[Funland] Học tiếng Anh cho người đi làm ?

nhuataiche

Xe container
Nếu nhu cầu của cụ là đọc hiểu - nghe hiểu và nói sau cùng thì ban đầu cụ không cần quan tâm ngữ pháp quá nhiều.

Hãy tập nghe các bản tin tiếng Anh, đọc báo tiếng Anh, xem các đoạn clip có sub tiếng anh + tiếng việt để học mẫu câu để tập phản xạ nhận diện được tiếng/ câu và từ vựng.

Đến việc nói thì trước hết nói theo mẫu câu có sẵn hoặc đơn giản là nói kiểu tiếng Anh bồi rồi dần dần luyện ngữ pháp để nói cho đúng, viết cho đúng.

Quan trọng nhất là KIÊN TRÌ!
Ngữ pháp quan trọng hơn bác tưởng nhiều đấy. Nó hỗ trợ đọc hiểu và nghe không ít, còn viết thì khỏi phải bàn.

Đối với người tiếng Anh đã có lõm bõm chút vốn thôi thì một trong những việc đầu tiên phải làm là nuốt hết phần ngữ pháp bằng mọi giá !

nhuataiche

Xe container
Cháu muốn học từ vựng thì có cách nào học hiệu quả ạ?
Kinh nghiệm của em như sau: giả sử bác học một danh từ, bác phải tra phiên âm quốc tế, rồi nghĩa tiếng Việt, sau đó là 1 hoặc nhiều câu minh hoạ cách dùng từ đó.

Kế đó là phải xem tính từ liên quan là gì, rồi lặp lại cái vòng tra phiên âm quốc tế, nghĩa tiếng Việt, 1 hoặc nhiều câu minh hoạ.

Kế đó là tới động từ, tính từ liên quan, và lại lặp lại cái vòng đó.

Hồi đó em học 1 ngày được có 2-3 từ thôi.

cuc_cu

Xe tăng
Ngữ pháp quan trọng hơn bác tưởng nhiều đấy. Nó hỗ trợ đọc hiểu và nghe không ít, còn viết thì khỏi phải bàn.

Đối với người tiếng Anh đã có lõm bõm chút vốn thôi thì một trong những việc đầu tiên phải làm là nuốt hết phần ngữ pháp bằng mọi giá !
Em có nói ngữ pháp không quan trọng đâu cụ, nó rất quan trọng để viết đúng và nói đúng. Tuy nhiên, đối với người bắt đầu học tiếng với mục đích chính ưu tiên từ cao xuống thấp: Nghe hiểu - Đọc hiểu - Nói hiểu - thì ngữ pháp KHÔNG PHẢI ƯU TIÊN ĐẦU TIÊN - còn nếu năng lực và năng khiếu ngôn ngữ tốt thì phát triển chắc ngữ pháp ngay từ đầu thì quá ngon rồi.

Việc học tiếng Anh chẳng khác gì trẻ con học nói, đầu tiên phải nghe hiểu rồi mới bập bẹ nói và tiếp đến là học cách viết, học cách sắp xếp câu chữ đúng ngữ pháp.

fundraiser

Xe container
Em có nói ngữ pháp không quan trọng đâu cụ, nó rất quan trọng để viết đúng và nói đúng. Tuy nhiên, đối với người bắt đầu học tiếng với mục đích chính ưu tiên từ cao xuống thấp: Nghe hiểu - Đọc hiểu - Nói hiểu - thì ngữ pháp KHÔNG PHẢI ƯU TIÊN ĐẦU TIÊN - còn nếu năng lực và năng khiếu ngôn ngữ tốt thì phát triển chắc ngữ pháp ngay từ đầu thì quá ngon rồi.

Việc học tiếng Anh chẳng khác gì trẻ con học nói, đầu tiên phải nghe hiểu rồi mới bập bẹ nói và tiếp đến là học cách viết, học cách sắp xếp câu chữ đúng ngữ pháp.
Cụ chuẩn. Con em, 5.5 tuổi, giờ nghe và nói tiếng Anh nhiều quá giờ đôi khi bị lẫn với nói tiếng Việt theo kiểu ngữ pháp tiếng Anh. Tính từ trước danh từ sau.

zacknguyen255

Xe tải
em nghĩ khoai nhất là quyết tâm học, chứ như em làm cty VN xong ít dùng Eng, xong rồi quyết tâm đc mấy hôm bận bịu rồi đâu lại vào đấy =)))

thientudolong

Xe container
em nghĩ khoai nhất là quyết tâm học, chứ như em làm cty VN xong ít dùng Eng, xong rồi quyết tâm đc mấy hôm bận bịu rồi đâu lại vào đấy =)))
nó phần nào là năng khiếu
có những ng học vào nhanh, học rất hứng thú, lên nhanh
có những người quanh năm suốt tháng cũng cứ lẹt đẹt :D
chứ ko như vài cụ offer lên đây chém gió cứ học mẹo, học giải toán, luyện gà là thi đại học 27 điểm, đạt giải quốc gia, olympic đâu =))

