[Funland] học tiếng anh

C0c0

Xe tải
Khi nghe một đoạn văn hay đoạn hội thoại thì em kg nghe ra được rừ, nhưng khi thấy chữ thì thấy toàn là những từ học rồi kg. Em chẳng có cái nào tốt hết cụ ạ.
Tiếng Anh họ nói rút gọn, nối âm rất nhiều, bạn không nghe ra được cũng bình thường thôi, có kênh Learning English with TV series họ giải thích kỹ những điều này.

so6_a2

Xe hơi
hi... động lực ơi, động lực đang ở đâu..:D.
Nói vậy chứ em muốn học anh văn để làm việc tốt hơn, tính đi học mà dịch không ai dạy hết, tự học thì không ai nói chuyện chung để nhớ ai bác ạ.
Mợ học tiếng anh gì phải phân loại rõ thì học mới đúng cách được ạ. VD: tiếng anh đàm thoại thì tập trung vào vốn từ -(cái này quan trọng nhất vì nhiều khi nói sai nhưng đủ từ người ta vẫn đoán được ý) và các cấu trúc câu cơ bản, dễ hiểu (nhỡ mợ có nói sai thì cũng còn đoán được). Còn tiếng anh học thuật để luyện viết, luyện đọc hiểu thì lại cần phải học vốn từ academic và các cấu trúc câu phức tạp hơn, luyện paraphrase thật nhiều để viết mail, soạn hợp đồng tùy theo công việc ... bla bla. Mợ có hứng thú thì có thể inbox để trao đổi thêm nhé.

so6_a2

Xe hơi
Em làm việc rất cần EN, ấy nhưng gần 15 năm làm trong môi trường EN mà em vẫn cứ lõm bõm...cũng rất muốn đầu tư học nghe nói 6 tháng thành thạo mà chưa được
Cụ mà có môi trường thì lên nhanh lắm ạ, khuyên chân thành cụ nên làm vài khóa học ở ACET, ở đó cách học chuẩn bản địa, ngấm tự nhiên. xong 2-3 khóa + cụ làm việc hàng ngày trong môi trường đó nữa là đảm bảo 1 năm cụ đã phải nhảy lên được 2 level rồi

so6_a2

Xe hơi
1) Nếu được, mợ thử làm một cái test đánh giá chung, xem mình ở khoảng khoảng nào, yếu chỗ nào, chỗ nào nên học trước để kéo các skills còn lại ...
2) Nói chung, em nghĩ để tự tin thì vocab phải chắc một chút. Thế nên song song với việc học trên máy kiểu duolingo hay online, em nghĩ mợ cứ làm thật đơn giản là một ngày mợ đọc một bài về tin mợ quan tâm. Lúc về movies, lúc về celeb, lúc về fashion ... chẳng hạn. Khi đọc thì viết từ mới ra sổ từ, rồi học theo flash card hoặc đơn giản là nhìn để thuộc. Học từ thì nhớ học cùng context, từ đó được dùng thế nào, trong câu ra sao ... chứ không phải chỉ là học riêng từ đó.
3) Vốn từ nhiều hơn rồi thì có thể chuyển sang đọc sách. Em thấy nhiều quyển đọc trong tiếng Anh dễ và hay hơn đọc tiếng Việt.
4) Mợ chịu khó nghe mấy kênh tiếng Anh thời sự hay khoa học kiểu CNN hay Discovery. Tiếng Anh trên đấy dễ hơn nghe hội thoại thực trên shows hay phim nhiều. Dạo xưa khi muốn học để bứt lên em đi ngủ còn để đài lải nhải tiếng Anh - cho nó quen :).
5) Nếu được mợ mỗi ngày kết hợp đọc luôn bài báo mợ dùng để học từ mới. Lúc đầu đọc một phần vì có thể phải tra phát âm, sau thì đọc cả bài. Đến giờ thì em nghĩ mình cũng không cần đặt nặng chuyện phát âm phải giống người Anh hay người Mỹ. Quan trọng là mình nói lưu loát và họ hiểu là được. Thế nên phải luyện đọc hàng ngày.
Cụ tư vấn rất có tâm nhưng em nghĩ là phù hợp với người ở trình 6.0 ielts luyện lên 7.0 thì hợp lý hơn là người học rất nhiều năm nhưng không nói được. Em dự là mợ chủ thread chắc đang ở mức 4.0 hoặc thấp hơn nữa nên khó áp dụng.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
À có lẽ nguyên nhân là e học mà không ghi chép ra vỡ ta, không lẽ vậy nên học không nhớ cụ nhỉ. Phải thay đổi cách học mới được. cụ học trên đó xong chuyển qua kênh nào rồi?
Cụ tham khảo đây nhé:
Mỗi ngày chỉ nên học 5-7 từ mới và chép ra cuốn sổ riêng theo tứ tự abc.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
E cũng già phết rồi mà vẫn muốn đú đởn đi học, qua vài lớp nhưng số E nhọ cái là các bạn trong lớp với cô chả xinh mấy nên học khó vào phết.
nhưng công nhận có lẽ E ko có khiếu ngoại ngữ nên khó vào phết, học mấy cái mất dậy thì rõ nhanh

