[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Làm chui xong mua biệt thự sân vườn vs siêu xe kiểu gì vậy?
Thường chuyển về vn rửa rồi chuyển qua đây dưới dạng thừa kế, tặng….
Nhưng đội này khi đủ vốn mở tiệm mới bắt đầu mua nhà , lúc đi làm kiếm tiền thì do trốn thuế nên thu nhập thấp , được cho cả tiền thuê nhà và tiền sống nữa. Hai vợ chồng tháng tiền làm nail 5-8k, ko phải lo tiền nhà, mấy ông kĩ sư chửi quá trời.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn phải được chấp nhận bằng cấp VN, sau đó dạy thử, làm giáo án...thì mới ký hợp đồng.
Thì nó dựa vào trường đang học master và hợp đồng là theo kiểu sinh viên, chỉ được phép làm bao nhiêu ngày một năm hay bao nhiêu giờ một tuần trong thời gian học. Cái visa để học nó khác lắm và xin việc do đó nó cũng theo tiêu chí sv thôi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

lookyoung

Xe tăng
Chứng chỉ nghề nghiệp là chứng chỉ để chứng minh cụ có đủ khả năng làm việc theo chuyên môn tại nước đó. Ví dụ cụ muốn hành nghề bác sĩ nha khoa thì cụ phải có bằng ĐH về nha khoa. Hoặc cụ muốn hành nghề kỹ sư điện thì cụ phải có bằng kỹ sư điện. Những ngành mà tôi nói là đặc thù là những ngành mà tại EU cụ phải có bằng cụ mới có thể làm được. Kể cả cụ có biết sửa điện hay đường ống nước trong nhà, nhưng cụ không có bằng thì cụ cũng sẽ không được sờ mó vào. Bị phát hiện có thể phải ra hầu toà trước pháp luật. Luật nó nghiêm và không đùa được.

Quay về vấn đề chuyển đổi bằng. Cụ cung cấp cho tôi các thông tin cần thiết để chuyển bằng ở VN qua và có giá trị sử dụng được tại EU. Gồm những bước gì? Những thể loại bằng nào được phép chuyển đổi? Cụ có case nào cụ thể thì cho tôi ví dụ luôn.

Bác sĩ, luật sư, kỹ sư đi nước ngoài rất nhiều. Hầu hết những người mà tôi biết là đều phải học lại. Có thể họ sẽ học nhanh hơn do họ có chuyên môn sẵn và được đào tạo ở VN rồi. Còn nói cầm bằng VN sang EU và được đổi sang ngang và làm đúng chuyên môn thì tôi chưa thấy một case nào cho đến thời điểm hiện tại.
Tôi đang hỏi cụ trước, cụ nêu rõ quan điểm đi rồi tôi sẽ tranh luận tiếp với cụ.

"Chốt lại cụ muốn khẳng định điều gì: bằng VN không có giá trị, không được công nhận ở châu Âu và bằng VN không thể xin việc ở châu Âu đúng chuyên môn?"

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Hết nói người khác lươn rồi lại nghe hơi nồi chõ. Văn hoá tranh luận của cụ là như vậy sao?

Chủ đề đang nói ở đây là công nhận bằng cấp và bằng VN có giá trị ở nước ngoài, cụ thể là châu Âu hay không. Nguồn chính thức và công khai chứ không phải từ trải nghiệm cá nhân.

Chốt lại tôi hỏi cụ, bằng VN có được công nhận ở châu Âu không? Có dùng để đi làm chuyên môn được không?
Tôi bảo cụ đừng quotes tôi làm gì, cụ tự bịa ra chủ đề à.
Cụ vòng vòng 1 hồi rồi bay từ cái lọ sang cái chai
Cụ chả có tư cách gì chốt với cả hỏi.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cái này cũng không qua khiên cưỡng, cá nhân em khi chưa có bẵng thạc sĩ mỹ chỉ có bằng cử nhân kinh tế Việt nam cũng đã làm việc ở trụ sở chính của Munich Re công ty tái bảo hiểm hàng đầu thế giới. Cũng có thể là em gặp may vì những đồng nghiệp bên Đức họ làm việc với em họ mời sang... Bằng cấp quan trọng đấy nhưng quan trọng hơn là mình làm được việc...
Ông kia cãi cùn kiểu hình thức
Nói làm gì cho mệt

