[Funland] Học phí đại học tăng mạnh

onex

Xe tải
Chính sách nhà nước cho phép các trường tự chủ. Mấy trường top sinh viên đông, lương GV 2x trở lên thì ổn. Các trường mức dưới, tự chủ hay không tự chủ thì đãi ngộ với GV quá thấp, lương theo hệ số nhà nước. GV trẻ bắt đầu vào nghề lương 85%*2.34 = 2.6 triệu. Phó giáo sư, hệ số giảng viên cao cấp 6.2 thì cũng được khoảng 12-13 triệu.

NNS

Xe ngựa
Nếu tăng 60% có lý do là cải cách hệ thường , thầy giáo, giáo trình, nhà xưởng, thực tập lên dc 60%
Thì con em ra trường năm 2027 phải hơn bạn ra trường 2026 chứ ạ
Lúc đó 2 bên đều đi xin việc
Nên em có qiyền đòi hỏi ghi luôn giá tiền vào bằng, hệ thường nhé, đàng hoàng luôn
Em cũng trong trường ra đây, coi như đi mua mớ rau đê
Thầy cô cũng chỉ là dạng đi làm thuê cho con em chứ là cái gì cao siêu
Còn nói ngành GD độc quyền thích tăng 60% thì tàng
Thì nói thẳng nhứ thế :D
Có tiền thì học, ko tiền biến
Nói thế cho nó thật ạ.:D
thế con cụ là hiệu trưởng hay thứ trưởng bộ trưởng bộ Giáo dục à? đã cùng trường thì hơn nhau ở điểm số, kết quả học tập chứ éo ai đi so học phí, giá bảo khác trường thì uh trường danh giá trường phèn phèn, còn cụ có thể tự ghi vào bằng của cu con "con tao học hệ vừa tăng giá" ở dưới cái ảnh ý cho nó rõ =))

onex

Xe tải
Xã hội phát triển, một số ngành học phí cao, đầu ra tốt, cơ hội việc làm tốt vẫn được SV chọn theo học. Một số ngành miễn phí học phí giờ cũng không tuyển được SV.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
thế con cụ là hiệu trưởng hay thứ trưởng bộ trưởng bộ Giáo dục à? đã cùng trường thì hơn nhau ở điểm số, kết quả học tập chứ éo ai đi so học phí, giá bảo khác trường thì uh trường danh giá trường phèn phèn, còn cụ có thể tự ghi vào bằng của cu con "con tao học hệ vừa tăng giá" ở dưới cái ảnh ý cho nó rõ =))
Cụ ko đọc cứ chém vớ vẩn.
Em đang nói tốt nghiệp 2026 và 2027
Cụ đừng tầm chương trích cú
Cụ quot đủ còm em đê
Bằng nó khá tiền
Cụ bị thần kinh có vấn đề đọc hiểu à =))

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
tính đến đa số thì cũng như nhau thôi cụ. số gỏi hẳn có học bổng thì ít thôi cụ ý em muốn nói đến 20% số người giỏi hơn 80% người còn lại đã là 1 lượng nhân lực lớn rất tốt cho đất nước rồi
Nếu giỏi thực sự thì vay tiền nhà nước đi học, đi làm có lương rồi trả. Giỏi thì chắc học xong sẽ không thất nghiệp.
Đợi nhà nước bao cấp giáo dục thì mấy chục năm nay cụ có thấy khá khẩm hơn không?

NNS

Xe ngựa
Cụ ko đcj cứ chém vớ vẩn.
Em đang nói tốt nghiệp 2026 và 2027
Cụ đừng tầm chương trích cụ
Cụ quot đủ còm em đê
Bằng nó khá tiền
Cụ bị thần kinh có vấn đề đọc hiểu à
cụ bảo giảng viên đại học làm thuê cho con cụ mà mềnh nghe kinh hết cả hồn =))
ơ thế cụ ăn bát phỏ thìn hôm trc 60 k, hôm sau nó tăng lên 90K, chả thay đổi éo gì thịt thà bánh phở thì cụ hẳn cho rằng bát phở 90k ngon hơn ko? =))

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Con em 2027 ra trường , đo với mấy bạn thất nghiệp , nhẩy việc 2026 thì cho nó ghi giá tiền vào bằng cũng hợp lý
Các cụ ra trường kiếm đc việc ngay hay con các cụ cũng thất nghiệp 1 năm, nhảy việc 2 3 năm :D

Chỉnh sửa cuối:

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cụ nào đả thông giúp em hệ chất lượng cao này có những gì hơn hệ đại trà mà học phí gấp 3 thế?
Đứa bạn em con nó (2000) trượt ĐH 2 năm rồi giờ cũng thấy khoe đang học CLC học viện Ngân Hàng.
Đo là một cách bán hàng khôn ngoan thôi cụ. Chỉ có điều sản phẩm ở đây là giáo dục

canhhoabatdiet

Xe container
Giờ cứ siết chặt đầu vào các trường đại học. Trường nào không đảm bảo chất lượng, ... thì dẹp. Giữ lại ít các trường đại học thôi. Khi đó chuyện học phí liên quan sẽ có hướng giải quyết.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
cụ bảo giảng viên đại học làm thuê cho con cụ mà mềnh nghe kinh hết cả hồn =))
ơ thế cụ ăn bát phỏ thìn hôm trc 60 k, hôm sau nó tăng lên 90K, chả thay đổi éo gì thịt thà bánh phở thì cụ hẳn cho rằng bát phở 90k ngon hơn ko? =))
Đc cụ so thế là cụ thay đổi quan điểm rồi đấy
Bán GD cũng = bán bát phở
Cụ kinh hết hồn cụ thì mặc xác bố con cụ, chứ liên qua gì đến bố con em :D
Sao cụ cạnh khóe bố con em :D

