[Funland] Học phí trường dân lập trong thời gian học sinh nghỉ học vì covi

tuankiet1977

Xe đạp
Không học không thu tiền. Các cụ các mợ phải đoàn kết. Một trừong thu được thì các trường sẽ học nhau mà thu theo.

ᐨ_ᐨ

[Đang chờ cấp bằng]
Mầm non VSC ko học online, chỉ gửi bài ôn tập cho bố mẹ bảo học cùng con.
Mầm non mà cũng có bài tập cơ ạ? Nhà em cấp 1 học online vài buổi thấy vô dụng em cho nghỉ tất, in mấy bài học chơi thôi, nói thật bọn nhóc học ở lớp cô kèm còn nhọc nữa là online nửa vời, nghỉ bét nhè thế này kiểu gì chả phải dạy lại, lo gì :D

khanhtx8

Xe tăng
Nhà cháu cô giao bài nhưng không quản lý kiểm tra, các cô xác định đi học rồi dạy lại từ đầu, cũng không thấy trường đả động gì đến học phí. Học phí thì mặc định trường thu hết tháng 2 rồi. Các cô và nhà trường cần tồn tại, không con mình thất học. Không dễ để tìm 1 trường tốt cho con nên quan điểm của cháu là ủng hộ nhà trường.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em học dân lập, thời gian vừa rồi các cháu nghỉ gần 2 tháng. Trong thời gian nghỉ 2 tháng các cháu học online ỏ nhà ( hình thức giáo viên gửi bài tập, bài giảng dạng file, học sinh làm bài chụp ảnh rồi gửi file để giáo viên chấm chứ không dạy trực tiêp online). Hôm nay e thấy Ban phụ huynh nhà trường gửi thông báo mỗi hsinh hỗ trợ nhà trường khoản kinh phí bằng khoảng 40% học phí tháng 2, 3 khi các con đi học ( sau khi đã thống nhất với ban giám hiệu nhà trường). Hầu hết phụ huynh lớp cơ bản không đồng với cách làm của ban phụ huynh trường và khoản kinh phí mỗi học sinh phải nộp ( đề xuất đồng ý nộp nhưng kinh phí chỉ bằng khoảng 50% kinh phí đề xuất ) Em ko biết các trường dân lập khác ở hà nội có tình trạng này không nên em muốn hỏi các cụ, mợ trên off có phải nộp khoản học phí này không ạ và ý kiến của các cụ mợ về vấn đề này như thế nào ạ.
Trường con em học chưa thấy kêu gì. Nhưng bọn em đóng học phí là cả năm rồi cơ mà. Sao trường còn đòi thu thêm?

tranminhhoa

Xe tăng
Nên nộp để hỗ trợ nhà trường, lúc này họ cũng vô vàn khó khăn cụ ạ, tiền thuê đất, trả lương giáo viên, khấu hao cơ sở vật chất... họ đâu có xù được ai đâu. Trường phá sản con mình lại bơ vơ.

lx125_black

Xe container
F1 nhà em đóng tiền học cả năm, chưa thấy thông báo gì cụ thể, mấy tuần trước còn dạy & học qua web, nhưng chỉ cho vui thôi chứ không có hiệu quả.
F2 học mầm non, nhà trường kêu gọi xin hỗ trợ, nhà em hưởng ứng thôi vì họ cũng nhiều loại chi phí trong khi doanh thu chỉ trông vào học phí của trẻ con.

Bạn em mở trường mầm non, đầu tư cũng nhiều, dịch sắp đẩy tất cả công sức, tâm huyết của bạn ấy xuống vực rồi, ko biết cầm cự được đến mấy tuần nữa. Trước thì làm ko được có thể sang nhượng, bán lại đồ đạc với giá rẻ thu hồi phần nào, giờ thì ko ai muốn làm gì hết nên tiền cứ rơi thôi.

sakai_yo

Xe lăn
Trường con em chưa có động thái gì - trường thu tháng 1 chứ không phải thu 1 kỳ hay cả năm. Trường cũng không dạy online mà chỉ gửi phiếu cho các con ôn tập qua zalo (nhấn mạnh rằng việc làm phiếu là không bắt buộc). Nếu có hỗ trợ thì phụ huynh bọn e chỉ hỗ trợ ít thôi. Nhiều ngành nghề của các phụ huynh cũng ảnh hưởng lắm - thậm chí phải nghỉ không lương mà có ai hỗ trợ đâu.

sakai_yo

Xe lăn
Không học không thu tiền. Các cụ các mợ phải đoàn kết. Một trừong thu được thì các trường sẽ học nhau mà thu theo.
Phụ huynh như bọn e cũng ảnh hưởng lắm cụ ạ, thậm chí phải nghỉ không lương mà có ai hỗ trợ đâu. Trường tư cũng là doanh nghiệp, lời ăn lỗ chịu thôi.

ngoc_phuong

Xe lăn

AT_Speed

Xe tăng
F1 nhà em học dân lập, thời gian vừa rồi các cháu nghỉ gần 2 tháng. Trong thời gian nghỉ 2 tháng các cháu học online ỏ nhà ( hình thức giáo viên gửi bài tập, bài giảng dạng file, học sinh làm bài chụp ảnh rồi gửi file để giáo viên chấm chứ không dạy trực tiêp online). Hôm nay e thấy Ban phụ huynh nhà trường gửi thông báo mỗi hsinh hỗ trợ nhà trường khoản kinh phí bằng khoảng 40% học phí tháng 2, 3 khi các con đi học ( sau khi đã thống nhất với ban giám hiệu nhà trường). Hầu hết phụ huynh lớp cơ bản không đồng với cách làm của ban phụ huynh trường và khoản kinh phí mỗi học sinh phải nộp ( đề xuất đồng ý nộp nhưng kinh phí chỉ bằng khoảng 50% kinh phí đề xuất ) Em ko biết các trường dân lập khác ở hà nội có tình trạng này không nên em muốn hỏi các cụ, mợ trên off có phải nộp khoản học phí này không ạ và ý kiến của các cụ mợ về vấn đề này như thế nào ạ.
Trường ltv ah cụ?