Euro2CityStar

Xe lăn
Nhờ các cụ đánh giá môi trường học tập và làm việc bên Canada với ạ
con đường nhanh nhất để ở lại xứ gia nã đại này là đẻ một đứa con tại gia nã đại này .
ngiễm nhiên trở thành người giám hộ đi cùng hợp pháp

lookyoung

Xe tăng
Bằng cấp ĐH VN không có một chút giá trị gì với bọn nước ngoài, cụ thể là EU. Cụ có thể lên trên mạng search luật của EU để biết thêm. Trừ các bằng của các trường liên thông quốc tế như kiểu RMIT hiện nay.
Đọc 4,5 còm của tôi mà cụ ko hiểu ý tôi muốn nói gì? Bảo sao cụ làm các cụ khác mất kiên nhẫn với cụ cũng đúng. Thôi cụ nói chung không nắm rõ luật, nói theo cảm tính. Nói chuyện kiểu này tôi xin phép dừng, không tiếp chuyện với cụ nữa vì nó cứ lan man, dài dòng.

Đang đi làm thì đá sang đi học, đang từ chuyển đổi bằng và giá trị sử dụng thì đá sang bằng cấp ko có giá trị abc. Bản thân cụ cũng chém cái việc kiểm tra rank của trường. Ngành nào tôi ko rõ chứ ngành IT mà tôi đang làm chưa bao giờ chúng tôi nhìn trường để đánh giá ứng viên. Kể cả ở vòng onsite cuối cùng thì lại càng ko. Chúng tôi lọc ứng viên dựa trên kỹ năng, kinh nghiệm họ có và các chứng chỉ quốc tế họ đạt được.
Mời cụ đọc lại những còm trước của cụ. Tất cả bắt đầu từ cái cách cụ sổ toẹt vào bằng cấp của VN như thế này.

Cụ thích dừng thì tôi cũng chẳng ép cụ. Tôi lúc nào cũng sẵn sàng chờ cụ rõ quan điểm rồi ta tranh luận tiếp. Nói thêm là tôi không có thói quen chém trên mạng còn cụ thích ôm lấy cái vùng trời xung quanh cụ và nghĩ là nó cũng như thế ở mọi nơi thì tôi vẫn tôn trọng cách nhìn của cụ.

Gianthuong123

Xe tải
Cụ xem clip youtube trong link dưới đây nhé. Anh bạn chủ kênh "Người miền Tây ở Texas" làm nail và mua được nhà sau 2 năm đó.
Chừng nào trả góp xong đã cụ thì mới yên tâm mới gọi là nhà của bạn ấy , nhà bên Texas thì rẻ hơn nhưng thuế thì cao .
Lỡ chuyện gì xảy ra dễ mất trắng lắm cụ và là gánh nặng tài chính cho bạn ấy , dân VN mình dễ dính máy cái bẫy tài chính lắm .

lookyoung

Xe tăng
Cái này cũng không qua khiên cưỡng, cá nhân em khi chưa có bẵng thạc sĩ mỹ chỉ có bằng cử nhân kinh tế Việt nam cũng đã làm việc ở trụ sở chính của Munich Re công ty tái bảo hiểm hàng đầu thế giới. Cũng có thể là em gặp may vì những đồng nghiệp bên Đức họ làm việc với em họ mời sang... Bằng cấp quan trọng đấy nhưng quan trọng hơn là mình làm được việc...
Tôi biết giáo dục VN còn hạn chế, cần phải cải thiện nhiều. Nhưng cái cách một số cụ dìm nó xuống đáy, sổ toẹt vào thì ko chấp nhận được.

Ở các tập đoàn quốc tế lớn ngày càng nhiều kỹ sư, cử nhân tốt nghiệp và apply trực tiếp từ VN. Đấy là thực tế dù có thích hay không.

Dacia90

Xe tăng
Thì nó dựa vào trường đang học master và hợp đồng là theo kiểu sinh viên, chỉ được phép làm bao nhiêu ngày một năm hay bao nhiêu giờ một tuần trong thời gian học. Cái visa để học nó khác lắm và xin việc do đó nó cũng theo tiêu chí sv thôi cụ.
Đi làm dạy tiếng Đức cho người nước ngoài ở Đức là phải có bằng cấp, đủ trình độ thông qua dự giờ...đánh giá. Hồ sơ xin việc thì bằng tốt nghiệp Khoa ĐHNN là yếu tố cần. Liên quan gì tới cái trường đang học master? Còn quyền được đi làm nó in trên cái thẻ cư trú. Thay vì đi rửa bát thì đi dạy tiếng tầm 35€/tiết học không hơn chăng?

