[Funland] Học Vinschool ?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

MuathuHN252

Xe cút kít
Dh công trừ các cháu nhà khó khăn, phải đi làm thêm để kiếm chút tiền phụ bố mẹ, thì vất vả. Chứ học đại học công ngoài mấy trường bách khoa, Y Hà Nội và dược HN ra là học vất, nếu được bố mẹ chu cấp đầy đủ, đi học như đi chơi chứ có cái gì đâu mà vật với lộn???
Kể cả y, dược, bách khoa, chịu khó tý là học dc tất. Nhà e có đủ combo luôn, e gái e YHN còn dc bằng giỏi, và nó còn đi gia sư, đi phụ phòng khám từ lúc sinh viên. Và vẫn có thời gian đi chơi, đi họp hành hội đồng hương,...
Thật sự thì nhà e tiếng anh ko tốt lắm, và e sống hướng về gia đình nhiều nên hiện tại em suy nghĩ rằng sau này e sẽ ko muốn con em đi du học. Các con lớn lên học trường công trong nước rồi đi làm thu nhập tàng tàng như mẹ nó cũng dc. Điều ước mong lớn nhất là chúng lớn lên khỏe mạnh, vui vẻ thôi.
Kb em có ích kỉ quá với con quá ko. Fai có ng du học thì fai có ng học trong nc chứ cccm nhỉ?

edc

Xe lăn
Phương án này có vẻ tiết kiệm cụ ạ.
Đâu phải ai cũng đủ khả năng tiết kiệm với thu nhập thực tế đâu. Tổng thu nhập 2vk tầm trung bình khá HN tổng 3- 40tr/tháng, trong đó chi phí sinh hoạt hàng tháng cho gd và 2f1 thì chỉ đủ để học trường công và truongf học phí trung bình thôi mợ. Mức thu nhập này mấy là đa số, mức thu nhập cao đâu có nhiều

Tài mới

Xe tăng
Con em đều cho học cấp 1 ở Vin cho gần nhà. Lên cấp 2 em cho ra công lập hết. Khi mới ra lớp 6 thì đuối so các bạn nhưng cũng bị ảnh hưởng covid học online. Nhưng lớp 7 vừa rồi em thấy cũng tiến bộ rất nhiều.

mitdac1819

Xe điện
Kể cả y, dược, bách khoa, chịu khó tý là học dc tất. Nhà e có đủ combo luôn, e gái e YHN còn dc bằng giỏi, và nó còn đi gia sư, đi phụ phòng khám từ lúc sinh viên. Và vẫn có thời gian đi chơi, đi họp hành hội đồng hương,...
Thật sự thì nhà e tiếng anh ko tốt lắm, và e sống hướng về gia đình nhiều nên hiện tại em suy nghĩ rằng sau này e sẽ ko muốn con em đi du học. Các con lớn lên học trường công trong nước rồi đi làm thu nhập tàng tàng như mẹ nó cũng dc. Điều ước mong lớn nhất là chúng lớn lên khỏe mạnh, vui vẻ thôi.
Kb em có ích kỉ quá với con quá ko. Fai có ng du học thì fai có ng học trong nc chứ cccm nhỉ?
Du học hay không, phụ thuộc nhiều vào con hơn vào bố mẹ, theo em là thế. Nếu F1 nó máu đi, có tính tự lập cao, và nó cũng thích làm công dân toàn cầu ( đi học xong, tìm cách trụ lại ), ngoại ngữ tốt, tự nó kiếm được học bổng ( ít nhất 50% ), trường học cũng là trường tương đối tốt, thì hãy cho nó đi. Mấy cái gọi là để trải nghiệm abc...xyz toàn là chém gió thôi, gia đình quá giàu, không có gì ngoài tiền thì cho f1 đi, chứ cái mác du học giờ về xin việc trong nước cũng không ăn thua rồi.

- ĐH công là ĐH nào cụ,
- đầy đứa trẻ em nông thôn vẫn thủ khoa kìa
thủ khoa chỉ là hạng nhì là đứa dược lôi ra tuyên truyền vì mấy e này thường nà nhà nghèo vùng xâu vùng sa .tầng lớp elite+ học giỏi ló có thi đâu :) tuyển thẳng với du cmn học hết rồi.nhiều ofer như đang sống ở thế kỷ trước :))

hiepchiken82

Xe tăng
Vào dc khó phết đấy cụ, nhất là hệ Cam Timecity. Con e học khá tốt ở trường công (vừa thi dc giải nhì Rung chuông vàng của trường), nói khá trôi chảy, tự tin mà thi mãi mới đỗ.
thi mãi mới đỗ là thi mấy lần à cụ?
Hệ cam của vin học khoai đấy, cháu nào đuối là ko theo được đâu. Chương trình hay nhưng giáo viên có khi nhiều cô chưa đạt chuẩn để dậy đâu.

