[Funland] Học phí tăng mạnh tất cả các cấp

Long921

Xe tăng
Hôm qua đứng cạnh 1 thầy gv đh bảo sv tr thầy bỏ học nhiều lắm ; chả thèm lấy bằng luôn ; chắc cũng do học phí chuẩn bị tăng phi mã

Húp sụp sụp

Xe điện
Hôm qua đứng cạnh 1 thầy gv đh bảo sv tr thầy bỏ học nhiều lắm ; chả thèm lấy bằng luôn ; chắc cũng do học phí chuẩn bị tăng phi mã
Chắc trường hạng nhất từ dưới lên :)
Học là khoản đầu tư, thấy thiệt thì dừng thôi

haivanphe

Xe container
Con em đang học Y khoa, học phí hiện nay là 1.45 củ/tháng, năm tới tăng lên 2.45 củ/tháng. Các bạn ở quê ra HN thì phải thuê trọ 3 củ/tháng, tiền ăn xăng xe đi lại 3 củ/tháng. Sau khi học phí tăng thì tháng bố mẹ phải chi khoảng 10 củ mới là tằn tiện đủ sống ở đất HN trong khi gần như không thể làm thêm được gì vì bận học bù đầu. Ra trường vào bệnh viện công lương 4 củ, bệnh nhân và người nhà mắng mỏ đủ kiểu. Nhiều bạn cũng bắt đầu thấy ngán ngẩm.

Đấy là học phí trường con em còn rẻ đấy. Chứ đội trường Y trong SG còn hơn 5 củ/tháng tiền học phí nữa cơ.

giang.nguyen

Xe điện
Con em đang học Y khoa, học phí hiện nay là 1.45 củ/tháng, năm tới tăng lên 2.45 củ/tháng. Các bạn ở quê ra HN thì phải thuê trọ 3 củ/tháng, tiền ăn xăng xe đi lại 3 củ/tháng. Sau khi học phí tăng thì tháng bố mẹ phải chi khoảng 10 củ mới là tằn tiện đủ sống ở đất HN trong khi gần như không thể làm thêm được gì vì bận học bù đầu. Ra trường vào bệnh viện công lương 4 củ, bệnh nhân và người nhà mắng mỏ đủ kiểu. Nhiều bạn cũng bắt đầu thấy ngán ngẩm.

Đấy là học phí trường con em còn rẻ đấy. Chứ đội trường Y trong SG còn hơn 5 củ/tháng tiền học phí nữa cơ.
YDS học phí cấp đại học là 70tr/10 tháng/năm học, sau đại học thì mỗi cấp cứ gấp rưỡi đến gấp đôi lên cụ ạ.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Đại học chuẩn bị giống Tây zồi, em xem phin Mẽo thấy bọn đi học đại học nhà nó chuẩn bị mấy chục ngàn đô Mẽo để nộp kinh voãi :D

VCHDHN

Xe container
Lộ trình cũng do con người vạch ra và con người thực hiện. Ít nhất tại thời điểm sau dịch bệnh thế này nên khoan hãy thực hiện. Lùi lại 1,2 năm cho mọi thứ ổn định.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Đại học tăng, trường cao nhất là tăng khoảng 70%: https://vnexpress.net/hoc-phi-dai-hoc-tang-manh-4465814.html

Mầm non, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông tại Hà Nội tăng gấp đôi: https://vnexpress.net/hoc-phi-tai-ha-noi-co-the-tang-gap-doi-4465662.html

Lương em không tăng.
Hay quá. Bây h mới có pic nói về những thứ thiết yếu tăng. :D
Bt toàn các cụ kêu đất tăng cao quá, khổ ng lao động ko mua đc. Hài.
Riêng học phí đại học đã tăng 10 lần trong 10 năm qua. Cụ nào có con cháu học từ thời kỳ 2012-2014 đến bây h là rõ nhất.

TRANGDC

Xe tăng
:D:D
Em thấy cụ mới đang tạo dư luận dựa trên đánh giá đầy hằn học và lệch lạc của cụ. Ngoài ra cụ còn chụp mũ giáo viên một cách trơ trẽn khi bảo rằng họ giấu kiến thức để ép học sinh học thêm. Cụ có đưa ra được bằng chứng không mà dám bảo họ như vậy? Em thấy giáo viên giờ đang chịu nhiều áp lực vì những người như cụ, thế nên nghề giáo giờ gần như không ai muốn vào, những người có năng lực họ tìm chỗ khác, kéo theo trình độ cũng bị hạn chế, kéo theo chất lượng giáo dục chung đi xuống. Và khi đó những người như cụ lại ngoạc mồm ra chửi (tất nhiên cụ không thấy mình chính là một trong những nguyên nhân cái cụ đang chửi đâu, về bản chất thì nói thô một tí là đang ngửa mặt lên trời nhổ nước bọt mà không biết)
Em 2 F1 đều học trường công, không học thêm tí nào của cô trên trường mà vẫn kết quả tốt, vẫn nằm trong top của lớp (tất nhiên là em cũng theo sát việc học của con). Lớp con em cũng có học thêm nhưng chưa đến 1/4 các bạn trong lớp đi học, số còn lại thấy không cần thì cũng không vấn đề gì. Cụ nên nhớ giáo viên họ cũng cần học sinh học tốt, đạt kết quả tốt liên quan đến thi đua và đánh giá chuyên môn và một đống thứ hầm bà lằng kéo theo (F1 nhà em không học thêm nhưng được cô động viên suốt để tham gia các cuộc thi các cấp, ngoài phần thưởng của học sinh thì giáo viên cũng được ghi nhận). Thế nên chụp mũ họ là giấu kiến thức không dạy là rất ấu trĩ. Còn học thêm thì có 2 kiểu phổ biến: Muốn con vượt trội để tham gia cuộc đua hoặc con học yếu quá cần phải bổ trợ, cả 2 cái đấy đều không có lý do gì để chửi giáo viên cả!
Vấn nạn giáo dục trước hết nên bắt đầu từ phụ huynh em thấy mới chính xác!
Đồng quan điểm với cụ :) Con nhà em hiện đang học lớp 8 trường công, từ khi vào cấp 2 đến giờ con em chưa từng học thêm các môn trên lớp của các thầy cô giáo của trường. Em thuê gia sư là 1 bạn SV từ kỳ 2 năm lớp 6 đến giờ để kèm thêm môn toán, tiếng Anh thì học ở TT của vợ ku em cùng khu. Về thành tích học tập thì kỳ 1 năm nay xếp hạng đồng giải nhì ở lớp, nói chung em thấy cũng ổn ổn :D Nhưng hè này chắc là em sẽ cho con đi học thêm vì năm tới thi đấu vào 10, kiến thức trên lớp chắc không đủ để chiến :D

