[Funland] Học Vinschool ?

LeoMessi85

Xe buýt
ủa em thấy có cả VIN UNI mà các cụ nhỉ, học từ c1 lên c3 vinschool rồi thì VIN UNI thẳng tiến thôi ;;)

mitdac1819

Xe điện
Khó hoà nhập ở đây là khác biệt về kinh tế, lối sống, thói quen và khả năng chịu đựng, thích ứng với hoàn cảnh của hs công và tư là hoàn toàn khác nhau cụ ạ. E hay trêu bọn bạn là hội con nhà giàu sao biết dc cảm giác trúng lô nó thế nào :)) 3 cấp học Vin, vào đh công nhìn sinh viên vật lộn với cuộc sống chắc chắn nó sẽ khác xa với cảnh ở Rmit
Dh công trừ các cháu nhà khó khăn, phải đi làm thêm để kiếm chút tiền phụ bố mẹ, thì vất vả. Chứ học đại học công ngoài mấy trường bách khoa, Y Hà Nội và dược HN ra là học vất, nếu được bố mẹ chu cấp đầy đủ, đi học như đi chơi chứ có cái gì đâu mà vật với lộn???

mitdac1819

Xe điện
ủa em thấy có cả VIN UNI mà các cụ nhỉ, học từ c1 lên c3 vinschool rồi thì VIN UNI thẳng tiến thôi ;;)
Vin uni giá học phí công bố hơi chát, hơn cả Rmit. Kiếm được học bổng còn đỡ, nhưng vào đây chơi cũng hay, rộng rãi mà vẳng vẻ.

Gà mờ 8x

Xe đạp
Nhà e hai f1 đang học Cấp 2 hệ Cam, e cho chúng nó học từ lớp 1 tới giờ vì xác định học mà chơi chơi mà học để có tuổi thơ và thời gian phát triển cái khác. Hết năm học cứ có tin vẫn được lên lớp học tiếp hệ Cam là e mừng rồi, còn sau này lên tới ĐH tính tiếp, du học hay du học tại chỗ hay trường công cái nào cũng được quan trọng đầu tiên là cố gắng vào đúng ngành học mà nó thích để sau có đam mê làm việc. Cuộc đời ko phải chỉ có tấm bằng là quyết định tất cả nhất là với xã hội mình.

gadi2banh

Xe điện
Học Vin cấp 3 xong có đỗ được mấy trường ĐH trong nước khối kỹ thuật đi chăng nữa (như XD, giao thông, thủy lợi, kiến trúc - điểm thấp tè), thì khi vào học e sợ ko theo được vì học toán cao cấp khó lòi mắt ấy chứ :D

cusao

Xe lăn
Em nghĩ các bậc cha mẹ cần phối hợp nhuần nhuyễn giữa khả năng chu cấp và năng lực học tập của 1 đứa trẻ thì mới có cơ hội thành công đc ạ
- Tư chất cháu ham học thông minh thì gặp môi trường học nào cháu cũng chiến tốt , tây-ta đều có đủ xấu-tốt, khó-dễ với các mức chi phí khác nhau.
- Ngu lòi và lười chảy thây thì đội lên đầu 1 đống tiền để bay lên cung trăng cuối cùng cũng hạ cánh về nơi khởi nguồn thôi ạ

cusao

Xe lăn
Nhà e hai f1 đang học Cấp 2 hệ Cam, e cho chúng nó học từ lớp 1 tới giờ vì xác định học mà chơi chơi mà học để có tuổi thơ và thời gian phát triển cái khác. Hết năm học cứ có tin vẫn được lên lớp học tiếp hệ Cam là e mừng rồi, còn sau này lên tới ĐH tính tiếp, du học hay du học tại chỗ hay trường công cái nào cũng được quan trọng đầu tiên là cố gắng vào đúng ngành học mà nó thích để sau có đam mê làm việc. Cuộc đời ko phải chỉ có tấm bằng là quyết định tất cả nhất là với xã hội mình.
Phét !!!
Tuổi đi học là cần chọn cái phù hợp để học thật lực vào. Tuổi thơ chỉ nghĩ đến thơ mà buông lơi nạp kiến thức thì sau này chỉ có ăn bám.

