[Funland] Học phí đại học tăng mạnh

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Thế trường Công An , Quân Đội, Hành Chính có tăng học phí 60% ko các cụ thông não em phát. Trường Sư Phạm nữa.

haivanphe

Xe container
Nên có chính sách cho các cháu vay tiền ăn học, tất nhiên là với điều kiện các cháu phải giỏi và đầu vào phải chuẩn.
Các bác sĩ ra trường nhận mức lương 4.8 triệu (bao gồm phụ cấp và trừ đóng bảo hiểm), lại còn trả tiền vay học đại học nữa thì phong trào nhận phong bì của bệnh nhân lại càng tăng cao :D :D :D

Loe_hờ lú

Xe điện
Nó khacd gì chương trình liên kết nc ngoài với hệ ngoài ngân sách?
Không phải chương trình liên kết nước ngoài ạ.
Nó vẫn là chương trình trong nước, chỉ duy nhất trường trong nước cấp bằng

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
CLC em chả biết, kiểu liên kết thì tài trợ 100% như viện IFI bên BKHN ngày trước, ai thích thi thì thi. Thi đõ thì học. Học tiếng Pháp. 80% học xomg thực tập sang Pháp. Nhièu ở lại phết.

theanh90

Xì hơi lốp
Nhiều cụ bảo tăng học phí làm mất cơ hội học tập của ng nghèo là không đúng. Theo quy định của Bộ thì mỗi nhà trg phải dành ra 30% học phí làm học bổng để trao cho 30% sv. Học bổng thấp nhất đã bằng mức học phí rồi. Vậy nên nghèo mà giỏi thì cơ hội vẫn còn nguyên. Chưa kể còn rất nhiều học bổng dạng tài trợ từ công ty bên ngoài nữa.
Học bổng dựa trên căn cứ nào để trao? Dựa trên thu nhập hay dựa trên trình độ, hay căn cứ cả 2? Các em vùng sâu vùng xa, nghèo thì chắc chắn không có cơ hội để “cày” lấy học bổng rồi.
Học bổng tính cho cả 4 năm hay chỉ 1 năm 1, năm nay học lo cho năm sau, bấp bênh.
Có bao nhiêu trường hợp trước đây được doanh nghiệp tài trợ học phí đh để làm căn cứ cho cái bánh vẽ đó.
Các trường đh đừng có mơ tưởng lương trăm triệu 1 tháng, riêng chỉ day học và sống nhờ học phí thì cũng chỉ là dạng dạy lý thuyết suông, máy đọc chữ trong giáo trình. Giảng viên chất lượng là giảng viên có kiến thức thực tiễn mà những người này thì thu nhập từ tư vấn, làm dự án nghiên cứu đã đủ sống tốt rồi.

lộc _ vừng

Xe buýt
Sao cụ không nghĩ là: lắm ông bằng đại học, tiến xĩ mà trình độ và năng lực làm việc thực sự thua ông học Cao đẳng????
Dạ người chả có học còn chế tạo đuợc tàu ngầm ,máy bay mà cụ. nhưng cả vạn người được mấy người như thế cụ

Trungpv

Xe điện
Công nhận học phí ĐHQG thấp thật, em xem 4 năm có hơn 200tr, mk tính ra mỗi hk có 25 tr, trong khi học phổ thông Vin đã xấp xỉ 10tr/ 1 tháng, mà đh thì toàn giáo sư, tiến sĩ, thạc sĩ giảng dạy.
Cụ trên bảo Dược mà 14.5tr/ 1 năm có chính xác ko đấy ạ, hic, thế thì ko nên trách ngành dược nước nhà ko sx đc thuốc tốt.
cụ so vậy mà cũng so. VIN nó là trường tư nhân mở ra để làm kình tế nên học phí cao khác với việc trường công mở ra để đào tạo nhân lực cho đất nước. trường công học phí thu chỉ 1 phần còn ngân sách nhà nước rót xuống hỗ trợ để người nghèo có trình độ vẫn có cơ hội theo học để phát triển

