[Funland] "Học sinh cũng chỉ là con người không phải máy móc"

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Thế mợ có bị áp lực kiếm xiền để con đc hài lòng vào trg hịn hơm? :))
Thực ra thì thật lòng là e cũng áp lực vừa vừa, e cảm thấy e kiếm tiền tốt do may mắn, k phải do tài năng hay chăm chỉ lắm, nên e nghĩ giàu nghèo hay giỏi dốt nó cũng “có số”. Khi xác định làm một vc gì đó e đều cân nhắc khả năng của mình. Ví dụ như con e đi học trước giờ thì chỉ bằng 1/10 thu nhập của e. Bạn lớn giờ học tốn hơn thì e xác định có thể phải chi 50% hoặc 100% thu nhập, k tiết kiệm đc nữa thôi. Ngoài ra e cũng để riêng 1 mảnh đất phòng thu nhập kém hoặc nói dại e có ra đi bất thình lình thì các con k phải nghỉ học hay về chỗ học kém hơn. E tự thấy e là ng tiết kiệm và tiêu pha có kế hoạch nên vấn đề tài chính với e khá an toàn cụ ạ.

Áp lực học thêm do các bố mẹ thích con vào trường điểm, thi thố giải nọ giải kia thôi. Còn nếu an phận con mình chỉ cần khá, con vui vẻ yêu đời và hiểu biết xã hội, thể dục thể thao là dc thì cần gì phải học thêm. Học tại trường là đủ. Nếu k đủ là do nhận thức của con không được “bình thường” thôi.

ah e nhớ như con cụ Sat k học thêm vẫn gần 1500 điểm đó, đâu cần học thêm đâu. Hay nhiều bạn tự học Ietls cung 7-8 đó. Khi con có nhận thức và ý thức thì điểm chác e nghĩ vẫn ổn dù k cần học thêm. Trc thằng lớn nhà e học thêm để mục đích thi chuyên cấp 3, 9h-10h k dc ăn cơm, dc thời gian e cho nghỉ. E nghĩ cuộc đời suy cho cùng đích đến là hạnh phúc, học vât vả vậy để làm gì, dạ dày ảnh hưởng, sk kém... nhìn ra xung quanh, 2 chị nhà e đều học chuyên cấp 3, giờ lương lậu, cv cũng chả có gì hơn. Sao phải thi nhau vào trường chuyên làm gì, chỉ làm giàu cho mấy trung tâm luyện thi.

Thế nên e tỉnh ngộ và tới thằng bé này e k xác định chuyên chọn gì, sẽ chỉ học tại trường còn đâu về tự học thôi. E quan trọng nhận thức và cách giải quyêt vấn đề của con trong xã hội như nào, điểm chác khá trong lớp là dc, k cần giỏi nhất nhì. Tất cả là do kỳ vọng của bố mẹ hết, mấy đứa thích đi học thêm đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Phuongntk

