[Funland] Học phí đại học tăng mạnh

buxu

Xe máy
Các bác ý cho tăng học phí thì cũng phải đảm bảo chất lượng giảng dạy nữa chứ k thể học phí thì tăng chất lượng không đổi thì phí thời gian của các cháu lắm.

theanh90

Xì hơi lốp
bác sỹ kiếm ngoài phòng mạch tư khá lắm, cụ qua bộ y tế với bộ lđ đòi cắt mẹ nó lương bs đê nhể =))
Lại văng tục rồi, bộ y tế và bộ gd chung 1 phe (phe quan điểm) đang điều hành chính sách. Giờ nó cũng đang đòi tăng lương bsi công lập từ đó lấy cớ tăng viện phí phù hợp với chi phí.
Cv của bệnh viện là khám chữa bệnh còn đại học là nghiên cứu và dạy học, rất rõ ràng như thế. Nhà nc đảm bảo về chi giáo dục ấy thế mà các anh bộ lại cắt nguồn rồi giơ ngọn cờ “tự chủ đh”.
Tự chủ đi kèm với giải trình, tự chủ lấy chuyên môn làm trung tâm thì các anh lại chỉ đòi tự chủ tài chính làm trung tâm. Tự chủ gì mà chỉ nhăm nhe chi xây dựng, cơ sơt vật chất màu mè hoa lá trong khi chương trình nghiên cứu khoa học thì không thấy bàn.
Làm nguyên cái luật gd đại học nhưng bocd mỗi phần có lợi cho chia chác lợi ích để làm thì biến mẹ đi. Đh về kinh tế mà trình độ “kinh doanh gd” chỉ biết tăng học phí và tăng học phí thì chuyên môn quá thấp, trường ngoại thương mà toàn đi làm nghệ sĩ, truyền thông, kỹ thuật đi mở ngành quản trị kd, trường loại 2-3 đi mở khoa y. Dốt nát.

suzu37

Xe container
Lại giật tít câu view.
Chả đâu như cái xứ mình, học phí mấy trường quốc tế gỉa cầy, tư thục mầm non, tiểu học cũng mấy trăm triệu một năm.
Trong khi đó, Đào tạo Y Dược như mấy trường Y, Dược công lập top đầu mà vẫn chỉ được thu học phí có 14tr500k/năm.
Phi lý vô cùng :(( :((
Muốn có chất lượng đào tạo tốt mà mức thu học phí cho khối sức khỏe ngành cần đầu tư nhất, lại cho thu học phí rẻ mạt như vậy làm sao giữ nổi giảng viên, trường tư, bệnh viện tư, doanh nghiệp họ sẽ lôi kéo hểt nhân tài.
Lại được cái bộ dục vừa tè vừa run, dân túy quá đà, chỉ lo giữ uy tín của bộ. Đang bị lùm xùm mấy vụ SGK muốn được yên ổn nên hài lòng dư luận bằng cách trì hoãn tăng học phí.
Mà nói cho chính xác là bước đầu các trường thu đúng, thu đủ cái chi phí đào tạo thực.
Nghị định 81 của chính phú có hiệu lực từ năm học trước, ông bộ dục kiến nghị chính phủ không áp dụng, chưa cho thực hiện..Năm nay các trường vừa kiến nghị điều chỉnh thì lại bắt đầu dập chăng :(
Chả hỉu ông bổ chửng bộ dục ổng nghĩ gì nữa.

Một số cm nói học phí tăng giảm cơ hội tiếp cận giáo dục đại học là chưa chính xác nhé. Nghị định 81 này hiện nay và các NĐ cũ đều có chính sách miễn, giảm học phí cho con em hộ nghèo, hộ chính sách, hộ khó khăn, thực tế hiện nay số tiền này được hỗ trợ từ NS rất lớn không ít nhé. Cả chế độ vay không lãi suất cũng có.
Nghị định 81 có hiệu lực từ 10/2021, đến thời điểm này là gần 2 năm học rồi bác ợ.

