[Funland] Học toán để làm gì nhỉ ?

202

Xe container
Vnexpress đang có mục rất..."ồn ào": Học toán để làm gì ?

- Phe phản đối thì bảo rằng: 12 năm học toán từ cộng trừ nhân chia đến...đạo hàm tích phân, rồi vô ĐH học tiếp 2, 3 năm nữa với tích phân 3giun, ma trận...để rồi ra đời chả để làm gì ngoài cộng trừ nhân chia. Tốn thời gian quá nhiều để giải câc bài tập đánh đố...

- Phe bảo vệ học toán thì cho rằng: Học toán là để rèn luyện tư duy...

...........

Nếu cho rằng học toán nhiều để rèn luyện tư duy....thì sai lầm trầm trọng. Vì có trên 50% lãnh đạo VN, từ bí thơ Tỉnh lên đến TBT...lại là dân học văn và khoa học xã hội. Vậy, để luyện tư duy thì phải học văn mới đúng chứ nhỉ ?

=))
Thế là cụ ko tư duy rồi, cụ lại học chép văn rồi

poiuy

Xe ba gác
Thế nên học sinh nước Tây học nhẹ hơn học sinh VN và châu Á. Không hiểu vì sao mỗi châu Á phải cày kiểu đó.
Không phải tất cả Tây đều học nhẹ, 1 bộ phận nó vẫn học rất nặng rồi thành trụ cột cho nền khoa học. Còn hội Á thì phải cố mà học không thì làm sao đuổi kịp và vượt được bọn Tây học nhẹ sinh ra đã ở vạch đích?

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
ko có toán học chắc giờ cụ chủ ko có smartphone ngồi gõ thế này đâu.
chỉ con buôn bán trà đá, bún phở lấn chiếm vỉa hè mới thấy ko cần thiết.
Không có công nhân và công nghệ thì chính xác hơn cụ ah.

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ không hiểu khoa học, toán, công nghệ giống và khác nhau như nào mà phán như đúng rồi. Ví dụ ai ai cũng nói chatGPT mà hỏi lịch sử phát triển phần mềm này như nào chắc chả ai nắm được. Có ai nắm được cũng ko vào đây còm đâu.

Goya

Xe buýt
Tư duy Toán đối với não bộ giống như thể dục đối với cơ thể ý các cụ. Có những người không thể dục tí nào cũng chẳng sao, nhưng thể dục thì khỏe hơn, mà thể dục quá sức thì cũng tiêu.
Đấy là em chưa nói đến kiến thức toán có ý nghĩa như nào.

GTX_phongS55

Xe đạp
Website
zalo.me
Cụ cho em VD ai học tốt toán mà dốt văn phát. Nhưng em chắc chắn học tốt văn đầy người trung bình toán.
Thuật dùng người và sử dụng người của cụ kém. Dân kinh tế toàn khối A đấy cụ. Chả nhẽ bây giờ đổi mới ĐH kinh tế thi đầu vào là Văn :))
Quá chuẩn luôn cụ ạ. Mấy ông tỉ phú hai bàn tay trắng toàn dân khối A đá sang hoặc xuất phát là dân kĩ thuật. Nhiều người giỏi toán giỏi cả văn luôn. Chứ người chỉ giỏi văn ko thì lại học toán ko vô.

Các cụ để ý mấy tay CEO công nghệ Mỹ nó chém gió sản phẩm của mình thế nào mà thuyết phục dc đối tác làm ăn hay dân người ta tin kia. Giống Sam Altman của chatGPT hay Steve Job là idol của fan táo đó =))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E tưởng muốn kiếm ăn, các anh quý, các cô thương thì phải giỏi phép ... Chia ;))

1+1=2 suốt đời nghèo.
1+1=3 sẽ giàu nhưng không bền vững
2+2=3 rất giàu nhưng cuối đời có thể thành củi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Quá chuẩn luôn cụ ạ. Mấy ông tỉ phú hai bàn tay trắng toàn dân khối A đá sang hoặc xuất phát là dân kĩ thuật. Nhiều người giỏi toán giỏi cả văn luôn. Chứ người chỉ giỏi văn ko thì lại học toán ko vô.

Các cụ để ý mấy tay CEO công nghệ Mỹ nó chém gió sản phẩm của mình thế nào mà thuyết phục dc đối tác làm ăn hay dân người ta tin kia. Giống Sam Altman của chatGPT hay Steve Job là idol của fan táo đó =))
Giờ VN đang rơi vào tình trạng đầu vào khoa học tự nhiên, kỹ thuật thiếu sv không đứa nào chịu học.. học thì ra trường khó kiếm việc làm... lờ đờ thì vẫn đi phát biểu ta phải đi đầu trong công cuộc hiện đại hóa với chấm không ... không có người làm khoa học kỹ thuật thì đi bằng gì đây

Mzc

Xe điện
Giờ VN đang rơi vào tình trạng đầu vào khoa học tự nhiên, kỹ thuật thiếu sv không đứa nào chịu học.. học thì ra trường khó kiếm việc làm... lờ đờ thì vẫn đi phát biểu ta phải đi đầu trong công cuộc hiện đại hóa với chấm không ... không có người làm khoa học kỹ thuật thì đi bằng gì đây
Mọi thứ cần có thống kê cụ ạ. Mấy ngành cầu đường xây dựng thì mạt rệp thật, nhưng IT, cơ khí, tự động hoá, rồi các ngành sinh học, khoa học… vẫn hot và vẫn cần phải toán. Nghiên cứu thì đa phần đều biết sử dụng toán.
Nhìn chung con em là em định hướng toán và tiếng Anh. Ngoài ra thì chơi thể thao, đi chơi, đọc sách. Thế là đủ cho tương lai sau này. Lớn lên thì thích làm gì thì học cái đó.

