[Funland] Học phí đại học tăng mạnh

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
em thấy mấy trục năm nay khá hơn trước nhiều chứ cụ. đào tạo được bao nhiêu nhân lực trình độ cao đẳng đại học. kinh tế nc nhà tăng
nếu ko có nguồn nhân lực này cụ có nghĩ kinh tế VN có đc như ngày nay ko?
Nếu nó ngon lành như thế thì làm gi có cái thớt này :)) .

Vova

Xe container
Chúng ta không dùng từ nghiên cứu khoa học theo cái nghĩa hẹp là bài báo nghiên cứu nhé và bài báo nghiên cứu khoa học cũng là một vấn nạn làm đẹp chỉ số ở các trg đh. Viết giáo trình, viết sách thì nền tảng vẫn là từ nghiên cứu mà ra chứ có phải sáng tác tiểu thuyết đâu.
Năm 2022 hình như cũng có hội thảo với đề tài tương tự, cũng chỉ xoay quanh vấn đề tự chủ tài chính lấy làm ưu tiên. Tôi cũng có nói câu nào là không hề quan tâm đến chuyên môn đâu mà cụ nhét chữ vào.
Phân hạng theo bằng cấp và bài nghiên cứu cũng giống như khám giáo sư với bác sĩ, tôi khám giáo sư còn thua cả dược sĩ.Vấn nạn bằng thật học giả, bài báo thật nghiên cứu giả đâu phải lạ.
Em tò mò một chút. Thế tóm lại theo cụ tự chủ đại học hay tăng học phí là không ổn à? Hay cần một số giải pháp đồng bộ nào khác? Hay duy trì mức học phí như cũ? Em nghĩ là với kiểu vận hành như trước kia (đợi kinh phí rót từ Bộ) thì các trường đại học sẽ chẳng khá lên được. Thế nên là phải thay đổi. Mỗi tội là so với các trường ở nhiều nước phát triển, tiền thu được sẽ đến từ nhiều nguồn chứ không phải chỉ dựa vào học phí như ở VN.

lộc _ vừng

Xe buýt
Giáo dục đóng vai trò đào tạo nhân lực chất lượng cho đất nước nên em nghĩ không phải cứ thích là đè ra thương mại hóa, cần tính toán kỹ lưỡng để các cháu có hoàn cảnh khó khăn tiếp xúc được với hệ đh. Tăng chất lượng tuyển sinh đầu vào là một cách, các cháu kém hơn nhưng gia đình có điều kiện kinh tế thì cho vào các trường tư học phí cao hoặc các hệ riêng biệt, trường hợp đã kém còn nghèo thì thôi đành chấp nhận.
Em thấy các trường hay có quỹ học bổng , các quận huyện cũng có quỹ riêng ạ mình có thể phát triển quỹ ấy để các cháu không có điều kiện học,học giỏi tiếp xúc được ạ

Trungpv

Xe điện
Em tò mò một chút. Thế tóm lại theo cụ tự chủ đại học hay tăng học phí là không ổn à? Hay cần một số giải pháp đồng bộ nào khác? Hay duy trì mức học phí như cũ? Em nghĩ là với kiểu vận hành như trước kia (đợi kinh phí rót từ Bộ) thì các trường đại học sẽ chẳng khá lên được. Thế nên là phải thay đổi. Mỗi tội là so với các trường ở nhiều nước phát triển, tiền thu được sẽ đến từ nhiều nguồn chứ không phải chỉ dựa vào học phí như ở VN.
Trường ĐH mà tiền thu đc chỉ dựa vào mỗi học phí thì khi đó chắc chỉ có gia đình khá giả ở VN mới theo đc, đặc biệt là các trường kỹ thuật và y dược. học phí sẽ rất cao đó ạ

bau67

Xe container
Học viện ngân hàng thì em không biết. Còn như Kinh tế quốc dân thì để vào hệ chất lượng cao thì trước hết các con phải đỗ vào trường đã. Sau đó các con sẽ dự một kỳ thi tuyển vào hệ CLC. Học hệ này các con sẽ được học ít nhất 30% các môn học trong chương trình bằng TA. Nên học phí cao hơn cụ ạ.
Bằng tốt nghiệp có ghi rõ Chương trình CLC Cụ ạ !