Mà cái đoạn bôi đậm trong còm của bác ấy, bác xem lại nhá. Vì khó khăn do dịch bệnh nên CP y/c tạm dừng 2 năm không tăng HP theo NĐ 81, anh Bộ thực hiện.

suzu37

Xe container
Tăng học phí đồng nghĩa với việc người dân thu nhập thấp bị hạn chế tiếp cận giáo dục ĐH, nhưng sẽ làm tăng chất lượng đầu ra SV. Vấn đề cần làn rõ là tăng Học phí nhưng Chất lượng SV sau khi học xong có tăng hay không lại chưa có câu trả lời thoả đáng.
Cái này thả nổi kiểu kinh tế thì hay. Trường chất lượng thì học phí cao. Trường chất luọng kém thì học phí thấp. Muốn tuyển được sinh viên chất luọng cao và thu được học phí cao thì phải tăng được chất lượng thôi
Các bác ý cho tăng học phí thì cũng phải đảm bảo chất lượng giảng dạy nữa chứ k thể học phí thì tăng chất lượng không đổi thì phí thời gian của các cháu lắm.
... và một số còm khác cùng nội dung: tăng HP thì phải tăng chất lượng...

Đây là bài toán dức đầu, em nghĩ thế. Quả trứng có trước hay con gà có trước.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em đọc năm ngoái tăng theo lộ trình là tầm 10%, trần 20%
Ăn cắp đâu ra 60%
Thế sau này công an quân đội hành chính sư phạm thì tính học phí kiểu gì :D

suzu37

Xe container
Hồi 2010 hình như e đi học hồi năm nhất 1tr7 1 kì ạ. Tức là 340k 1 tháng, năm 2015 lúc ra trường thì khoảng 800k 1 tháng
– năm học 2017-2018: 1.070.000 đồng/tháng.
– năm học 2018-2019: 1.180.000 đồng/tháng.
– Học phí năm học 2019-2020: 1.300.000 đồng/tháng.
– năm học 2020-2021: 1.430.000 đồng/tháng, năm 2021-2022 cũng vậy
Riêng từ 2023, hp sẽ tăng lên 2tr450k/tháng tức là 24tr450k 1 năm ạ.
Em có nhớ là các thầy cô bảo được nhà nước hỗ trợ nên học phí mới tốt vậy, chứ sv dược học bục mặt ra.
Chính xác là từ năm học 2023-2024, nghĩa là từ tháng 9/2023. Còn cái anh NĐ 81 thì đã quy định 2450 trong năm học 2022-2023 rồi, cơ mờ các trường không tăng để hỗ trợ người học.

lộc _ vừng

Xe buýt
Lý do là gì hả cụ? IQ cao, bằng đẹp, tốt nghiệp từ mấy trường DH top 1 mà thất nghiệp cũng là bình thường mà cụ
Thời nay nhiều cháu học giỏi, tư duy nhanh nhạy nhưng lại ảo tưởng sức mạnh, không kiên nhẫn và cũng không thích những công việc áp lực cao( không thích chứ không phải là không chịu được). Nhiều cháu nghĩ mình học trường VIP thì lương khởi điểm cũng phải VIP, tích lũy chưa đủ kinh nghiệm, quan hệ ở công ty cũ thì đã nhảy sang công ty mới. Các bạn ấy có nhiều lựa chọn về công việc, thậm chí đi chạy Grab có khi nhiều tiền hơn lương khởi điểm cho SV mới ra trường 7-10tr.
Đi làm khác xa đi học, EQ cũng phải cao nữa thì mới vượt lên được. Những bạn trẻ 9X giỏi thật sự tôi thấy các bạn ấy vượt xa thế hệ 7x, 8x luôn. Và thực sự tôi rất nể các bạn ấy.
Dạ vậy nên giờ nhiều CTY xét bằng là để vào cửa thôi ạ thực tế năng lực như nào mới quan tâm .thế hệ 7x,8x cháu thấy có sự kiên trì hơn nhiều ạ , giờ các cháu không đáp ứng đc lưong là có thể mở CTY riêng ngay mặc dù chưa lắm rõ hậu quả sẽ như nào