Xe tải
Con em là đứa thông minh, tiếp thu nhanh mỗi tội nó lười học lắm. Nó bảo kiến thức phổ thông quá khó, học ra k để làm gì nên k muốn đầu tư chất xám vào đó. Nó k học thêm bao giờ, thậm chí đến trường k học chỉ ngủ, sắp thi mới dành ra 1,2 ngày xem bài và thi chỉ đạt điểm 5,6 để qua. Cô giáo gọi điện phàn vì hay trốn học. Em cũng bó tay nó vì nó bướng k nghe lời bố mẹ và trong thâm tâm em cũng thấy nó nói đúng. Giờ lên đại học nó lọt vào nhóm giỏi. Tiếng Anh tự học thành thạo gần như người bản ngữ, tiếng Trung khá, tư duy tốt. Em khá hài lòng ạ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Con em là đứa thông minh, tiếp thu nhanh mỗi tội nó lười học lắm. Nó bảo kiến thức phổ thông quá khó, học ra k để làm gì nên k muốn đầu tư chất xám vào đó. Nó k học thêm bao giờ, thậm chí đến trường k học chỉ ngủ, sắp thi mới dành ra 1,2 ngày xem bài và thi chỉ đạt điểm 5,6 để qua. Cô giáo gọi điện phàn vì hay trốn học. Em cũng bó tay nó vì nó bướng k nghe lời bố mẹ và trong thâm tâm em cũng thấy nó nói đúng. Giờ lên đại học nó lọt vào nhóm giỏi. Tiếng Anh tự học thành thạo gần như người bản ngữ, tiếng Trung khá, tư duy tốt. Em khá hài lòng ạ
Đấy, nên học giỏi mấy cái cấp 1-2 thậm chí là 3 chả để làm gì, nhiều bố mẹ cho con học thêm, học trước nên tưởng thế là giỏi. Sau ra đời mới biết ai giỏi ai không cụ ạ. Bố mẹ là ng hiểu con nhất, e thấy chỉ cần thấy tư duy con ổn là dc, dạy con làm ng tốt, sống có trách nhiệm, có mục tiêu là dc.
Bạn lớn nhà e gần giống bạn nhà cụ, hồi bé e k cho đi học thêm nhà thầy cô, con cũng lười học và con còn bảo con k thấy cần phải học giỏi làm gì, con lè phè lớt phớt mà con học trường công, k học thêm cô nên cô giáo nhận xét về con đúng như học sinh cá biệt, e chán mới cho qua tư thục. Giờ e cho con sang Mỹ học, thầy cô nhận xét con như một tài năng toán và khoa học, các bài ktra đều đạt tuyệt đối và là một trong những hs giỏi nhất nhì trường, hơn cả bọn bản xứ, con cảm thấy phấn khởi và có động lực học nhiều lắm. Bên Mỹ k có học thêm, bạn nào học tới đâu thì thầy cô cho bài tới đó, con e còn tự giác xin thêm bài tập của thầy về làm, điều mà chưa từng có trước đây khi con ở VN.
Thế nên e nghĩ muốn cải cách giáo dục thì đầu tiên là các bố mẹ tự thay đổi mình đi, đừng ai cho con đi học thêm nữa, như thời mình đó, vậy là sẽ bớt áp lực cho bọn trẻ. Rồi chúng sẽ vẫn vào đời và vẫn thành công thôi, cứ đổ lỗi cho BGD mà k xem lại bản thân mình như nào là chưa đúng. BGD cấm đi học thêm thì vẫn đi học chui, vẫn tiếp tay cho học thêm trá hình nhưng vẫn chửi BGD thối nát được.

Chỉnh sửa cuối:

Phuongntk

Xe tải
Đấy, nên học giỏi mấy cái cấp 1-2 thậm chí là 3 chả để làm gì, nhiều bố mẹ cho con học thêm, học trước nên tưởng thế là giỏi. Sau ra đời mới biết ai giỏi ai không cụ ạ. Bố mẹ là ng hiểu con nhất, e thấy chỉ cần thấy tư duy con ổn là dc, dạy con làm ng tốt, sống có trách nhiệm, có mục tiêu là dc.
Bạn lớn nhà e gần giống bạn nhà cụ, hồi bé e k cho đi học thêm nhà thầy cô, con cũng lười học và con còn bảo con k thấy cần phải học giỏi làm gì, con lè phè lớt phớt mà con học trường công, k học thêm cô nên cô giáo nhận xét về con đúng như học sinh cá biệt, e chán mới cho qua tư thục. Giờ e cho con sang Mỹ học, thầy cô nhận xét con như một tài năng toán và khoa học, các bài ktra đều đạt tuyệt đối và là một trong những hs giỏi nhất nhì trường, hơn cả bọn bản xứ, con cảm thấy phấn khởi và có động lực học nhiều lắm. Bên Mỹ k có học thêm, bạn nào học tới đâu thì thầy cô cho bài tới đó, con e còn tự giác xin thêm bài tập của thầy về làm, điều mà chưa từng có trước đây khi con ở VN.
Thế nên e nghĩ muốn cải cách giáo dục thì đầu tiên là các bố mẹ tự thay đổi mình đi, đừng ai cho con đi học thêm nữa, như thời mình đó, vậy là sẽ bớt áp lực cho bọn trẻ. Rồi chúng sẽ vẫn vào đời và vẫn thành công thôi, cứ đổ lỗi cho BGD mà k xem lại bản thân mình như nào là chưa đúng.
Em thấy lỗi do bộ GD là đúng đấy ạ. Nhưng bộ GD k thay đổi thì gia đình phải tự thay đổi thôi ạ. Bố mẹ nên dành thời gian tìm hiểu để con mình phát triển tốt nhất đừng vì cái danh hão trước mắt. Xưa em luôn là con ngoan trò giỏi thứ 1,2 trong lớp luôn được cô giáo yêu quý, bố mẹ tự hào mà giờ con em bị cô giáo gọi điện phàn nàn tội trốn học, chống đối k tham gia các hoạt động trong lớp em cũng đau đầu buồn phiền lắm. Em bị sốc tâm lý nhiều lần. Đứa con thông minh sáng láng bao nhiêu hy vọng đặt vào giờ nó lại thế. Nếu là cha mẹ khác sẽ đánh mắng con, ép con học. Em ngồi ngẫm nghĩ nhiều đêm lại đồng cảm với con tuy k nói ra nhưng em tự thấy con em nói đúng, xưa mình đi học cũng khó và khổ, học ra cũng k dùng. Em động viên con thôi con ạ, xh nó thế rồi con cố gắng qua môn lên lớp là được, đừng để bị đúp lại mất thời gian học lại. Con cố gắng đến lớp ngồi chơi đừng trốn học bị hạnh kiểm yếu cô giáo gọi cho mẹ suốt mẹ mệt lắm hihi

Nhimtiu

Xe container
Thực ra thì thật lòng là e cũng áp lực vừa vừa, e cảm thấy e kiếm tiền tốt do may mắn, k phải do tài năng hay chăm chỉ lắm, nên e nghĩ giàu nghèo hay giỏi dốt nó cũng “có số”. Khi xác định làm một vc gì đó e đều cân nhắc khả năng của mình. Ví dụ như con e đi học trước giờ thì chỉ bằng 1/10 thu nhập của e. Bạn lớn giờ học tốn hơn thì e xác định có thể phải chi 50% hoặc 100% thu nhập, k tiết kiệm đc nữa thôi. Ngoài ra e cũng để riêng 1 mảnh đất phòng thu nhập kém hoặc nói dại e có ra đi bất thình lình thì các con k phải nghỉ học hay về chỗ học kém hơn. E tự thấy e là ng tiết kiệm và tiêu pha có kế hoạch nên vấn đề tài chính với e khá an toàn cụ ạ.

Áp lực học thêm do các bố mẹ thích con vào trường điểm, thi thố giải nọ giải kia thôi. Còn nếu an phận con mình chỉ cần khá, con vui vẻ yêu đời và hiểu biết xã hội, thể dục thể thao là dc thì cần gì phải học thêm. Học tại trường là đủ. Nếu k đủ là do nhận thức của con không được “bình thường” thôi.

ah e nhớ như con cụ Sat k học thêm vẫn gần 1500 điểm đó, đâu cần học thêm đâu. Hay nhiều bạn tự học Ietls cung 7-8 đó. Khi con có nhận thức và ý thức thì điểm chác e nghĩ vẫn ổn dù k cần học thêm. Trc thằng lớn nhà e học thêm để mục đích thi chuyên cấp 3, 9h-10h k dc ăn cơm, dc thời gian e cho nghỉ. E nghĩ cuộc đời suy cho cùng đích đến là hạnh phúc, học vât vả vậy để làm gì, dạ dày ảnh hưởng, sk kém... nhìn ra xung quanh, 2 chị nhà e đều học chuyên cấp 3, giờ lương lậu, cv cũng chả có gì hơn. Sao phải thi nhau vào trường chuyên làm gì, chỉ làm giàu cho mấy trung tâm luyện thi.

Thế nên e tỉnh ngộ và tới thằng bé này e k xác định chuyên chọn gì, sẽ chỉ học tại trường còn đâu về tự học thôi. E quan trọng nhận thức và cách giải quyêt vấn đề của con trong xã hội như nào, điểm chác khá trong lớp là dc, k cần giỏi nhất nhì. Tất cả là do kỳ vọng của bố mẹ hết, mấy đứa thích đi học thêm đâu.
Em a-ma-tơ chả kì vọng gì nên giờ lêu bêu lắm mợ ạ. F1 chắc cũng thế chả biết sau hiu thì k biết có đủ tiền ăn mí cf k mợ ạ. Tất cả trông mong vào dâu tương lai thôi mợ ạ. :(

mldinhanhinh

Xe tải
Điểm chung của các cụ các mợ có con trong thớt này là đều có con học tốt dù không học thêm mấy.

Dan du an

Xe ba gác
Chỉ mỗi chuyện này mà cãi nhau mãi!
Ai sinh ra chẳng phải học, cây còn phải hướng sáng, con thú cần học săn mồi mới tồn tại được, vấn đề chỉ là học như thế nào và học những gì thôi. Và, học gì hay học như thế nào thì sẽ có kết quả như thế.
Một ông thợ xây muốn nhiều việc cũng phải học và rèn luyện tay nghề liên tục mới nhiều người thuê, có lương cao. Một bác sĩ phải học suốt đời để khi mổ khỏi nhầm cắt thận thành tim... ai cũng đều phải học để phát huy hết khả năng của mình cả.
Chỉ có một giai đoạn hay một số trường hợp méo mó...
Hậu "Pháo" lớp 4 cũng doanh nhân thành đạt cỡ quốc gia, mấy ông bà vừa rồi qua ít lớp tại chức và nhảy nhót bên phong trào cũng thành rường cột đất nước.... những người đó hẳn chẳng bao giờ phải học hành vất vả mà thành đạt cũng đỉnh của chóp....Nhưng...!
Và, rồi mọi điều rồi cũng sẽ qua đi, chỉ tri thức và năng lực thật sự mới trường tồn với thời gian thôi.
Đúng là cần học, cái đó không ai phản đối. Tuy nhiên theo em là ưu tiên học gì. Cháu nghĩ một người thì thời gian làm việc và cống hiến rất nhiều thứ cho xã hội là độ tuổi từ 15 cho đến 25. Nhưng nếu ở tuổi đó mà ngày nào cũng kẽo kẹt đến trường ngồi ghi ghi chép chép thì cực kỳ lãng phí cho xã hội. Nhất là bố mẹ nhiều khi cũng không đánh giá được, cứ tống con đến trường đại học và nghĩ là thế là nó nên người.

duongphong

Xe container
Đấy, nên học giỏi mấy cái cấp 1-2 thậm chí là 3 chả để làm gì, nhiều bố mẹ cho con học thêm, học trước nên tưởng thế là giỏi. Sau ra đời mới...
Cái sự học nó có tính kế thừa (em tính số đông). Học cấp 1 có thể chơi, lên C2 từ lớp 7 chơi tiếp thì sẽ khó vào C3 trường tốt hoặc sẽ chơi tiếp 3 năm C3 do mất gốc. Giai đoạn từ L7 - L12 sẽ phân hoá và định hình tư duy các cháu rất rõ để các cháu theo học khối khtn hay khxh.
Học trước chương trình chỉ phù hợp với những cháu có năng lực nạp kiến thức nhanh, phục vụ mục tiêu (du học). Nhưng cháu này đến lớp 11 sẽ học xong lớp 12 (xong ielts, sat...) để có 1 năm chuẩn bị hồ sơ du học hoặc ôn thi đgnl vào ĐH.
=> Các cháu hoàn thành trước, tất nhiên phải giỏi mấy theo được. Giỏi ở đây là so sánh với mặt bằng chung học sinh PT, chứ không phải giỏi so với phụ huynh.

Nhimtiu

Xe container
Điểm chung của các cụ các mợ có con trong thớt này là đều có con học tốt dù không học thêm mấy.
Cũng có học thêm đấy cụ ạ, bảo k học gì thì k đúng nhưng em nói luôn rõ quan điểm là học cho mày đấy k phải cho bố mày đâu. Làm gì sau này tự mày chọn nhé, bố cho mày đọc menu như đi ăn hàng thôi còn ăn gì con tự chọn nhé k ai ăn hộ hay học hộ đc. Em vẫn phải thu điện thoại lại chứ k nó một mình một phòng thì lại game hay làm gì thì có trời mới biết đc cụ ah.

Nhimtiu

Xe container
Cái sự học nó có tính kế thừa (em tính số đông). Học cấp 1 có thể chơi, lên C2 từ lớp 7 chơi tiếp thì sẽ khó vào C3 trường tốt hoặc sẽ chơi tiếp 3 năm C3 do mất gốc. Giai đoạn từ L7 - L12 sẽ phân hoá và định hình tư duy các cháu rất rõ để các cháu theo học khối khtn hay khxh.
Học trước chương trình chỉ phù hợp với những cháu có năng lực nạp kiến thức nhanh, phục vụ mục tiêu (du học). Nhưng cháu này đến lớp 11 sẽ học xong lớp 12 (xong ielts, sat...) để có 1 năm chuẩn bị hồ sơ du học hoặc ôn thi đgnl vào ĐH.
=> Các cháu hoàn thành trước, tất nhiên phải giỏi mấy theo được. Giỏi ở đây là so sánh với mặt bằng chung học sinh PT, chứ không phải giỏi so với phụ huynh.
Em đồng quan điểm với cụ là nên ốp f1 từ tầm lớp 4 để nó tránh mất gốc mà theo dần lên cấp 2-cấp3 chứ đuối thì theo đc các bạn và ct học cấp 3 sẽ căng. Bạn nào tư duy tốt nhanh thì nó sẽ đỡ hơn khi lên cấp 3 và vào đại học. Còn ra trg và cv rồi kiếm xiền thì lại một gđ khác cụ ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Em đồng quan điểm với cụ là nên ốp f1 từ tầm lớp 4 để nó tránh mất gốc mà theo dần lên cấp 2-cấp3 chứ đuối thì theo đc các bạn và ct học cấp 3 sẽ căng. Bạn nào tư duy tốt nhanh thì nó sẽ đỡ hơn khi lên cấp 3 và vào đại học. Còn ra trg và cv rồi kiếm xiền thì lại một gđ khác cụ ạ.
Lớp 4 có môn toán là cực bản lề và tiền đề cho lớp 5. Toán lớp 4 nặng, lạ và khó nên hs nào lơ mơ thì lên lớp 5 cơ hội bứt lên là cực thấp cụ ạ

Lam Tien Le

Xe hơi
Nhà em từ 1-3 ko học thêm nhưng lên lớp 4 là phải cho đi học thêm rồi. Lớp 4 ko ốp là lớp 5 đuối ngay.

Nhimtiu

Xe container
Lớp 4 có môn toán là cực bản lề và tiền đề cho lớp 5. Toán lớp 4 nặng, lạ và khó nên hs nào lơ mơ thì lên lớp 5 cơ hội bứt lên là cực thấp cụ ạ
F1 lớn nhà em lớp 1-5 học Nguyễn Siêu nên nó khá ngoan và học ok. Sau này chuyển về CVA rồi sang Cầu Giấy là trường công cụ ạ. Thôi chúng nó phải tự bơi thôi chứ em yếu k bơi hộ đc ạ.

Nhimtiu

Xe container
Nhà em từ 1-3 ko học thêm nhưng lên lớp 4 là phải cho đi học thêm rồi. Lớp 4 ko ốp là lớp 5 đuối ngay.
F1-2 nhà em đnag lớp 3 sắp lên 4 đây mà gấu cũng đang muốn cho vào sới chứ k thì sẽ tụt so với các bạn. F1-2 nhà em thì chỉ thích vẽ vời mí nhảy nhót nhưng học cũng k phải tệ lắm. Bắt đầu cho học tiếng Anh language link cụ ơi.

phuongmit

Xe cút kít
F1 lớn nhà em lớp 1-5 học Nguyễn Siêu nên nó khá ngoan và học ok. Sau này chuyển về CVA rồi sang Cầu Giấy là trường công cụ ạ. Thôi chúng nó phải tự bơi thôi chứ em yếu k bơi hộ đc ạ.
Cứ theo sát, liệu sức học, thế mạnh, điểm yếu để khắc phục hoặc phát huy thôi cụ ạ. Còn đâu thì vẫn là câu chuyện con nhà người ta k bao giờ làm mình thất vọng, nhất là con các cô các bác ọp phờ :))

duongphong

Xe container
Cấp 1, cấp 2 mà muốn tụi nó học tốt thì 1 là học thêm, 2 là bố mẹ kèm hàng ngày thôi. Tuổi này để tự giác khó lắm
Học thêm (bố mẹ kèm) giúp các cháu đi từ điểm A đến B nhanh hơn so các cháu tự đi cụ.
Vậy em mấy nói việc học nó cần cả quá trình cụ. Lên lớp 4 học bắt đầu khó và nhiều bài. Càng lên càng khó. Ở HN thi vào C3 lại là khoai nhất.