[Funland] Học phí tăng mạnh tất cả các cấp

21fo

Xe buýt
Thằng nhà em đi học thêm chỉ vì nó thích cô giáo nó - cái này bố con giống nhau =))
cụ giống e, ngày xưa cô giáo tiếng a của e vì xinh quá nên e mới đi học, e thì lại có tí năng khiếu nên cô cứ giữ ko cho nghĩ mới khổ =))

thanhtran72

Xe tải
E tự quote ở 1 topic khác sang :
Lúc mà đất tăng giá x2, x3 thì ai nấy hớn hở, mở miệng ra nói chuyện tỷ này tỷ nọ. Nhưng học phí mới tăng 1 tẹo thì tất cả đều kêu ầm ĩ.
Ngay cả tăng tính ra so với đất vẫn rẻ chán. Ngày xưa 1 gia đình phải bán 1 mảnh đất mới đủ nuôi con học ĐH. Ngày nay chỉ cần xắn cái chuồng bò ra là đủ học phí.
Nhìn học phí vẫn thấy thông tin ngược đời. Trường PT tự chủ học phí 3-4tr/tháng. Trong khi nhiều trường ĐH tự chủ hiện nay học phí cũng chỉ 2-3tr/tháng. Tính ra học phí nhiều trường ĐH chỉ tương đương trường PT, thậm chí 1 số trường còn rẻ hơn.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Mức trần học p
E tự quote ở 1 topic khác sang :

Nhìn học phí vẫn thấy thông tin ngược đời. Trường PT tự chủ học phí 3-4tr/tháng. Trong khi nhiều trường ĐH tự chủ hiện nay học phí cũng chỉ 2-3tr/tháng. Tính ra học phí nhiều trường ĐH chỉ tương đương trường PT, thậm chí 1 số trường còn rẻ hơn.
Cụ yên tâm, học phí chỉ là 1 phần thôi, các trường dân lập hoặc tự chủ tài chính họ sẽ có cách để tăng nguồn thu :D

Yến sào Mợ Thảo

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Thế này nhà nào mà nghèo như em chỉ có nước về quê học.
Ở Hà Nôi chắc thất học mất:((:((:((

Taihoatu

Xe lăn
Đứa lớn nhà em học ĐH, thấy gấu bảo đóng tiền học phí nhiều phết. Đấy là học chất lượng thường, chứ ko phải chất lượng cao đấy.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Mức trần học phí, nhìn rét phết :D

Belat Missan

Xe điện
cụ mới chỉ nhìn thấy 1 phần của học thêm
ở đâu e ko rõ, nhưng ở hn thì phần nhiều đội cày học thêm lại ko phải do chúng học dốt, mà ngược lại, chúng học cực tanh, cái chúng nó đi học thêm thì ở trường thường ko dạy đến. Nhìn lũ đó chạy đua vũ trang với con đường trường chuyên mới thấy sự khốc liệt. với chúng nó, bài ở trường nó ko cần học nhiều cho lắm, nhìn qua nửa tiếng có thể nó xong mẹ nó cả bài cả ngày, vì nó đã học trước cả rồi.
Con em cũng học thêm tuần 1 buổi.
Chả phải để thi thố gì.
Chủ yếu giao lưu thêm bạn bè, xem sức học, kiểm tra chéo giáo viên...
Ở nhà toàn vào mạng và coi tivi.

Leanh65

Xe container
cụ mới chỉ nhìn thấy 1 phần của học thêm
ở đâu e ko rõ, nhưng ở hn thì phần nhiều đội cày học thêm lại ko phải do chúng học dốt, mà ngược lại, chúng học cực tanh, cái chúng nó đi học thêm thì ở trường thường ko dạy đến. Nhìn lũ đó chạy đua vũ trang với con đường trường chuyên mới thấy sự khốc liệt. với chúng nó, bài ở trường nó ko cần học nhiều cho lắm, nhìn qua nửa tiếng có thể nó xong mẹ nó cả bài cả ngày, vì nó đã học trước cả rồi.
Con em đầu năm vào lớp 9 chuyển trường sang lớp mới. Vừa vào năm học mà phần lớn các bạn nó đã học hết chương trình của năm lớp 9 các môn toán, văn, anh, hóa, sinh, sử, địa.. Vào lớp học lấy lệ còn toàn cày 3-4 ca ngoài phục vụ thi chuyên với đội tuyển. Nó choáng luôn.

