[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

Đông86

Xì hơi lốp
ở nhà, không dư đồng nào, còn mảnh đất, 2015 giá 1 tỉ. nay 5 tỉ.

bán đất lấy tiền đi xklđ, năm tk 20k đô. 5 năm 100k đô. có 2,5 tỉ. mua lại được nửa mảnh đất!
Đất cát chưa quay đủ 1 vòng thì biết ai hơn. Mặt khác tại trời Tây, nhiều người Việt làm việc chăm chỉ, có cơ hội là gửi tiền về mua tài sản ngay từ năm đầu tiên. Ko ai chôn tiền đâu . Người Việt thông minh năng động, khi ra đi đều biết làm gì, ko cần dạy khôn.

Leanh65

Xe container
Em đi XKLĐ nhé:
1. Ở nhà: tổng thu nhập của em tầm 15 triêu VNĐ/tháng; tổng chi cho cuộc sống (cả thuê nhà) tất tần tật 12 triệu VNĐ; lý thuyết là dư (tiết kiệm) được 3 triệu VND/tháng => cái này chi cưới hỏi, thăm viếng là...vừa đủ. Kết luận: không dư đồng nào.
2. XKLĐ (em ở Úc): tổng thu nhập (em lao động phổ thông như làm farm, làm ở xưởng in màu, logo trên quần áo; dọn vườn, bể bơi, sân tennis ở khu Tây trắng): ngày thường 150 đô-la Úc/ngày; t7, CN 300 đô-la Úc/ngày => tổng 4.200 đô-la Úc/tháng.
Tổng chi tất cả cho cuộc sông (cả thuê nhà): 1.200 đô-la Úc/tháng là vuơng giả.
Chẳng có chi phí cưới xin, thăm viếng gì.
Còn lại: 3.000 đô-la Úc/tháng.
KẾT LUẬN:
Khi em còn sức khỏe, còn trẻ, chưa lấy vợ, có con thì em đi LĐXK.
Dành dụm được ít xèng, sức khỏe xuống, cần phải lấy vợ, có con => chắc em phải về VN (em ở Úc lao động phổ thông, thì khả năng ế vợ là đương nhiên).
Nếu cụ ở VN mà không có điều kiện học hành nâng cao kiến thức, chỉ xác định làm lđ phổ thông suốt đời thì xklđ như cụ để lấy vốn về xd gia đình, làm nhà làm cửa hay mở tiệm.. là phương án tốt. Còn các cụ khác có khả năng học tập phấn đấu thì em nghĩ ở nhà sẽ hay hơn nếu tính tổng thể đến lúc nghỉ hưu. Em cứ suy từ mình mà ra thì thấy thế vì xưa em cũng suýt đi xklđ mấy lần nhưng không có số xuất ngoại. Là xưa kt trong nước khó khăn thôi chứ giờ thì em không bao giờ hướng cho các con đi xklđ nữa.

kazan0001

Xe đạp
Thấy trên facebook hay hiện đi xuất khẩu Úc, không biết sang đó có công việc mà không nặng nhọc không ạ. Em sức bền thì ổn nhưng sức mạnh thì yếu có đi được không các bác

Leanh65

Xe container

bán đất lấy tiền đi xklđ, năm tk 20k đô. 5 năm 100k đô. có 2,5 tỉ. mua lại được nửa mảnh đất!
Rất nhiều trường hợp thế đấy cụ. Và đi nước ngoài dài lúc về nước khó hòa nhập do cao không tới, thấp không thông. Cứ so sánh với lđ ở nước ngoài nên hay nản.

PotusTan

Xe buýt
Rất rõ ràng.
Tôi thấy sinh hoạt phí rẻ thật đấy.
500AUD, còn rẻ hơn ở nhà.
500AUD là ở ngoại ô cách trung tâm 30kms, lại còn biết cách để đi chợ Tàu, chợ Việt, biết mua những thực phẩm giá rẻ nhưng vẫn ngon (bắp bò Tây không ăn, giá có 10AUD/kg, trong khi bò làm bít-tết những 35AUD/kg...) nữa cụ ơi.
Chứ lúc đầu mới sang, toàn đi siêu thị, tiêu dã man luôn.

nissantiida

Xe điện
Tổng chi tất cả cho cuộc sông (cả thuê nhà): 1.200 đô-la Úc/tháng là vuơng giả.
Cụ chi tiêu 1200 $/tháng ở Úc mà tự nhận vương giả? Em lúc làm sinh viên, tự cắt tóc cho nhau, ăn uống tự nấu tối giản, hầu như không ăn hàng, không đi xem phim rạp, ít nhậu... còn không chi tiêu tiết kiệm như cụ.

Đấy là còn chưa kể nếu cụ xác định về thì cụ tính bao năm cụ không phong bì ma chay hiếu hỉ đến lượt cụ mời ai đi? (mà họ có đi thì mình là người mắc nợ). Mà có ở lại thì cụ cũng phải có kết nối bạn bè, rồi cũng phải chi phong bìí ma chay hiếu hỉ chứ.