muoibaconcho

Xe điện
Mỗi người chịu thiệt đi 1 tí mới vượt qua đc khó khăn này. Nếu ai cũng bo bo quyền lợi này nọ thì mấy trường tư thục chết ngắc. Trường chết thì việc học bị xáo trộn, cũng chả hay ho gì với phụ huynh và học sinh.
Vì thế em ủng hộ học online và thu 50% chi phí. Thầy cô giáo nên hưởng 50% lương để hỗ trợ trường. Chủ mặt bằng thì nên free 2-3 tháng, thuế thì nên miễn thuế TNDN trong 1/2 năm.

Cokhongtien

Xe hơi
Mỗi người chịu thiệt đi 1 tí mới vượt qua đc khó khăn này. Nếu ai cũng bo bo quyền lợi này nọ thì mấy trường tư thục chết ngắc. Trường chết thì việc học bị xáo trộn, cũng chả hay ho gì với phụ huynh và học sinh.
Vì thế em ủng hộ học online và thu 50% chi phí. Thầy cô giáo nên hưởng 50% lương để hỗ trợ trường. Chủ mặt bằng thì nên free 2-3 tháng, thuế thì nên miễn thuế TNDN trong 1/2 năm.
Phụ huynh cơ bản đều trí hỗ trợ kinh phí cụ ạ nhưng BPH trường và BGH nhà trường tự nhiên đưa ra 1 mức cố định mà ko thông báo trao đổi thống nhất nên phụ huynh rất bức xúc.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
nhưng tại sao cứ phải ban phụ huynh vào cuộc nhỉ?
nhà trường cứ đg đg chính chính mà thông báo.
Đằng này...
Ban phụ huynh vào cuộc để Phụ huynh TỰ NGUYỆN RÚT RUỘT ĐÓNG GÓP giải kíu nhà trường, bác ạ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Muốn "chịu thiệt đi một tý", dễ thôi bác.
Ở chiều ngược lại, họ sẽ yêu cầu Công khai vài thứ (và thực sự như thế mới công bằng cho cả 2 bên), để thấy rằng, cái sự "chịu thiệt đi một tý" nó phù hợp.

Còn kêu gọi Tui đói lắm với Tui chết ngắc, thì dễ rồi.

Thông thường, khi bác hỏi Chủ trường: Tui đóng 5 triệu/tháng, vậy Chi phí đầu vào của cậu bi nhiu??
Câu trả lời hay là: "kệ cm tui; lời ăn lỗ chịu, liên quan đếch gì đến đồng chí".
Phỏng ạ?
Vâng, liên quan đếch gì.

dungnguyen345

Xe máy
Nhà em đóng học phí cả năm từ đầu năm, giờ học online trg tính phí bt

muoibaconcho

Xe điện
Muốn "chịu thiệt đi một tý", dễ thôi bác.
Ở chiều ngược lại, họ sẽ yêu cầu Công khai vài thứ (và thực sự như thế mới công bằng cho cả 2 bên), để thấy rằng, cái sự "chịu thiệt đi một tý" nó phù hợp.

Còn kêu gọi Tui đói lắm với Tui chết ngắc, thì dễ rồi.

Thông thường, khi bác hỏi Chủ trường: Tui đóng 5 triệu/tháng, vậy Chi phí đầu vào của cậu bi nhiu??
Câu trả lời hay là: "kệ cm tui; lời ăn lỗ chịu, liên quan đếch gì đến đồng chí".
Phỏng ạ?
Vâng, liên quan đếch gì.
Cái đó trường nên công bố. VD tiền thuê mặt bằng, tổng quỹ lương... một vài con số chả lộ hết đc và cũng là con số nên công khai.

muoibaconcho

Xe điện
Thế cả năm thầu giầu ai thương cho, đã làm kinh doanh (trường tư) thì phải chấp nhận thôi.
Nói vậy ông đi thương ngành dịch vụ du lịch và nhà hàng đi không nó toang bây giờ.
Giáo dục khác với du lịch dịch vụ
10 năm trồng cây trăm năm trồng người.
Đặt du lịch ngang với giáo dục nên bây giờ đang trả giá với lớp thanh niên thế hệ mới đấy.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cái đó trường nên công bố. VD tiền thuê mặt bằng, tổng quỹ lương... một vài con số chả lộ hết đc và cũng là con số nên công khai.
Tổng quỹ lương và tiền thuê mặt bằng thì nghỉ học hay đi học đâu có ảnh hưởng???
Nghỉ hè thì trường vẫn phải trả lương giáo viên, vẫn phải trả tiền thuê mặt bằng.

• Vodka
Reactions: 3rd

muoibaconcho

Xe điện
Một bên trí thức nên không đc so sánh thế phỏng :D
Không có đâu, xã hội ngành nào cũng quan trọng hết nhé.
Ngành giáo dục vẫn là quan trọng nhất.
Bất cứ ngành nghề gì, để cạnh tranh đc thì yếu tố con người là chủ đạo.
Ngu dốt thì suốt đời làm cu ly hoặc xịn sò lắm thì làm ở công ty đa quốc giá gờ rap thôi.