thanhtran72

Xe tải
Đây là các trường còn bao cấp. Cụ trích thiếu đoạn sau
Với trường công lập tự chủ, tùy mức độ (tự chủ đảm bảo chi thường xuyên hoặc tự đảm bảo chi thường xuyên, chi đầu tư), học phí tối đa bằng 2-2,5 lần mức trần trên, tương ứng với khối ngành và từng năm học
Mức trần học phí, nhìn rét phết :D

shiluo

Xe container
Cụ không cần phải chém gió nói phét ở đây.
Cụ tạo dư luận thì nó cũng vừa vừa thôi.
Cụ ra phố Thi Sách vào thứ 7, chủ nhật. Ở đấy có một cái trung tâm dạy thêm của giáo viên trường nào đó to đùng để cụ hiểu trẻ con đi học để thành kiện tướng hay là để đảm bảo kiến thức.
Em thấy cụ mới đang tạo dư luận dựa trên đánh giá đầy hằn học và lệch lạc của cụ. Ngoài ra cụ còn chụp mũ giáo viên một cách trơ trẽn khi bảo rằng họ giấu kiến thức để ép học sinh học thêm. Cụ có đưa ra được bằng chứng không mà dám bảo họ như vậy? Em thấy giáo viên giờ đang chịu nhiều áp lực vì những người như cụ, thế nên nghề giáo giờ gần như không ai muốn vào, những người có năng lực họ tìm chỗ khác, kéo theo trình độ cũng bị hạn chế, kéo theo chất lượng giáo dục chung đi xuống. Và khi đó những người như cụ lại ngoạc mồm ra chửi (tất nhiên cụ không thấy mình chính là một trong những nguyên nhân cái cụ đang chửi đâu, về bản chất thì nói thô một tí là đang ngửa mặt lên trời nhổ nước bọt mà không biết)
Em 2 F1 đều học trường công, không học thêm tí nào của cô trên trường mà vẫn kết quả tốt, vẫn nằm trong top của lớp (tất nhiên là em cũng theo sát việc học của con). Lớp con em cũng có học thêm nhưng chưa đến 1/4 các bạn trong lớp đi học, số còn lại thấy không cần thì cũng không vấn đề gì. Cụ nên nhớ giáo viên họ cũng cần học sinh học tốt, đạt kết quả tốt liên quan đến thi đua và đánh giá chuyên môn và một đống thứ hầm bà lằng kéo theo (F1 nhà em không học thêm nhưng được cô động viên suốt để tham gia các cuộc thi các cấp, ngoài phần thưởng của học sinh thì giáo viên cũng được ghi nhận). Thế nên chụp mũ họ là giấu kiến thức không dạy là rất ấu trĩ. Còn học thêm thì có 2 kiểu phổ biến: Muốn con vượt trội để tham gia cuộc đua hoặc con học yếu quá cần phải bổ trợ, cả 2 cái đấy đều không có lý do gì để chửi giáo viên cả!
Vấn nạn giáo dục trước hết nên bắt đầu từ phụ huynh em thấy mới chính xác!

cocsku

Xe cút kít
Học phí mầm non, phổ thông đang rất thấp, dù tăng cũng thấp.
Đại học thì tăng cũng được, ai không đủ lực thì học nghề mà đi làm, ai nghèo mà muốn học thì cố học tốt mà kiếm học bổng không thì cũng học nghề mà đi làm. Đào tạo tràn lan phí tiền.
Đại học hiện nay phí quá thấp nếu so với phổ thông và mầm non cụ ạ.

haivanphe

Xe container
Đại học hiện nay phí quá thấp nếu so với phổ thông và mầm non cụ ạ.
Còn nhiều khoản phải chi cho 1 sinh viên mà cụ. Tiền thuê nhà, tiền học ngoại ngữ, tiền xăng xe, tiền ăn. Cái gì cũng tăng cả thì đúng là con nhà nghèo ở quê ra thành phố học đại học khá là chật vật đấy.

cocsku

Xe cút kít
Còn nhiều khoản phải chi cho 1 sinh viên mà cụ. Tiền thuê nhà, tiền học ngoại ngữ, tiền xăng xe, tiền ăn. Cái gì cũng tăng cả thì đúng là con nhà nghèo ở quê ra thành phố học đại học khá là chật vật đấy.
Cụ cứ xem một lớp đại học nguồn thu không bằng lớp mầm non thì làm sao đào tạo tốt được.

haivanphe

Xe container
Cụ cứ xem một lớp đại học nguồn thu không bằng lớp mầm non thì làm sao đào tạo tốt được.
Đại học Ngoại thương hay Kinh tế giờ khoa chất lượng cao cũng 40 củ/năm rồi cụ ạ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cứ so tương đồng thôi.
OK tương đồng.
Cụ biết học phí mầm non công lập giờ là bao nhiêu không? Học phí đại học công lập như Bách Khoa, Xây Dựng giờ học phí bao nhiêu không? ;))