[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Em chia sẻ chút F1 nhà em nói bên Pháp học Thạc sĩ 2 năm là Master1 và master 2 sinh viên thoải mái học hai ba trường khác nhau. F1 là em học master 2 một năm xong.vì không có master 1 vừa rồi Phỏng vấn TS Đức nó không công nhận bằng Master 2 Pháp.mà dùng bằng Thạc sỹ BK.các cụ đừng chê bằng cấp VN không có giá trị đi nhé. ảnh cháu gửi vừa rồi sang tham quan TP lezich và dreden ảnh chụp cùng giáo sư Đức và các bạn cùng khoa.
Làm thạc sĩ hệ 1 năm chắc là thạc sĩ đặc biệt chọn những chương trình tiếp theo ở pháp , mang sang Đức thì oan bắt thống kê các môn học thấy thiếu nó sẽ ko công nhận , lúc này bố lại được vì học đầy đủ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Nhưng cái đấy là hiển nhiên và do đó ko ai lấy ra để so cả cụ, kiểu như anh ra nước ngoài anh cũng sẽ ko bao giờ trở thành mắt xanh mũi lõ. Người ta ra nước ngoài có vì muốn thành mắt xanh mũi lõ đâu. Chính trị nó là thượng tầng quốc gia, phụ thuộc vào bố mẹ các cụ đã làm được gì cho đất nước rồi chứ thường ko phụ thuộc cụ.
Cụ so nó khập khiễng
Bố mẹ cụ cũng không mắt xanh mũi lõ
Con cháu cụ mắt xanh mũi lõ mà vô gia cư thì có phải thua cả bố mẹ cụ không

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Các trường của VN được công nhận thực ra nhiều phết:

(Dẫn trang này cho dễ đọc, có nguồn Đức khó đọc hơn).

Tuy nhiên đây mới chỉ là điều kiện cần, chưa phải điều kiện đủ.
Cụ kéo xuống sẽ thấy đây là cty du học. Cái danh sách này được công nhận để chứng minh đã đỗ một đại học vn để đủ một điều kiện xin học tại một trường đại học Đức thôi chứ ko phải công nhận bằng cấp tốt nghiệp các trường này ngang với bằng Đức. Nếu tốt nghiệp mà muốn học tiếp thì vẫn phải nộp cho APS và có khi cả trưởng nữa để nó xét môn xem có tương đương ko rồi mới chấp nhận cho học thạc sĩ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Đội học thuật thì chẳng ai xem cái Olympia đấy là danh giá đâu cụ.

Còn tôi đang nói về câu chuyện công nhận bằng cấp, cụ nói tôi không đúng rồi cụ lôi giáo sư của cụ ra làm ví dụ bắt cụ học lại một số môn. Theo cụ tôi nhét chữ vào mồm cụ thế nào?

Còn "họ" ở đây chỉ là giáo của cụ thôi.
Tôi còm này lần cuói để cụ khỏi quotes tôi
Sau cụ bịa ra là "GS ko được quyền ko công nhận bằng cấp"
Cụ lươn bỏa mẹ
Học như cụ càng nhiều càng lươn

Còn tôi nói cụ nghe , đội làm thủ tục giáy tờ thì việc của họ là cho cái nọ bằng cái kia
Còn việc của người cần sủ dụng họ có tin dùng hay bắt phải dùng cái của họ là việc của những người sủ dung
2 cái khác nhau như tôi và cụ
Không thể đánh đồng làm 1 cụ hiểu không

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cụ so nó khập khiễng
Bố mẹ cụ cũng không mắt xanh mũi lõ
Con cháu cụ mắt xanh mũi lõ mà vô gia cư thì có phải thua cả bố mẹ cụ không
Cái đó lại bởi chúng nó ko cạnh tranh được với nhau, cũng như vn cũng đầy thất nghiệp với vô gia cư chứ có phải ai muốn cũng có thể làm chính trị đâu.

Cái em muốn nói là làm chính trị nó phụ thuộc vào ông bà cha mẹ cộng đồng từ xưa chứ ko phải do cá nhân muốn là được, vì thế nó như gen thôi. Cụ đòi phải làm được chính trị ko khác gì đòi phải biến thành mắt xanh mũi lõ cả.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này nói đúng đấy. Bằng đại học VN của tôi được Đức công nhận. EU công nhận không thì tôi chưa tìm hiểu.
Phải qua APS xét nếu học hoặc qua Arbeitsagentur, Jobcenter xét xong mới được công nhận chứ cụ nhỉ. Đónlafntuyrồng hợp cụ xin học từ bên đây hoặc qua đó tìm việc. Còn cty bốc từ vn thì nó cũng ko để ý bằng cấp đâu.

lookyoung

Xe tăng
Tôi còm này lần cuói để cụ khỏi quotes tôi
Sau cụ bịa ra là "GS ko được quyền ko công nhận bằng cấp"
Cụ lươn bỏa mẹ
Học như cụ càng nhiều càng lươn

Còn tôi nói cụ nghe , đội làm thủ tục giáy tờ thì việc của họ là cho cái nọ bằng cái kia
Còn việc của người cần sủ dụng họ có tin dùng hay bắt phải dùng cái của họ là việc của những người sủ dung
2 cái khác nhau như tôi và cụ
Không thể đánh đồng làm 1 cụ hiểu không
Hết nói người khác lươn rồi lại nghe hơi nồi chõ. Văn hoá tranh luận của cụ là như vậy sao?