Hung Phuc

Xe điện

Đi lao động 5 năm TK được 2.5 tỷ....Nếu ở nhà thì làm gì có tỷ nào, và có tiền để mua đc nửa mảnh đất không ? Hay là ngồi ôm mảnh đất, hít không khí, bơm thổi, tự sướng là mình đang giàu ?

Binbi

Xe điện
Trường hợp này về là đúng rồi cụ. Ở Canada thì tiến sĩ nhiều như lợn con, thu nhập còn thấp hơn cả thợ sửa điện nước.
Sao lạ thế cụ nhỉ? Giáo dục Canada cũng hàng top thế giới, học hành cũng vất vả mà tiến sỹ lại rẻ rúng thế sao?

3005

Xe tăng
Sao lạ thế cụ nhỉ? Giáo dục Canada cũng hàng top thế giới, học hành cũng vất vả mà tiến sỹ lại rẻ rúng thế sao?
Tiến sĩ là thứ dễ đạt mà cụ. Ngay cả ở VN hay đâu cũng thế thôi. Một người đầu óc bình thường, chăm học thì cứ học mãi là lên tới tiến sĩ thôi. Nhiều người vì không tìm được việc làm nên cứ học dần lên thạc sĩ, tiến sĩ.
Tiến sĩ giỏi mới hiếm.

Leanh65

Xe container
Đi lao động 5 năm TK được 2.5 tỷ....Nếu ở nhà thì làm gì có tỷ nào, và có tiền để mua đc nửa mảnh đất không ? Hay là ngồi ôm mảnh đất, hít không khí, bơm thổi, tự sướng là mình đang giàu ?
Bán đi mua chỗ rẻ hay bán 1/2 đi chứ cụ.

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông ôm đất ở nhà lại đợi đội xkld về để thổi giá đất lên gấp 5 gấp 10 ý. Xong ngặt nghẽo cười bọn xkld ngu. (Tên mỹ miều là kiều hối ý.)

DONALD TRAMP

Xe buýt
1. Em cụ học ở Melbourne, mà (1) thuê ký túc xá trong trường, không phân biệt trường ở down-town (CBD - Center business district) hay rural-area; hay (2) thuê căn hô (flat) hay phòng master-room (nhà vê sinh riêng biệt bên trong) ở trong 1 căn hộ nhiều phòng (apartment) ở CBD do campus của trường ở CBD (Melbourne có mấy trường có campus trong CBD như Victoria, Melbourne Uni, La Trobe Uni, RMIT thì chi phí thuê chỗ ở đã 1.500AUD/tháng rồi, bills các kiểu (điện, nước, gas) nữa thì thành 1.800AUD/tháng => không tự nấu ăn, giặt là thì tổng chi ăn ở hết 2.500AUD/tháng là... vừa đụ. Nếu con nhà có điều kiện, có thêm ban gái nữa, thỉnh thoảng lên bar, đi pub... thì 2.500AUD/tháng là muỗi.
2. Em ở ngoại ô, cách CBD Melbourne cỡ 30kms (đi làm farm, làm xường ngoài ngoại ô gần hơn, đỡ chi phí; đi vào city chơi thì xa hơn 2 TÝ), đi tàu (train) tầm 30 phút vào đến ga trung tâm Melbourne (Ga Flinders street), thuê cái phòng đơn 9m2 trong 1 cái bungalow (nhà 1 tầng dựng thêm cạnh nhà chính của chủ nhà, trong cùng khuôn viên) tổng hết 500AUD/tháng cả điện, nước, gas.
Em tự đi chợ Tàu, chợ Việt về nấu ăn (bắp bò Úc au-then-nic có 10AUD/kg, cá hồi 2AUD/cái đầu cỡ... 1,5kg, cá hồi cắt khúc (như cá bán ở chợ VN) 5AUD/kgs, gà hết hạn đẻ làm sẵn bỏ đầu, chân, nội tạng 2AUD/con... nên 500AUD/tháng tiền ăn. 200AUD còn lại là card điện thoại, đi lại bus/train/tram (vé tháng).
3. Ăn tiêu là vô cùng, tùy thân chủ xác định. Chứ cụ bẩu, phận làm thuê 1 tháng 4.200AUD, ăn tiêu 2.500AUD, thì về VN chạy grab chứ XKLĐ nỗi gì.
Bác ở Dandenong chăng? Em cũng từng đi chợ Queen, Footscray, Safeway rồi IGA, thời học ở Mel và thấy đúng là chi phí ăn uống không đáng bao nhiêu đâu, nhưng tiền thuê nhà tính theo tuần, nếu ở CBD, hoặc thuê ở Carlton gần Mel Uni. thì lên đến con số khủng luôn. Trong chợ Queen có khá nhiều shops do người Việt vận hành, cứ đến cuối ngày là có 1 cô ra cửa mời hàng giảm giá, cầm cái kéo lạch xạch, mồm hét one dollar, one dollar.

