[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

nissantiida

Xe điện
Xin lỗi các bác, giờ ở Việt Nam học xong đại học mất cả mớ tiền mới chạy mua được suất biên chế lương thì theo hệ số vậy thì chưa biết bao giờ thu hồi vốn nếu không phải là cửa để ăn bẩn.
Giáo viên tầm 300-500 củ ( các cụ đừng dẫn chứng báo và TV đưa tin hàng ngàn gv bỏ việc mỗi năm nha), học có bằng cử nhân khối kinh tế thi vào thuế hay hải quan thì tiền tỷ- hỏi sao khi vào ghế không lo kiếm chác-hỏng cả 1 thế hệ; số bỏ tiền chạy việc như em nói là phổ biến họ cũng không thiếu hiểu biết như các cháu nông thôn vay cả tẳm triệu chỉ để đi XKLĐ đâu.
Vậy thì hướng nào tốt hơn cho họ?
Nếu phải chạy biên chế thì sang bển làm nails, làm sơn hoặc xây nhà thôi. Chịu khó cày thì cũng có thu nhập tương đối tốt, nhất là làm builder.

PotusTan

Xe buýt
Tính ra ở úc 1 tháng dư dc 1700 euro cụ nhỉ? Kể ra cũng same same EU. Em đang ở Spain, nên so sánh chút. :)
Ví dụ chỗ em mà kiếm được cai job chặt gà (gà công nghiệp) trong lò mổ thực phẩm thì lương cao lắm (30-35AUD/h), cơ mà làm 8h tối - 8h sáng hôm sau => ngày 400AUD. Làm job này có cái dã man là... ngửi mùi thịt (lợn, gà, bò) sống, chín là... Li-vờ-phun.
Nữa, có cái job hái nấm trong nhà, lương 25AUD/h, làm 6h sáng - 3h chiều nên cũng... kiếm được. Cơ mà phải có o-to để đi đến farm nấm và dậy sớm 4h (xe công cộng chưa chạy); Nữa... đau lưng chết bà vì phải cúi => một số anh có vợ đi cùng, tối về... chịu chết, chỉ.... XOA thôi, vì lưng đau hết chịu nổi.

quy la tien

Xe điện
Nếu phải chạy biên chế thì sang tư bổn làm nails, làm sơn thôi.
Vâng cụ, các cháu học xong ĐH ít vốn , chưa có tiền chạy thì lấy ngắn nuôi dài, vay vài trăm đi lao động về có vốn thì chạy biên chế nếu muốn hoặc lại tiếp tục cày nơi xứ người; em ví dụ lao động phổ thông ở Nhật, Hàn có 30-40 tr/tháng trừ ăn tiêu thì 1 năm cũng góp được kha khá, nếu là nam thì đi cỡ chục niên rồi về có ít vốn mà lấy vợ, làm ăn, nữ thì dăm năm, đại loại thế..hơn rất nhiều việc chạy chỗ làm mất mấy trăm mà lương thấp.

fanmu12345

Xe điện
Ví dụ chỗ em mà kiếm được cai job chặt gà (gà công nghiệp) trong lò mổ thực phẩm thì lương cao lắm (30-35AUD/h), cơ mà làm 8h tối - 8h sáng hôm sau => ngày 400AUD. Làm job này có cái dã man là... ngửi mùi thịt (lợn, gà, bò) sống, chín là... Li-vờ-phun.
Nữa, có cái job hái nấm trong nhà, lương 25AUD/h, làm 6h sáng - 3h chiều nên cũng... kiếm được. Cơ mà phải có o-to để đi đến farm nấm và dậy sớm 4h (xe công cộng chưa chạy); Nữa... đau lưng chết bà vì phải cúi => một số anh có vợ đi cùng, tối về... chịu chết, chỉ.... XOA thôi, vì lưng đau hết chịu nổi.
Cụ chịu khó làm dành dụm tích lũy, rồi kiếm cái quốc tịch Úc.

Nhưng vấn đề bạn gái thì sao cụ, ở giữa farm làm sao có bạn gái ?

BMW X10

Xe điện
Cụ hãy trả lời thật rằng với size cái đuôi chuột của cụ, thì bao nhiêu đuôi chuột mới có thể khít lọ mỡ Đức =))=))=))
Bác hỏi khó thế.
😁 :D
Tụi tây đẻ thường, trung bình độ 4.2kgs.
Ở ta là độ 3.3kgs.

Thế thì tốn kha khá chuột.

tongphe

Xe tải
Ngon thế nhỉ. Hồi 2016 em cũng làm đêm ở Nhật mà 1 đêm chỉ được hơn 1 nửa chỗ này tý thôi.

viet7500

Xe buýt
Cụ ở đâu mà tháng cả tiền thuê nhà ăn uống có 1.200 AUD 1 tháng vậy? Thằng em em nó học bên Melbourne bảo ăn uống tiết kiệm lắm tháng cũng phải 2.000 - 2.500 AUD rồi
E đoán cụ ấy ở ngoại ô, gần farm để đi làm cho gần, thì ở và ăn uống cũng rẻ cụ ạ

PotusTan

Xe buýt
Cụ chịu khó làm dành dụm tích lũy, rồi kiếm cái quốc tịch Úc.