Kola2711

Xe máy
1) Nếu được, mợ thử làm một cái test đánh giá chung, xem mình ở khoảng khoảng nào, yếu chỗ nào, chỗ nào nên học trước để kéo các skills còn lại ...
2) Nói chung, em nghĩ để tự tin thì vocab phải chắc một chút. Thế nên song song với việc học trên máy kiểu duolingo hay online, em nghĩ mợ cứ làm thật đơn giản là một ngày mợ đọc một bài về tin mợ quan tâm. Lúc về movies, lúc về celeb, lúc về fashion ... chẳng hạn. Khi đọc thì viết từ mới ra sổ từ, rồi học theo flash card hoặc đơn giản là nhìn để thuộc. Học từ thì nhớ học cùng context, từ đó được dùng thế nào, trong câu ra sao ... chứ không phải chỉ là học riêng từ đó.
3) Vốn từ nhiều hơn rồi thì có thể chuyển sang đọc sách. Em thấy nhiều quyển đọc trong tiếng Anh dễ và hay hơn đọc tiếng Việt.
4) Mợ chịu khó nghe mấy kênh tiếng Anh thời sự hay khoa học kiểu CNN hay Discovery. Tiếng Anh trên đấy dễ hơn nghe hội thoại thực trên shows hay phim nhiều. Dạo xưa khi muốn học để bứt lên em đi ngủ còn để đài lải nhải tiếng Anh - cho nó quen :).
5) Nếu được mợ mỗi ngày kết hợp đọc luôn bài báo mợ dùng để học từ mới. Lúc đầu đọc một phần vì có thể phải tra phát âm, sau thì đọc cả bài. Đến giờ thì em nghĩ mình cũng không cần đặt nặng chuyện phát âm phải giống người Anh hay người Mỹ. Quan trọng là mình nói lưu loát và họ hiểu là được. Thế nên phải luyện đọc hàng ngày.
Cảm ơn thông tin hướng dẫn rất bổ ích, nhiệt tình và chi tiết của bác.
Bác ơi cho em hỏi là làm thế nào để test được vậy bác, theo đánh giá của tự bản thân em thì em thấy em yếu về kỹ năng nghe và nói nhất. Chắc e phải đi từ kỹ năng này trước bác nhỉ?
Bác có thể hưỡng dẫn cho em loại sách nào dễ đọc với ạ, em có học theo mấy bài văn ít ít trên mạng, cũng cố gắng học thuộc cả đoạn đó, xong qua sau lại không nhớ nữa.
Mỗi tối trước khi đi ngủ, em cũng bật yoyube lên để nghe tiếng anh mà chẳng hiểu chỉ cần nghe được 1 đoạn nhỏ là em ngủ mất. hj..:)
Mà bác ơi bác có nhận đồ đệ không cho em đăng ký 1 vé, theo bác để tu luyện tiếng anh với nhá. ;):)