lộc _ vừng

Xe buýt
Em đang hỏi vụ có nhiều cháu giỏi mà công việc không ổn định đấy cụ, em hỏi thật, không hỏi đểu đâu nhé, xem yếu tố nào ảnh hưởng đến điều này. Công ty em, người nhảy việc là các cháu trẻ mới ra trường nhé, chân ướt chân ráo vào công ty đào tạo cho, cầm tay chỉ việc từ A đến Z, đào tạo cả kỹ năng mềm, tin học văn phòng, giao tiếp với đối tác. Em ví dụ 1 cháu vừa tốt nghiệp lương ( công việc ngồi văn phòng, nghỉ thứ 7, CN) là 8tr + phụ cấp 1.5tr đào tạo mất vài tháng rồi sau 10 tháng thì công ty quyết định tăng lương, cháu nó xin nghỉ.
Có những cháu học Đại học đi làm 1,2 năm chỗ khác rồi sang bên em nhưng kỹ năng Office thì siêu kém, đào tạo từ đầu. Kiến thức chuyên ngành thì chả nắm được gì, lơ nga lơ ngơ. Sau em cho nghỉ thì bố mẹ xin cho về quê vào nhà nước làm.
Toàn kỹ sư cả đấy, học 4.5 năm.
Cho nên em ủng hộ tăng học phí, tận thu được nhà giàu để thầy cô có cuộc sống cải thiện, cần có chính sách cho bạn nghèo ở nông thôn vay, vay tính theo học kỳ, và muốn vay tiếp thì phải nộp bảng điểm ra Bank, điểm kém quá thì chứng tỏ học dốt, lười thì stop không cho vay nữa. Vì có nhiều bạn học cũng giỏi mà nhà nghèo nên mất nhiều thời gian đi làm thêm, ảnh hưởng việc học, sẽ rất tội.
Chỗ em có bạn học rất giỏi ra trường không có tiền chạy việc phải làm các công việc không đúng chuyên môn . Cuối cùng chán về bán sơn ,em cũng ủng hộ việc tăng học phí , như các trường chuyên điểm đầu vào cao nên chất lượng đầu ra rất tốt, việc tăng học phí tăng điểm đầu vào các trường đh em thấy cũng tốt để các cháu có định hướng rõ ràng ,không phải cứ vào ĐH là sẽ ổn định nhiều cháu học nghề tay nghề cao cũng ổn định cũng thành công ạ

NNS

Xe ngựa
Đc cụ so thế là cụ thay đổi quan điểm rồi đấy
Bán GD cũng = bán bát phở
Cụ kinh hết hồn cụ thì mặc xác bố con cụ, chứ liên qua gì đến bố con em :D
Sao cụ cạnh khóe bố con em :D
thảo nào=))=))

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nói chung nước lên thì thuyền lên, trường tăng thu hock phí thì sau này ra mgoaif đời các cháu laik tìm cách vặt laik từ người khác. Nó gioong như là một sự thiết lập mặt bằng giá mới và lan truyền tới các ngành nghề và mặt hàng. Sẽ ko chống lại đc quy luật này

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

KoenigseggPigani

Xe tăng
Thời e đi học cả đh ths công lập thì đều dc bảo là các e dc nn bao học phí 80%, học phí các e đóng chỉ đủ 20% chi phí đào tạo vốn đã rất nặng lý thuyết đọc chép của ta.
Còn e thì nghĩ cứ phải tiến tới tự chủ, tăng học phí để nhà trường có lãi kèm theo đó là học bổng ( 100%, 75 %, 50%, 30%) cho các cháu học giỏi thi đầu vào hay thi phân loại dc điểm cao vv đặc biệt với ngành nghề hot thì học phí vs học bổng phải cao ngất ngưởng.
Sinh viên muốn học phải suy nghĩ cân đối, nếu không có khả năng săn học bổng thì xin mời đi học nghề
Lớp ĐH CH e quá nửa làm trái nghề, quá lãng phí k biết học phí rẻ để làm gì nữa

PDlong

Xe điện
Lớp e đh chuyên ngành cntt ; lúc năm 1 vào có hơn 100 bạn ; đến năm 4 thì còn khoảng 70 bạn ; và sau khi ra trường thì còn khoảng 40 % làm đúng nghề cntt ; còn đâu toàn đi bán hàng là chính

Rivers

Xe container
Chỗ em có bạn học rất giỏi ra trường không có tiền chạy việc phải làm các công việc không đúng chuyên môn . Cuối cùng chán về bán sơn ,em cũng ủng hộ việc tăng học phí , như các trường chuyên điểm đầu vào cao nên chất lượng đầu ra rất tốt, việc tăng học phí tăng điểm đầu vào các trường đh em thấy cũng tốt để các cháu có định hướng rõ ràng ,không phải cứ vào ĐH là sẽ ổn định nhiều cháu học nghề tay nghề cao cũng ổn định cũng thành công ạ
Học giỏi mà không xin được việc thì cụ phải xem lại cái tiêu chuẩn giỏi của cụ, đầy người học trung bình họ vẫn kiếm được việc, còn làm việc không đúng chuyên môn nó do hướng nghiệp và cơ cấu nghề nghiệp chứ chẳng liên quan gì tới chất lượng đào tạo cả.

Lead vịt

Xe buýt
Cụ lại trạng vẽ giun òi :D
Sư phạm chỉ hỗ trợ 1 phần và có điều kiện, giống kiểu vay
Còn Ca Qd e ko rõ.
Cụ đang vẽ đấy. Sư phạm miễn học phí 100% và đc trợ cấp hơn 3 triệu/1 tháng nhé. CA, QĐ e không biết nên k dám ý kiến ạ.