suzu37

Xe container
em ủng hộ việc tăng học phí nhưng phải có mức trần trong các trường công lập, trường tư thì em ko bàn tới. học phí ĐH trường công chỉ max = 60-70% thu nhập bình quân đầu người để các học sinh giỏi ở các vùng quê có thể trang trải chi phí để theo học còn lại là lấy ngân sách nhà nước hỗ trợ và các trường nghiên cứu hợp tác với doanh nghiệp. các cụ cũng biết rất nhiều người ở vùng quê nghèo nhưng rất giỏi nhé nếu đc đào tạo sẽ thành nhân lực chất lượng cao cho đất nước, học phí quá cao thì họ ko thể chi trả đc. Trường công là để đào tạo nhân lực cho đất nước chứ làm kinh tế là yếu tố thứ 2 thôi

Có mức trần đấy bác. Mà thu nhập BQ ĐN chắc khoảng 80 chục, chắc đáp ứng tốt con số của bác nhỉ.

TorienT

Xe container
Sai lầm nhất trên đời là cho ai cái gì đó miễn phí. Sau đấy dù có bán giá 1/10 giá trị cũng sẽ bị chửi là quân táng tận lương tâm.

truong3nlap

Xe hơi
Phần lớn phụ thuộc vào sự tự học. Hoàn toàn có thể chọn ngành đó ở 1 trường Đại học khác học phí đủ để lo liệu được. Còn không thì nên đi làm 1-2 năm tích lũy tiền, học nghề tay trái, học tập thêm để thi lại lấy học bổng...

lamthanhngoc

Xe tải
Dạ vậy nên giờ nhiều CTY xét bằng là để vào cửa thôi ạ thực tế năng lực như nào mới quan tâm .thế hệ 7x,8x cháu thấy có sự kiên trì hơn nhiều ạ , giờ các cháu không đáp ứng đc lưong là có thể mở CTY riêng ngay mặc dù chưa lắm rõ hậu quả sẽ như nào
Em đang hỏi vụ có nhiều cháu giỏi mà công việc không ổn định đấy cụ, em hỏi thật, không hỏi đểu đâu nhé, xem yếu tố nào ảnh hưởng đến điều này. Công ty em, người nhảy việc là các cháu trẻ mới ra trường nhé, chân ướt chân ráo vào công ty đào tạo cho, cầm tay chỉ việc từ A đến Z, đào tạo cả kỹ năng mềm, tin học văn phòng, giao tiếp với đối tác. Em ví dụ 1 cháu vừa tốt nghiệp lương ( công việc ngồi văn phòng, nghỉ thứ 7, CN) là 8tr + phụ cấp 1.5tr đào tạo mất vài tháng rồi sau 10 tháng thì công ty quyết định tăng lương, cháu nó xin nghỉ.
Có những cháu học Đại học đi làm 1,2 năm chỗ khác rồi sang bên em nhưng kỹ năng Office thì siêu kém, đào tạo từ đầu. Kiến thức chuyên ngành thì chả nắm được gì, lơ nga lơ ngơ. Sau em cho nghỉ thì bố mẹ xin cho về quê vào nhà nước làm.
Toàn kỹ sư cả đấy, học 4.5 năm.
Cho nên em ủng hộ tăng học phí, tận thu được nhà giàu để thầy cô có cuộc sống cải thiện, cần có chính sách cho bạn nghèo ở nông thôn vay, vay tính theo học kỳ, và muốn vay tiếp thì phải nộp bảng điểm ra Bank, điểm kém quá thì chứng tỏ học dốt, lười thì stop không cho vay nữa. Vì có nhiều bạn học cũng giỏi mà nhà nghèo nên mất nhiều thời gian đi làm thêm, ảnh hưởng việc học, sẽ rất tội.