Kola2711

Xe máy
Hiện tượng này phổ biến mà mợ. Giữa tiếp nhận ngôn ngữ đọc bằng mắt và ngôn ngữ nói bằng tai thì cách thứ 2 khó hơn. Nhìn bằng mắt bao giờ chả tường minh hơn.
Giáo trình dạy nào cũng có phần nghe và lặp lại. Mợ tập đọc theo những gì ng ta nói, thực chất là học phát âm của cả câu, cả đoạn. Em còn mà k nghe đc từ nào là mở phần sub ra xem và nghe lại ngay.
Giao tiếp thực tế thì nếu mình nghe k thấy cũng đc phép hỏi lại nữa là.
Nhiều khi có nhưng câu nghe không được , mở ra xem mà vẫn không nghe ra nỗi luôn, kiểu như họ đọc nối âm làm cho em không thể hình dung ra được. Khi đọc 1 từ riêng lẻ thì nghe được, còn khi nối từ ..... giờ em chỉ mong sao tiếng anh của em được cải thiện. Nhiều khi thấy nhiều bác nói tiếng anh nghe mà hâm mộ ghê luôn á.

Kola2711

Xe máy
Kênh cung hoc tieng anh. E học anh mỹ nên hay tìm những kênh này, giờ có thể nghe một vài bài hát và tự dịch theo ý của mình, cũng khá sát với nghĩa của nó, chịu khó viết và luyện tập lại thường xuyên những gì mình đã học( chắc tại già rồi nên phải mất công học thủ công vậy).
Em cũng già rồi nên cũng phải học cách thủ công bác ạ. Không có ai để nói chuyện chung, nhiều khi nói chuyện một mình mọi, mọi người cứ tưởng em bị sao :)):)):))

Kola2711

Xe máy
Cụ/mợ phải gắn với cái gì nó thu hút tâm trí của mình mới nhanh. Như kiểu xem phim/chơi game bằng tiếng anh ấy. Hoặc là vào lớp luyện thi học cho chày cối chứ học kiểu chơi chơi chậm vào lắm :D
Nhiều khi phải có cái gì thúc đẩy mới có động lực học được hay sao :)

Kola2711

Xe máy

ocean1

Xe tăng
CCCM bảo rằng học TA rồi mà chẳng nhớ . Có lẻ cụ / mợ chỉ đùa cho vui. TA không khó học tí nào, chỉ cần siêng năng, chịu giao tiếp thường xuyên , là nghe và nói được.

Về phương diện viết,cần phải viết đúng văn phạm. Việc nầy là phải học , để viết cho đúng, không qua loa được.

Những ai cứ bảo, học hoài mà nghe không hiểu người ta nói gì, và mình nói TA người ta không hiểu. chứng tỏ mình học chưa đủ, chưa học TA đến nơi đến chốn, lại ít chịu thực hành, nên kết quả như vậy, chẳng có gì lạ.

Kola2711

Xe máy
E cũng già phết rồi mà vẫn muốn đú đởn đi học, qua vài lớp nhưng số E nhọ cái là các bạn trong lớp với cô chả xinh mấy nên học khó vào phết.
nhưng công nhận có lẽ E ko có khiếu ngoại ngữ nên khó vào phết, học mấy cái mất dậy thì rõ nhanh
=))=))=))bác chuyển qua hoc 1-1á

Kola2711

Xe máy
cách đây 4 năm e cày 2 tháng 2 quyển hacker toeic của Hàn. thi đc 815đ. cụ thử tìm về cày xem.
Cụ giỏi nhỉ, em chỉ cần 500 là được...hj...cảm ơn cụ nhé.

Kola2711

Xe máy
CCCM bảo rằng học TA rồi mà chẳng nhớ . Có lẻ cụ / mợ chỉ đùa cho vui. TA không khó học tí nào, chỉ cần siêng năng, chịu giao tiếp thường xuyên , là nghe và nói được.

Về phương diện viết,cần phải viết đúng văn phạm. Việc nầy là phải học , để viết cho đúng, không qua loa được.

