[Funland] [Học luật] các cụ có ai nhầm như nhà cháu ko???

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Như hôm trước nhà em cũng có nói về câu "rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" cũng giống như câu "Nhất chớm, nhì ưu, tam đường, tứ hướng" - những câu này là mọi người tóm tắt lại luật một cách vần điệu cho dễ nhớ chứ không phải là kinh nghiệm do ai nghĩ ra (tất nhiên trong Luật thì không có các câu đó vì nó nằm rải rác đâu đó). Thế nên khi vận dụng cũng phải chuẩn theo từng tình huống.
Như chủ đề của bài này đưa ra thì em thấy đáp án trong sách giống câu "rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" hơn là "xe bên trái nhường xe bên phải". Các cụ có thể đọc lại đáp án mà xem. Nếu theo đáp án này thì trường hợp xe con rẽ trái sẽ phải nhường cho xe khách
!
"mọi người tóm tắt lại luật một cách vần điệu cho dễ nhớ", nhưng nó SAI LÈ LÈ, bác ạ.
Vì NHẤT phải là từ đường ưu tiên, chứ không phải là CHỚM.
Lại còn đè cả XE ƯU TIÊN, cho nó dễ nhớ, phải không bác??

Và, có ai hướng dẫn hay tóm tắt lại cho bác dễ nhớ: CHỚM là tính từ đâu không bác?
Từ đầu xe? Từ bánh xe? Từ Vạch kẻ đường, nếu có?
Nếu không có Vạch kẻ ngang đường, ta tính toán CHỚM ra răng?

Giá bác tóm tắt lại lần nữa cho nó vần điệu thì tốt quá, được không bác??

Vo_thuong

Xe điện
Các bác cứ lấy mấy câu thần chú để thi sa hình mà áp dụng vào thực tế. Mấy cái mẹo này có lẽ được các thầy đúc kết từ đề thi để mách cho học trò thi đậu. Đề thi có thể thay đổi theo thời gian nên coi chừng thần chú hết thiêng. Em xin phép nhắc bác vo_thuong là ở giao lộ đồng cấp, cứ xe bên phải tới là phải nhường, nó đi thẳng, rẽ phải hay rẽ trái gì thì , theo luật, nó có quyền đi trước mình. Tất nhiên là không tính vòng xuyến thì phải nhường xe bên trái tới. Chỉ có hai nguyên tắc cơ bản này thôi mà các bác cứ cứ bàn mãi không ra.Xin lỗi tất cả các bác nếu cảm thấy trái tai gai mắt.
Túm lại là em cũng thấy "không tính vòng xuyến thì phải nhường xe bên trái tới" là chuẩn rồi nhưng ở đây em bàn thêm về đáp án cụ nhé. Đúng ra nó phải lấy câu đó ra làm đáp án mới chuẩn, đàng này nó lại trả lời là vì xe con rẽ phải nên được đi trước, thế mới ong thủ :(

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
3 cái sau có quy định trong luật GTĐB mà bác.

Còn cái nhất chớm hiện nay hình như không còn trong quy định luật (hoặc mình chưa cập nhật), nhưng về nguyên lý giao thông khi 1 xe đã vào trong giao cắt thì xe đến sau phải nhường họ là đúng rồi còn gì. Nếu không nhường mà cứ phi lên thì là đâm vào cái xe đã "chớm". Đó cũng là dạng 1st come 1st served thôi.
Tốt quá, tóm lại là "nguyên lý giao thông khi 1 xe đã vào trong giao cắt thì xe đến sau phải nhường họ".
Chắc bác cũng không rõ, Nguyên lý này viết chỗ mô, phỏng ạ???
Và, định nghĩa "đã vào" và "vào trước", chắc nó phải ghi đâu đó, phải không bác? Để tôi và bác còn có căn cứ xác định ai Chớm trước, như thế có logic không ạ??
Giá bác cho cái Định nghĩa ấy thì tốt quá, được không bác?

Tiếp: Thế khi 2 xe cùng phi đến giao lộ, 1 xe từ đường Ưu tiên và 1 xe từ đường Không ưu tiên (cả 2 đều có biển).
Chuyện này xảy ra hàng ngày ở đường phố Hà Nội, Việt Nam và thế giới.

