[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

lowschool

Xe tải
Cháu em đi cách đây 5 năm, bán nhà ở Việt nam 3 tỷ. Sang kia mua căn 200k €, cho thuê tháng được 2000€ giờ trả xong phần vay thêm rồi. Giờ trả xong năm có 20.000 nó đang tính 5-10 năm nữa về VN là ổn.

Ăn uống bên kia rẻ hơn, chỉ đắt tiền thuê nhà mà thuế, làm 10đ chính phủ nó thu hơn 5đ
Thu thuế cao nên an sinh xh nó tốt, vote Việt Nam cũng áp thuế cao tương đương, dân chịu khó bóp mồm bóp miệng vì tương lai con em :D

banmotnucuoi

Xe lăn
Thu thuế cao nên an sinh xh nó tốt, vote Việt Nam cũng áp thuế cao tương đương, dân chịu khó bóp mồm bóp miệng vì tương lai con em :D
Xin cụ, Dân mình mà làm 10đ ra thu 5đ, thì dân chỉ làm đủ ăn, nên cũng ko thu đc đồng nào đâu mà để cho con cháu

hoviba

Xe container
Công nhận nhiều cụ nhiều quan điểm hay ho thật. Đã lang thang nhiều nước thì thấy đó là quan điểm mỗi cá nhân. Ai yêu thích môi trường trong lành, phấn đấu cho con cái thì trụ lại ở nước ngoài. Nhưng với tư bản thì nên cân nhắc chu kỳ. Nhiều đứa bạn công dân EU mà đã và đang tìm đường đi Mỹ hay các nước khác như Úc...À còn việc thẻ xanh và nhập tịch thì nên cân nhắc cho kỹ càng, có thể có thời điểm mà còn quốc tịch quê hương thì lại là lợi thế, như trường hợp Ukr chẳng hạn. Tóm lại để trụ lại ở nước ngoài thì tóc bạc hơn là cuộc sống an bình ở làng quê Việt nam?
Ở Châu Âu có cái hay là đi lại giữa các nước khá dễ dàng. Nhất là với những bạn trẻ chưa vướng bận gia đình riêng. Em có gặp một cậu người Bến Tre mới hơn 20 tuổi, đã sang Balan lao động được hơn 1 năm, giờ đã có thẻ, nên cậu ấy sang chỗ em làm. Cậu ấy xin vào làm ca 12 tiếng, làm 4 ngày liên tục rồi lại được nghỉ 4 ngày. 4 ngày nghỉ đó cậu ấy book vé tầu hoặc vé máy bay hạng rẻ từ sớm, để đi du lịch quanh Châu Âu.

Vài tháng cậu ấy lại lên kế hoạch đi một nước, với chi phí khá hợp lý, và vẫn tiết kiệm được 1 khoản tiền để gửi về Việt Nam. Em kể như vậy, để thấy rằng cuộc sống ở bên Tây khá thoải mái đối với người trẻ, và cơ hội cũng không khó, để họ vừa có thể hưởng thụ, vừa tích lũy, dù với xuất phát điểm chỉ là hai bàn tay trắng.

cadan

Xe container
Là do cụ không có tiền :)
Cụ nhầm

Nơi em ở thì phải bỏ ra khá nhiều tiền để mua đấy. Và yên tâm là còn yên tĩnh thoáng mát hơn ối khu ven đô.

Cụ nghĩ rằng ở Riverside đã trong lành?

Người ở đó có đi ra đường ko? Có đi công việc ko? Có chen chúc trong đám bụi khois hay tắc cứng trên vành đai trên cao mỗi khi muốn sang “Hà Nội” ko ạ?

Bỏ ra nhiều tiền để mua những đồ nhập hoặc hũu cơ ở siêu thị, liệu vẫn có yên tâm là an toàn đảm bảo?

Cái mà ko thể mua đuọc chính là nhg thứ Kiểu như thế. Vô hình như không khí.

Đặc sản này, ai đi chắc nhớ quê nhà lắm:

Anh đi anh nhớ quê nhà
Nhớ canh rau muống. Nhớ cà dầm tương
Nhớ sao hè phố đào đường…

Chỉnh sửa cuối:

Dacia90

Xe điện
Mợ ko hiểu ý em rồi ;) Mợ chả cần ép buộc, mợ chỉ cần hàng ngày "chê VN" và "ca ngợi tư bản" (như cách mà mợ so sánh môi trường sống, tiền lương trên này) là bọn trẻ nó nhiễm ngay thôi :)
Không hẳn do bố mẹ tác động, chủ yếu là cách giáo dục ở nhà trường (mái trường TBCN) nên bọn trẻ nó dần xa rời gia đình và sống cho nó.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Khó bác ơi, bác cập nhật giáo viên cấp 3 giúp em với. Theo em biết thì chưa có nhiều thay đổi đâu. Còn 1 chuyện nữa nhé, một lớp học bên này có khoảng 20-30 tùy nơi chứ ở trường cạnh hồ Tây có năm em dạy khối 12 là 56 học sinh. Dạy xong 45 phút là áo ướt đẫm luôn.
Lương giáo viên dạy cấp 3 trường THPT Đống Đa em thấy các thầy cô thâm niên chục năm cũng chỉ có 9tr thôi. Đất thủ đô thì hẻo quá.

