[Funland] Học phí trường dân lập trong thời gian học sinh nghỉ học vì covi

AT_Speed

Xe tăng
E ngó đc của nhóm phụ huynh. Trường mới học onl đc 2 buổi Từ lúc nghỉ tới h. Còn giao bài tập trên web thì lỗi đc có mấy hôm, h cũng dừng giao bài trên web. Đang kêu gọi ủng hộ nhưg đọc thì thấy các ông đại diện tự quyết rồi. Nên cac vị ph đang bức xúc

VCHDHN

Xe container
F1 nhà em học dân lập, thời gian vừa rồi các cháu nghỉ gần 2 tháng. Trong thời gian nghỉ 2 tháng các cháu học online ỏ nhà ( hình thức giáo viên gửi bài tập, bài giảng dạng file, học sinh làm bài chụp ảnh rồi gửi file để giáo viên chấm chứ không dạy trực tiêp online). Hôm nay e thấy Ban phụ huynh nhà trường gửi thông báo mỗi hsinh hỗ trợ nhà trường khoản kinh phí bằng khoảng 40% học phí tháng 2, 3 khi các con đi học ( sau khi đã thống nhất với ban giám hiệu nhà trường). Hầu hết phụ huynh lớp cơ bản không đồng với cách làm của ban phụ huynh trường và khoản kinh phí mỗi học sinh phải nộp ( đề xuất đồng ý nộp nhưng kinh phí chỉ bằng khoảng 50% kinh phí đề xuất ) Em ko biết các trường dân lập khác ở hà nội có tình trạng này không nên em muốn hỏi các cụ, mợ trên off có phải nộp khoản học phí này không ạ và ý kiến của các cụ mợ về vấn đề này như thế nào ạ.
Tính ra là bao nhiêu tiền hả cụ chủ thớt?

muoibaconcho

Xe điện
Tổng quỹ lương và tiền thuê mặt bằng thì nghỉ học hay đi học đâu có ảnh hưởng???
Nghỉ hè thì trường vẫn phải trả lương giáo viên, vẫn phải trả tiền thuê mặt bằng.
1. Lương giáo viên dạy và lương giáo viên hè khác nhau.
2. Các chi phí khác để duy trì sự hoạt động, Lãi vay NH thì vẫn phải trả đủ trong khi hiện tại chưa thu đc của phụ huynh.

Littlebird

[Tịch thu bằng lái]
Có con em cho con học trường Vinh Sờ Cu, tinh hoa trong các thể loại tinh hoa, phàn nàn rằng nhà trường vẫn thu học phí đầy đủ 100% tuy các cháu không được đi học.

longtu210

Xe điện
con em học mẫu giáo dân lập , kì này chắc truờng sập tiệm rồi :((

Binhcoi8x

Xe tăng
2 F1 nhà em ku đầu học tiểu học tư thục thì em ck đóng cả kỳ, ky2 ck từ trong tết( gần như ph toàn trường đã chuyển hết) thì tết ra nghỉ học chưa thấy nhà trường ý kiến gì. Học online cũng ko chỉ có cô cn giao bài cho các con, rồi các con làm Cô ktra thôi. Nhóc 2 học mầm non tu thuc thì đóng tiền theo tháng. Tết ra nhà e chưa cho đi học buổi nào. Cũng chưa đóng tiền gì, cũng chưa thấy nhà trường ý kiến gì luôn. Nên ko biết ntn, chỉ biết giờ cứ nghỉ đã.

Cokhongtien

Xe hơi
Có con em cho con học trường Vinh Sờ Cu, tinh hoa trong các thể loại tinh hoa, phàn nàn rằng nhà trường vẫn thu học phí đầy đủ 100% tuy các cháu không được đi học.
Vinscu của cụ chưa có thông báo gì, em nghĩ nó sẽ dạy bù trong mấy tháng hè. Còn học phí cả năm thu từ đầu năm học mà cụ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
1. Lương giáo viên dạy và lương giáo viên hè khác nhau.
2. Các chi phí khác để duy trì sự hoạt động, Lãi vay NH thì vẫn phải trả đủ trong khi hiện tại chưa thu đc của phụ huynh.
1. Khác nhau vài đồng phụ cấp, hoặc dạy thêm tiết. Thời điểm dịch thì chấp nhận.
2. Học phí thu từ nguồn học sinh thì nhà trường đã phải tự cân đối hết chi phí cả năm rồi. Nên trường nào không cân đối được chứng tỏ kế hoạch tài chính kém.