One-77

Xe cút kít
Thớt chủ không học toán thì không bao giờ đủ background để lập thớt này.
Một trong các ứng dụng thiết thực nhất đó :))

kienvinh

Xe lăn
Em học nghành KT nên được học khá nhiều về toán, lý (cơ học) nhưng đến giờ cũng chỉ dùng mấy phép tính phổ thông. Phí thật.
Đấy là tại chương trình toán ở các trường đại học kỹ thuật của ta mấy chục năm trước thiên về lý thuyết mà lại lạc hậu. Đáng ra phải học các môn toán ứng dụng nhiều hơn.

piedaide

Xe buýt
Em cứ phải nói thật lòng: là học văn, sử địa chẳng qua dek học được toán, lý, hoá…tự nhiên thôi. Còn cứ hỏi học để làm gì, thì chẳng qua nó áp dụng vào cuộc sống hàng ngày: từ cái tivi, điện thoại, điện đóm… đến xe đạp xe máy, thậm chí đến cái kính râm, kính cận cũng từ tự nhiên đấy, nos sat mình quá đâm ra coi đó là tự nhiên, là mặc định. Định mệnh, không có khoa học, toán học thì giờ vẫn khấn lúc sấm chớp ở trong hang đấy… mà ai hỏi: học toán, tự nhiên để làm gì thì em cho đó là thằng ngu…. Mấy môn xã hội để ca ngợi khoa học thôi… vì em chả thấy nhà văn nào giỏi toán, chỉ có nhà toán thích thì giỏi văn thôi… đấy là sự thật!
Sai rồi bác ạ. Quả thật những có thể giỏi môn xã hội không thể giỏi tự nhiên, do họ có kiểu trí thông minh khác với dân tự nhiên, có thể họ chả sửa được cái đèn bị lỏng giắc cắm...nhưng ví dụ, họ có nhạy cảm thiên phú, nhìn 1 cái gì đó là nghĩ ngay có thể bán lãi được hay không? Loại người đó mới dễ..giàu. Mà mục đích cơ bản của em và nhiều bạn học tự nhiên là THÍCH GIÀU chứ không thích thành tích đi thi toán lý hóa được giải XYZ ( mịa có khi giải đấy lại do bọn học môn xã hội tổ chức và tài trợ tiền ấy chứ:P)
Em dân tự nhiên nhưng em rất khâm phục đội giỏi các môn xã hội.
Xã hội loài người từ xưa tới nay, nói chung, được lãnh đạo bởi hội học xã hội. Còn bọn học tự nhiên (như em) là bọn được/bị (team học xã hội) lãnh đạo :))

piedaide

Xe buýt
Trước khi dạy một chủ đề gì thì môn Toán nên hướng dẫn người học về mục đích (why) để tạo sự tò mò, hứng thú đến lợi ích của việc hiểu (what) hay áp dụng thành thạo giải quyết các vấn đề có thể gặp (how). Bỏ qua hoặc sơ sài về mục đích khiến người học mất phương hướng và sự yêu thích với việc học
Khi ra đời cụ nào có công việc thiên về thực thi (what và how) thì lương sẽ thấp hơn cụ làm về định hướng, chính sách (why)
ấy, cái này sẽ do dân học xã hội dạy (cho dân tự nhiên, thế mới đ...ểu)

piedaide

Xe buýt

Nhầm, tay này giỏi về xã hội. Gã không biết lập trình (như Bill Gate đã từng bình luận) nhưng gã biết cách làm ra cái sản phẩm như thế nào thì sẽ bán chạy.
Dân tự nhiên hay nhầm cbn lẫn kiểu thế này.
Tiếp luôn anh Cook sếp quả táo giờ anh giỏi môn gì? các bác check hộ phát?

duongphong

Xe container
Nhầm, tay này giỏi về xã hội. Gã không biết lập trình (như Bill Gate đã từng bình luận) nhưng gã biết cách làm ra cái sản phẩm như thế nào thì sẽ bán chạy.
Dân tự nhiên hay nhầm cbn lẫn kiểu thế này.
Tiếp luôn anh Cook sếp quả táo giờ anh giỏi môn gì? các bác check hộ phát?
Tay Job này chả biết gì về Máy tính cả. Chỉ có 1 Phòng thí nghiệm về PC và 1 ông Thày đồng sáng lập Áp pồ thôi. :D

Thuhatran

[Tịch thu bằng lái]
thực ra cái gì cũng cần đến toán mà cụ, chẳng qua là cái việc học toán ở VN mình nó có ứng dụng được nhiều không thôi :-?

XSim

Xe container
Tay Job này chả biết gì về Máy tính cả. Chỉ có 1 Phòng thí nghiệm về PC và 1 ông Thày đồng sáng lập Áp pồ thôi. :D

View attachment 7742538
Như thông tin trên thì cũng không nói lên Jobs giỏi kỹ thuật kiểu lập trình hay điện tử, khả năng Jobs đam mê đồ điện tử và có tư duy làm sản phẩm rất tốt chứ không hẳn là một kỹ sư giỏi. Tương tự vậy là Jack Ma, xuất thân là giáo viên tiếng Anh không biết gì về kỹ thuật nói chung nhưng có tư duy vận hành một hệ thống thương mại điện tử và cũng đã thành công.