Nhưng vấn đề bạn gái thì sao cụ, ở giữa farm làm sao có bạn gái ?
1. Job hái nấm thì ok ạ. Job chặt gà thì dã man lắm, không phải ai cũng theo được, vì nó làm ca đêm (8h tôi - 8h sáng), liên tục 12h, phải liên tay chặt/phanh gà thành cánh/đùi/thân (có bộ phân nữ chuyên lọc thân riêng). Có ông trót nhậu trước khi vào làm, mệt quá phang cả dao vào tay.
Khi sang được 1 thời gian, em tư tìm job làm t7, CN trên gumtree.com.au (thật ra tiếng Anh của em cũng 7.0 IELTS), chủ yếu dọn vườn, sân ten-nít, bể bơi cho khu biêt thự (kiểu Vin ở mình) cho Tây trắng, làm dễ chịu (Tây trăng cơ bản lịch sự), lương cũng cao.
2. Bạn gái thì chắc về VN thôi.
Trong farm chủ yếu các cô U40, người quãng Huế vào mũi Cà Mau. Họ có người nhà ở Úc (đi quãng 1975-1985), sang = visa du lịch rồi trốn ở lại. Không kếdduuwowwjcc.

PotusTan

Xe buýt
Ngon thế nhỉ. Hồi 2016 em cũng làm đêm ở Nhật mà 1 đêm chỉ được hơn 1 nửa chỗ này tý thôi.
Mời cụ đọc post #49 của em.
Không phải ai cũng làm được job này đâu.

fanmu12345

Xe điện
1. Job hái nấm thì ok ạ. Job chặt gà thì dã man lắm, không phải ai cũng theo được, vì nó làm ca đêm (8h tôi - 8h sáng), liên tục 12h, phải liên tay chặt/phanh gà thành cánh/đùi/thân (có bộ phân nữ chuyên lọc thân riêng). Có ông trót nhậu trước khi vào làm, mệt quá phang cả dao vào tay.
Khi sang được 1 thời gian, em tư tìm job làm t7, CN trên gumtree.com.au (thật ra tiếng Anh của em cũng 7.0 IELTS), chủ yếu dọn vườn, sân ten-nít, bể bơi cho khu biêt thự (kiểu Vin ở mình) cho Tây trắng, làm dễ chịu (Tây trăng cơ bản lịch sự), lương cũng cao.
2. Bạn gái thì chắc về VN thôi.
Trong farm chủ yếu các cô U40, người quãng Huế vào mũi Cà Mau. Họ có người nhà ở Úc (đi quãng 1975-1985), sang = visa du lịch rồi trốn ở lại. Không kếdduuwowwjcc.
Cụ giỏi tiếng Anh, thì kiếm tạm MBBG úc chắc cũng được.

Hay là họ chê đuôi chuột =))=))

TN1805

Xe điện
Cũng nhiều Việt kiều, sau 1 thời gian lăn lộn kiếm sống bên trời Tây tích lũy được 1 số tiền ( ví dụ vài triệu USD chẳng hạn), với số tiền đó mà tiếp tục ở bên Tây thì cũng không thể hưởng thụ được gì ....chi bằng về Việt Nam, nơi mức sống thấp hơn thì sẽ có thể hưởng thụ được cuộc sống. :))
Màng vài triệu USD về VN làm ăn có khi lại thành Đại gia....:))

Cũng nhiều Việt kiều, sau vài thập kỷ làm cty bên trời Tây, đến tuổi về hưu, nhận lương hưu bên trời Tây, khoảng vài ngàn USD chẳng hạn, nếu tiếp tục sống cuộc sống hưu trí bên Tây thì cuộc sống cũng không dư giả gì mấy, lại buồn vì ít bạn bè, cộng đồng hưu trí ít người Việt. Chi bằng về Việt Nam, với mức lương hưu vài ngàn USD mang về VN sống thì quá ổn rồi, lại có cộng đồng các cụ hưu trí nhiều vô kể, tha hồ chém gió.
=))=))=))

lowschool

Xe tải
Thật sự về Việt Nam ăn uống sinh hoạt rẻ hơn nhiều mà các cụ

Thành Thị 1

Xe điện
Cũng nhiều Việt kiều, sau 1 thời gian lăn lộn kiếm sống bên trời Tây tích lũy được 1 số tiền ( ví dụ vài triệu USD chẳng hạn), với số tiền đó mà tiếp tục ở bên Tây thì cũng không thể hưởng thụ được gì ....chi bằng về Việt Nam, nơi mức sống thấp hơn thì sẽ có thể hưởng thụ được cuộc sống. :))
Màng vài triệu USD về VN làm ăn có khi lại thành Đại gia....:))

