[Funland] Học toán để làm gì nhỉ ?

XSim

Xe container
Nhầm, tay này giỏi về xã hội. Gã không biết lập trình (như Bill Gate đã từng bình luận) nhưng gã biết cách làm ra cái sản phẩm như thế nào thì sẽ bán chạy.
Dân tự nhiên hay nhầm cbn lẫn kiểu thế này.
Tiếp luôn anh Cook sếp quả táo giờ anh giỏi môn gì? các bác check hộ phát?
Em cũng đồng tình với cụ, học toán hay khoa học kỹ thuật tốt thì mới làm nên kỹ sư giỏi, nhưng kỹ sư giỏi chỉ có thể giúp "do things right" thôi, hiểu nôm na là người thực thi làm đúng như thiết kế.

Còn để cả cty thành công thì cần thêm "do right things" nữa, tức là những người tầm như Steve Jobs hay Jack Ma bảo đội kỹ sư nên làm cái gì :)) Để đạt tầm này thì cũng như kiểu lãnh tụ ấy, cần rất nhiều thứ chứ không phải (không bắt buộc) mỗi toán hay kỹ thuật.

XSim

Xe container
Em học nghành KT nên được học khá nhiều về toán, lý (cơ học) nhưng đến giờ cũng chỉ dùng mấy phép tính phổ thông. Phí thật.
Không rõ cụ làm ngành gì chứ các ngành kỹ thuật em biết như điện tử, xây dựng, giao thông, IT, ... đều dùng nhiều kiến thức toán, lý, ...

Tất nhiên đấy là ngành nói chung, còn tùy vị trí nữa, không phải ai cũng phải tính toán nhiều :D

Lọ mọ

Xe buýt
F1 nhà em học toán ứng dụng giờ nó theo đường nghiên cứu. em có hỏi học và nghiên cứu cái gì nó bảo là dịch ra tiếng Việt là (lý thuyết phạm trù)em Google nhưng cũng chỉ hiểu lơ mơ . cụ nào biết giải thích rõ cho em mở mang,ngành học này sau này tương lai ứng dụng thế nào ?

fundraiser

Xe container
Ku Altman dropout Computer Science ở Stanford đấy cụ, không phải chém gì đâu mà nó là có thực lực. 26 tuổi đã là Partner của Y-Combinator rồi . Nó ngoài thông minh, hiểu biết về công nghệ còn có cái nhìn sắc sảo về business. Top 20 tỷ phú giàu nhất thế giới thì hơn 4/5 thì học đại học về công nghệ, kĩ thuật. 1/5 còn lai thì có Buffett là học Econ, mà Econ ở Wharton thì cũng phải giỏi toán nốt, và một số anh chị được thừa kế. Nói chung là xã hội ngày càng phát triển thì mấy anh khôn lỏi, chém gió càng ít cơ hội hơn vì dân nó khôn không như dân Việt hiện tại.
uh vợ em đang học về Data science Machine learning của MIT mà học toán nhiều lắm. Em ngồi hóng đc mấy thứ mình học trước đây giờ ứng dụng vào công nghệ nhiều vãi. E ước mình trẻ trẻ có xèng em cũng sẽ cố học vài khóa của trường này.
Em mới biết đc là bản sao ngoài đời của cái phim Doctor Strange là 1 ông giáo sư về toán của MIT, giáo sư Gilbert Strang. Các cụ xem 1 cái clip ông ấy dạy toán ở đây. Gần 90 rồi mà còn minh mẫn vãi.

Thangvjt

Xe buýt
Cứ có tư duy là auto được làm lãnh đạo? Sai ngay từ cách tư duy rùi, thảo nào chủ thớt ko thích học toán, kaka

Tranha131076

Xe tăng
Học toán hoặc các môn tự nhiên >>> giúp người học tạo được nếp nhăn trên não >>> não nhiều nếp nhăn thì sau khó bị thằng khác lừa cũng như dễ đi lùa người khác.

Thế nên cụ nào vẫn thắc mắc mấy câu hỏi kiểu như học toán để sau này dùng làm gì là đủ biết nếp nhăn trong não ít rồi. Thế nên giờ nên học toán đi cũng chưa muộn + chế độ ăn nhớ kém thêm muối i ốt nữa :))

Jo9926

Xe điện
Toán học chỉ thú vị khi nó gắn liền với cuộc sống hàng ngày.

TN1805

Xe điện
Ở VN truyền thông nhiều khi đưa tin kiểu câu view.

Đành rằng không cần học quá sâu về toán lý thuyết, nhưng ít ra phải đủ kiến thức toán học ở 1 mức độ nào đó mới có thể học được các ngành Kỹ thuật ứng dụng ở các trường ĐH Kỹ Thuật.