hiepchiken82

Xe tăng
thủ khoa chỉ là hạng nhì là đứa dược lôi ra tuyên truyền vì mấy e này thường nà nhà nghèo vùng xâu vùng sa .tầng lớp elite+ học giỏi ló có thi đâu :) tuyển thẳng với du cmn học hết rồi.nhiều ofer như đang sống ở thế kỷ trước :))
thì cũng là xuất sắc rồi nhà ko điều kiện, tự học SGK mà thi đầu bảng thì hết nc chấm rồi còn j, cụ cứ lôi mấy kiểu nhà có điều kiện ra so sánh nó vô cùng lắm

alceste

Xe điện
Nếu học quốc tế thì không nhất thiết phải vào chỗ Vin vì trường quốc tế ở Hà nội này không thiếu ...
Nhưng mà học phí mềm như Vin và chất lượng đó thì ko dễ tí nào bác a. Em có nhận một số bạn thực tập năm 3, học Vin cấp 2-3 và vào Ngoại Thương và BK. Nói chung em thấy các bạn ý đều ổn, feedback về trường cũng ổn, mọi thứ đều ở mức OK, đặc biệt là học phí.

MuathuHN252

Xe cút kít
Du học hay không, phụ thuộc nhiều vào con hơn vào bố mẹ, theo em là thế. Nếu F1 nó máu đi, có tính tự lập cao, và nó cũng thích làm công dân toàn cầu ( đi học xong, tìm cách trụ lại ), ngoại ngữ tốt, tự nó kiếm được học bổng ( ít nhất 50% ), trường học cũng là trường tương đối tốt, thì hãy cho nó đi. Mấy cái gọi là để trải nghiệm abc...xyz toàn là chém gió thôi, gia đình quá giàu, không có gì ngoài tiền thì cho f1 đi, chứ cái mác du học giờ về xin việc trong nước cũng không ăn thua rồi.
Phụ thuộc vào con là 1 phần, nhưng e nghĩ là định hướng từ bố mẹ nữa. Vd như e từ ngày bé luôn dc mẹ bảo là đừng yêu và lấy ck xa, đi lại khổ, rồi xa bm chẳng dc nhờ gì, lúc vk ck cãi cọ cũng ko có chỗ dựa....nên từ khi e chưa có ng iu, mà có a nào xin sdt, fai cùng quê e cơ. Nó kiểu vậy.
Thay vì hướng cho con đi du học, em sẽ cố gắng khơi gợi cho con niềm yêu thích kinh doanh và đầu tư sớm, sống ở đâu, học ở đâu cũng dc. Có tiền là ok

edc

Xe lăn
thì cũng là xuất sắc rồi nhà ko điều kiện, tự học SGK mà thi đầu bảng thì hết nc chấm rồi còn j, cụ cứ lôi mấy kiểu nhà có điều kiện ra so sánh nó vô cùng lắm
Tự học SGK nào thế cụ. Em hỏi thật các cụ ofer từ xưa đến nay, có cụ nào thi đạt điểm cao mà chỉ học trong SGK không? :))

remann

Xe tải
Các cụ nhìn vào bây giờ việc đào tạo nghề nó khác ngày xưa rất nhiều, nếu theo nghành kỹ thuật thuần thì vào các trường công chứ học các nghề kinh tế với nghành hiện đại thì các trường ngoài nhiều trường còn đào tạo tốt hơn rất nhiều, quan trọng là tố chất của con mình

TN1805

Xe điện
Có nhà cụ nào có con học Vin từ cấp 1 lên cấp 3 ko ạ ?
Cho em hỏi học hết cấp 3 liệu chúng nó có thi ĐH công lập trong nước đc ko nhỉ ?
Em muốn cho con học VIN để thoát khỏi cảnh đi học thêm sớm tối, chứ em thấy bọn trẻ giờ học thêm nhiều quá
Con tôi đang học trường Vinschool, học từ Tiểu học....giờ đang THPT.

Vinschool không dạy theo chương trình của Bộ dục VN cụ nhé. Chỉ 1 số rất ít môn học, học theo sách GK của Bộ thôi ( ví dụ: Toán, Văn, GD công dân, Sử, Địa ) ...còn các môn khác, đặc biệt môn Tiếng Anh, học theo chương trình riêng ( giáo trình riêng ) của Vinschool.
Những môn học học theo giáo trình của Bộ GDVN thì cũng giản lược đi nhiều.
Vinschool từ THCS trở lên là giáo dục thiên về các hoạt động nhóm, dự án theo chuyên đề....
Lên THPT, các con sẽ học gần giống như sinh viên ĐH, hs sẽ được phân ban theo nguyện vọng và chủ yếu tự học, và làm các bài tập lớn môn học kiểu đồ án môn học như sinh viên ĐH.
Vinschool có 2 hệ :
1 . Hệ tiêu chuẩn ( hay còn gọi hệ thường ) : học phí khoảng 120 tr / năm
2. Hệ Cambridge : học phí khoảng 300 tr / năm

Cơ sở vật chất trường Vinschool thì rất tốt, như trường Quốc tế, lớp chỉ có sỹ số tối đa 35 hs, nhưng thường chỉ 30 hs.
Tùy khả năng từng học sinh, mà các con vẫn có thể thi vào trường ĐH công hay di du học nước ngoài.

