[Funland] [Học luật] các cụ có ai nhầm như nhà cháu ko???

Fortuner2019

Xe tải
Thay vì cắm 2 biển phụ thì cắm một biển chính và một biển phụ có phải rễ hiểu không

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thì chắc chắn là xe con phải nhường hai xe kia rồi cụ.
Ở đây người ta vẽ mũi tên như thế tức là xe con phải có động thái xi nhan rẽ phải rồi.
Ô, hóa ra nếu Xe con rẽ trái - chuyện cực kỳ hay gặp, ví dụ vậy, thì không áp dụng "Phải trước Trái" hay "Nhất chớm" nữa à bác??

Mà lại áp dụng:
""Rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" - cái nào đứng trước thì được ưu tiên hơn", phải không ạ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Dạ bên EU nó có câu này dễ nhớ hơn nhiều cụ ơi: Luôn ưu tiên xe bên phải của mình đi trước (gọi là quyền bên phải).
Trong tình huống này, đường giao nhau đồng cấp nên xe con ở bên phải xe khách sẽ được đi trước.
Tuy nhiên bọn EU khi vào vòng xuyến nó lại ưu tiên xe từ bên trái đến. Thành ra nhiều khi vào cái ngã tư be bé có cái bùng binh tí xíu ở giữa lại phải nhường xe tới từ bên tay trái của mình
Đành là Quy định nó có như vậy.
Nhưng cái vụ "cái ngã tư be bé có cái bùng binh tí xíu ở giữa lại phải nhường xe tới từ bên tay trái của mình" nó hiếm khi xảy ra lắm bác ạ.
Chí ít là tôi chưa gặp - hoặc không nhớ là đã gặp.
Bùng binh của nó, thường thì ra Bùng binh, chứ không lom rom như nhà ta.

Flores

Xe tải
Bên Tây thằng đi thẳng đc ưu tiên. Bên ta mạnh ai nấy đi, ko chết là đc :)).
Còn nhìn vào cái này thì e chịu vì e ko biết luật nc nhà

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhất chớm, nhì ưu, tam đường, tứ hướng.
(Đường trên ảnh giao nhau đồng cấp, chớm ngang nhau thì chọn đến hướng)
Chuẩn không cần chỉnh.

Thế "giao nhau đồng cấp, chớm ngang nhau " là như nào bác?
Tính đến centimet hay sec hay 0.1 sec hả bác?
Tính từ mũi xe hay từ lốp trước hay như nào ạ??
Chắc phải có ai đó vô trước chứ nhỉ?

RubynamitnA

Xe điện
Đáp án sai rồi bác.
Nghị định Nhất chớm có hiệu lực rồi bác ạ.
Nghĩa là: Nhất chớm đi trước, nhì chớm phải nhường.
Rất dỏ dàng dễ hiểu, phải không ạ?
Cụ trích nội dung này ở NĐ nào, điều, khoản bao nhiêu hay là thầy dạy lái xe cho cụ?
Tình huống tương tự. Giao nhau đồng cấp, đèn đỏ được rẽ phải (Hướng đi thẳng đang đèn xanh). Thằng nào được các cụ ưu tiên đi trước?

Tôi nghĩ tây ta gì thì trong trường hợp này là giao lộ đồng cấp thì phải nhường bên phải. Xác định đường thẳng hay cong nhiều khi cảm tính nên luật sẽ không quy định đi thẳng được nhường. Luật của ta còn quy định rất vô duyên đại khái là phải nhường xe lưu thông trên trục giao thông chính. Trong khu dân cư chằng chịt làm sao biết đường nào là trục chính. Chịu khó cắm thêm mấy biển báo đường ưu tiên thì đỡ ngay tai nạn kiểu xe bốn bánh đâm xa hai bánh mới đây bị gãy chân. Trong tai nạn này thì đúng là tội nghiệp ông 4 bánh, dù cũng có lỗi sơ ý nhưng xe 2 bánh lao như tia chớp thì sao mà 4 bánh phanh kịp.

j23

Xe container
Ngày xưa đi thi em cũng làm câu này nát nhè ra rồi, cả thi thử và thi thật, đáp ấn đúng đều là Xe khách phải nhường hahaha, ông thầy còn bảo sau này tao thêm 1 cái biển giao nhau với đường ưu tiên lúc ấy mới nhiều người đỡ bị lừa :D

Kẹc cũng phải theo :))
Bác nói vậy sai rồi.
Bình thường thì phải nhường bên phải, chỉ giao lộ kiểu vòng xuyến (có biển báo vòng xuyến) thì nhường xe bên trái, đơn giản là đề xe trong vòng xuyến ra thì mình mới có chỗ mà vô, giống như đi tháng máy vậy. Luật là luật, không phải con kẹc.

Vo_thuong

Xe điện
Ô, hóa ra nếu Xe con rẽ trái - chuyện cực kỳ hay gặp, ví dụ vậy, thì không áp dụng "Phải trước Trái" hay "Nhất chớm" nữa à bác??