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chỗ em có bạn học rất giỏi ra trường không có tiền chạy việc phải làm các công việc không đúng chuyên môn . Cuối cùng chán về bán sơn ,em cũng ủng hộ việc tăng học phí , như các trường chuyên điểm đầu vào cao nên chất lượng đầu ra rất tốt, việc tăng học phí tăng điểm đầu vào các trường đh em thấy cũng tốt để các cháu có định hướng rõ ràng ,không phải cứ vào ĐH là sẽ ổn định nhiều cháu học nghề tay nghề cao cũng ổn định cũng thành công ạ
Đọc comment của cụ mà em cũng hơi chạnh lòng. Em cũng học tương đối giỏi, học chuyên cả cấp 2 và cấp 3. Cũng học ĐH, cũng ra trường làm đúng chuyên môn mà lương không đủ sống nên đã bỏ nghề đi bán Sơn đây ạ. Giờ thành con buôn chính hiệu :)) :)) :))

bau67

Xe container
Và cái việc giỏi và chạy việc thì lại càng vô lý? Thời buổi nào mà 1 số cụ còn nghĩ fai mất tiền chạy việc nhỉ? Tư nhân thiếu gì đâu? Đã giỏi cty tư nó sẵn sàng mời, ko mời thì cũng đi phỏng vấn là sẽ có việc thôi. Thiếu gì
Cái sự giỏi nhiều người nói hết sức tương đối.
Nhà Cháu lấy 1 ví dụ, đầu vào tuyển sinh trường NEU năm 2021, ngành thấp nhất là Kinh doanh nông nghiệp phải 26,90 mới vào được, tức tầm 9 diểm mỗi môn. Trong khi với số điểm còn thấp hơn thế này thì thừa điểm vào những ngành tốt nhất của ĐHQG.
Mợ nói phải đấy, nếu thực sự giỏi thì thiếu gì việc và lương khởi điểm không thấp đâu.

xehanoi386

Xe đạp
Bao nhiêu năm cải cách từ hệ tiểu học đến trung học; rồi phổ cập đại học...
Nhà nhà đi học đại học; tỉnh tỉnh có trường đại học... Và rồi, sinh viên ra trường... đang làm gì sau 4 năm đi học đại học!! Có con số thống kê không nhỉ? Những chi phí đổ vào các trường đại học, các hệ đại học... giải quyết được việc gì cho đất nước...

Bộ Dục phải chịu trách nhiệm hàng đầu về các vấn nạn đại học tràn lan như hiện nay.
Quá chán.

xehanoi386

Xe đạp
Với lòng hiếu học, ok; đồng ý... cho con em đi học đại học
Nhưng: soát luôn từ cấp 3 ; nếu đạt 8 tất cả thì cho đi học... không phải thi đâu. nhưng dạy và thi trong đại học phải rắn vào, để sàng lọc suốt quá trình học.
Đừng có để chạy chọt kiến thức, học giỏi và khá nó lộ ra ở kết quả luận và thi trong quá trình học.

Bao nhiêu nhân sự đại học ra; tuyển vào doanh nghiệp, toàn phải đào tạo lại... tốn kém không biết bao nhiêu thời gian và tiền bạc.

lộc _ vừng

Xe buýt
Đọc comment của cụ mà em cũng hơi chạnh lòng. Em cũng học tương đối giỏi, học chuyên cả cấp 2 và cấp 3. Cũng học ĐH, cũng ra trường làm đúng chuyên môn mà lương không đủ sống nên đã bỏ nghề đi bán Sơn đây ạ. Giờ thành con buôn chính hiệu :)) :)) :))
Dạ cụ ,làm gì cũng được cụ miễn là CV đó phù hợp với mình a như cụ là được trọn công việc mình thích. nhưng bạn gần nhà em bố mẹ làm nông vất vả lắm mới nuôi ăn học được, ra trường với bao hy vọng cuối cùng là thất vọng , giờ bạn ý cũng khá giàu ạ nhưng đợt ấy cũng hụt hẫng lắm cụ