Cokhongtien

Xe hơi
Dịch bệnh xảy ra ko ai muốn, khó khăn chung của toàn XH. Giờ thu tiền hỗ trợ, sau này mấy tháng học bù lại thu học phí như bình thường. Phụ huynh bức xúc là phải.

• Vodka
Reactions: 3rd

muoibaconcho

Xe điện
1. Khác nhau vài đồng phụ cấp, hoặc dạy thêm tiết. Thời điểm dịch thì chấp nhận.
2. Học phí thu từ nguồn học sinh thì nhà trường đã phải tự cân đối hết chi phí cả năm rồi. Nên trường nào không cân đối được chứng tỏ kế hoạch tài chính kém.
Có trường thu theo năm thì ko vd gì. Còn trường thu theo tháng thì mới có chuyện.
Cụ làm NH chắc biết chả có cái trường nào ko vay.
Cụ cũng biết là nguồn tiền trả lãi mà bị trục trặc thì nó như thế nào.
Hầu hết DN VN kế hoạch tài chính đều kém.

Cokhongtien

Xe hơi
Tính ra là bao nhiêu tiền hả cụ chủ thớt?

Tiền bao nhiêu chỉ là một phần nhưng ở đây bph trường và trường chả coi PH học sinh ra gì, tự quyết và chỉ thông báo để PH biết thế nên bọn em mới cay mũi. Giờ họ quyết 5-10 củ 1 tháng cũng phải nghe theo à. Cả trường 3k-4k học sinh chứ ít đâu cụ.

Cokhongtien

Xe hơi
E ngó đc của nhóm phụ huynh. Trường mới học onl đc 2 buổi Từ lúc nghỉ tới h. Còn giao bài tập trên web thì lỗi đc có mấy hôm, h cũng dừng giao bài trên web. Đang kêu gọi ủng hộ nhưg đọc thì thấy các ông đại diện tự quyết rồi. Nên cac vị ph đang bức xúc
Xem nội dung VB cũng thấy viết ngu cụ ạ. Học sinh lấy đâu ra riền mà hỗ trợ ủng hộ nhà trường.

VCHDHN

Xe container
Tiền bao nhiêu chỉ là một phần nhưng ở đây bph trường và trường chả coi PH học sinh ra gì, tự quyết và chỉ thông báo để PH biết thế nên bọn em mới cay mũi. Giờ họ quyết 5-10 củ 1 tháng cũng phải nghe theo à. Cả trường 3k-4k học sinh chứ ít đâu cụ.
Nhẽ ra nên đưa về BPH của từng lớp để bàn bạc, cho í kiến trong nhóm...rồi tổng hợp í kiến tất cả để đưa ra mức thì em nghĩ ổn hơn.

gld

Xe điện
Trường tư, trường dân lập bản chất là những công ty, học sinh là sản phẩm, cha mẹ học sinh là khách hàng. Cơ mà các trường tư thì trăm hoa đua nở, trăm loại chất lượng. Nhà em dính vụ con học ở Alpha. Ban đầu chỉ có C2 thì tương đối ổn, lớp ít hs, cô giáo có tâm huyết. Vài năm nay mở thêm C1, C3; đổi địa điểm, đầu tư xây dựng nhiều. Nay lại thêm Nco Vy, thế là toang.
mà sợ nhất là chất lượng giáo viên mấy trường này toàn các em trẻ, k có kinh nghiệm, đề và cách giải toàn thuổng trên mạng, nhân sự thì k theo kịp sự phát triển, giờ đi thì dở, ở lại cũng k xong