Chủ đề đang nói ở đây là công nhận bằng cấp và bằng VN có giá trị ở nước ngoài, cụ thể là châu Âu hay không. Nguồn chính thức và công khai chứ không phải từ trải nghiệm cá nhân.

Chốt lại tôi hỏi cụ, bằng VN có được công nhận ở châu Âu không? Có dùng để đi làm chuyên môn được không?

kienvinh

Xe lăn
Cụ kéo xuống sẽ thấy đây là cty du học. Cái danh sách này được công nhận để chứng minh đã đỗ một đại học vn để đủ một điều kiện xin học tại một trường đại học Đức thôi chứ ko phải công nhận bằng cấp tốt nghiệp các trường này ngang với bằng Đức. Nếu tốt nghiệp mà muốn học tiếp thì vẫn phải nộp cho APS và có khi cả trưởng nữa để nó xét môn xem có tương đương ko rồi mới chấp nhận cho học thạc sĩ.
Đây link Đức vậy:

Dacia90

Xe điện
Hết nói người khác lươn rồi lại nghe hơi nồi chõ. Văn hoá tranh luận của cụ là như vậy sao?

Chủ đề đang nói ở đây là công nhận bằng cấp và bằng VN có giá trị ở nước ngoài, cụ thể là châu Âu hay không. Nguồn chính thức và công khai chứ không phải từ trải nghiệm cá nhân.

Chốt lại tôi hỏi cụ, bằng VN có được công nhận ở châu Âu không? Có dùng để đi làm chuyên môn được không?
Thôi để cụ alo hấp kia yên cụ ạ, cụ ý đọc lướt nội dung các đoạn viết trong thớt, đọc không kỹ?
Thực tế các bạn đã tốt nghiệp ĐHNN ngành tiếng Đức, sang Đức học master, thì các bạn đó vẫn đi dạy tiếng Đức cho các trung tâm, các khoá tiếng Đức ở Uni cho người nước ngoài. Điều đó chứng tỏ bằng cấp của các bạn đó được chấp nhận.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Đụng chuyện mới thấy cụ ơi. Trang web ko phải sở lao động của nó đưa ra nên chưa kể cty, các bạn ngành của nó cũng chả muốn xét đâu, tại có đến hàng chục nước mỗi nước có hàng chục đại học được hay ko được. Như các cơ quan nhà nước chúng nó xét tuyển em thấy ghi rõ bằng cấp nước ngoài thì mời nộp qua APS trước để nó trình cái giấy chứng nhận đã rồi mới nộp đơn. Còn cty tư nhân bên ngoài nó xem kinh nghiệm là chính, bằng cấp chắc gì nó để ý. Ko có kinh nghiệm phù hợp với bọn nó thì em chưa thấy cầm bằng vn có cửa. Nhiều người thất nghiệp nhờ jobcenter hay AA giúp thì việc đầu tiên nó cũng xét bằng cấp và cũng ko theo cái bảng của cụ đâu. Nó xét môn nội dung, tín chỉ đầy đủ và nhiều cho nó khốn nạn xếp loại thấp nhất như học nghề hay cao đẳng nếu học nghề cao đẳng có đủ môn như vậy.

kienvinh

Xe lăn
Đụng chuyện mới thấy cụ ơi. Trang web ko phải sở lao động của nó đưa ra nên chưa kể cty, các bạn ngành của nó cũng chả muốn xét đâu, tại có đến hàng chục nước mỗi nước có hàng chục đại học được hay ko được. Như các cơ quan nhà nước chúng nó xét tuyển em thấy ghi rõ bằng cấp nước ngoài thì mời nộp qua APS trước để nó trình cái giấy chứng nhận đã rồi mới nộp đơn. Còn cty tư nhân bên ngoài nó xem kinh nghiệm là chính, bằng cấp chắc gì nó để ý. Ko có kinh nghiệm phù hợp với bọn nó thì em chưa thấy cầm bằng vn có cửa. Nhiều người thất nghiệp nhờ jobcenter hay AA giúp thì việc đầu tiên nó cũng xét bằng cấp và cũng ko theo cái bảng của cụ đâu. Nó xét môn nội dung, tín chỉ đầy đủ và nhiều cho nó khốn nạn xếp loại thấp nhất như học nghề hay cao đẳng nếu học nghề cao đẳng có đủ môn như vậy.
Bác đọc hiểu chán quá. Phân loại trường H+ để cho nó hoàn thành thủ tục Visa/thẻ xanh thôi chứ đâu phải là điều kiện đủ để nó nhận làm.