Giờ, bác áp dụng "Nhất chớm" trước hay áp dụng "Nhường cho xe trên đường ưu tiên" trước???

trauxanh

Xe lăn
Giao lộ chữ T, xe trên đường đâm vào chỗ cụt phải nhường cho xe bên trái & phải; xe trên đường thẳng có quyền đi tiếp.
Screenshot (80).png
Screenshot (81).png

Tóm lại là luật VN như lìn. Ai thích áp dụng luật VN, chết ráng chịu....>:)
Vui thôi cụ!
Đây là câu thi lý thuyết, cũng mang tí đánh đố và bẫy các học viên mới. Chứ trong thực tế thì ít thấy lắm.
Ngay các đường gom chạy song song với đường lớn rồi đến điểm nhập làn thì cũng vẫn có biển cảnh báo giao cắt ưu tiên cơ mà (cái biển số tam giác vàng lộn ngược ấy). :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đây không phải lý thuyết mà là như là câu vè kinh nghiệm truyền khẩu giữa các lái xe. Cụ có cần gán gì thêm cái gì nữa cho mình trong Lý thuyết lái xe của cụ thì nói tiếp đi ?
Tôi bày tỏ tin tưởng là bác rất thuộc Luật.
Câu hỏi đơn giản lắm bác ạ: Phiền bác định nghĩa giùm NHẤT CHỚM.
Thế thôi ạ.
Ừ thì Vè truyền khẩu, Bác có thể định nghĩa giùm VÀO GIAO LỘ TRƯỚC, hay gì đó tương tự cũng được. Hoàn toàn hàn lâm.
Và, khi VÀO như thế, sự VÀO hay CHỚM được tính từ đâu? Lốp xe? Đầu xe? Tính bằng giây - bằng mét hay centimet.
Trên đường được tính từ đâu, từ vạch nào? Nếu không có Vạch?

Và tất nhiên, nguồn của các định nghĩa trên.

Toàn câu hỏi logic, phải không bác?
Kính mời!!

El Jefe 2

Xe tăng
Tốt quá, tóm lại là "nguyên lý giao thông khi 1 xe đã vào trong giao cắt thì xe đến sau phải nhường họ".
Chắc bác cũng không rõ, Nguyên lý này viết chỗ mô, phỏng ạ???
Và, định nghĩa "đã vào" và "vào trước", chắc nó phải ghi đâu đó, phải không bác? Để tôi và bác còn có căn cứ xác định ai Chớm trước, như thế có logic không ạ??
Giá bác cho cái Định nghĩa ấy thì tốt quá, được không bác?

Tiếp: Thế khi 2 xe cùng phi đến giao lộ, 1 xe từ đường Ưu tiên và 1 xe từ đường Không ưu tiên (cả 2 đều có biển).
Chuyện này xảy ra hàng ngày ở đường phố Hà Nội, Việt Nam và thế giới.

Giờ, bác áp dụng "Nhất chớm" trước hay áp dụng "Nhường cho xe trên đường ưu tiên" trước???
Nếu cụ căng thẳng chuyện câu chữ thế thì bỏ đi, em sai. Không cần Nhất chớm. Chỉ áp dụng đúng 3 nguyên lý ưu tiên và nhường đường được luật GTĐB quy định.

Giao thông ngoài chuyện theo luật còn là đi thế nào cho an toàn. Luật là quy định chết, lái xe là vận dụng sống. Đến giao lộ mà thấy xe khác nó đã vào trước rồi, kể cả là trước 1 cái bánh thì nhường nó đi chứ nhanh chậm gì mấy giây. Lao vào để húc vào nhau à.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ căng thẳng chuyện câu chữ thế thì bỏ đi, em sai. Không cần Nhất chớm. Chỉ áp dụng đúng 3 nguyên lý ưu tiên và nhường đường được luật GTĐB quy định.

Giao thông ngoài chuyện theo luật còn là đi thế nào cho an toàn. Luật là quy định chết, lái xe là vận dụng sống. Đến giao lộ mà thấy xe khác nó đã vào trước rồi, kể cả là trước 1 cái bánh thì nhường nó đi chứ nhanh chậm gì mấy giây. Lao vào để húc vào nhau à.
Không hề có sự căng thẳng câu chữ ở đây bác ạ.
Mà là cách ứng xử khi đi đến giao lộ:
Nếu bác luôn quan niệm NHẤT CHỚM hoặc tương tự, thì ai cũng sẽ cố về NHẤT.
Tai nạn, sau đó, chỉ còn là câu hỏi về Thời gian - tính bằng giây.

Và khi đó, bác không giải thích được sự mâu thuẫn với Biển ưu tiên R401 và biển Không ưu tiên W208.
Đã NHẤT CHỚM, thì bác cần gì ưu tiên, cứ phi vô, ai vô trước đi trước, phỏng ạ???

Như bác thấy, cách ứng xử, khi đó, được trả giá bằng mạng người.

hoviethung

Xe lăn
Tôi bày tỏ tin tưởng là bác rất thuộc Luật.
Câu hỏi đơn giản lắm bác ạ: Phiền bác định nghĩa giùm NHẤT CHỚM.
Thế thôi ạ.
Ừ thì Vè truyền khẩu, Bác có thể định nghĩa giùm VÀO GIAO LỘ TRƯỚC, hay gì đó tương tự cũng được. Hoàn toàn hàn lâm.
Và, khi VÀO như thế, sự VÀO hay CHỚM được tính từ đâu? Lốp xe? Đầu xe? Tính bằng giây - bằng mét hay centimet.
Trên đường được tính từ đâu, từ vạch nào? Nếu không có Vạch?