TuanBanhBao

Xe tăng
Ngành nào cũng bị ảnh hưởng của em cô vy này. Lời ăn lỗ chịu, nhiều người còn nghì không lương, giảm lương ở nhà trông con kia kìa.
Lúc lãi nhiều thì ko nói ra, lúc này hô hào đống góp.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Trường tư, trường dân lập bản chất là những công ty, học sinh là sản phẩm, cha mẹ học sinh là khách hàng. Cơ mà các trường tư thì trăm hoa đua nở, trăm loại chất lượng. Nhà em dính vụ con học ở Alpha. Ban đầu chỉ có C2 thì tương đối ổn, lớp ít hs, cô giáo có tâm huyết. Vài năm nay mở thêm C1, C3; đổi địa điểm, đầu tư xây dựng nhiều. Nay lại thêm Nco Vy, thế là toang.
mà sợ nhất là chất lượng giáo viên mấy trường này toàn các em trẻ, k có kinh nghiệm, đề và cách giải toàn thuổng trên mạng, nhân sự thì k theo kịp sự phát triển, giờ đi thì dở, ở lại cũng k xong
Em lại có quan điểm khác cụ. Giáo viên trẻ bây giờ dạy chất lượng hơn giáo viên già đấy ạ.
Giáo viên trẻ trình độ tin học, tiếng Anh tốt hơn. Chịu khó lên mạng tìm hình ảnh, tài liệu, tư liệu để áp dụng vào bài giảng nhiều hơn.
Khác hoàn toàn giáo viên già chỉ khô cứng trong giáo án in sách GK.

muoibaconcho

Xe điện
Có phải học chứ :D nhưng không có nghĩa nó là nhất, nó hắt hơi sổ mũi là nó phải được cả xã hội ưu tiên :D không có đâu, tự bò đi kiếm ăn thôi. Còn kiếm bằng cách nào à, ta trí thức cơ mà ;))
Ta là trí thức, ta tự bò đi kiếm ăn nên ta chạy gờ ráp. Rồi lúc ế, ta móc cái xào mì lướt mạng ta bẩu tại sao thằng Hàn nó ngu thế mà nó làm giám đốc, tại sao thằng Anh nhợn nó vào ta chẳng cần hộ chiếu, tại sao TQ, rồi tại sao thằng Bil gate nó ngồi chơi mà lắm tiền thế, tại sao ta chạy gờ rap nắng mưa cả năm siêng năng mà éo đủ xèng mua cái ai phôn...

tieudaovnt

Xe tăng
Em tưởng với tiểu học trở nên thu theo kì hoặc năm chứ, mà như thế là nhà trường thu để đảm bảo học sinh hoàn thành chương trình. Có gì phải lăn tăn đâu, đằng nào chả phải nộp bằng đấy. Chết là chết đội mần non, thường thu theo tháng, 2 thằng nhà em nghỉ hơn tháng nay, mà em dự có thể phải nghỉ 1-2 tháng nữa mới đi học lại được, mà chưa thấy trường thông báo gì về học phí, cũng căng, không biết có cầm cự được không, vì tiền thuê mặt bằng 1000 m2 hàng tháng không phải là ít.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng với tiểu học trở nên thu theo kì hoặc năm chứ, mà như thế là nhà trường thu để đảm bảo học sinh hoàn thành chương trình. Có gì phải lăn tăn đâu, đằng nào chả phải nộp bằng đấy. Chết là chết đội mần non, thường thu theo tháng, 2 thằng nhà em nghỉ hơn tháng nay, mà em dự có thể phải nghỉ 1-2 tháng nữa mới đi học lại được, mà chưa thấy trường thông báo gì về học phí, cũng căng, không biết có cầm cự được không, vì tiền thuê mặt bằng 1000 m2 hàng tháng không phải là ít.
Tiền thuê mặt bằng thì không nghỉ dịch nghỉ hè cũng vẫn phải trả cơ mà. Do các trường cân đối tài chính kém mới bị căng thôi.