[Funland] [Học luật] các cụ có ai nhầm như nhà cháu ko???

Flores

Xe tải
cụ đi đường của Tây nào vậy. Bên Đức em chỉ thấy có đường ưu tiên và đường ko ưu tiên thôi. Luật nhà mình vui nhỉ, các cụ học xong thi bằng ngon rồi mà vẫn cãi nhau ỏm tỏi.😁
Tây mỗ cụ ah. Đường này là đg đồng mức mà. Nên thằng đang đi thẳng đc ưu tiên. E đoán vậy :D

langtudg

Xe tải
Trong tình huống này, xe khách đang ung dung chạy 50km/h, xe con nhập làm 20km/h, xe khách phanh dúi dụi để nhường xe con, vậy có phải luật đang làm khó xe khách.
Đương nhiên, trong thực tế e sẽ nhường xe khách =>> luật không thực tế =>> như kẹc.
Về mặt logic, trong trường hợp này xe đi thẳng quan sát tốt hơn xe bên phải nên em thấy xe đi thẳng nhường xe bên phải là hợp lý hơn chứ nhỉ!

media

Xe hơi
Tây mỗ cụ ah. Đường này là đg đồng mức mà. Nên thằng đang đi thẳng đc ưu tiên. E đoán vậy :D
nếu là đường đồng mức, tức là ko có đường nào được ưu tiên thì các xe phải nhường cho xe đi tới từ bên phải.
Em thấy 2 biển báo là thừa :))
theo em thì hai biển báo có tác dụng là: CHÚ Ý, phái trước có giao lộ, các xe chủ động giảm tốc và nhường đường cho xe tới từ phía bên tay phải.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Về mặt logic, trong trường hợp này xe đi thẳng quan sát tốt hơn xe bên phải nên em thấy xe đi thẳng nhường xe bên phải là hợp lý hơn chứ nhỉ!
Đằng nào thì xe con muốn nhập làn cũng phải dừng và quan sát, sao không đợi xe đi thẳng qua rồi mới đi. Đây là tư duy bình thường và thường được áp dụng trong thực tế. Chẳng thằng xe con nào thấy xe to lù lù đi đến mà lại lao ra & hy vọng xe to sẽ giảm tốc nhường cho mình.

Chỉnh sửa cuối:

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Đi thế này bố xe con ko nhường thì không sớm hay muộn cũng ăn đủ. Xe khách đang trên đg thẳng, ông xe con ở đường nhánh ra không nhường thì bay lên giời ah. Học mà cứ theo cái bài này bảo sao lắm thằng lái xe con ngu vcc, phi từ ngõ phi ra chả quan tâm gì như là bố đời tất cả phải tránh. Nói ngu không oan tý nào.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đi thế này bố xe con ko nhường thì không sớm hay muộn cũng ăn đủ. Xe khách đang trên đg thẳng, ông xe con ở đường nhánh ra không nhường thì bay lên giời ah. Học mà cứ theo cái bài này bảo sao lắm thằng lái xe con ngu vcc, phi từ ngõ phi ra chả quan tâm gì như là bố đời tất cả phải tránh. Nói ngu không oan tý nào.

Sao bác biết Xe con ở đường nhánh ra hả bác??

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Bác ở đường phụ thì bác Thẳng hay Phải, cũng đợi.
Thằng ở đường ưu tiên, nó rẽ trái phải quay đầu hoặc đứng im, bác vẫn phải đợi nó xong đã, bác mới được đi.
Nước ngoài, với rất ít ngoại lệ, luôn phân biệt Ưu tiên và Không ưu tiên tại các giao lộ - phân biệt bằng biển báo.
Vẫn có khối thằng cãi cùn xe khách phải người. Xe con nó nấp trong ngõ phi ra có cụ thằng xe khách cũng ko nhìn thấy mà phanh thì chả bem vào nhau.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Bên Tây thằng đi thẳng đc ưu tiên. Bên ta mạnh ai nấy đi, ko chết là đc :)).
Còn nhìn vào cái này thì e chịu vì e ko biết luật nc nhà
Luật ở ta được hiểu theo ý từng người. Thế nó mới lạ cụ hề.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Luật ở ta được hiểu theo ý từng người. Thế nó mới lạ cụ hề.

Biển của chúng ta cắm không ổn.
Trường hợp thế này ở nước ngoài sẽ cắm tuỳ theo mức ưu tiên:
1. Ngã 3, 4 mà tất cả các đường cùng cấp độ ưu tiên thì trước khi vào ngã tư sẽ có 4 biển stop ở 4 góc. Ai stop trước sẽ đi trước.
2. Nếu có đường ưu tiên thì biển stop dành cho xe ở đường nhánh. Xe ở đường nhánh đứng chờ cho đến khi an toàn mới được đi. Nếu xảy ra tai nạn thì lỗi đầu tiên được xem xét sẽ là do xe đường nhánh không quan sát trước khi vào điểm giao cắt.

Hơn nhau ở cái biển Stop.
Anh vội đến đâu thì khi gặp giao cắt cũng phải dừng, quan sát và chờ lượt.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì cứ bảo nó ở trên giời ra đi. Đc không cụ?

Bác không trả lời trực tiếp được thì cứ cho biết.
Vì trên ảnh, có biển Đường đồng cấp to oạch, tại sao nó lại cứ phải từ Đường nhánh chui ra nhỉ??