Vietex

Xe điện
Đại học là đơn vị nghiên cứu khoa học và giảng dạy. Trường nghề thì trình độ nghề nghiệp phải có (không có nói chó nó nghe) nữa chi là trường đh. Anh không nghiên cứu khoa học thì phân biệt anh thế nào với loại hình trường nghề và trường phổ thông?
Phân biệt trg nghề với trg đại học dễ mà cụ. Đơn giản nhất là thời gian học tập và kiến thức. Nghiên cứu khoa học của giảng viên có các hình thức như: Viết sách, viết giáo trình, viết tài liệu tham khảo, viết báo, báo cáo hội nghị, hướng dẫn sinh viên tốt nghiệp, ... Cụ nghĩ nghiên cứu khoa học là cái gì đao to búa lớn thế cơ à? Cứ phải làm đề tài, làm dự án thì mới là nghiên cứu khoa học à?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

alceste

Xe điện
em ủng hộ việc tăng học phí nhưng phải có mức trần trong các trường công lập, trường tư thì em ko bàn tới. học phí ĐH trường công chỉ max = 60-70% thu nhập bình quân đầu người để các học sinh giỏi ở các vùng quê có thể trang trải chi phí để theo học còn lại là lấy ngân sách nhà nước hỗ trợ và các trường nghiên cứu hợp tác với doanh nghiệp. các cụ cũng biết rất nhiều người ở vùng quê nghèo nhưng rất giỏi nhé nếu đc đào tạo sẽ thành nhân lực chất lượng cao cho đất nước, học phí quá cao thì họ ko thể chi trả đc. Trường công là để đào tạo nhân lực cho đất nước chứ làm kinh tế là yếu tố thứ 2 thôi
Các cháu học sinh giỏi thì sẽ có học bổng. Ngoài ra các cháu có thể vay ngân hàng trả học phí, có rất nhiều chương trình vay của ngân hàng chính sách và chương trình riêng vay để trả học phí. Chương trình này vẫn còn duy trì mặc dù tỉ lệ trả nợ ko phải 100% nếu ko muốn là thấp. Còn nhà nghèo quá thì nên đi làm thêm, bèo nhất bưng bê h cũng 20 - 25k/h, tháng làm 150h, nếu đi dạy thì 100k-150/h, tuần dạy 3 buổi cũng đủ tiền đóng học phí rồi.

lamthanhngoc

Xe tải
Nếu tăng 60% có lý do là cải cách hệ thường , thầy giáo, giáo trình, nhà xưởng, thực tập lên dc 60%
Thì con em ra trường năm 2027 phải hơn bạn ra trường 2026 chứ ạ
Lúc đó 2 bên đều đi xin việc
Nên em có qiyền đòi hỏi ghi luôn giá tiền vào bằng, hệ thường nhé, đàng hoàng luôn
Em cũng trong trường ra đây, coi như đi mua mớ rau đê
Thầy cô cũng chỉ là dạng đi làm thuê cho con em chứ là cái gì cao siêu
Còn nói ngành GD độc quyền thích tăng 60% thì tàng
Thì nói thẳng nhứ thế :D
Có tiền thì học, ko tiền biến
Nói thế cho nó thật ạ.:D
Con cụ kinh thật, được thầy cô làm thuê. Thầy cô cũng có người này người khác nhưng họ không phải người làm thuê cho con tôi, họ là người dạy con tôi.
GD cũng đâu có độc quyền, đầy trường tư, cụ cho con vào đấy học được phục vụ như VIP. Còn học công dù có tăng 60% từ 14tr lên 25tr/ năm thì vẫn là thấp và được nhà nước trợ giá, người trợ giá là nhà nước chứ không phải cụ. Phải đưa về chi phí thực và các bạn theo học thì phải học cho tử tế.
Chả có lý do gì con cụ TN sau lại hơn người TN trước được. Thời thế, thế thời. Mấy bạn trẻ TN vào đợt sau Covid thì kiến thức, kỹ năng kém hẳn lứa trước đó.
Nếu bằng cũng ghi giá tiền thì học làm gì, đi mua cho nhanh. Cộng 4 năm học vào mất 100tr mà được cái bằng DH thì thiên hạ này đầy cụ ạ. Bầu Đức chắc phải mua hết các trường mà ông ấy thích.
Còn như tôi nếu ở cương vị hiệu trưởng, thái độ tôn trọng lẫn nhau, hợp tác thì vào học mà không thì xin mời sang trường khác, thiếu 1 sinh viên nhà đầy tiền thì trường cũng không sập được. Ở trường học cả kiến thức và học cả ứng xử nữa cụ.