Những ai cứ bảo, học hoài mà nghe không hiểu người ta nói gì, và mình nói TA người ta không hiểu. chứng tỏ mình học chưa đủ, chưa học TA đến nơi đến chốn, lại ít chịu thực hành, nên kết quả như vậy, chẳng có gì lạ.
Không lẻ em bị bệnh lười ta, nhớ là cũng không đến nỗi nào mà.:((:((:((

Vova

Xe container
Cảm ơn thông tin hướng dẫn rất bổ ích, nhiệt tình và chi tiết của bác.
Bác ơi cho em hỏi là làm thế nào để test được vậy bác, theo đánh giá của tự bản thân em thì em thấy em yếu về kỹ năng nghe và nói nhất. Chắc e phải đi từ kỹ năng này trước bác nhỉ?
Bác có thể hưỡng dẫn cho em loại sách nào dễ đọc với ạ, em có học theo mấy bài văn ít ít trên mạng, cũng cố gắng học thuộc cả đoạn đó, xong qua sau lại không nhớ nữa.
Mỗi tối trước khi đi ngủ, em cũng bật yoyube lên để nghe tiếng anh mà chẳng hiểu chỉ cần nghe được 1 đoạn nhỏ là em ngủ mất. hj..:)
Mà bác ơi bác có nhận đồ đệ không cho em đăng ký 1 vé, theo bác để tu luyện tiếng anh với nhá. ;):)
1) Thực ra nghe, nói em nghĩ dân mình ai lúc học cũng ngại cả.Tuy nhiên khắc phục em vẫn nghĩ nên bắt đầu từ mở rộng từ vựng. Mình không biết từ nào đó thì có nghe mình cũng không hiểu được.
2) Em nghĩ mợ đừng bắt đầu từ đọc sách. Thứ nhất ngôn ngữ sách khác với ngôn ngữ giao tiếp. Tiếp nữa, bắt đầu bằng những bản tin ngắn, có tính thời sự vừa hấp dẫn hơn, vừa học được tiếng Anh cập nhật hơn. Mợ đừng học thuộc để làm gì. Cái cần lại là học thuộc các từ mới. Mợ có thể dùng sổ từ (làm quyển sổ nho nhỏ, chép các từ mới vào) hoặc flash card (làm một tập giấy nhỏ, một mặt ghi từ mới, mặt kia ghi nghĩa và cách dùng).
3) Kể cả tập nghe mợ cứ xem các thứ mợ thích trên Discovery, Animal Planet hay thời sự trên CNN, BBC, thậm chí cả DW, France24 ... Nghe dần sẽ tốt hơn.

PS em quên, mợ còn hỏi làm thế nào test được. Đơn giản là mợ thử đăng ký học ở trung tâm có uy tín nào đó. Đề nghị họ cho làm entrance test để xếp lớp.

Chỉnh sửa cuối:

amour05

Xe hơi
Tình hình là có bác nào đang học tiếng anh không ạ? tuổi em giờ không còn trẻ lắm, đang tự học tiếng anh, cũng có đi qua trung tâm mà sao vẫn không thể vào được á. Cụ mợ có cách nào học hay chỉ giúp em với nhé. À mà có bác nào cũng học tiếng anh như em không, có thể học chung giúp đỡ nhau được không ạ? hi.........
Thực ra nếu mợ đã quyết tâm và dành thời gian cho việc học được rồi thì chắc chỉ do thiếu môi trường thực hành thôi. Mình biết có nhóm Con tự học trên https://www.facebook.com/groups/ConTuHoc (có khoảng 155 ngàn phụ huynh giao lưu với nhau trong đó). Gần đây họ cũng có nhu cầu học tiếng anh với nhau nên có nhiều lớp cả miễn phí tự học với nhau hoặc lớp có phí thuê giáo viên nước ngoài. Mợ nên tham gia vào đó mình nghĩ sẽ có môi trường để chém gió, tăng khả năng vận dụng vốn tiếng anh mình đã học. Tìm hiểu thêm tại đây https://cth.edu.vn/ này.

ocean1

Xe tăng
Không lẻ em bị bệnh lười ta, nhớ là cũng không đến nỗi nào mà.:((:((:((
Không ai trả lời cho mợ được câu hỏi đó, trừ chính mợ ra.