Trungpv

Xe điện
em ủng hộ việc tăng học phí nhưng phải có mức trần trong các trường công lập, trường tư thì em ko bàn tới. học phí ĐH trường công chỉ max = 60-70% thu nhập bình quân đầu người để các học sinh giỏi ở các vùng quê có thể trang trải chi phí để theo học còn lại là lấy ngân sách nhà nước hỗ trợ và các trường nghiên cứu hợp tác với doanh nghiệp. các cụ cũng biết rất nhiều người ở vùng quê nghèo nhưng rất giỏi nhé nếu đc đào tạo sẽ thành nhân lực chất lượng cao cho đất nước, học phí quá cao thì họ ko thể chi trả đc. Trường công là để đào tạo nhân lực cho đất nước chứ làm kinh tế là yếu tố thứ 2 thôi

Cucumin

Xe tăng
Em nghĩ đại học công lập nên Có 2 loại : Một loại đầu vào cực cao, học giỏi các năm thì được miễn học phí , còn có thêm học bổng đủ sống. Còn loại 2 là học phí tăng đủ đào tạo chất lượng tốt, nhà nào có điều kiện hay quyết tâm thực sự thì cho con đi học. Xã hội học đại học rẻ quá, nên lãng phí một lượng nhân lực cực lớn, vừa mất mấy năm đi học, ra trường thì thầy không ra thầy, thợ k ra thợ.

thanhtran72

Xe tải
em ủng hộ việc tăng học phí nhưng phải có mức trần trong các trường công lập, trường tư thì em ko bàn tới. học phí ĐH trường công chỉ max = 60-70% thu nhập bình quân đầu người để các học sinh giỏi ở các vùng quê có thể trang trải chi phí để theo học còn lại là lấy ngân sách nhà nước hỗ trợ và các trường nghiên cứu hợp tác với doanh nghiệp. các cụ cũng biết rất nhiều người ở vùng quê nghèo nhưng rất giỏi nhé nếu đc đào tạo sẽ thành nhân lực chất lượng cao cho đất nước, học phí quá cao thì họ ko thể chi trả đc. Trường công là để đào tạo nhân lực cho đất nước chứ làm kinh tế là yếu tố thứ 2 thôi
Học phí trường công lập không tự chủ vẫn khoảng dưới 20tr/năm thôi. Học phí này thì không cao.
Chỉ có các trường công tự chủ thì học phí mới tăng cao.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nhà nước có chính sách cho vay lãi xuất thấp cho sinh viên học ĐH.
Sinh viên nghèo nhưng rất giỏi thì đã có chế độ học bổng, nhưng số này cũng ít thôi cụ. Đa số thì cũng bình thường như sinh viên ở phố, có điều họ có quyết tâm thoát nghèo cao hơn.

Trungpv

Xe điện
Nhà nước có chính sách cho vay lãi xuất thấp cho sinh viên học ĐH.
Sinh viên nghèo nhưng rất giỏi thì đã có chế độ học bổng, nhưng số này cũng ít thôi cụ. Đa số thì cũng bình thường như sinh viên ở phố, có điều họ có quyết tâm thoát nghèo cao hơn.
tính đến đa số thì cũng như nhau thôi cụ. số gỏi hẳn có học bổng thì ít thôi cụ ý em muốn nói đến 20% số người giỏi hơn 80% người còn lại đã là 1 lượng nhân lực lớn rất tốt cho đất nước rồi

MuathuHN252

Xe cút kít
[/QUOTE]
Cụ hiểu theo nghĩa rộng quá, với em thì học phí như vậy thì nhà trường ko đầu tư đc csvc tốt, giảng viên ko có tgian nghiên cứu và giảng dạy tốt do cần phải có nghề tay trái...nên lượng kiến thức sv thu nạp đc cũng kém, thì sau này ra trg sẽ làm việc kém.
Mua thuốc chả ai nghĩ đến rẻ phải tốt cả, sx thuốc các loại phổ thông tốt thì đã đỡ phải nk. Vd cụ mua kháng sinh cụ mua của nội, hay Ấn, hay Pháp, Mỹ thì giá khác hẳn nhau nhưng cụ vẫn chọn loại đắt để hiệu quả tốt.
Vậy học phí sư phạm còn dc miễn phí, tức là ngành sư phạm nước mình xem như vứt ah cụ? Do y tế và giáo dục dc nhà nước hỗ trợ, ưu tiên đầu tư nên mức học phí mới như vậy ạ.kể cả YHN hay các trường y công lập mức hp cũng như DHN thôi. Các thầy cô vẫn rất say sưa giảng dạy, yêu nghề. Sv cũng học bục mặt ra đấy ạ.
Giờ mà dựa vào hp để đánh giá chất lượng sv thì e cũng ko biết nói sao.
Còn về thuốc, kháng sinh ngoại, hay hàng brand name giá đắt, nó là cả 1 câu chuyện rất rất dài phía sau đó đấy ạ. Em là dược sĩ nhưng ko fai e luôn chọn hàng ngoại giá đắt nhất đâu. Có những generic nhóm 1, chất lượng gần như tương đương, giá tốt hơn nhiều hoặc có những thuốc hàng nội chất lượng cũng dc 90 95% hàng ngoại mà giá tốt thì dùng mạnh luôn nhé