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Bạn đầu nhà em học VS hết cấp 2 rồi ra cấp 3 công, giờ năm thứ ba ngành bác sĩ y khoa. Bạn thứ 2 nhà em thì đang chờ học hết tiểu học rồi cũng ra công ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
thi mãi mới đỗ là thi mấy lần à cụ?
Hệ cam của vin học khoai đấy, cháu nào đuối là ko theo được đâu. Chương trình hay nhưng giáo viên có khi nhiều cô chưa đạt chuẩn để dậy đâu.
thi 2 lần cụ ạ, lần sau thi lại reading mới qua, trong khi các bài luyện trình độ flyer con làm khá ổn ở nhà. Con mới lên lớp 4 năm nay thôi nên e đánh giá là đầu vào khá cao chứ k dễ đỗ.

cusao

Xe lăn
Bạn đầu nhà em học VS hết cấp 2 rồi ra cấp 3 công, giờ năm thứ ba ngành bác sĩ y khoa. Bạn thứ 2 nhà em thì đang chờ học hết tiểu học rồi cũng ra công ạ.
Hai bạn này rõ ràng có tính hiếu học và trí lực tốt.
Hiện nay dư luận vẫn có tâm lý qui chụp rằng đã vào VS là cần theo đến cùng và du học thì mới có cơ hội để thu về một số kết quả nhất định. Nếu rẽ ngang giữa chừng là hỏng hết. Tỷ lệ thành bại của việc bỏ VS giữa chừng chuyển sang hệ công lập là bao nhiêu % thì cũng chẳng có kết quả khảo cứu nào mà chỉ là dư luận mà thôi.
Ý kiến của em vẫn là cần chuẩn bị tiền và đánh giá sát năng lực học tập của F1 là điều tiên quyết. Sau đó sẽ dựa vào dữ liệu trên mà định hướng
Bài học trên rút ra sau khi 2 f1 nhà em sắp thành thân ạ :D

Halinh07

Xe tăng
Các bạn học hệ Cam nếu học hết A level muốn kết quả tốt thì cũng học thêm chả kém trường công đâu. Cháu nhà tôi còn phải học thêm Toán để thì tốt nghiệp. Nói chung là cũng học tướt bơ đấy chứ đừng có đùa. Để có 3 điểm A trở lên khi tốt nghiệp A level là cũng học đêm hôm chứ không phải chơi. Nếu học hết A level mà có kết quả tốt thì học trường ĐH nào cũng theo được vì chúng nó đều chăm chỉ và có quyết tâm. Nhưng đa số các bạn học A level đều học tiếp các mô hình quốc tế hoặc đi du học khi vào ĐH

haivanphe

Xe container
Hai bạn này rõ ràng có tính hiếu học và trí lực tốt.
Hiện nay dư luận vẫn có tâm lý qui chụp rằng đã vào VS là cần theo đến cùng và du học thì mới có cơ hội để thu về một số kết quả nhất định. Nếu rẽ ngang giữa chừng là hỏng hết. Tỷ lệ thành bại của việc bỏ VS giữa chừng chuyển sang hệ công lập là bao nhiêu % thì cũng chẳng có kết quả khảo cứu nào mà chỉ là dư luận mà thôi.
Ý kiến của em vẫn là cần chuẩn bị tiền và đánh giá sát năng lực học tập của F1 là điều tiên quyết. Sau đó sẽ dựa vào dữ liệu trên mà định hướng
Bài học trên rút ra sau khi 2 f1 nhà em sắp thành thân ạ :D
Ngoài năng lực của học sinh thì yêu tố gia đình rất quan trọng, không ai ngoài gia đình sẽ hoạch định được đường đi cho các bạn trẻ đâu ạ.

Việc VS dạy chương trình khác so với chương trình của BGD là một trong những yếu tố mà em quyết định chuyển bạn thứ hai nhà em ra trường công ngay sau khi hết cấp 1. Nếu vừa phải hoàn thành bài vở theo chương trình của VS lại vừa phải học thêm ôn thi theo chương trình của BGD thì cực kỳ vất vả. Tất nhiên là để thi vào được Đại học công top đầu của Việt Nam thì phải học thêm trong mọi trường hợp rồi.

Em thì không thích một số người cứ hay đi nói là học trường tư thì được đào tạo về kỹ năng mềm tốt hơn mà định nghĩa kỹ năng mềm là gì thì em chịu chết. Chỉ thấy là khi bạn đầu nhà em học hết cấp 2 VS ra trường công học thì khôn hơn nhiều, thích ứng với xã hội tốt hơn khi đang trong môi trường trường tư được bao bọc.