Vietex

Xe điện
đh”.
Tự chủ đi kèm với giải trình, tự chủ lấy chuyên môn làm trung tâm thì các anh lại chỉ đòi tự chủ tài chính làm trung tâm. Tự chủ gì mà chỉ nhăm nhe chi xây dựng, cơ sơt vật chất màu mè hoa lá trong khi chương trình nghiên cứu khoa học thì không thấy bàn.
Có vẻ cụ đang phán bừa, vô căn cứ. Để trở thành tự chủ thì có nhiều tiêu chí. Và khi đc tự chủ thì đc nhiều quyền. Cụ có nắm đc hết chương trình nghiên cứu khoa học của các trg tự chủ không mà kết luận họ không bàn chương trình nghiên cứu khoa học. Cụ có biết chênh lệch giữa giảng viên hạng A có tiến sĩ, có tiếng Anh, có nghiên cứu khoa học với giảng viên hạng C là bao nhiêu không?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em cứ nói đi mua mớ rau.
Chả tôn trọng gì cả
Đc ko cụ
Quan điểm em vậy.
Còn em ko xúc phạm cá nhân cụ hay con cụ nhé.
Con cụ so với con em là cái đinh gì trong mắt em phải ko ạ
Con cụ kinh thật, được thầy cô làm thuê. Thầy cô cũng có người này người khác nhưng họ không phải người làm thuê cho con tôi, họ là người dạy con tôi.
GD cũng đâu có độc quyền, đầy trường tư, cụ cho con vào đấy học được phục vụ như VIP. Còn học công dù có tăng 60% từ 14tr lên 25tr/ năm thì vẫn là thấp và được nhà nước trợ giá, người trợ giá là nhà nước chứ không phải cụ. Phải đưa về chi phí thực và các bạn theo học thì phải học cho tử tế.
Chả có lý do gì con cụ TN sau lại hơn người TN trước được. Thời thế, thế thời. Mấy bạn trẻ TN vào đợt sau Covid thì kiến thức, kỹ năng kém hẳn lứa trước đó.
Nếu bằng cũng ghi giá tiền thì học làm gì, đi mua cho nhanh. Cộng 4 năm học vào mất 100tr mà được cái bằng DH thì thiên hạ này đầy cụ ạ. Bầu Đức chắc phải mua hết các trường mà ông ấy thích.
Còn như tôi nếu ở cương vị hiệu trưởng, thái độ tôn trọng lẫn nhau, hợp tác thì vào học mà không thì xin mời sang trường khác, thiếu 1 sinh viên nhà đầy tiền thì trường cũng không sập được. Ở trường học cả kiến thức và học cả ứng xử nữa cụ.

Vietex

Xe điện
Cụ lại trạng vẽ giun òi :D
Sư phạm chỉ hỗ trợ 1 phần và có điều kiện, giống kiểu vay
Còn Ca Qd e ko rõ.
Không rõ mà còn nói to. CA và QĐ học k mất tiền, hàng tháng có phụ cấp. Sư phạm học không mất tiền, hàng tháng có phụ cấp, chỉ cần cam kết ra trg sẽ làm trong ngành giáo dục, trg tư cũng đc.
Mức hỗ trợ:
+ Sinh viên sư phạm được nhà nước hỗ trợ tiền đóng học phí bằng mức thu học phí của cơ sở đào tạo giáo viên nơi theo học;
+ Sinh viên sư phạm được nhà nước hỗ trợ 3,63 triệu đồng/tháng để chi trả chi phí sinh hoạt trong thời gian học tập tại trường.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
May quá gái f1 nhà em học bổng đủ đóng tiền học nên chả mất đồng nào. Tháng mẹ nó cho có 1,2tr tiền xăng với uống nước X_X