Dacia90

Xe điện
Ở Châu Âu có cái hay là đi lại giữa các nước khá dễ dàng. Nhất là với những bạn trẻ chưa vướng bận gia đình riêng. Em có gặp một cậu người Bến Tre mới hơn 20 tuổi, đã sang Balan lao động được hơn 1 năm, giờ đã có thẻ, nên cậu ấy sang chỗ em làm. Cậu ấy xin vào làm ca 12 tiếng, làm 4 ngày liên tục rồi lại được nghỉ 4 ngày. 4 ngày nghỉ đó cậu ấy book vé tầu hoặc vé máy bay hạng rẻ từ sớm, để đi du lịch quanh Châu Âu.

Vài tháng cậu ấy lại lên kế hoạch đi một nước, với chi phí khá hợp lý, và vẫn tiết kiệm được 1 khoản tiền để gửi về Việt Nam. Em kể như vậy, để thấy rằng cuộc sống ở bên Tây khá thoải mái đối với người trẻ, và cơ hội cũng không khó, để họ vừa có thể hưởng thụ, vừa tích lũy, dù với xuất phát điểm chỉ là hai bàn tay trắng.
Tạm bóc tách kiểu này được không cụ Hô :). Cậu 20t kia đã có thẻ mà đi làm công nhân ngày 12 tiếng là dại? Đã thế còn đi du lịch kiểu rẻ, không hay ho gì, tất nhiên còn trẻ còn lạ thì nên đi sau lại chán vì kiểu rẻ thì mỏi người. Điều nguy nhất là không ai nói cho cậu ý là làm công nhân cường độ 12 tiếng cho bốn ngày trong tuần thì lúc xương cốt nó oải thì mò về quê hương hay ai nuôi? Lại thí dụ như cụ Hô làm quản lý, có thể lương tầm 4k usd/ tháng chẳng hạn, mà cụ còn kinh doanh quán nail để có thặng dư mà tích luỹ lúc về già.

sskkb

Xe tăng
Cụ nhầm

Nơi em ở thì phải bỏ ra khá nhiều tiền để mua đấy

Cụ nghĩ rằng ở Riverside đã trong lành?

Người ở đó có đi ra đường ko? Có đi công việc ko? Có chen chúc trong đám bụi khois hay tắc cứng trên vành đai trên cso mỗi khi muốn sang “Hà Nội” ko ạ?

Cái mà ko thể mua đuọc chính là nhg thứ Kiểu như thế. Vô hình như không khí.
Bởi vì cụ không có tiền nên mới phải chịu đựng mấy cái đó :)) cụ nghĩ cụ bỏ ra hai ba chục tỏi mua cái biệt thự đâu đó thì được gọi là "có tiền"??? Không cụ ơi. Cụ mà còn phải bám trụ ở HN hay HCMC để kiếm sống thì vẫn là chưa có tiền.

Có tiền, với em là có quyền tùy ý quyết định sống ở nơi nào mình muốn. Cụ bảo môi trường không mua được? Em mà có tiền, em mua 1 mảnh đất vài chục héc ta ven hồ ở Kontum, làm 1 cái biệt thự ở đó, ko phải chịu tắc đường, khói bụi. Đồ ăn thức uống thích món gì ở bất kì xó xỉnh nào trên trái đất cũng chỉ cần alo là có đứa ship tận nhà. Bạn bè ở HN/HCMC muốn nhậu thì đặt vé máy bay mời họ bay tới tận nhà mình mà nhậu. Con cái học hành nó không thích học ở HN/HCMC vì ô nhiễm bụi bặm thì mời hẳn giáo viên nước ngoài lên Kontum mà dạy.

Đó mới là có tiền cụ ạ.

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Bởi vì cụ không có tiền nên mới phải chịu đựng mấy cái đó :)) cụ nghĩ cụ bỏ ra hai ba chục tỏi mua cái biệt thự đâu đó thì được gọi là "có tiền"??? Không cụ ơi. Cụ mà còn phải bám trụ ở HN hay HCMC để kiếm sống thì vẫn là chưa có tiền.