NNS

Xe ngựa
Học bổng dựa trên căn cứ nào để trao? Dựa trên thu nhập hay dựa trên trình độ, hay căn cứ cả 2? Các em vùng sâu vùng xa, nghèo thì chắc chắn không có cơ hội để “cày” lấy học bổng rồi.
Học bổng tính cho cả 4 năm hay chỉ 1 năm 1, năm nay học lo cho năm sau, bấp bênh.
Có bao nhiêu trường hợp trước đây được doanh nghiệp tài trợ học phí đh để làm căn cứ cho cái bánh vẽ đó.
Các trường đh đừng có mơ tưởng lương trăm triệu 1 tháng, riêng chỉ day học và sống nhờ học phí thì cũng chỉ là dạng dạy lý thuyết suông, máy đọc chữ trong giáo trình. Giảng viên chất lượng là giảng viên có kiến thức thực tiễn mà những người này thì thu nhập từ tư vấn, làm dự án nghiên cứu đã đủ sống tốt rồi.
thế giáo sư dạy đại học free vì kiếm chỗ khác ấm dồi nhể? =))

theanh90

Xì hơi lốp
thế giáo sư dạy đại học free vì kiếm chỗ khác ấm dồi nhể? =))
Đại học là đơn vị nghiên cứu khoa học và giảng dạy. Trường nghề thì trình độ nghề nghiệp phải có (không có nói chó nó nghe) nữa chi là trường đh. Anh không nghiên cứu khoa học thì phân biệt anh thế nào với loại hình trường nghề và trường phổ thông?

NayruLove

Xe buýt

Như tiêu đề học phí tăng từ 43~97% học xong ko xin đc vc. Hết sgk cải cách giờ tới tăng học phí.
Tăng học phí mong là

Như tiêu đề học phí tăng từ 43~97% học xong ko xin đc vc. Hết sgk cải cách giờ tới tăng học phí.
Em nghĩ là chính sách vĩ mô là đúng đắn đi theo lộ trình lâu dài, dần dần để tăng lương giảng viên, lấy kinh phí cho đào tạo, lab, nghiên cứu ứng dụng.
Học phí cao để phân cấp đầu vào, trẻ không đủ năng lực chuyển sang làm ngành khác, học nghề, lao động....
Trẻ có đủ năng lực thì kiếm học bổng hoặc tự vay tiền ưu đãi, sau này học xong đảm bảo có việc làm, còng lưng ra làm để trả nợ.
Cha mẹ thì học dần tư tưởng mới hỗ trợ 1 phần thôi đừng có coi con cái trên 18 tuổi là trẻ con, suốt ngày còng lưng lo cho con đến khi chết thì kệ mày tao chết đây không lo cho mày như trước nữa (đang lo hết cho con, nghĩ hết cho con vẽ đường cho con tự dưng vô trách nhiệm lăn ra chết lấy ai lo cho con tiếp) :-??
Tất nhiên là chính sách vĩ mô sẽ cần thời gian dài mới thành, trong thời gian này thì còn chỉnh sửa áp dụng/ ngừng hoãn chán, kêu thì cứ kêu thôi hoãn được chừng nào hay chừng ấy :D