refund37

Xe hơi
Cụ nào đả thông giúp em hệ chất lượng cao này có những gì hơn hệ đại trà mà học phí gấp 3 thế?
Đứa bạn em con nó (2000) trượt ĐH 2 năm rồi giờ cũng thấy khoe đang học CLC học viện Ngân Hàng.
Con em 2001 đây, đang học lớp CLC HVNG và đang chờ lấy bằng TN, học phí 28tr/năm gấp đôi đại trà, nó phải thi vào hệ CLC đấy, căng phết, học hệ CLC được ưu tiên nhiều thứ như tiếng anh, thầy giỏi và khi đi thực tập thì được ưu tiên chỗ tốt.

refund37

Xe hơi
Ở trường NEU thì chương trình CLC chỉ dành cho sinh viên đã trúng tuyển vào trường ở Hệ chính quy.
Chương trình CLC thì có khoảng 30% số môn được dạy và học bằng tiếng Anh.
Chương trình tiên tiến thì dạy và học hoàn toàn bằng tiếng Anh.
Các SV chương trình này còn được hưởng cơ sở vật chất tốt nhất như học ở Tòa nhà Thế kỷ (Tòa nhà cao tầng mới xây nằm ngay mặt đường Giải phóng)....Cụ ạ !
Con em đang học lớp CLC HVNG cũng vậy, được ưu tiên nhiều thứ, dễ thấy nhất là năm ngoái thực tập ở các ĐSQ thì hệ CLC được ưu tiên chọn trước.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dạ cụ ,làm gì cũng được cụ miễn là CV đó phù hợp với mình a như cụ là được trọn công việc mình thích. nhưng bạn gần nhà em bố mẹ làm nông vất vả lắm mới nuôi ăn học được, ra trường với bao hy vọng cuối cùng là thất vọng , giờ bạn ý cũng khá giàu ạ nhưng đợt ấy cũng hụt hẫng lắm cụ
vâng, em cũng gái quê nông dân chính hiệu, bố mẹ em vất vả với đàn con đứa nào cũng cố cho ăn học đến ĐH. Chúng em tự học, tự xin việc làm. Bon chen mãi giờ mới có được cái tổ chim chích ở thủ đô đây ạ chứ chưa giàu nên nghĩ đến tăng học phí nhiều quá không biết có cho con đi học được không

lộc _ vừng

Xe buýt
vâng, em cũng gái quê nông dân chính hiệu, bố mẹ em vất vả với đàn con đứa nào cũng cố cho ăn học đến ĐH. Chúng em tự học, tự xin việc làm. Bon chen mãi giờ mới có được cái tổ chim chích ở thủ đô đây ạ chứ chưa giàu nên nghĩ đến tăng học phí nhiều quá không biết có cho con đi học được không
Mợ ở thành phố lo gì , bọn em vẫn ở quê mới đáng lo giờ thóc gạo ,chăn nuôi mà cho các cháu lên thành phố học kiểu gì

bau67

Xe container
Con em đang học lớp CLC HVNG cũng vậy, được ưu tiên nhiều thứ, dễ thấy nhất là năm ngoái thực tập ở các ĐSQ thì hệ CLC được ưu tiên chọn trước.
Học phí 28 triệu/năm là chấp nhận được, bằng với chương trình đại học chính quy tiêu chuẩn bên NEU. Học phí của TT, CLC, POHE bên này phải gấp đôi, tầm 55 - 60 triệu/năm.
Viện đào tạo TT, CLC, POHE của NEU được xây dựng và chuẩn hóa theo CBA - College of Business Administration thuộc CSULB - California State University Long Beach Cụ ạ !