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn có khối thằng cãi cùn xe khách phải người. Xe con nó nấp trong ngõ phi ra có cụ thằng xe khách cũng ko nhìn thấy mà phanh thì chả bem vào nhau.

Xe con đến từ bên phải, phải không bác hầy?
Và, có cái biển đồng cấp,tức là không đến nỗi ngõ ngách đến mức độ " có cụ thằng xe khách cũng ko nhìn thấy mà phanh", phải không bác?

ubisapro

Xe trâu
Thực tế ngoài đường thì đáp án cụ thớt chuẩn đấy :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chuẩn không cần chỉnh.

Thế "giao nhau đồng cấp, chớm ngang nhau " là như nào bác?
Tính đến centimet hay sec hay 0.1 sec hả bác?
Tính từ mũi xe hay từ lốp trước hay như nào ạ??
Chắc phải có ai đó vô trước chứ nhỉ?
Ha ha. Cái này khi đưa vào biên bản khám nghiệm hiện trường để xác định ai đi tù sẽ có. 😂

caisua

Xe lăn
Em vừa thi D nên học kỹ lắm, chỉ nhục 1 cái là thi xong mới biết mình vừa rơi 2 củ khi nghe 1 thằng kể chuyện: em đang chờ thằng áo kẻ ra đưa nó 2tr, may quá anh ạ, em chả học gì đến đây bỗng quen được 1 thằng cũng thi mà nó nhìn em cầm quyển sách nó báo giá luôn và bảo lúc thi ngồi cạnh nó
Trong khi thằng ngồi cạnh em cũng chả học gì nhưng em ko bảo vì tiếc công học. Em làm phát nào chả 30

JoeBlack80

Xe buýt
Thế nếu thay vì Rẽ phải, ông Xe con ở #1 lại hứng chí thích Rẽ trái, thì như nào cho nó chuẩn hả bác?
Câu hỏi của bác rất thú vị, tuy nhiên chắc chắn không thể có chuyện không có một cái biển cắm trước hoặc hoặc sau biển cảnh báo đường giao đồng cấp phía trước.

Thường ở đây sẽ có thêm cái biển bắt buộc rẽ phải, nếu không có biển bắt buộc rẽ phải thì để hạn chế tai nạn sẽ là biển cảnh báo giao với đường ưu tiên chứ không phải cảnh báo giao đường cùng cấp.

Thì chắc chắn là xe con phải nhường hai xe kia rồi cụ.
Ở đây người ta vẽ mũi tên như thế tức là xe con phải có động thái xi nhan rẽ phải rồi.
Chính xác, mũi tên để chỉ hướng lưu thông, cái câu hỏi này chỉ tập trung phần luật nhường đường cho phương tiện lưu thông từ bên phải đến khi giao với đường đồng cấp. Thực tế logic sẽ có biển bắt buộc rẽ phải trước biển này.

Mấy cái này cứ cắm cho tôi cái biển Stop sign vào cho dễ làm chủ, những xe đường nhánh dừng lại mà quan sát đã
Em nghĩ Không phải biển STOP mà là biển bắt buộc rẽ phải trước biển cảnh báo đường giao đồng cấp.

sozinho

Xe buýt
Lỗi chính là ở biển sử dụng sai, hai biển đồng cấp chỉ cắm ở ngã tư, còn với ngã 3 nếu đồng cấp thì hiển nhiên phải nhường xe từ bên trái suy ra sẽ gắn biển stop hoặc biển giao nhau với đường ưu tiên cho đường có xe khách. Với đường có xe con, tuỳ mục đích chỉ ưu tiên rẽ phải hai cả rẽ trái mà cắm biển thích hợp. Trường hợp này dùng sai biển với chiều đi của xe khách, làm phức tạp hoá tình huống vốn rất đơn giản.

Chỉnh sửa cuối:

JoeBlack80

Xe buýt
Sau khi em đọc một số trả lời ở đây thì em đi đến 2 cảm nhận :

1. Biển báo ở nhà (Việt Nam) chắc chắn là cắm không chuẩn, không đủ, cắm sai vị trí 🤯☠ -> người biết luật cũng không dám chạy theo biển, vì tỷ lệ hiểu luật ít hơn so với tỷ lệ không hiểu. Chạy theo biển có ngày chết vì đứa chạy không theo luật 💀.
2. Dân tình nói chung đi xe không tuân thủ luật, ít quan sát biển báo, cứ đến đoạn giao cắt có xe, xe nhỏ phải nhường xe lớn vì sợ lỡ tai nạn xảy ra, xe nhỏ chết trước. Xe to đâm xe nhỏ thì xe to phần nhiều sai, các cụ góp ý nếu em nhận định chủ quan.
3. Mật độ và sự đa dạng phương tiện giao thông, hành vi lái xe cũng rất khác nhau sẽ dẫn đến không thể lái như lý thuyết, như luật t....mà phải lái theo lệ ..😈😏

Chỉnh sửa cuối:

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Bác không trả lời trực tiếp được thì cứ cho biết.
Vì trên ảnh, có biển Đường đồng cấp to oạch, tại sao nó lại cứ phải từ Đường nhánh chui ra nhỉ??
Vâng cụ ko thích nhường thì cụ cứ đi, đó là quyền của cụ chứ em cũng nói thế thôi. Chúc cụ bình an.