NNS

Xe ngựa
Đại học là đơn vị nghiên cứu khoa học và giảng dạy. Trường nghề thì trình độ nghề nghiệp phải có (không có nói chó nó nghe) nữa chi là trường đh. Anh không nghiên cứu khoa học thì phân biệt anh thế nào với loại hình trường nghề và trường phổ thông?
éo liên quan gì giữa việc giảng viên đại học nó kiếm tiền ngoài nhiều với việc dạy miễn phí không lương ở trường sất
lương đứng lớp thấp, thầy nó càng éo có trách nhiệm, bất quá đứng cho đủ giờ, đọc giáo trình cho hs chép, thế thì tốt hay ko?

theanh90

Xì hơi lốp
éo liên quan gì giữa việc giảng viên đại học nó kiếm tiền ngoài nhiều với việc dạy miễn phí không lương ở trường sất
lương đứng lớp thấp, thầy nó càng éo có trách nhiệm, bất quá đứng cho đủ giờ, đọc giáo trình cho hs chép, thế thì tốt hay ko?
Sao lại eo éo thế, tỷ lệ thu nhập trọng yếu từ nguôn nào người ta mới xem trọng nguồn đó thôi. Người làn nghiên cứu tốt người ta vẫn đi dạy không phải vì thu nhập từ việc đi giảng mà người ta cần tìm người cod năng lực để làm trợ lý tham gia nghiên cứu, có khi lại thêm cv head hunter cho các cty và cũng là 1 cách pr cho bản thân. Chỉ có tầm làng nhàng mới gào lên thôi. Một số giáo sư chỉ sống nhờ lương giảng dạy dĩ nhiên cũng có những người tài, người ta yêu nghề vun đắp tương lai, có khi liêm khiết quá, đi ngược dòng nên bị “đì” như cụ ng đăng thục, cụ tràn đức thảo và nhiều cụ khác.
Chắc gào nhiều nhất vụ “tự chủ đh” có lẽ là mấy tay hiệu trưởng chứ giảng viên biết gì đâu.

NNS

Xe ngựa
Sao lại eo éo thế, tỷ lệ thu nhập trọng yếu từ nguôn nào người ta mới xem trọng nguồn đó thôi. Người làn nghiên cứu tốt người ta vẫn đi dạy không phải vì thu nhập từ việc đi giảng mà người ta cần tìm người cod năng lực để làm trợ lý tham gia nghiên cứu, có khi lại thêm cv head hunter cho các cty và cũng là 1 cách pr cho bản thân. Chỉ có tầm làng nhàng mới gào lên thôi. Một số giáo sư chỉ sống nhờ lương giảng dạy dĩ nhiên cũng có những người tài, người ta yêu nghề vun đắp tương lai, có khi liêm khiết quá, đi ngược dòng nên bị “đì” như cụ ng đăng thục, cụ tràn đức thảo và nhiều cụ khác.
Chắc gào nhiều nhất vụ “tự chủ đh” có lẽ là mấy tay hiệu trưởng chứ giảng viên biết gì đâu.
bác sỹ kiếm ngoài phòng mạch tư khá lắm, cụ qua bộ y tế với bộ lđ đòi cắt mẹ nó lương bs đê nhể =))

lamthanhngoc

Xe tải
Dạ em thấy nhiều bạn chỗ em học giỏi mà giờ CV cũng không ổn định , em bức xúc quá mong cụ thông cảm ạ
Lý do là gì hả cụ? IQ cao, bằng đẹp, tốt nghiệp từ mấy trường DH top 1 mà thất nghiệp cũng là bình thường mà cụ
Thời nay nhiều cháu học giỏi, tư duy nhanh nhạy nhưng lại ảo tưởng sức mạnh, không kiên nhẫn và cũng không thích những công việc áp lực cao( không thích chứ không phải là không chịu được). Nhiều cháu nghĩ mình học trường VIP thì lương khởi điểm cũng phải VIP, tích lũy chưa đủ kinh nghiệm, quan hệ ở công ty cũ thì đã nhảy sang công ty mới. Các bạn ấy có nhiều lựa chọn về công việc, thậm chí đi chạy Grab có khi nhiều tiền hơn lương khởi điểm cho SV mới ra trường 7-10tr.
Đi làm khác xa đi học, EQ cũng phải cao nữa thì mới vượt lên được. Những bạn trẻ 9X giỏi thật sự tôi thấy các bạn ấy vượt xa thế hệ 7x, 8x luôn. Và thực sự tôi rất nể các bạn ấy.