Truyền thông VN nhiều khi đưa tin anh nông dân A, ông nông dân B chỉ học hết lớp 3 nhưng đã chế tạo được máy nọ, tàu ngầm, máy bay kia....rồi nâng tầm này nọ ....blap blap...vân vân...Tôi đọc mà phì cười phụt cả nước miếng...:))
Mịa, để thiết kế và chế tạo 1 cỗ máy đảm bảo cỗ máy đó hoạt động an toàn, có thể thay đổi thông số đầu vào để cho ra các biến thể đầu ra ( các đời máy với công suất khác nhau, mức độ an toàn khác nhau, mục đích sử dụng ở những tầm khác nhau...) phải đòi hỏi có cả 1 Đội Kỹ sư thiết kế, 1 Đội Kỹ sư chế thử, họ là những Kỹ sư được đào tạo bài bản trong các trường ĐH và/hoặc các trường nghề, các TT Nghiên Cứu, họ được trang bị đủ kiến thức từ Sức bền kết cấu, Nguyên lý Máy, Vẽ Kỹ Thuật, Tự động hóa ...và để học được các kiến thức đó, dĩ nhiên phải có 1 nền tảng kiến thức về Toán học ở 1 mức độ đủ, học lớp 3 thì không bao giờ đủ kiến thức Toán để lĩnh hội các kiến thức đó.
Do đó, 1 anh nông dân học lớp 3 chỉ chế tạo 1 cỗ máy theo kiểu Copy từ 1 mẫu nào đó, cũng có thay đổi chút ít dựa trên kinh nghiệm sử dụng của anh ta, không hề có tý tính toán hay kiểm nghiệm nào về độ bền, an toàn cả...và bảo anh ta chế tạo các biến thể khác nhau thì anh ta sẽ chả có cơ sở nào mà thay đổi vì có bản vẽ thiết kế đâu ....:))

ZARG

Xe container
Như thông tin trên thì cũng không nói lên Jobs giỏi kỹ thuật kiểu lập trình hay điện tử, khả năng Jobs đam mê đồ điện tử và có tư duy làm sản phẩm rất tốt chứ không hẳn là một kỹ sư giỏi. Tương tự vậy là Jack Ma, xuất thân là giáo viên tiếng Anh không biết gì về kỹ thuật nói chung nhưng có tư duy vận hành một hệ thống thương mại điện tử và cũng đã thành công.
Không giỏi mà Jobs lại ngồi hàn từng bảng mạch cho cái máy Apple I.

Đừng đùa với nhà chùa...

duongphong

Xe container
Như thông tin trên thì cũng không nói lên Jobs giỏi kỹ thuật kiểu lập trình hay điện tử, khả năng Jobs đam mê đồ điện tử và có tư duy làm sản phẩm rất tốt chứ không hẳn là một kỹ sư giỏi. Tương tự vậy là Jack Ma, xuất thân là giáo viên tiếng Anh không biết gì về kỹ thuật nói chung nhưng có tư duy vận hành một hệ thống thương mại điện tử và cũng đã thành công.
Năm 1972 anh ấy có phòng thí nghiệm máy tính để đam mê, có thày dạy, có người chi tiền để chắp cánh ước mơ. Anh ấy không giỏi kỹ thuật thì giỏi gì cụ.
Năm đó nhiều cụ of chắc đang đi cưa bom. :D
Nếu nói về Tàu, cụ phải lấy hình ảnh lãnh đạo Tàu đa phần dân kỹ thuật cả.
P/s; Các tỷ phú sau này kiếm nhiều xèng, chả có anh nào nói ngày xưa học cấp 1-3 tao học ng.u toán mà vẫn thành tỷ phú cả cụ.

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Năm 1972 anh ấy có phòng thí nghiệm máy tính để đam mê, có thày dạy, có người chi tiền để chắp cánh ước mơ. Anh ấy không giỏi kỹ thuật thì giỏi gì cụ.
Năm đó nhiều cụ of chắc đang đi cưa bom. :D
Nếu nói về Tàu, cụ phải lấy hình ảnh lãnh đạo Tàu đa phần dân kỹ thuật cả.
P/s; Các tỷ phú sau này kiếm nhiều xèng, chả có anh nào nói ngày xưa học cấp 1-3 tao học ng.u toán mà vẫn thành tỷ phú cả cụ.
Cụ ngày xưa chắc học ít Toán hay sao mà nói không được đúng logic lắm :)

Anh ấy nhà gần phòng lab, được thầy dạy hay tạo điều kiện đâu có nghĩa anh ấy sẽ giỏi. Mặc dù em không nghi ngờ nếu bảo anh ấy có khả năng thành kỹ sư giỏi nhưng thực tế đọc bài cụ gửi thì thấy anh ấy không tỏ ra chú tâm lắm vào lab và té sớm luôn. Đọc tiểu sử Jobs giai đoạn trẻ trâu trước khi lập ra Apple thì em chỉ thấy chú ý mỗi đoạn anh ấy rất quan tâm đến calligraphy, chắc đây là nền tảng để các sản phẩm máy Mac đều có phông chữ rất đẹp.