Dân Tổ

Xe container
Cái cụ nói theo các cụ có con học QT và Tư đang tự hào là nhà trường dạy rất tốt đó cụ. Và các cụ ấy phủ định hết hệ thống giáo dục công lập.
Theo em thì môi trường nào cũng có điểm lợi điểm hạn chế khác nhau, cứ theo điều kiện và khả năng cũng như định hướng mỗi gia đình mà mình lựa chọn những gì phù hợp nhất thôi ạ. :)

TorienT

Xe container
Học đâu thì tùy thuộc năng lực, ý thức của F1 và định hướng và điều kiện của gia đình. Không thể so nguyên một hệ thống trường tư (một trong những) với hệ thống hàng trăm nghìn trường công được (mà trong hệ thống ấy cũng đủ các kiểu trường). Còn học đâu thì cũng phụ thuộc chính vào ý thức và năng lực của F1 thôi các cụ.

Mytv

Xe điện
Học đâu thì tùy thuộc năng lực, ý thức của F1 và định hướng và điều kiện của gia đình. Không thể so nguyên một hệ thống trường tư (một trong những) với hệ thống hàng trăm nghìn trường công được (mà trong hệ thống ấy cũng đủ các kiểu trường). Còn học đâu thì cũng phụ thuộc chính vào ý thức và năng lực của F1 thôi các cụ.
Lại giống như thớt chém về "học chuyên" hay "học trong nc hay đi du học" cụ nhể. Giáo dục là phải phù hợp với lựa chọn định hướng của gđ dựa trên các tiêu chí của mỗi nhà.

phuongan

Xe điện
Lớp F1.2 nhà em 2 năm vừa qua có mấy trường hợp đang học từ Vinschool chuyển vào rồi được 1 năm lại xin chuyển đi, học tư quen rồi, vào học trường công không quen. Cấp 2 ạ.
Còn Vin giờ có Vinuni, đủ điều kiện kinh tế thì lo gì. Nhìn học phí Vinuni hơn 800tr/năm ớn thật.

TorienT

Xe container
Cá nhân của em cho rằng tố chất và ý thức của một đứa trẻ có tầm quan trọng hơn môi trường nên mình nên nhìn xem con mình là ai, mình đã nuôi dưỡng dạy dỗ nó thế nào rồi hãy nói chuyện học trong môi trường nào. Còn theo em quan sát công, tư, quốc tế gì mà con các cụ mợ nằm trong top 5 của toàn bộ một trường học thì đều chạ phải lo lắng gì. Còn giáo trình, môi trường nào thì đứa trẻ muốn giỏi thì cũng phải học, có điều học kiểu gì thôi chứ chơi thế nào được.

TorienT

Xe container
Lại giống như thớt chém về "học chuyên" hay "học trong nc hay đi du học" cụ nhể. Giáo dục là phải phù hợp với lựa chọn định hướng của gđ dựa trên các tiêu chí của mỗi nhà.
Công, tư, quốc tế mà F1 của các cụ mợ nằm trong 5 đứa giỏi nhất hệ thống thì là xong. Với em công, tư, quốc tế gì thì cũng là mất 12 năm bỏ rất nhiều thời gian, công sức, tiền bạc của con cái và bố mẹ vào thế thì phải học cho nó hiệu quả, đúng mục đích (du học, đh trong nước, xách vữa, Grab...). Chứ bỏ 12 năm thời gian với một đống chi phí lại mong nhàn là sao.