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đưa thông tin không chính xác chỗ nào, mời cụ dẫn chứng.

Trước hết cụ cần phân biệt chứng chỉ nghề nghiệp != bằng đại học và chỉ một số ngành đặc thù yêu cầu chứng chỉ nghề nghiệp.

Chốt lại cụ muốn khẳng định điều gì: bằng VN không có giá trị, không được công nhận ở châu Âu và bằng VN không thể xin việc ở châu Âu đúng chuyên môn?
Cụ ấy cũng ko khẳng định được bởi nhiều nước khác nhau. Như Đức thit phải qua một cơ quan thẩm định như APS kiểm tra cấp chứng nhận chứ cụ cầm tơ hơ cái bằng thì cơ quan công quyền của nó ko công nhận.

lookyoung

Xe tăng
Cụ ấy cũng ko khẳng định được bởi nhiều nước khác nhau. Như Đức thit phải qua một cơ quan thẩm định như APS kiểm tra cấp chứng nhận chứ cụ cầm tơ hơ cái bằng thì cơ quan công quyền của nó ko công nhận.
Thì tôi cũng đã giải thích là do hệ thống và chương trình giáo dục khác nhau nên bắt buộc phải có bước giải thích, chuyển đổi tương đương. Nhưng không có nghĩa là bằng VN vô giá trị, không sử dụng được. Cụ có công nhận không?

Bằng ở nước ngoài về VN cũng phải được bộ giáo dục thẩm định, xác nhận nếu cụ muốn vào làm việc trong cơ quan nhà nước mà.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Đi làm dạy tiếng Đức cho người nước ngoài ở Đức là phải có bằng cấp, đủ trình độ thông qua dự giờ...đánh giá. Hồ sơ xin việc thì bằng tốt nghiệp Khoa ĐHNN là yếu tố cần. Liên quan gì tới cái trường đang học master? Còn quyền được đi làm nó in trên cái thẻ cư trú. Thay vì đi rửa bát thì đi dạy tiếng tầm 35€/tiết học không hơn chăng?
Bởi vì cái trường học master nó đảm bảo cho cái bằng vn rồi cụ. Quyền đi làm in trên thẻ cư trú cụ coi lại là được làm thoải mái hay giới hạn? Visum học thì ko có chuyện làm thoải mái trừ hiwi và do đó nó ko thoát khỏi liên quan đến cái trường master đâu.

Với lại cụ đừng coi việc dạy tiếng Đức cần bằng cấp đại học. Chỉ cần bằng C tiếng Đức là có thể dạy được chỉ bằng A,B rồi như em dưới đây

Nó nhận vào dạy tiếng Đức thì bằng vn chỉ làm cảnh, em đảm bảo chủ yếu vì cái thẻ sinh viên ngành tiếng Đức ( và đậu kì thi DSH) thôi.

Dacia90

Xe tăng
Bởi vì cái trường học master nó đảm bảo cho cái bằng vn rồi cụ. Quyền đi làm in trên thẻ cư trú cụ coi lại là được làm thoải mái hay giới hạn? Visum học thì ko có chuyện làm thoải mái trừ hiwi và do đó nó ko thoát khỏi liên quan đến cái trường master đâu.

Với lại cụ đừng coi việc dạy tiếng Đức cần bằng cấp đại học. Chỉ cần bằng C tiếng Đức là có thể dạy được chỉ bằng A,B rồi như em dưới đây