duongphong

Xe container
Cụ ngày xưa chắc học ít Toán hay sao mà nói không được đúng logic lắm :)

Anh ấy nhà gần phòng lab, được thầy dạy hay tạo điều kiện đâu có nghĩa anh ấy sẽ giỏi. Mặc dù em không nghi ngờ nếu bảo anh ấy có khả năng thành kỹ sư giỏi nhưng thực tế đọc bài cụ gửi thì thấy anh ấy không tỏ ra chú tâm lắm vào lab và té sớm luôn. Đọc tiểu sử Jobs giai đoạn trẻ trâu trước khi lập ra Apple thì em chỉ thấy chú ý mỗi đoạn anh ấy rất quan tâm đến calligraphy, chắc đây là nền tảng để các sản phẩm máy Mac đều có phông chữ rất đẹp.
Ơ kìa. Cụ lại giở võ công kích cá nhân để ngụy biện như thế thì giỏi văn vở rồi. :-j

nowhereland

Xe điện
Đề ra là học Toán để làm gì mà các cụ cứ bàn đâu đâu. Em xin làm rõ thêm vế nữa là: làm gì mới cần học Toán?
Ví dụ làm TBT thì không cần học Toán nhé, Xã Hội Nhân Văn là đủ.

nowhereland

Xe điện
Cụ cho em VD ai học tốt toán mà dốt văn phát. Nhưng em chắc chắn học tốt văn đầy người trung bình toán.
Thuật dùng người và sử dụng người của cụ kém. Dân kinh tế toàn khối A đấy cụ. Chả nhẽ bây giờ đổi mới ĐH kinh tế thi đầu vào là Văn :))
Học giỏi Toán là có tư duy tốt rồi, tư duy tốt thì không thể dốt Văn được.

radiogaga

Xe điện
thực ra cái gì cũng cần đến toán mà cụ, chẳng qua là cái việc học toán ở VN mình nó có ứng dụng được nhiều không thôi :-?
Hic, Châu Âu người ta quan niệm thế này : trao giải nobe cho mọi ngành kinh tế : hóa học, khai khoáng tài nguyên, nông nghiệp, y tế, .... nhưng không trao giải nobel cho toán học. Vì toán chỉ là lý thuyết không tạo ra tiền.

Châu Á thì lại quan điểm khác : kẻ sĩ phu là kẻ giỏi toán, giỏi tính toán. Trụ cột nền kinh tế quốc gia có 4 cái là sỹ - nông - công - thương. Thời bình nhất sĩ nhì nông, hết gạo chạy rông nhất nông nhì sĩ.

Đế quốc Anh chủ trương trọng "thương" nên khởi đầu chế độ tư bản. Nước Mỹ cùng trọng thương, chỉ có Trung Quốc VN thời phong kiến trọng sĩ + trọng nông.

Học toán là trọng sĩ, cho nên sĩ phu bắc Hà là giỏi lắm.

Chỉnh sửa cuối:

nhim bong

Xe tăng
Làm nghành kỹ thuật thì Toán, lý, sức bền… ứng dụng nhiều đó các cụ!

XSim

Xe container
Ơ kìa. Cụ lại giở võ công kích cá nhân để ngụy biện như thế thì giỏi văn vở rồi. :-j
Ơ kìa nếu cụ hiểu thế là công kích cá nhân thì chắc là ngày xưa cụ ít học Toán thật à :))

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em học toán ứng dụng giờ nó theo đường nghiên cứu. em có hỏi học và nghiên cứu cái gì nó bảo là dịch ra tiếng Việt là (lý thuyết phạm trù)em Google nhưng cũng chỉ hiểu lơ mơ . cụ nào biết giải thích rõ cho em mở mang,ngành học này sau này tương lai ứng dụng thế nào ?
Lý thuyết phạm trù là category theory, thuộc đại số. Muốn học thêm thì hỏi anh Đào Hải Long, gs.toán bên Mỹ.

duongphong

Xe container
Ơ kìa nếu cụ hiểu thế là công kích cá nhân thì chắc là ngày xưa cụ ít học Toán thật à :))
Ah. cũng đủ dùng. Không học nhiều như cụ. Cụ học nhiều quá nên ngộ hết cả.
Cụ nào đi qua call trật tự phường six giúp em cái :D

caovan

Xe tải
Trước ông thầy dạy Triết bọn em bảo Triết học là môn khoa học của mọi môn khoa học, thế là em có 5 điểm giờ vẫn làm cu li, còn ông anh 9 điểm thì giờ làm sếp. Như thế toán k0 bằng triết được