Có tiền, với em là có quyền tùy ý quyết định sống ở nơi nào mình muốn. Cụ bảo môi trường không mua được? Em mà có tiền, em mua 1 mảnh đất vài chục héc ta ven hồ ở Kontum, làm 1 cái biệt thự ở đó, ko phải chịu tắc đường, khói bụi. Đồ ăn thức uống thích món gì ở bất kì xó xỉnh nào trên trái đất cũng chỉ cần alo là có đứa ship tận nhà. Bạn bè ở HN/HCMC muốn nhậu thì đặt vé máy bay mời họ bay tới tận nhà mình mà nhậu. Con cái học hành nó không thích học ở HN/HCMC vì ô nhiễm bụi bặm thì mời hẳn giáo viên nước ngoài lên Kontum mà dạy.

Đó mới là có tiền cụ ạ.
Nói như cụ thì phải chấp nhận sự thật là cả Đubai cũng không thỏa mãn được cụ.

eu hay Mỹ họ giàu có hơn Tq là 1 sự thật ta phải chấp nhận bây giở.
tất nhiên họ phải đánh đổi nhưng ta Ko nói ở đây.

Hanoithu

Xe tải

Đó mới là có tiền cụ ạ.
Mấy người có cuộc sống như cụ tả, trường hợp đặc biệt quá.

sskkb

Xe tăng
Nói như cụ thì phải chấp nhận sự thật là cả Đubai cũng không thỏa mãn được cụ.

eu hay Mỹ họ giàu có hơn Tq là 1 sự thật ta phải chấp nhận bây giở.
tất nhiên họ phải đánh đổi nhưng ta Ko nói ở đây.
Mấy người có cuộc sống như cụ tả, trường hợp đặc biệt quá.
Ui giời, đó là do cụ kia bảo môi trường ở VN không mua được nên em chém thế cho sang mồm thôi chứ cần gì phải như vậy. Em mà có 2-30 tỏi mua nhà HN thì em gửi ngân hàng 10 tỏi, rồi cầm 10 tỏi lên Tây Nguyên mua nhà thì môi trường quá là trong lành sạch sẽ luôn. Ung dung lấy lãi ngân hàng sống đến già chả phải lo nghĩ gì.

hoviba

Xe container
Tạm bóc tách kiểu này được không cụ Hô :). Cậu 20t kia đã có thẻ mà đi làm công nhân ngày 12 tiếng là dại? Đã thế còn đi du lịch kiểu rẻ, không hay ho gì, tất nhiên còn trẻ còn lạ thì nên đi sau lại chán vì kiểu rẻ thì mỏi người. Điều nguy nhất là không ai nói cho cậu ý là làm công nhân cường độ 12 tiếng cho bốn ngày trong tuần thì lúc xương cốt nó oải thì mò về quê hương hay ai nuôi? Lại thí dụ như cụ Hô làm quản lý, có thể lương tầm 4k usd/ tháng chẳng hạn, mà cụ còn kinh doanh quán nail để có thặng dư mà tích luỹ lúc về già.
Cậu ấy có thẻ nhưng vẫn là visa lao động cụ ạ. Với cả nếu cậu ấy ở Việt Nam cũng đi làm 12 tiếng mỗi ngày, nhưng cơ hội để đi đây đó như sang Lào hay Cam thì cũng không phải đơn giản. Còn cường độ làm việc vất vả khi tuổi còn trẻ, kiến thức không có, cũng chỉ là để tích lũy cho sau này. Khi có một khoản tích lũy thì việc mua nhà, mua cơ sở kinh doanh ở bên đây cũng không phải là không có cơ hội. Cậu ấy tranh thủ đi thăm quan theo kiểu giá rẻ vì vẫn cần tích lũy để gửi về cho gia đình.

Có cụ nói là ở bên Tây đúng là xin giấy phép mở quán ăn, mở cửa hàng hay mở bất cứ gì để kinh doanh thì khó khăn hơn ở Việt Nam là đúng. Vì bên đây họ nguyên tắc và làm khá chặt chẽ về phòng cháy chữa cháy, vệ sinh dịch tễ và nhất là về vấn đề bảo tồn di tích lịch sử. Nhưng em thấy điều này là đúng, và cần phải làm nghiêm như vậy để đảm bảo sự an toàn cho xã hội. Đồng thời cũng hạn chế sự tham ô, nhũng nhiễu từ phía chính quyền. Bởi khi mọi cái nghiêm chỉnh theo đúng nguyên tắc thì không thể có được sự bao che hay làm ngơ cho sai phạm tồn tại. Sống trong một môi trường như vậy cũng giúp con người đỡ mệt mỏi và tránh được sự vô tình hay bị bắt buộc phải dính vào việc phạm pháp.