Nó nhận vào dạy tiếng Đức thì bằng vn chỉ làm cảnh, em đảm bảo chủ yếu vì cái thẻ sinh viên ngành tiếng Đức ( và đậu kì thi DSH) thôi.
Cụ tìm hiểu kỹ đi, không có bằng tốt nghiệp khoa tiếng Đức ĐHNN ở Vietnam thì sao ký được hợp đồng, thí dụ trường dạy tiếng nào đó bên Đức? Học master ngành tiếng Đức thì liên quan gì DSH? Đi làm ở Đức, nhất là liên quan tới giảng dạy là cần bằng cấp và nghiệp vụ sư phạm (họ dự giờ đánh giá). Ở Việt Nam cũng vậy cần có bằng cấp và chứng chỉ, nhưng đa số người dạy bịp học viên (hay học viên thấy không cần hoặc không biết) mà bỏ qua cái chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tìm hiểu kỹ đi, không có bằng tốt nghiệp khoa tiếng Đức ĐHNN ở Vietnam thì sao ký được hợp đồng, thí dụ trường dạy tiếng nào đó bên Đức? Học master ngành tiếng Đức thì liên quan gì DSH? Đi làm ở Đức, nhất là liên quan tới giảng dạy là cần bằng cấp và nghiệp vụ sư phạm (họ dự giờ đánh giá). Ở Việt Nam cũng vậy cần có bằng cấp và chứng chỉ, nhưng đa số người dạy bịp học viên (hay học viên thấy không cần hoặc không biết) mà bỏ qua cái chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm.
Nhưng em trong clip cần bằng C tiếng Đức thôi cũng được dạy ở các trung tâm mà. Đi dạy trung tâm khác với dạy trong trường chính quy cần bằng sư phạm. Đến sinh viên khoá trên còn dạy được sinh viên khoá dưới nữa là chỉ dạy trung tâm ngoại ngữ. Chỉ cần cụ có trình độ được Đức chứng nhận như đang là sinh viên tiếng Đức ( trình độ DSH hay tương đương C1 rồi). Và đây chỉ là chuyện làm thêm của sinh viên do visa ko cho phép làm thật sự, cụ nên phân biệt.

Nghiệp vụ sư phạm gì đó của vn thì cụ quên đi. Cái đó là Lehramt do chính nhà nước Đức dạy, kiểm tra và cấp bằng để có thể dạy trong trường tiểu học , phổ thông Đức,có bằng đh của Đức thôi còn ko được nữa là bằng vn.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Đức em không rõ. Nhưng nước em đang sinh sống và làm việc không chấp nhận đổi sang ngang bằng cho những ngành đặc thù mà em nêu trong còm trước mà được cấp bởi nước nằm ngoài khu vực EU/EEA. EU dùng chung một luật nên em nghĩ nó sẽ tương tự như ở Đức vậy thôi. Còn link trong còm cụ là nói về việc học, chứ không phải là bằng cấp sử dụng để đi làm. Hai mục đích hoàn toàn khác nhau. Đi học thì chẳng ảnh hưởng đến ai cả, nên họ rất dễ dàng chấp nhận. Nhưng đi làm thì khác. Cụ chuyên môn không đúng làm hỏng hệ thống điện, hỏng hệ thống nước của toà nhà thì ai chịu? Hoặc cụ phát nhầm thuốc, mổ nhầm cho bệnh nhân thì ảnh hưởng tới trực tiếp tới tính mạng khách hàng của cụ. Nên EU nó khắt khe chuyện bằng cấp hành nghề là vậy.
Thì mấy cái đó là có chỗ xét, như Đức là APS và các sở lao động. APS chủ yếu về xin học còn xin làm bọn kia xét nó sẽ bắt học thêm những môn thiếu như an toàn gì đó…và vài ngàn đến cả chục ngàn một khoá cơ, ko đậu ko chứng nhận cho.

Mấy cái bác sĩ này nọ thì quên đi.

Thế nên thật sự bằng cấp ko có giá trị cho đến khi chúng nó cấp giấy có giá trị.

Dacia90

Xe tăng
Nhưng em trong clip cần bằng C tiếng Đức thôi cũng được dạy ở các trung tâm mà. Đi dạy trung tâm khác với dạy trong trường chính quy cần bằng sư phạm. Đến sinh viên khoá trên còn dạy được sinh viên khoá dưới nữa là chỉ dạy trung tâm ngoại ngữ. Chỉ cần cụ có trình độ được Đức chứng nhận như đang là sinh viên tiếng Đức ( trình độ DSH hay tương đương C1 rồi). Và đây chỉ là chuyện làm thêm của sinh viên do visa ko cho phép làm thật sự, cụ nên phân biệt.