Cũng nhiều Việt kiều, sau vài thập kỷ làm cty bên trời Tây, đến tuổi về hưu, nhận lương hưu bên trời Tây, khoảng vài ngàn USD chẳng hạn, nếu tiếp tục sống cuộc sống hưu trí bên Tây thì cuộc sống cũng không dư giả gì mấy, lại buồn vì ít bạn bè, cộng đồng hưu trí ít người Việt. Chi bằng về Việt Nam, với mức lương hưu vài ngàn USD mang về VN sống thì quá ổn rồi, lại có cộng đồng các cụ hưu trí nhiều vô kể, tha hồ chém gió.
=))=))=))
Oh, thế cụ bỏ qua vấn đề con cái hả? Thế hệ F1 đã hòa nhập bên đó, nếu nó chưa độc lập thì chưa về dc đâu!!!

viet7500

Xe buýt
Mời cụ đọc post #32 của em. Còm của cụ không sai/thiếu/thừa chữ nào.
Cụ vào farm làm, mà ở lại (kiểu cái nhà kho cạnh chuồng bò), còn thảm hơn nhiều.
Cơ mà, em nhà quê nên quen rồi. Đi XKLĐ như thế, quá là VƯƠNG GIẢ với em rồi.
Cụ làm lao động chân tay, mà cụ comment (viết) cũng hay. Em vodka cụ!

Chúc cụ chân cứng đá mềm nơi đất khách!

NTA1606

Xe hơi
tầm này theo em bỏ cái khái niệm kiều củng đi, thế giới phẳng rồi mà. đâu kiếm tiền + phát triển bản thân tốt và hợp với bản thân thì ở thôi

nissantiida

Xe điện
Vâng cụ, các cháu học xong ĐH ít vốn , chưa có tiền chạy thì lấy ngắn nuôi dài, vay vài trăm đi lao động về có vốn thì chạy biên chế nếu muốn hoặc lại tiếp tục cày nơi xứ người; em ví dụ lao động phổ thông ở Nhật, Hàn có 30-40 tr/tháng trừ ăn tiêu thì 1 năm cũng góp được kha khá, nếu là nam thì đi cỡ chục niên rồi về có ít vốn mà lấy vợ, làm ăn, nữ thì dăm năm, đại loại thế..hơn rất nhiều việc chạy chỗ làm mất mấy trăm mà lương thấp.
Chẳng qua là ăn chênh lệch tỉ giá đồng tiền thôi chứ để tích cóp thì cũng không dễ dàng gì đâu cụ ạ. Nói chung nếu không xin được việc ở công ty tư nhân, công ty nước ngoài hay khối nhà nước đã cổ phần hóa thì đi được vẫn hơn, cũng tốt XH bớt chạy chọt đi. Chứ ai cũng chui vào nhà nước thì có cầu sẽ có cung thôi. XH vận hành là thế. Nước giàu cũng thế thôi, chẳng qua giàu thu nhập cao thì cái giá của lương tâm đạo đức cao hơn thôi.

BMW X10

Xe điện
1. Em cụ học ở Melbourne, mà (1) thuê ký túc xá trong trường, không phân biệt trường ở down-town (CBD - Center business district) hay rural-area; hay (2) thuê căn hô (flat) hay phòng master-room (nhà vê sinh riêng biệt bên trong) ở trong 1 căn hộ nhiều phòng (apartment) ở CBD do campus của trường ở CBD (Melbourne có mấy trường có campus trong CBD như Victoria, Melbourne Uni, La Trobe Uni, RMIT thì chi phí thuê chỗ ở đã 1.500AUD/tháng rồi, bills các kiểu (điện, nước, gas) nữa thì thành 1.800AUD/tháng => không tự nấu ăn, giặt là thì tổng chi ăn ở hết 2.500AUD/tháng là... vừa đụ. Nếu con nhà có điều kiện, có thêm ban gái nữa, thỉnh thoảng lên bar, đi pub... thì 2.500AUD/tháng là muỗi.
2. Em ở ngoại ô, cách CBD Melbourne cỡ 30kms (đi làm farm, làm xường ngoài ngoại ô gần hơn, đỡ chi phí; đi vào city chơi thì xa hơn 2 TÝ), đi tàu (train) tầm 30 phút vào đến ga trung tâm Melbourne (Ga Flinders street), thuê cái phòng đơn 9m2 trong 1 cái bungalow (nhà 1 tầng dựng thêm cạnh nhà chính của chủ nhà, trong cùng khuôn viên) tổng hết 500AUD/tháng cả điện, nước, gas.
Em tự đi chợ Tàu, chợ Việt về nấu ăn (bắp bò Úc au-then-nic có 10AUD/kg, cá hồi 2AUD/cái đầu cỡ... 1,5kg, cá hồi cắt khúc (như cá bán ở chợ VN) 5AUD/kgs, gà hết hạn đẻ làm sẵn bỏ đầu, chân, nội tạng 2AUD/con... nên 500AUD/tháng tiền ăn. 200AUD còn lại là card điện thoại, đi lại bus/train/tram (vé tháng).
3. Ăn tiêu là vô cùng, tùy thân chủ xác định. Chứ cụ bẩu, phận làm thuê 1 tháng 4.200AUD, ăn tiêu 2.500AUD, thì về VN chạy grab chứ XKLĐ nỗi gì.
Rất rõ ràng.
Tôi thấy sinh hoạt phí rẻ thật đấy.
500AUD, còn rẻ hơn ở nhà.