Hay quay lại lịch sử tý nhỉ. Trước kia người Việt Nam (và nói chung là công dân các nước thế giới thứ 3) dù học tại Đức cũng (hầu như) không thể xin làm việc tại Đức vì thủ tục cực khó và lâu. Nay thì nó mở ra rồi.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Bác đọc hiểu chán quá. Phân loại trường H+ để cho nó hoàn thành thủ tục Visa/thẻ xanh thôi chứ đâu phải là điều kiện đủ để nó nhận làm.

Hay quay lại lịch sử tý nhỉ. Trước kia người Việt Nam (và nói chung là công dân các nước thế giới thứ 3) dù học tại Đức cũng (hầu như) không thể xin làm việc tại Đức vì thủ tục cực khó và lâu. Nay thì nó mở ra rồi.
Nhưng vn được làm visa qua đó xin việc 6 tháng à?
Còn du học thì kiểu gì cũng phải qua APS công nhận bằng công nhận trường chứ địa sứ quán nó ko xét danh sách đó thì phải.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Thôi để cụ alo hấp kia yên cụ ạ, cụ ý đọc lướt nội dung các đoạn viết trong thớt, đọc không kỹ?
Thực tế các bạn đã tốt nghiệp ĐHNN ngành tiếng Đức, sang Đức học master, thì các bạn đó vẫn đi dạy tiếng Đức cho các trung tâm, các khoá tiếng Đức ở Uni cho người nước ngoài. Điều đó chứng tỏ bằng cấp của các bạn đó được chấp nhận.
Mấy trung tâm đó nó lại nhìn trường các bạn ấy đang học master để tuyển kiểu làm thêm chứ ko phải trường vn đâu cụ ơi.

Dacia90

Xe điện
Mấy trung tâm đó nó lại nhìn trường các bạn ấy đang học master để tuyển kiểu làm thêm chứ ko phải trường vn đâu cụ ơi.
Vẫn phải được chấp nhận bằng cấp VN, sau đó dạy thử, làm giáo án...thì mới ký hợp đồng.

Lọ mọ

Xe buýt
Làm thạc sĩ hệ 2 năm chắc là thạc sĩ đặc biệt chọn những chương trình tiếp theo ở pháp , mang sang Đức thì oan bắt thống kê các môn học thấy thiếu nó sẽ ko công nhận , lúc này bố lại được vì học đầy đủ hơn.
Tầm giờ năm ngoái F1 nhà em đi sang Pháp nó chỉ nhận học bổng Master 2 một năm chứ ko nhận làm tiến sỹ mục đích sau 1 năm là để chờ bạn gái sang Đức học thạc sĩ ở trường nào thì nó mới xin làm tiến sĩ để cho gần nhau.và cũng là để thêm kinh nghiệm và hồ sơ đẹp xong 1 năm vừa rồi xin sang Đức thì Đức nó ko công nhận bằng master 2 của Pháp mà công nhận bằng Thạc sỹ BK.may mắn sau 1 năm 2 đứa chúng nó đã thành công trường đại học bạn gái nó học Thạc sỹ cách viện nghiên cứu F1 làm tiến sỹ 6 km cụ ah.

leua

Xe tăng
Làm chui. Tháng cầm tay 3-4 ngàn hơn lương kĩ sư cầm tay đó.
Chuẩn.
Xem hội Người Việt bên Mỹ nói chuyện.

Làm 1 bộ móng tốn 45 phút giá 110 đô.

Giá nhà thì quá rẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
Chuẩn.
Xem hội Người Việt bên Mỹ nói chuyện.

Làm 1 bộ móng tốn 45 phút giá 110 đô.

Giá nhà thì quá rẻ.

Kiến thức về Mỹ cụ Ko có thì phải .
Cụ biết một cái nhà bên Mỹ giá nhiêu ko .
Cách mua thế nào ko

Chỉnh sửa cuối:

Mít - Mật

Xe tăng
Nhờ các cụ đánh giá môi trường học tập và làm việc bên Canada với ạ

Binbi

Xe điện
Có cái mứt mà làm Nail thuê mua nhà lầu, xe hơi, vườn riêng bốc phét vừa phải. Ngày xưa đọc báo để hiểu biết, giờ hiểu biết thì hãy đọc báo.

Đất nước nào lao động phổ thông chả ở đáy xã hội, có được căn nhà thuê là may rồi. Thu nhập cao đồng nghĩa với phí dịch vụ cao, giá thành đắt đỏ. Đến bản địa nó còn phải thuê nhà, làm tới gần già mới trả hết nợ. Kinh tế suy thoái là đua nhau rao bán, tương lai nào cho nail thuê có biệt thự sân vườn + xe sang thế?

Em xin lỗi bác nào làm lao động phổ thông, em không có ý coi thường. Nhưng thực tế xã hội này nó vận hành như vậy. Chẳng thế mà chúng ta luôn cố gắng cho con cái học hành để có được 1 kỹ năng, 1 nghề nghiệp tốt. Thoát khỏi lao động phổ thông.
Cụ xem clip youtube trong link dưới đây nhé. Anh bạn chủ kênh "Người miền Tây ở Texas" làm nail và mua được nhà sau 2 năm đó.