Nghiệp vụ sư phạm gì đó của vn thì cụ quên đi. Cái đó là Lehramt do chính nhà nước Đức dạy, kiểm tra và cấp bằng để có thể dạy trong trường tiểu học , phổ thông Đức,có bằng đh của Đức thôi còn ko được nữa là bằng vn.
Thứ nhất, tốt nghiệp ĐHNN ở Việt nam là tương đương Chứng chỉ tiếng Đức C1. Để nâng lên C2 thì có thể học thêm ở Viện Goethe và thi tại Việt nam.
Thứ hai rất nhiều sv nước ngoài đang học tập ở Đức có chứng chỉ C hay DSH hay bằng gì đó tương tự. Nhưng họ có được nhận vào dạy tiếng Đức ở các trường tiếng không?
Nhiều bạn sv đã tốt nghiệp ĐHNN ở Vn qua Đức học master, kiếm job dạy tiếng ngon lành là nhờ vào bằng ĐHNN, vì họ được đào tạo nghiệp vụ giảng dạy bài bản. Cho nên khi ứng tuyển họ có giá hơn các sv chỉ có chứng chỉ C hay DSH...
Thứ ba, đã đi làm ở Đức là có bảng lương. Theo cụ làm thực sự là ntn?
Tóm lại trả lại diễn đàn cho các cụ khác. Cụ viết lòng vòng và hơi khó hiểu. Nên dừng ở đây!

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Thứ nhất, tốt nghiệp ĐHNN ở Việt nam là tương đương Chứng chỉ tiếng Đức C1. Để nâng lên C2 thì có thể học thêm ở Viện Goethe và thi tại Việt nam.
Thứ hai rất nhiều sv nước ngoài đang học tập ở Đức có chứng chỉ C hay DSH hay bằng gì đó tương tự. Nhưng họ có được nhận vào dạy tiếng Đức ở các trường tiếng không?
Nhiều bạn sv đã tốt nghiệp ĐHNN ở Vn qua Đức học master, kiếm job dạy tiếng ngon lành là nhờ vào bằng ĐHNN, vì họ được đào tạo nghiệp vụ giảng dạy bài bản. Cho nên khi ứng tuyển họ có giá hơn các sv chỉ có chứng chỉ C hay DSH...
Thứ ba, đã đi làm ở Đức là có bảng lương. Theo cụ làm thực sự là ntn?
Tóm lại trả lại diễn đàn cho các cụ khác. Cụ viết lòng vòng và hơi khó hiểu. Nên dừng ở đây!
Những thứ cụ nói về tiêu chí tuyển dụng dựa trên bằng đại học vn là suy diễn của cụ.
Em đã đưa được một trường hợp em thấy là bằng C cũng đi dạy được, chả cần là sv gì cả.

Thế nên ngưng tranh luận là đúng, cụ ko cần tưởng tượng là nhà tuyển dụng bên Đức nữa.

Waterblack

Xe tải
Cụ nói cụ không chém. Okie đồng ý. Vậy cụ cho tôi một cái tên người Việt mà cụ biết kiếm được việc đúng chuyên môn nhờ cái bằng ĐH VN chuyển đổi của họ tôi xem. Cụ cho Linkedin của người đó để tôi xác nhận cùng với họ xem họ xin được việc nhờ cái bằng đó hay do kỹ năng của họ? Quá trình họ chuyển đổi bằng diễn ra như thế nào? Mất bao lâu? Thủ tục là gì?

Ở VN cụ có thể viết vào CV của cụ tôi là abc, đã từng tốt nghiệp lớp kỹ sư tài năng của ĐHBK thì tôi nghĩ nó sẽ có tác dụng với thị trường lao động ở VN. Còn ở nước ngoài họ biết gì về ĐHBK? Mà cụ hay bạn cụ tuyển vào công ty nào mà vòng onsite mới kiểm tra bằng? Nếu quá trình chuyển đổi mất 2-3 năm thì 2-3 năm sau bạn cụ mới được đi làm ah? Tôi nghe đoạn này khá là phi logic.
Em xin xác nhận với cụ là em học BK đây (K41 nhé) và hiện đang sinh sống làm việc ở nước ngoài. Em cũng đã xin việc và làm việc ở một vài nước khác nhau thì qui trình là em gửi CV của em cho các vị trí em thấy phù hợp, may mắn được email mới phỏng vấn qua điện thoại hoặc skype (hồi trước chưa có zoom hay teams) để giới thiệu về vị trí và bọn HR nó confirm một vài thông tin sau đó thì nó hẹn một buổi interview khác với đội kĩ thuật hay manager. Nếu Ok thì offer không thì reject, good luck! Trong lúc interview thì bọn nó có hỏi mày học ở đâu ngành gì, cũng chả hỏi tên trường vì có nói ra thì là Hanoi Uni of technology, mịa nghe cứ chung chung thế bọn nó biết quái gì về trường. Nói chung nộp kiểu offshore thì phải may mắn hai là kinh nghiệm đầy mình. Em rơi vào trường hợp đầu.:D