Thành Thị 1

Xe điện
Con em nhé. Học từ lúc trường mới mở, giờ đang học Nha khoa ở Hungary, có đỗ ĐHBK Hà Nội khoa Sinh học gì đó. Không học thêm nếm gì vì em bận và nhà cũng ở xa trung tâm, không tiện cho con đi học thêm, chưa kể là em k thích vụ thêm nếm này.
Học hết cấp 2 Vinschool, thi cấp 3 đỗ Kim Liên, Việt Đức nhưng em cũng ngại vụ đi xa và con tự chọn nên lại học tiếp Vinschool.
he he, thế hả, để nhà e theo chân nhà cụ!!!!

• Vodka
Reactions: g_d

TorienT

Xe container
Còn chuyện công tư thì trường công nó là một loại dịch vụ công mỗi năm phục vụ mười mấy triệu người nên nó phải rẻ, phù hợp, chất lượng ổn giống như y tế công vậy. Còn các cụ mợ muốn sản phẩm chuyên biệt phù hợp cá nhân hóa thì bỏ nhiều tiền hơn để được phục vụ theo đúng ý (học hệ Cam, nhiều tiếng Anh, nhàn hơn, nhiều trải nghiệm hơn). Xu hướng là "sản phẩm giáo dục" thì tư sẽ đáp ứng tốt nhu cầu chuyên biệt hơn còn công sẽ đáp ứng mức giá dễ chịu hơn, có vậy thôi các cụ mợ.

Thành Thị 1

Xe điện
Vâng chắc chỉ là hiểu lầm ý nhau. Có gì sai thì cụ với em bỏ qua.

Con em hè thì ngồi học cả ngày. Ít nhất 6h ko tính giải lao.
Học cách tự làm diều bằng tre, học nâng cấp cờ vua Elo 1100 lên 1500.
Học đọc nhanh 1 quyển sách. Học cái buộc dây. Học cách tóm tắt kể lại 1 câu chuyện nhanh nhất có thể.
Học cách làm kế hoạch, làm thời gian biểu sao cho thực hiện follow được.
Ko có giáo trình nên em cũng vất vả ngồi cùng nó.

Còn học thêm các môn à, trong năm em cũng ko cho nó học nói gì hè :))
nhất cụ, con em hè nó chơi quên sạch, mà nhìn chúng nó chơi e cũng sướng thằng người, thôi thì đi học lại bắt nó cày vậy, con gái e , tinh thần chiến binh, nó ghét toán và dốt toán, nhưng e vừa lừa vừa dụ, bắt nó đi học thêm, h thì ko còn ghét nữa, e đang lừa bắt đi học nâng cao, học khóa mà nó vẫn kiên trì đi hết khóa cho đỡ phí tiền bố rồi xin nghỉ!!!
Năm sau e lại lừa tiếp, con gái có tư duy logic tý, nó khác bọt lắm!!!

hoinghi2015

Xe máy
Có nhà cụ nào có con học Vin từ cấp 1 lên cấp 3 ko ạ ?
Cho em hỏi học hết cấp 3 liệu chúng nó có thi ĐH công lập trong nước đc ko nhỉ ?
Em muốn cho con học VIN để thoát khỏi cảnh đi học thêm sớm tối, chứ em thấy bọn trẻ giờ học thêm nhiều quá
Bé nhà bạn học Vin thì bạn xác định cho bé đi du học thôi. Chương trình của Vin dậy khác với chương trình của Bộ GD.

g_d

Xe buýt
Bé nhà bạn học Vin thì bạn xác định cho bé đi du học thôi. Chương trình của Vin dậy khác với chương trình của Bộ GD.
Nói thế không đúng nhé. Nếu thế thì sao mà thi tốt nghiệp TH được. Mà điểm tuyển sinh đại học lại dựa trên điểm trung bình và điểm tốt nghiệp TH.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Sau này em nghĩ cuộc sống sẽ khó ăn hơn bây giờ đấy.
Hiện tại kiếm tiền khá dễ vì xã hội việt nam tranh tối tranh sáng, làm ăn trốn thuế rồi chụp giựt nhờ vào quan hệ lọ chai nó dễ. Sau này xã hội nó minh bạch hơn, mở 1 cái quán ăn cũng khó vãi loằn ra như ở bển ấy. Lúc đó mới thấm.