my.eb

Xe điện
Em đồng tình với việc tăng học phí nếu thầy cô truyền thụ hết kiến thức cho các con ở trường để trẻ con không phải đi học thêm nữa.
Thế nào là găm kiến thức hả các cụ?
Thầy cô giáo cũng là người, có người nọ người kia nhưng ko phải ai cũng vô lương tâm, găm kiến thức để dạy thêm dạy nếm đâu.
Tuy nhiên với lớp học 50-60 học sinh, năng lực, tư duy mỗi cháu một khác thì thầy cô có mà hoá Tề thiên Đại Thánh cũng chẳng thể làm hài lòng hết các thượng đế đâu cụ.
Còn đi học thêm là tuỳ sự lựa chọn của bố mẹ, chứ chả ai dám kéo tay con các cụ vào học thêm. Bố mẹ thì ko có thời gian/ ko kèm con, muốn con được học nhẹ nhàng, ko áp lực, nhưng lúc thi cử lại muốn điểm 9.10, trường chuyên lớp chọn, dễ thế thì ai chả muốn

Chỉnh sửa cuối:

duongqua

Xe container
Thu bù cho 2 năm nghỉ dịch covid đây mà

my.eb

Xe điện
Cụ có 2 câu mà ý tứ ác quá.
Các cô không găm kiến thức. Em nghĩ là các cô dạy đúng và đủ theo chương trình giáo khoa. Nhưng 1 số cháu không tiếp thu được, hoặc 1 số cần củng cố, 1 số cần nâng cao, 1 số để thi nọ kia mà phụ huynh thì tự nguyên nhờ cô giúp, nên cứ phải chia nhóm ra để dạy, mệt thở không ra hơi cụ ạ
Chuẩn cụ.
Đã đành là làm gì cũng có công, dạy thêm các cháu thì các cô cũng tăng thêm thu nhập, nhưng cầm đồng tiền của các cụ cũng là bao chất xám, mồ hôi và cả những đêm mất ngủ để nghĩ làm sao cho con các cụ khá lên. Còn ko được thì dần người ta cũng từ chối thôi cụ ạ. Chứ ko ai ăn không được của ai cái gỉ đâu.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đại học nên tăng học phí và siết đầu vào, e thấy giờ phổ cập ĐH, học xong toàn làm lung tung, thực sự lãng phí. Cấp 1-2 nên miễn học phí.

O Muong Te

Xe điện
Mọi nguồn cơn đều bắt nguồn từ 2 chữ lạm phát. :)
Chuyện tăng học phí chả liên quan gì đến lạm phát. Tăng học phí còn làm tăng lạm phát, điều mà Chính phủ chả muốn nhưng chả thể làm khác được. Xu thế là các trường đại học phải tự chủ, nhà nước không bao cấp nữa nên phải tăng thôi.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Chuyện tăng học phí chả liên quan gì đến lạm phát. Tăng học phí còn làm tăng lạm phát, điều mà Chính phủ chả muốn nhưng chả thể làm khác được. Xu thế là các trường đại học phải tự chủ, nhà nước không bao cấp nữa nên phải tăng thôi.
Ý kiến cá nhân e thôi. Bao năm nay lạm phát. Cái j cũng tăng. Lương cho thầy cô cũng phải tăng để đảm bảo cs, đảm bảo mua đc các mặt hàng sinh hoạt thiết yếu tăng dần. Rồi thì cơ sở vật chất của trường, hàng loạt thứ khác cũng leo thang theo chi phí thị trg thôi cụ. :)

cocsku

Xe cút kít

Cụ cứ so sánh với học sinh cấp 2 học 7-8 củ 1 tháng là biết cao hay thấp. Mà bậc đại học lại toàn gs, ts dạy.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ so sánh với học sinh cấp 2 học 7-8 củ 1 tháng là biết cao hay thấp. Mà bậc đại học lại toàn gs, ts dạy.
Cụ lại chém. :)
1, Giảng viên những trường nào mà"toàn gs, ts dạy."?
2, Học phí trường nào mà 7-8 củ/tháng? Trường tư à? ;))

Cuong_rublei

Xe tải
Tự chủ tài chính ko tằn thì thầy cô chết đói hết