Mà lại áp dụng:
""Rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" - cái nào đứng trước thì được ưu tiên hơn", phải không ạ?
Câu "Rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" là ưu tiên trường hợp thông thường cụ nhé (không tính bùng binh).
Nếu xe con rẽ trái thì lại nằm ở vị trí thứ 3 trong câu trên rồi cụ => nó phải nhường thằng thứ 2 đi thẳng chứ :)

Câu "Rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" là ưu tiên trường hợp thông thường cụ nhé (không tính bùng binh).
Nếu xe con rẽ trái thì lại nằm ở vị trí thứ 3 trong câu trên rồi cụ => nó phải nhường thằng thứ 2 đi thẳng chứ :)
Câu này hay nè. Theo ý tôi, nếu xe con rẽ trái thì xe khách vẫn phải nhường. Thứ tự đi là xe tải, xe con, xe khách. Xe khách được nhường nếu đi thẳng ngay trên đường mà xe con muốn rẽ trái (bình thường là vậy). nhưng đây là giao lộ, hai đường khác nhau, xe con không phải nhường.
Bình thường có lẽ nếu tôi lái xe con thì tôi sẽ nhường xe khách đi trước, "hung thần" mà, đâu dám khác, nhưng trong đầu thì vẫn thầm nghĩ: mày phải nhường đường cho tao đi trước. Rất mong các cao nhân cho ý kiến.

GloryJack

Xe container
Bác nói vậy sai rồi.
Bình thường thì phải nhường bên phải, chỉ giao lộ kiểu vòng xuyến (có biển báo vòng xuyến) thì nhường xe bên trái, đơn giản là đề xe trong vòng xuyến ra thì mình mới có chỗ mà vô, giống như đi tháng máy vậy. Luật là luật, không phải con kẹc.
Là em trả lời cụ kia đang bảo luật như con kẹc, và còm trước còm đó em nói chả có gì sai so với còm của bác.

Trác Đông Lai

Xe buýt
Như một số cụ ở trên đã nói rồi, điểm cần lưu ý là trường hợp trong post#1 áp dụng cho các đường giao nhau đồng cấp.

Còn nếu giao nhau giữa đường chính, đường phụ (ví dụ quốc lộ với đường ngõ) thì ông từ đường phụ rẽ để nhập vào đường chính phải nhường đường cho xe trên trục đường chính đang di chuyển.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Câu này hay nè. Theo ý tôi, nếu xe con rẽ trái thì xe khách vẫn phải nhường. Thứ tự đi là xe tải, xe con, xe khách. Xe khách được nhường nếu đi thẳng ngay trên đường mà xe con muốn rẽ trái (bình thường là vậy). nhưng đây là giao lộ, hai đường khác nhau, xe con không phải nhường.
Bình thường có lẽ nếu tôi lái xe con thì tôi sẽ nhường xe khách đi trước, "hung thần" mà, đâu dám khác, nhưng trong đầu thì vẫn thầm nghĩ: mày phải nhường đường cho tao đi trước. Rất mong các cao nhân cho ý kiến.
Tốt rồi.
@ bác Vô Thường:
Vậy là, ta áp dụng ""Rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" là ưu tiên trường hợp thông thường".
Và có thể đem biển Ưu tiên + biển không ưu tiên vứt vô sọt rác, phỏng ạ???
Và cái "Phải trước Trái" là không áp dụng cho trường hợp thông thường này, phỏng ạ?
Và không cần áp dụng cả Thông tư Nhất chớm, tôi vừa ký ban hành, phỏng ạ?

Vo_thuong

Xe điện
Tốt rồi.
@ bác Vô Thường:
Vậy là, ta áp dụng ""Rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" là ưu tiên trường hợp thông thường".
Và có thể đem biển Ưu tiên + biển không ưu tiên vứt vô sọt rác, phỏng ạ???
Và cái "Phải trước Trái" là không áp dụng cho trường hợp thông thường này, phỏng ạ?
Và không cần áp dụng cả Thông tư Nhất chớm, tôi vừa ký ban hành, phỏng ạ?
Em thấy câu "Rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" là diễn giải cho dễ nhớ chứ đâu mâu thuẫn với luật hả cụ.
Cái nhất chớm gì đó vẫn chuẩn mà.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy câu "Rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" là diễn giải cho dễ nhớ chứ đâu mâu thuẫn với luật hả cụ.
Cái nhất chớm gì đó vẫn chuẩn mà.
Mâu thuẫn hoàn toàn với Luật bác ạ.
Với giao thông đồng mức, trước hết là Phải được ưu tiên trước Trái.
Cái ông tên là "PHẢI", do đó, nó rẽ bên trái hay bên phải hay đứng im, bác cũng phải đợi nó xong việc đã, rồi mới tới bác, nếu bác tên là "TRÁI".

Còn cái câu ca dao "Nhứt chớm" với "Rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu", là ca dao từ thời các cụ còn cởi chuồng đánh quân Nguyên, và chưa bao giờ áp dụng ở đâu cả.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Trường hợp này thì luật chuẩn rồi.
Trên OF thì các cụ lái xe con đều nhường xe khách.
Thực tế (ko cần đường đồng cấp mà đường nhánh vào cao tốc luôn ạ): xe khách nó đóng đủ tốc độ cho phép, xe con (em hay gặp thôi chứ chắc ko phải các cụ) thì cũng phang cật lực ra để nhập làn :D. Hjhj