Nowhere Man

Xe hơi

Em không đồng ý với cụ. Người đi làm nên học tiếng Anh theo cách của người lớn, đó là tận dụng tư duy logic, khả năng hệ thống kiến thức và áp dụng lí thuyết trong nhiều tình huống khác nhau để xây dựng nền tảng ngữ pháp chắc chắn ngay từ đầu, thì học mới nhanh. Bọn trẻ con kĩ năng ngôn ngữ còn mềm dẻo, não bộ còn đang phát triển, ko bị áp lực thời gian thì mới nên học luôn từ nghe nói. Mà kể cả trẻ con, đứa nào từ lớp 4 5 trở đi mà chỉ nghe / nói, ko chú ý học ngữ pháp thì về sau học viết rất vất vả, bài nào cũng cả rổ lỗi

Vietex

Xe điện
Em không đồng ý với cụ. Người đi làm nên học tiếng Anh theo cách của người lớn, đó là tận dụng tư duy logic, khả năng hệ thống kiến thức và áp dụng lí thuyết trong nhiều tình huống khác nhau để xây dựng nền tảng ngữ pháp chắc chắn ngay từ đầu, thì học mới nhanh. Bọn trẻ con kĩ năng ngôn ngữ còn mềm dẻo, não bộ còn đang phát triển, ko bị áp lực thời gian thì mới nên học luôn từ nghe nói. Mà kể cả trẻ con, đứa nào từ lớp 4 5 trở đi mà chỉ nghe / nói, ko chú ý học ngữ pháp thì về sau học viết rất vất vả, bài nào cũng cả rổ lỗi
Trẻ con học nói lúc ở nhà với bố mẹ. Kiếm cô giáo dạy mình như dạy con chắc khó.

MaiKN

Xe hơi
Cảm ơn các cụ các mợ. Đã test tiếng Anh và trình pre inter ( ko tệ lắm) nói về sinh hoạt bình thường cũng vẫn hiểu chỉ là chưa hay thôi.

Nửa năm sau báo cáo với các cụ các mợ xem tình hình nó có khả dĩ không. Còn học cho mình thì học cả đời, coi như là một công cụ giải trí luyện não đỡ trì trệ, nhưng cũng áp lực rồi lại nản.

Ryan848

Xe container
Cháu đặt mục tiêu cải thiện khả năng giao tiếp TA mấy năm rồi, lười quá vẫn delay X_X

KATATechnology

Xe hơi
Website
katatech.net
Học trung tâm, mà về nhà ko dành ôn tập, luyện tập thì tai này lại sang tai kia đó ạ. Bác thử search phương pháp Effortless english, tải giáo trình về và tự học, em thấy khá hiệu quả đó ạ, dạy mình cách học "deep learning", học thật sâu 1 lesson trong vòng 1 - 2 tuần, sau đó mới chuyển sang lesson mới

fallingwater

Xe tăng
Nếu có môi trường nói tiếng Anh sẽ nhanh hơn là học chay. Hồi mới ra trường em chẳng nói được câu nào ra hồn. Sau một thời gian lăn lộn ở công ty nước ngoài, buộc phải dùng TA thì bây giờ chém cũng tương đối, tuy rằng nhiều lúc thấy mình nói sai lè, em kệ, miễn là đồng nghiệp và đối tác hiểu :)

BMW 325

Xe tải
Đi làm thì cụ tham khảo mấy khóa tiếng anh online như bên trung tâm IELTS Linh UK đấy cụ. Bên này dạy chất lượng ok lắm. Cô Linh UK này có nhiều năm kinh nghiệm sinh sống, học tập, giảng dạy bên Uk, như cả bên Úc nữa. Nên vốn kiến thức, kỹ năng truyền đạt thấy cũng đỉnh. Cô này ngoài dạy giỏi còn đc cái nghiêm khắc, nên học tiến bộ

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Đi làm thì cụ tham khảo mấy khóa tiếng anh online như bên trung tâm IELTS Linh UK đấy cụ. Bên này dạy chất lượng ok lắm. Cô Linh UK này có nhiều năm kinh nghiệm sinh sống, học tập, giảng dạy bên Uk, như cả bên Úc nữa. Nên vốn kiến thức, kỹ năng truyền đạt thấy cũng đỉnh. Cô này ngoài dạy giỏi còn đc cái nghiêm khắc, nên học tiến bộ
Cô này hình như sinh năm 91, trước làm bên bột đá YBM thì phải ?!