ). Nói riêng với bác, trộm vía, con em sang 5 năm mà chưa đi viện lần nào, em còn đang lo hệ miễn dịch của chúng nó lại yếu đi vì không được huy động bạch cầu thường xuyên như ở nhà.

Bật mí cho bác phát nữa là bác lại mang kinh nghiệm đường xá ở nhà ra áp dụng cho em, tăng đến 1-2h chạy xe rồi). Em mà có đi làm culi là ngồi nhà, bật app lên, bao giờ thấy tinh tinh thì mới phóng xe đi chứ. 4h là 4h chứ không có thêm 5-6h như bác nói.
À...vì tôi không tin nhưng thông tin cụ chia sẻ.
Tôi có người nhà định cư khắp các châu lục ( châu Âu, Bắc Mỹ, Úc....) nên tôi không lạ gì cuộc sống những nơi đó ( vì thi thoảng lại đi chơi các nơi đó ).

Nói chung, những nơii đó dĩ nhiên hơn VN rất nhiều rồi.....nhưng không phải toàn màu hồng như cụ chia sẻ. Thế thôi. :))

PotusTan

Xe buýt
Em, nếu có thể, thì làm phu nhân thôi, em chưa muốn qua Thái cụ nhé.
________
Rồi xong.
Tôi hỏi: phu quân của MỢ, nghĩa là mợ là phu nhân.
Tôi k hề nhầm nhọt đến mức... gửi MỢ qua Thái đâu à nha

xherox

Xe điện
Có nhiều cái hay cái dở, nhưng em thấy cái dở của bọn Tây ít hơn cái dở ở Việt Nam hiện tại. Còn sống ở đâu thích hơn lại phải áp vào từng trường hợp, ko ai giống ai cả.
Riêng tầng lớp lao động tay chân thì sang bọn tây làm sướng quá đi còn gì, ví dụ ở Việt Nam làm thu gom rác, thông tắc cống công cộng chả khổ chết đi được, vất vả nguy hiểm ô nhiễm mà lương thì bèo bọt,
những nghề gần như thấp nhất xã hội ở Việt Nam đó mà sang bọn tư bản vẫn sướng chán.
Chỉ có tầng lớp ở dưới trung lưu, trên nghèo ở Việt Nam là sấp ngửa nhất giữa đi hay về khi ra bọn Tây tư bản sống.

huedonganh

Xe điện
________
Rồi xong.
Tôi hỏi: phu quân của MỢ, nghĩa là mợ là phu nhân.
Tôi k hề nhầm nhọt đến mức... gửi MỢ qua Thái đâu à nha
Rồi xong, em đang dạy học nên tranh thủ trả lời mà nhìn lộn. Ha ha.
Mong bác thông cảm nha.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em đây, giáo viên 18 năm ở một trường cấp 3 nổi tiếng cạnh hồ Tây mà lương tổng cộng mới có 9,9 triệu vào năm 2018. Còn ở đây, em chỉ đi giao hàng Skip the dishes, mỗi ngày chạy 4h thì cũng kiếm được khoảng 35-40tr.

Chưa hết, với mức lương cu li của em thì con em vẫn ăn thịt bò, lợn, gà tươi ngon không giới hạn, sữa tươi xịn, sữa chua tươi rồi hoa quả ngập mồm. Còn với mức lương trí thức của mẹ cháu ở nhà thì vừa ăn vừa lườm ví chứ lại chả được thoải mái!
Đúng là làm thuê thì ở bển sướng gấp 5-6:lần ở vn (quy theo thu nhập). Nhưng để trở nên giàu có thì em ngờ vn có nhiều cơ hội hơn.
Từ khi mợ rời khỏi vn thì lương người làm thuê cũng thay đổi tương đối, nhất là với trí thức có chuyên môn. Hiện này, mức lương nhân viên văn phòng 3-40 tr/ tháng không hiếm. Lương bác sĩ có chuyên môn vững đi làm thuê cho phòng khám tư cũng phải 50tr đến 100tr/tháng.
Tuy nhiên, để khởi nghiệp thì em nghĩ vn có nhiều cơ hội hơn. Ví dụ, mở một quán ăn ở vn dễ hơn ở bển, bạn sẽ ko bị hạch hỏi về vệ sinh, an toàn thực phẩm, phòng cháy, bằng cấp đầu bếp...

juve99

Xe cút kít
Nếu loại bỏ nhóm đại gia và nhóm bần cùng ra khỏi khảo sát, chỉ tính nhóm trung lưu, thì thu nhập của nhóm VK cao hơn trong nước, và cuộc sống tiện nghi cũng hơn..
Còn lấy ví dụ cụ thể người này người kia mình biết thì lại không đúng với tinh thần khảo sát chung nữa rồi.
Sao cụ loại e ra vậy :T

huedonganh

Xe điện
Có nhiều cái hay cái dở, nhưng em thấy cái dở của bọn Tây ít hơn cái dở ở Việt Nam hiện tại. Còn sống ở đâu thích hơn lại phải áp vào từng trường hợp, ko ai giống ai cả.
Riêng tầng lớp lao động tay chân thì sang bọn tây làm sướng quá đi còn gì, ví dụ ở Việt Nam làm thu gom rác, thông tắc cống công cộng chả khổ chết đi được, vất vả nguy hiểm ô nhiễm mà lương thì bèo bọt,
những nghề gần như thấp nhất xã hội ở Việt Nam đó mà sang bọn tư bản vẫn sướng chán.
Chỉ có tầng lớp ở dưới trung lưu, trên nghèo ở Việt Nam là sấp ngửa nhất giữa đi hay về khi ra bọn Tây tư bản sống.
Cái này thì em nhất trí, lao động chân tay bên đây sướng hơn ở nhà nhưng đôi khi cần nhiều điều kiện hơn, ví dụ một ông muốn làm nhân viên dọn dẹp ở bệnh viện cũng cần tiếng, mà chỗ em ở thì Anh Pháp liên hoàn mới được nhận.

Bên này thì dân mình đúc kết:
Hoặc phải thật nghèo, sẽ nhận được nhiều trợ cấp của chính phủ, nhưng chỉ đủ ăn và không thể vay tiền ngân hàng làm gì được, mua nhà, hay mua xe...

Hoặc phải thật giàu, thu nhập vài trăm ngàn đô một năm, đóng thuế cao nhất là hết 50 hay 55% ấy.

ZARG

Xe container

3 năm đầu chả ốm đau gì đâu cụ ơi. Miễn dịch còn khỏe lắm :)

dheIa

Xe điện
Nói gì thì nói về Việt Nam cơ hội làm ăn vẫn nhiều hơn. Bên đó thì nó ổn định và biên độ thấp.
Cụ thử bật mí một vài ngành nghề mà cụ cho là nhiều cơ hội ở VN đc ko :)