Còn khi đã có tự do tài chính, thì ở đâu cũng đã không còn là vấn đề nữa. Lúc đó chẳng liên quan tới trong nước hay ngoài nước, cứ ở đâu thấy thoải mái, vui vẻ và hạnh phúc là ở thôi ạ :)

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
1. Em cụ học ở Melbourne, mà (1) thuê ký túc xá trong trường, không phân biệt trường ở down-town (CBD - Center business district) hay rural-area; hay (2) thuê căn hô (flat) hay phòng master-room (nhà vê sinh riêng biệt bên trong) ở trong 1 căn hộ nhiều phòng (apartment) ở CBD do campus của trường ở CBD (Melbourne có mấy trường có campus trong CBD như Victoria, Melbourne Uni, La Trobe Uni, RMIT thì chi phí thuê chỗ ở đã 1.500AUD/tháng rồi, bills các kiểu (điện, nước, gas) nữa thì thành 1.800AUD/tháng => không tự nấu ăn, giặt là thì tổng chi ăn ở hết 2.500AUD/tháng là... vừa đụ. Nếu con nhà có điều kiện, có thêm ban gái nữa, thỉnh thoảng lên bar, đi pub... thì 2.500AUD/tháng là muỗi.
2. Em ở ngoại ô, cách CBD Melbourne cỡ 30kms (đi làm farm, làm xường ngoài ngoại ô gần hơn, đỡ chi phí; đi vào city chơi thì xa hơn 2 TÝ), đi tàu (train) tầm 30 phút vào đến ga trung tâm Melbourne (Ga Flinders street), thuê cái phòng đơn 9m2 trong 1 cái bungalow (nhà 1 tầng dựng thêm cạnh nhà chính của chủ nhà, trong cùng khuôn viên) tổng hết 500AUD/tháng cả điện, nước, gas.
Em tự đi chợ Tàu, chợ Việt về nấu ăn (bắp bò Úc au-then-nic có 10AUD/kg, cá hồi 2AUD/cái đầu cỡ... 1,5kg, cá hồi cắt khúc (như cá bán ở chợ VN) 5AUD/kgs, gà hết hạn đẻ làm sẵn bỏ đầu, chân, nội tạng 2AUD/con... nên 500AUD/tháng tiền ăn. 200AUD còn lại là card điện thoại, đi lại bus/train/tram (vé tháng).
3. Ăn tiêu là vô cùng, tùy thân chủ xác định. Chứ cụ bẩu, phận làm thuê 1 tháng 4.200AUD, ăn tiêu 2.500AUD, thì về VN chạy grab chứ XKLĐ nỗi gì.
Ở đâu cũng vậy thôi làm có tiết kiệm tích luỹ, đầu tư. Chứ được đồng nào xào đồng ấy thì về với bu bu nuôi :)

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em chuẩn bị qua Đức rồi. Chả biết nói sao nữa 😁

hoviba

Xe container
Em chuẩn bị qua Đức rồi. Chả biết nói sao nữa 😁
Vậy là cụ cũng sắp được ở cùng vợ rồi, chúc mừng cụ nhé. Em nghĩ hai vợ chồng cụ ở bên Đức mà có thêm chút nghề gì đó, thì chịu khó một vài năm rồi sẽ sớm ổn thôi ạ.

xe lôi

Xe tăng
E cứ so cùng nghề cùng vị trí Tây và Ta thôi.Nhỉn ra ngay mà?Các cụ vkieu có vốn về làm mảnh đất,ng xây nhà trọ.Có ng đc ng ko,nhưng nếu còn cơ hội chắc cũng ko về Việt Nam đâu!

coolpix8700

Xe ngựa
Trên OF, các ọp pơ toàn chém gió ấy mà.
Bác cứ trừ độ 95% đi, bác ạ.
Cũng chẳng phải chỉ chém gió đâu bác!
Ông bạn cùng học lớp tiếng Đức sang làm NCS với em cũng lấy 1 cô vợ Đức. Ở cùng thành phố nên tụi em vẫn chơi với nhau.
Có 1 hôm, cũng nhân Nô - En 2 vợ chồng nhà ấy mời tụi em đến ăn cơm. Ăn uống xong, ngồi buôn dưa lê với nhau, cô vợ kêu tất cả trật tự rồi nói "Các cậu thử phán xem, bạn các cậu có được không?". Rồi bảo, "Tối qua, tôi bảo hắn mai em về nhà thăm phụ huynh, tối nay chúng mình xxx đi. Hắn dẫn em ra cái tờ giấy dán trên tường, chỉ rồi bảo hôm nay chưa đến lịch!. Tôi bảo hắn nhưng lịch tới em vẫn ở nhà phụ huynh, hắn tỉnh bơ thì chờ lịch tiếp theo!". Cô ấy dẫn tụi em ra xem tờ lịch dán trên tường, ghi rõ cho cả năm ngày/tháng nào "đúng lịch".
Ông bạn nói với tụi em "Các ông không biết đâu, chỉ có thế mới bền được!".

Chỉnh sửa cuối: