[Funland] "Học sinh cũng chỉ là con người không phải máy móc"

Đá sỏi

Xe buýt
Ngay từ ý đầu tiên của cụ đã cắt cúp và chụp mũ cháu bé. Cụ nói "phải học mười mấy môn học" trong khi cháu bé nói "phải học đều, học tốt mười mấy môn học" là hai cụm từ có ý nghĩa hoàn toàn khác biệt dù chỉ bị cắt cúp 1,2 từ. Cụ nên xin lỗi cháu bé ngay từ ý đầu tiên của cụ mới đúng.
Cụ bắt lỗi em như vậy là không đúng. Các quote mà em thực hiện đều là trích dẫn nguyên văn, thậm chí có thể nói là giữ nguyên ngữ cảnh của câu.

Em k đồng tình với cái thư nhưng ko Vang, vì e k có thói quen ấy!
'Không đồng tình' không đồng nghĩa với phản đối. Em nghĩ, đúng ra chúng ta nên phản đối những suy nghĩ kiểu như thế này của con trẻ. Lá thư này, ở mức thấp nhất, là lời bao biện cho sự lười biếng: lỗi không phải ở con, lỗi là ở mây và gió :P
Bao biện, các cụ biết đấy, có cả nghìn lý do hợp lý ủng hộ một suy nghĩ/việc làm sai. Trong trường hợp này, chỉ có một lý do duy nhất ủng hộ cho suy nghĩ đúng/việc làm đúng, đó là: việc học là của con và bổn phận của con là phải làm tốt công việc của mình. Chấm hết.

Đá sỏi

Xe buýt
Theo nội dung bức thư của một học sinh lớp 10 ( cụ Nhimtiu mang về OF), các cụ đều có quan điểm riêng thú vị.
Giờ em đặt câu hỏi là theo các cụ đối với một học sinh lớp 10 ở độ tuổi vị thành niên thì thời gian dành cho việc học mỗi ngày là bao nhiêu tiếng? ( Bao gồm thời gian học ở trường, đi học thêm, làm bài tập về nhà), tổng mỗi tuần từ thứ Hai tới thứ Sáu là bao nhiêu tiếng? (Cụ nào có quan điểm là còn nhỏ thì cứ học và học hoặc bố mẹ kiếm tiền còn việc của con là học thì không nên trả lời.)
Không một ọp phơ nào có thể trả lời được câu hỏi này của cụ. Vấn đề cụ nêu ra chỉ được giải đáp bởi một học sinh đang học lớp 10, nhưng cụ cũng đừng mong là câu trả lời chính xác ngay từ đầu. Nó vẫn phải qua một quá trình thử và sai, tức là một quá trình thu thập kinh nghiệm và khám phá bản thân của học sinh đó thông qua học tập.... và thưcj tế là hết lớp 12, rất ít cháu đưa ra câu trả lời chính xác.
Liên quan đến câu hỏi của cụ, thì đối với phụ huynh, quan trọng nhất không phải là phân bổ thời gian cho con, mà là giúp con khám phá khả năng nổi trội và đam mê của nó trong lĩnh vực học tập.

trantien

Xe tăng
Cụ bắt lỗi em như vậy là không đúng. Các quote mà em thực hiện đều là trích dẫn nguyên văn, thậm chí có thể nói là giữ nguyên ngữ cảnh của câu.

'Không đồng tình' không đồng nghĩa với phản đối. Em nghĩ, đúng ra chúng ta nên phản đối những suy nghĩ kiểu như thế này của con trẻ. Lá thư này, ở mức thấp nhất, là lời bao biện cho sự lười biếng: lỗi không phải ở con, lỗi là ở mây và gió :P
Bao biện, các cụ biết đấy, có cả nghìn lý do hợp lý ủng hộ một suy nghĩ/việc làm sai. Trong trường hợp này, chỉ có một lý do duy nhất ủng hộ cho suy nghĩ đúng/việc làm đúng, đó là: việc học là của con và bổn phận của con là phải làm tốt công việc của mình. Chấm hết.
Cụ khi cụ trích dẫn ý của cháu bé ra thì cụ lại sai hoàn toàn khi nói : "1 học sinh phải học mười mấy môn",trong khi ý cháu bé là "1 học sinh phải học đều, học tốt mười mấy môn". Khác nhau hoàn toàn. Rồi dựa trên cái sai đó, có thể do vấn đề đọc hiểu hoặc cố tình cắt cúp, cụ chụp mũ cháu bé. Rồi bảo tại sao mọi người lại like bài của cháu bé. Làm thế ko hợp lý với 1 người lớn.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Vâng phải để bọn nó tự giác đc chứ k thì cũng khó ép lắm mợ ạ. Cún bé em lớp 3 toàn tự học em chưa phải kèm, có học thêm tí lớp cô CN thôi ạ.
Vâng ạ,giờ mình kèm cũng ko đúng kiến thức nó học cụ ạ,hy vọng các bố mẹ đừng ép con quá sức ạ

thichrauxanh

Xe điện
Vấn đề là thế nào là hiểu bài? Kiểm tra đạt điểm 5 có được tính là hiểu bài không? Tỷ lệ bao nhiêu đạt 5 là chấp nhận được?
Dễ mà cụ, cứ hiểu đc định nghĩa, khái niệm, thể loại, chế độ, phương thức sx cơ bản, vị trí khí hậu.. là ok. 5₫ 10₫ ko qtrong.

Các vde khác để vào mục tham khảo cho ai thích.

Và số đông qua đc là đc :)

Ngược lại không ép học hành gì cả thì 1 số nhỏ lại lêu lổng rồi thành tội phạm lúc nào không hay. Không có cái gì là hoàn hảo, kiểu gì cũng có 1 số nhỏ bị biến chất, dưới dạng này hay dạng khác.
Vâng ko ép học nhưng vẫn quản lý chặt. Tăng cường rèn luyện tính kỷ luật, thể chất, nhân cách thông qua hdong thực tế. Để trẻ đc tự do phát triển ;))

Chỉnh sửa cuối:

Đá sỏi

Xe buýt
Cụ khi cụ trích dẫn ý của cháu bé ra thì cụ lại sai hoàn toàn khi nói : "1 học sinh phải học mười mấy môn",trong khi ý cháu bé là "1 học sinh phải học đều, học tốt mười mấy môn". Khác nhau hoàn toàn. Rồi dựa trên cái sai đó, có thể do vấn đề đọc hiểu hoặc cố tình cắt cúp, cụ chụp mũ cháu bé. Rồi bảo tại sao mọi người lại like bài của cháu bé. Làm thế ko hợp lý với 1 người lớn.
Cụ đọc bài gốc không kĩ . Đâi là đoạn văn em trích dẫn. Ô, sao không lên hình chụp vậz ta_

Đoạn văn cụ chụp lại không phải lf chỗ em trích dẫn. Cụ đọc kzx lại bài gốc nhé. Em không đưa được hình chụp lên

Chỉnh sửa cuối:

Dacia90

Xe điện
Liên quan đến câu hỏi của cụ, thì đối với phụ huynh, quan trọng nhất không phải là phân bổ thời gian cho con, mà là giúp con khám phá khả năng nổi trội và đam mê của nó trong lĩnh vực học tập.
Em nghĩ khác cụ, việc khám phá khả năng nổi trội là việc của các nhà giáo dục có chuyên môn, phụ huynh không nên can thiệp vào. Vì nhiều phụ huynh cũng không có chuyên môn để làm điều đó, cho nên giả sử cụ có làm được thì không có nghĩa đa số các PH phải làm được như cụ.
Học sinh có thời khoá biểu hàng ngày, cho nên việc phân bổ thời gian ngủ, ăn và học rất quan trọng vì còn ảnh hưởng tới sức khoẻ tâm thần, sinh lý…Theo cụ, với học sinh giỏi, thì việc học thêm ở lớp của cô giáo cũng là giúp con tìm kiếm đam mê trong học tập? Cá nhân em luôn khuyến khích con cháu trong nhà đi thư viện, bảo tàng, đi nghe nói chuyện ở sự kiện, hội thảo…hơn là đi học thêm kiểu thoả hiệp ngầm giữa PH với giáo viên (lại còn lách luật bằng lá đơn tự nguyện xin học thêm).

Đá sỏi

Xe buýt
Em nghĩ khác cụ, việc khám phá khả năng nổi trội là việc của các nhà giáo dục có chuyên môn, phụ huynh không nên can thiệp vào. Vì nhiều phụ huynh cũng không có chuyên môn để làm điều đó, cho nên giả sử cụ có làm được thì không có nghĩa đa số các PH phải làm được như cụ.
Cụ có khuynh hướng giao việc cho giáo viên :P Do, có lẽ, đặc thù nghề nghiệp, không có nhiều giáo viên ở bậc phổ thông phát hiện ra 'khả năng nổi trội' ở học sinh, nếu có chỉ là ngẫu nhiên.
Cha mẹ là người có điều kiện nhất, khả năng nhất để làm việc này, ngay cả khi họ không có chuyên môn. Tất nhiên, em không đòi hỏi nhưng nghĩ rằng, bằng kinh nghiệm và quan sát cộng với tình yêu thương con chỉ có ở bố mẹ, phụ huynh chắc chắn làm được việc này. Làm như thế nào để có hiệu quả với xác suất thành công cao thì lại là một chủ đề khác

Học sinh có thời khoá biểu hàng ngày, cho nên việc phân bổ thời gian ngủ, ăn và học rất quan trọng vì còn ảnh hưởng tới sức khoẻ tâm thần, sinh lý…Theo cụ, với học sinh giỏi, thì việc học thêm ở lớp của cô giáo cũng là giúp con tìm kiếm đam mê trong học tập? Cá nhân em luôn khuyến khích con cháu trong nhà đi thư viện, bảo tàng, đi nghe nói chuyện ở sự kiện, hội thảo…hơn là đi học thêm kiểu thoả hiệp ngầm giữa PH với giáo viên (lại còn lách luật bằng lá đơn tự nguyện xin học thêm).
Chỗ em ctr+B là rèn luyện tính kỷ luật (rộng hơn cách cụ đề cập nhưng có thể gom vào được). Việc này quan trọng nhưng chúng ta sẽ không thể áp dụng tính kỷ luật của quân đội được, thêm nữa nó đòi hỏi sự nêu gương của bố mẹ :P Nó là bất khả thi với tuyệt đại đa số phụ huynh, ngay cả các phụ huynh là quân nhân.
Việc học thêm, với em, luôn là tự nguyện. Em xưa học giỏi bỏ mẹ vẫn học thêm vì người em yêu học thêm. Môn hình học. Chúng ta sẽ k0 làm tốt điều gì nếu chúng ta không có đam mê, và bất cứ thứ gì làm đam mê càng trở lên mãnh liệt thì đều tốt; tất nhiên, giới hạn luôn là đam mê điều tốt, đam mê thứ k0 tốt thì cũng bỏ mẹ :P Tình yêu là điều tốt. Yêu gái xinh lại học giỏi như em đã yêu như thế thì lại càng tốt...hihi... Các con bây giờ nếu chúng thấy kém, chúng nó sẽ tự đi học thêm, và cụ phải tôn trọng sự tự nguyện đó dù cụ có phải mất rất nhiều tiền; ở đây em áp dụng cho các con chuẩn bị thi cấp 3, hoặc đang học cấp 3. Chuyện học thêm ở cấp 1 và những năm đầu cấp 2 là chuyện khác.
Thư viện, bảo tàng, sự kiện, hội thảo... chắc chắn là ý muốn chủ quan của cụ vì kinh nghiệm của cụ nói rằng chúng tốt. Cái gì của cụ là của cụ, cái gì của các con là của các con. Kinh nghiệm của cụ tốt nhưng có kích thích được đam mê (nếu có) của các con hay không? và đam mê đó của các con là nhất thời hay là biểu hiện của một năng khiếu nào đó? Chỉ cụ mới trả lời được.

Dacia90

Xe điện
Các con bây giờ nếu chúng thấy kém, chúng nó sẽ tự đi học thêm, và cụ phải tôn trọng sự tự nguyện đó dù cụ có phải mất rất nhiều tiền; ở đây em áp dụng cho các con chuẩn bị thi cấp 3, hoặc đang học cấp 3.
Trích dẫn lần cuối và mong cụ đừng trả lời em, cụ có thể bịp bản thân mình được nhưng đừng bịp người đọc. Không học sinh cấp 3 nào có thể tự thanh toán tiền học thêm được (tuổi vị thành niên), cái đơn học thêm cũng do PH ký. Trước em đã hỏi là đã có khảo sát/phỏng vấn/thống kê xem bao nhiêu học sinh cấp 3 thích học thêm lớp do cô giáo ở trường mở chưa? (tới nay vẫn chưa cụ nào phản hồi). Cán bộ NN có thể bịp dân bằng văn bản câu chữ, nhưng học sinh tụi nó không dễ bị nhà trường và PH bịp nên mới có bức thư ở đầu thớt.

Mytv

Xe điện
Ngược lại không ép học hành gì cả thì 1 số nhỏ lại lêu lổng rồi thành tội phạm lúc nào không hay. Không có cái gì là hoàn hảo, kiểu gì cũng có 1 số nhỏ bị biến chất, dưới dạng này hay dạng khác.
Lỏng quá cũng ko dc. Mà chặt quá cũng ko hay. Nhưng e chứng kiến nhiều nhà phải nói kinh khủng. Y/c con phải nhất nọ top kia. Con ko làm dc thì oánh chửi chì chiết thậm tệ. Mà lạ cái toàn các vị học cao hiểu rộng bằng cấp đầy ngừoi lại cư xử như vậy.

Mytv

Xe điện
Tôi lại rất tin, tôi biết các vị ấy khoe con không học thêm mà vẫn giỏi là đúng sự thật.

2 đứa con tôi đều học trường chuyên quốc gia, đều đi du học cả rồi, mà tôi có dám khoe bao giờ đâu.
E đoán 2 F1 nhà cụ thời gian giải trí chơi nhiều hơn học.

Thích Nói Phét

Xe điện
Nhưng cháu tự nghĩ, vì sao giáo viên chỉ có thể dạy một bộ môn nhưng bản thân một học sinh phải học những mười mấy môn?
Chăc cháu bé học theo gừng sĩ Vinh Râu nói về việc học của clip này...

Trước khi người ta làm giáo viên thì người ta cũng từng là hs cũng phải học mười mấy môn như cháu nói:)) rồi mới thành GV... vì cháu không đủ bản lĩnh để các môn khác điểm trung bình là lỗi của cháu thôi. Ai ép cháu học giỏi tất cả các môn? Phụ huynh hay GV?

Đá sỏi

Xe buýt
Trích dẫn lần cuối và mong cụ đừng trả lời em, cụ có thể bịp bản thân mình được nhưng đừng bịp người đọc. Không học sinh cấp 3 nào có thể tự thanh toán tiền học thêm được (tuổi vị thành niên), cái đơn học thêm cũng do PH ký. Trước em đã hỏi là đã có khảo sát/phỏng vấn/thống kê xem bao nhiêu học sinh cấp 3 thích học thêm lớp do cô giáo ở trường mở chưa? (tới nay vẫn chưa cụ nào phản hồi). Cán bộ NN có thể bịp dân bằng văn bản câu chữ, nhưng học sinh tụi nó không dễ bị nhà trường và PH bịp nên mới có bức thư ở đầu thớt.
Cụ không muốn em trả lời nhưng em vẫn phải rõ ràng với cụ. Quyết định đi học thêm là ở các con, và cha mẹ là người trả tiền, dù rất nhiều tiền.

Các con cháu của em đều tự nguyện đi học thêm và thành quả là rất xứng đáng. Đó là ở cấp 3 và học thêm có mục đích tự thân. Nói thêm, con gái em học ở Việt Đức, tình nguyện học thêm môn Toán (ngoài ra k0 học thêm môn nào khác) với khoảng chục bạn trong lớp do thầy giáo Toán của lớp dạy. Và em k0 mất đồng nào, danh chính ngôn thuận em không mất đồng nào cho việc học thêm này, chỉ mất thời gian đưa đón. Người thầy giáo này rất đáng được kính trọng. Con zai em trước học ở CNN còn kinh hơn :D và em mất rất nhiều tiền học thêm cho nó - nhưng đây là chuyện khác mất rồi.
Còn cấp 1, 2, em cũng cho các con đi học thêm theo kiểu 'tăng gia sản xuất', tuy có lúc phiền lòng nhưng không trách móc bởi em biết những lý do hợp lý biện minh cho việc này. Còn thực tế, thời gian học thêm đó các con học ở bạn bè trong lớp nhiều hơn, kiến thức/kỹ năng giao tiếp xã hội cũng tốt hơn, và khả năng/ sở thích thiên phú cũng có thể bộc lộ ở thời gian này, ví dụ như ca hát, nhạc nhẽo, vẽ vời... Đừng coi thường những điều này, vì đến thời điểm thích hợp, cụ sẽ thấy chúng tạo thêm sức mạnh ý chí cho các con như thế nào. Xét cho cùng thì đó cũng là những thứ hợp thành kiến thức.

Có lẽ em thường nhận ra những gì tích cực trong những thứ mọi người coi là 'tiêu cực' nên ý kiến có thể không giống nhiều người nhưng tuyệt đối không 'bịp' ai cả. Có gì k0 vừa ý, cụ thông cảm. Em out.

Chỉnh sửa cuối:

Đá sỏi

Xe buýt
Lỏng quá cũng ko dc. Mà chặt quá cũng ko hay. Nhưng e chứng kiến nhiều nhà phải nói kinh khủng. Y/c con phải nhất nọ top kia. Con ko làm dc thì oánh chửi chì chiết thậm tệ. Mà lạ cái toàn các vị học cao hiểu rộng bằng cấp đầy ngừoi lại cư xử như vậy.
Thực tế này có thể lý giải được.
'Các vị học cao hiểu rộng bằng cấp đầy ngừoi' chỉ giỏi trong chuyên môn hẹp của họ, và họ không có kỹ năng/ phương pháp sư phạm cùng kiến thức xã hội tổng quát. Bằng kinh nghiệm của mình, họ nhận thấy việc đạt được kiến thức không mấy khó khăn, tuy nhiên, họ bỏ qua một thực tế là mỗi người có cuộc sống/ khả năng/ năng lực của riêng mình - đây là thiên phú chứ con người không thể tự mình nỗ lực có được.

Dan du an

Xe ba gác
Cách nhìn nhận "con nhà người ta" kiểu này đã và đang làm khổ bọn trẻ con. Mỗi đứa trẻ là 1 cá thể riêng biệt, đừng bao giờ gò ép nó phải giỏi đủ 18 môn.

Trong 100 đứa, may ra được 3 đứa giỏi bản năng, nhưng 90 mấy bố mẹ bọn còn lại cứ mang 3 đứa kia ra làm tấm gương, và ngày nào cũng lải nhải "mày nhìn thằng Ất con Giáp mà học". Thấy thằng Tý giỏi văn thì bắt con mình đi học thêm văn, thấy con Sửu giỏi hoá lại bắt con mình học thêm hoá.

Mấy anh chị có con giỏi từ lúc đẻ ra, giỏi từ trong trứng v.v... làm ơn giữ kín đừng khoe con kiểu ấy nữa, các vị đang âm thầm làm khổ hàng trăm hàng ngàn đứa trẻ ngây thơ khác đấy !!!
Chính xác cụ ạ. Bố mẹ cứ bắt con phải bằng đứa nọ đứa kia là không chấp nhận được. Chính bố mẹ có bằng người ta đâu. Ví dụ em chả vẽ được, chả kiếm tiền giỏi bằng hầu hết các cụ trên này, cũng chẳng thông minh bằng các mợ trên này nốt. Giờ em phải làm gì để giỏi bằng các cụ mợ ạ. Đi học thêm lớp làm giầu không khó các cụ nhỉ.

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lựa chọn phương pháp học thôi ạ. Chắc gì học nhiều đã vào đầu hết, em thấy nhiều khi áp lực học hành làm các cháu bị ức chế. Trường hợp học hành áp lực dẫn đến trầm cảm cũng không phải ít .

transsvy195

Xe máy
Cháu cũng nghĩ nhiều môn nên cắt bớt nội dung. Ví dụ tại sao cứ phải học quá nhiều bài thơ, mỗi giai đoạn nên học một số bài đặc trưng và cho đứa trẻ cơ hội nó thích bài nào nó học và phân tích sâu bài đó. Tại sao đứa trẻ phải phân tích được tất cả các bài trong khi sau này nó đâu có làm tất cả các nghề. Đến lúc đi làm nó cũng chỉ làm một số nghề nhất định thôi. Hay việc nó phải nhớ cặn kẽ lịch sử trận đó những ông nào đánh và giết bao nhiêu quân địch cũng không hẳn là tốt. Khoa học phát triển và công nghệ phát triển giúp cho việc tìm hiểu thông tin dễ dàng hơn và con người không cần phải nhớ quá nhiều. Trong khi đó nhiều cái cần hơn nhiều nó lại không biết mấy. Ví dụ kiến thức về giao thông hoặc luật lệ giao thông để an toàn cho chính nó và mọi người.
Học những cái thực tế, những cái có thể kiếm ra tiền được thì nên học =)))