Matxech

Xe container
Hệ CLC là hệ kiếm tiền của trường, thường là lớp cho ngành hot, nhiều hs muốn học. Học lớp CLC thì cơ sở vật chất tốt hơn (phòng học tốt hơn, đủ thiết bị hơn), ưu tiên giảng viên giảng dạy là tiến sĩ. Ngoài ra thì k khác gì, đều chung 1 khung chương trình cả.
Nó cũng thêm và kỹ hơn 1 số môn chứ ko giống nhau đâu

theanh90

Xì hơi lốp
Em lên án rất nặng 2 chữ “tự chủ”, nó tạo ra cách hiểu rất đa dạng cho chính những người trực tiếp trong ngành và bên ngoài nhìn vào. Rõ ràng các trg vẫn đang sử dụng tài sản nhà nc, tích luỹ tri thức thương hiệu nhà nc, các trg thuộc bộ chủ quản vẫn sống nhờ đề tài cuat bộ chủ quản mà lại nói là tự chủ (nó dẫn đến cái ý hiểu là t tự quyết hoàn toàn), gọi cho đúng là giao quyền một cách hợp lý. Trước tiên là trao quyền chủ động trong nghiên cứu, trong chương trình giảng dạy … rồi mới dẫn đến nguồn lực nào, từ đâu (tài chính, nhân sự). Căn cứ vào đó để lên kế hoạch, giai đoạn để tăng dần tính chủ động linh hoạt cho nhà trường.
Hiện thực ở đây là các trường đh khi thực thi không giống với những gì bộ gd tô vẽ(bộ không có chiến lược, quy hoạch) . Loạn ngành học (mở ngành theo trào lưu mà trào lưu thì nay nở mai tàn), loạn tuyển sinh (pp tuyển sinh không căn cứ nhu cầu đào tạo, tranh cướp thí sinh…), loạn học phí (thiếu giải trình căn cứ để tăng thu mà chỉ phụ thuộc vào căn cứ pháp lý là nghị định trên kia nhắc đến), tất cả đều lập lờ mập mờ, thực thi theo caid có lợi còn caid không có lợi thì bỏ ngỏ.
Hậu quả là thiệt cho cả người học (học phí cao mà hiệu quả thì không rõ ràng), thiệt cho cả xã hội (các ngành khoa học cơ bản ngắc ngoải, các ngành không “thời thượng” cũng ngắc ngoải)….

canhhoabatdiet

Xe container
Nói chung nước lên thì thuyền lên, trường tăng thu hock phí thì sau này ra mgoaif đời các cháu laik tìm cách vặt laik từ người khác. Nó gioong như là một sự thiết lập mặt bằng giá mới và lan truyền tới các ngành nghề và mặt hàng. Sẽ ko chống lại đc quy luật này
Giờ đào tạo nó mang nặng chất "kinh doanh" rồi.
Các cháu đi học, học phí cả khóa đại học từ vài trăm triệu - đến tiền tỉ. Nó giống như đi mua 1 thứ gì đó nặng về vật chất. Sau này các cháu sẽ tìm cách gỡ lại, còn gỡ lại bằng hình thức nào thì tùy cháu, tùy môi trường làm việc, ...
Cái đó người ta gọi là "cá gỡ" đó cụ ạ. Nghe nó giống như "cờ bạc". =D>

Chỉnh sửa cuối:

Mũi tên bạc

Xe container
Học phí của Việt Nam còn rẻ chán so với các nước trên thế giới. Chắc đây là do xã hội hóa giáo dục thôi!

Rivers

Xe container
Em thấy các trường hay có quỹ học bổng , các quận huyện cũng có quỹ riêng ạ mình có thể phát triển quỹ ấy để các cháu không có điều kiện học,học giỏi tiếp xúc được ạ
Học bổng chỉ số ít giành được thôi cụ, còn vẫn phải cân đối học phí sao cho đảm bảo. Chất lượng đầu ra đại học thấp một phần do đào tạo tràn lan, nhà nhà học đại học nhưng bộ dục lại không siết đầu vào cũng như quy trình chất lượng, ngày trước em có đứa em họ thi đúng 3 môn 9 điểm mà vẫn được 1 trường chả nghe tên bao giờ ở Mỹ Đình gọi nhập học, đi học thì đòi mua laptop, mở ra toàn thấy cài game, thế mà ra trường vẫn bằng khá, đào tạo kiểu đấy có tăng học phí gấp chục lần thì đầu ra vẫn rách như váy chị Dậu thôi.