meodenminh

Xe điện
Kiếm là 1 chuyện, quan trọng tiêu thế nào

Thấy trên facebook hay hiện đi xuất khẩu Úc, không biết sang đó có công việc mà không nặng nhọc không ạ. Em sức bền thì ổn nhưng sức mạnh thì yếu có đi được không các bác
Làm farm ngày 10 tiếng ngoài trời, sáng dậy từ 5 giờ đi xe ra farm, chiều 5 giờ nghỉ, nghỉ chủ nhật, đc 22 đồng/1 tiếng, ăn ở, đi lại tự chi. Chi phí sang theo diện visa du lịch 3 tháng, 400 củ,ô công nhân bên em vừa đi đầu năm nay. Cụ thấy kham nổi thì đi

alceste

Xe điện
Tiến sĩ là thứ dễ đạt mà cụ. Ngay cả ở VN hay đâu cũng thế thôi. Một người đầu óc bình thường, chăm học thì cứ học mãi là lên tới tiến sĩ thôi. Nhiều người vì không tìm được việc làm nên cứ học dần lên thạc sĩ, tiến sĩ.
Tiến sĩ giỏi mới hiếm.
Cái này thì cũng đúng với trường hợp, lớp em học hết ĐH thì mấy bạn học bình thường thậm chí còn hơi chậm lại học lên tiến sỹ chứ nhanh nhẹn thông minh thì thường lại di làm ngay hoặc sau khi học Thạc sỹ.
Nhưng nói chung đi học TS hay post doc ở nc ngoài thì giữ mức sống như sinh viên, cơm chai nước lọ thì ddC chứ kô thể sống như một người di làm có thu nhập trung bình được.

banmotnucuoi

Xe lăn

Cháu em đi cách đây 5 năm, bán nhà ở Việt nam 3 tỷ. Sang kia mua căn 200k €, cho thuê tháng được 2000€ giờ trả xong phần vay thêm rồi. Giờ trả xong năm có 20.000 nó đang tính 5-10 năm nữa về VN là ổn.
Thật sự về Việt Nam ăn uống sinh hoạt rẻ hơn nhiều mà các cụ
Ăn uống bên kia rẻ hơn, chỉ đắt tiền thuê nhà mà thuế, làm 10đ chính phủ nó thu hơn 5đ

PotusTan

Xe buýt
Làm farm ngày 10 tiếng ngoài trời, sáng dậy từ 5 giờ đi xe ra farm, chiều 5 giờ nghỉ, nghỉ chủ nhật, đc 22 đồng/1 tiếng, ăn ở, đi lại tự chi. Chi phí sang theo diện visa du lịch 3 tháng, 400 củ,ô công nhân bên em vừa đi đầu năm nay. Cụ thấy kham nổi thì đi
22AUD/h là rất may mắn, thường là job trong farm do chủ Tây thuê trực tiếp, không bị cắt phế qua thầu người Việt hay Tàu (qua các thầu này thường 13-15AUD/h). Và job trả 22AUD/h thường là job chế biến rau-củ-quả trong nhà xưởng, hoặc vào chính vụ hái nho (cơ mà job hái nho/táo/cherry/dâu tây trả theo số kg hái được, không trả theo giờ) không phải job lăn lê bò toài trực tiếp ngoài ruộng đồng (job ngoài ruộng chắc 17AUD/h).
Nếu thầu Việt/Tàu đưa đón từ điểm đón <-> farm thì mất 10AUD/ngày ttiền xe.

22AUD/h là rất may mắn, thường là job trong farm do chủ Tây thuê trực tiếp, không bị cắt phế qua thầu người Việt hay Tàu (qua các thầu này thường 13-15AUD/h). Và job trả 22AUD/h thường là job chế biến rau-củ-quả trong nhà xưởng, hoặc vào chính vụ hái nho (cơ mà job hái nho/táo/cherry/dâu tây trả theo số kg hái được, không trả theo giờ) không phải job lăn lê bò toài trực tiếp ngoài ruộng đồng (job ngoài ruộng chắc 17AUD/h).
Nếu thầu Việt/Tàu đưa đón từ điểm đón <-> farm thì mất 10AUD/ngày ttiền xe.
Thấy ô ấy bảo thế hồi tháng 3, thầu người Việt cụ ạ, vì 1 chữ tiếng Tây ko biết thì mần mò chi đc, đúng là mất 10 đồng tiền xe nữa. Thấy bảo đợt này thiếu người quá nên thế.

ruby_eagle

Xe điện
Cái này thì cũng đúng với trường hợp, lớp em học hết ĐH thì mấy bạn học bình thường thậm chí còn hơi chậm lại học lên tiến sỹ chứ nhanh nhẹn thông minh thì thường lại di làm ngay hoặc sau khi học Thạc sỹ.
Nhưng nói chung đi học TS hay post doc ở nc ngoài thì giữ mức sống như sinh viên, cơm chai nước lọ thì ddC chứ kô thể sống như một người di làm có thu nhập trung bình được.
Exactly, cụ có cái nhìn giống em. Lương làm Ts ở nước ngoài chỉ đủ ăn thôi, nhiều người giỏi họ ra đi làm ngay nhiều khi chỉ cần bằng dh là đủ.