Mếu như đặt mình trong trường hợp, ở một nơi, không ai nói tiếng Việt, mọi giao tiếp bằng TA. Lúc đó, mình có sự lựa chọn hay không. Chắc là không rồi. Vì ngoài TA, mình chẳng thể nào giao tiếp bằng ngôn ngữ nào khác. Lúc đó, phải nói và ráng nghe cho hiểu TA thôi. Trong vòng 6 tháng, sẽ thấy TA tiến bộ vượt bực.

Còn hiện tại, dù có cơ hội giao tiếp TA, nhưng e ngại, rồi cứ tiếng Việt mà xổ ra, thì làm sao tiến bộ TA cho được.

bspvietnam

Xe tăng
Em tư vấn cho các cụ cách HỌC tiếng Anh chắc chắn THÀNH CÔNG. Tuy nhiên, phải kiên nhẫn và đầu tư thời gian đúng mức.
1/ Trước hết, phải xác định học tiếng Anh sử dụng trong lĩnh vực nào để mình tập trung vào lĩnh vực đó trước và có điều kiện thực hành ngay. Cái này rất quan trọng, vì học thì mênh mông, không có điểu kiện thực hành thì không lên được, rất dễ nản và bỏ cuộc. Nếu chưa xác định được mục đích học cụ thể, thì học theo lĩnh vực mình quan tâm (ví dụ oto, thời trang), cái này rất quan trọng, vì khi thích cái gì thì quan tâm nhiều đến cái đó, phổ biến là lướt web về lĩnh vực đó, đây là môi trường tốt để luyện cả ngày mà không chán.
2/ Học giao tiếp cơ bản là RẤT rất QUAN TRỌNG. Không có giao tiếp cơ bản thì không thể giao tiếp chuyên ngành, giao tiếp cơ bản rất dễ đạt được vì SỐ LƯỢNG TỪ cần cho giao tiếp cơ bản chỉ khoảng 300 - 800 từ tùy cấp độ, trong đó các câu cửa miệng, nói thành quen như thank you, shipper, bye bye, hello đã khoảng 100 từ rồi. Chỉ cần học 2 từ mới/ 1 ngày thì sau 1 năm các cụ có lượng từ đủ dùng cho giao tiếp cơ bản, đây là việc không quá khó. Coi thường giao tiếp cơ bản là sai lầm của nhiều người trong quá trình học tiếng anh.
3/ Không cần học nhiều, học cao, học phức tạp, cái này chỉ dành cho người nghiên cứu về ngôn ngữ, chứ không phải cho người học để cho mục đích sử dụng. Tập trung vào học giao tiếp cơ bản và thực hành được. Vào chuyên ngành nào thì cũng phải dùng đến 50 % giao tiếp cơ bản, số còn lại cần thêm khoảng 800 - 1000 từ cho chuyên ngành đó, ví dụ oto có khoảng 300 linh kiện, tương đương với 300 từ mới, khi đã tốt cơ bản, lại làm việc trong môi trường chuyên ngành thì học thêm 300 từ mới rất nhanh, rất dễ.

Đối với tiếng Anh, thành công là giao tiếp được bằng tiếng Anh, khi gặp "tây" giơ bằng cấp tiếng anh ra là vô nghĩa, vậy học cao để làm gì khi không thực hành được cơ bản.
4/ Đừng quá nôn nóng về nghe - nói: có 4 kỹ năng là nghe, nói, đọc, viết đều quan trọng, nhưng dễ nhất và sử dụng được ngay là đọc hiểu, do vậy học đọc hiểu trước. Chưa nghe nói được thì cứ...xin phép trả lời bằng văn bản (email, nhắn tin...), như vậy, đọc - viết đảm đương được 50 % các giao tiếp. Hiện nay, thương mại điện tử làm việc toàn bằng email, mấy khi gặp nhau mà chém gió, có khi làm với nhau chục năm, gặp trực tiếp được vài lần.
5/ Chỉ cần học đủ ngữ pháp. Đa số người Việt mất quá nhiều thời gian học ngữ pháp, mà thực tế ít khi sử dụng, chỉ cần học cơ bản thôi.
........
Phần sau em sẽ chia sẻ tiếp về phương pháp luyện nghe - nói.