Và tất nhiên, nguồn của các định nghĩa trên.

Toàn câu hỏi logic, phải không bác?
Kính mời!!
Mình nghĩ cụ cũng đã biết câu trả lời nên cũng không cần nói thêm nữa. Bye cụ

El Jefe 2

Xe tăng
Không hề có sự căng thẳng câu chữ ở đây bác ạ.
Mà là cách ứng xử khi đi đến giao lộ:
Nếu bác luôn quan niệm NHẤT CHỚM hoặc tương tự, thì ai cũng sẽ cố về NHẤT.
Tai nạn, sau đó, chỉ còn là câu hỏi về Thời gian - tính bằng giây.

Và khi đó, bác không giải thích được sự mâu thuẫn với Biển ưu tiên R401 và biển Không ưu tiên W208.
Đã NHẤT CHỚM, thì bác cần gì ưu tiên, cứ phi vô, ai vô trước đi trước, phỏng ạ???

Như bác thấy, cách ứng xử, khi đó, được trả giá bằng mạng người.
Ko phải như thế cụ ạ.

Mà ứng xử ở đây là khi đến giao lộ, mà đã có xe khác ở trong đó - tức là họ Chớm rồi, thì mình phải nhường cho họ. Chứ không phải là mình cậy những quyền ưu tiên kia để lao bừa vào.

Đã ở trong giao lộ - thì được quyền ưu tiên, những xe khác đến sau thì nhường cho xe trong giao lộ.

Không đồng nghĩa với: Bằng mọi cách phi vào giao lộ để được ưu tiên.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải như thế cụ ạ.

Mà ứng xử ở đây là khi đến giao lộ, mà đã có xe khác ở trong đó - tức là họ Chớm rồi, thì mình phải nhường cho họ. Chứ không phải là mình cậy những quyền ưu tiên kia để lao bừa vào.

Đã ở trong giao lộ - thì được quyền ưu tiên, những xe khác đến sau thì nhường cho xe trong giao lộ.

Không đồng nghĩa với: Bằng mọi cách phi vào giao lộ để được ưu tiên.
Kh bác đang đi, thì chẳng có ai "Đã ở trong giao lộ" sẵn sàng đợi bác nhường cả.

Câu hỏi được bác đặt ra hàng ngày, thậm chí hàng phút:
Bác đang đi đến giao lộ - ông khác cũng đang đi đến.
Ai được vào trước và Ai phải đứng đợi.
Khi đã rõ ràng cái vụ

Còn cái vụ của bác, nó sẽ dẫn đến hậu quả nhỡn tiền là: Tranh nhau vô trước, chớm trước.
Hoặc chí ít là, 1 ông đi sai, nhưng cãi: tau chớm trước => tau đúng và mài phải đền - mặc dù lẽ ra phải ngược lại.

trauxanh

Xe lăn
Kh bác đang đi, thì chẳng có ai "Đã ở trong giao lộ" sẵn sàng đợi bác nhường cả.

Câu hỏi được bác đặt ra hàng ngày, thậm chí hàng phút:
Bác đang đi đến giao lộ - ông khác cũng đang đi đến.
Ai được vào trước và Ai phải đứng đợi.
Khi đã rõ ràng cái vụ

Còn cái vụ của bác, nó sẽ dẫn đến hậu quả nhỡn tiền là: Tranh nhau vô trước, chớm trước.
Hoặc chí ít là, 1 ông đi sai, nhưng cãi: tau chớm trước => tau đúng và mài phải đền - mặc dù lẽ ra phải ngược lại.
Cơ bản là cụ bị nhầm vấn đề trên, nhầm Tình và Lý!
Cái câu “Nhất chớm” là tài già khuyên nhau thôi, dựa trên tình thương mến thương, dựa trên tinh thần nhường nhịn, và dựa trên thực trạng trước đây hạ tầng giao thông chưa được tổ chức tốt...
Chứ cái đó có phải quy định pháp luật đâu!
Cụ xem văn bản quy phạm nào có, kết luận điều tra tai nạn nào ghi, hay ai đã bị tuyên án với luận điểm đó?
Khuyên nhau đi như vậy cho lành, đỡ xước xe, chứ còn va chạm thì phải căn cứ vào đủ các quy định khác trong luật mà địa bàn đó phải áp dụng. :D

JoeBlack80

Xe buýt
Thôi hai bác VW-Golf và El Jefe 2 không phải tranh luận nữa.

Cái tranh luận này cũng bắt nguồn từ ý thức người lái xe. Em học lái xe ở cả VN và Châu Âu, nên dựa trên kinh nghiệm cá nhân để so sánh.

+ Đào tạo lái xe ở VN đang có nhiều bất cập: Kinh phí bình thường, Học lý thuyết thì phần lớn mong thi đạt, học lái thì theo nhóm, đông nên ít được lái thực tế ngoài đường, chỉ tập trung lái sa hình để thi đạt, nhiều trường hợp đỗ có bằng nhưng không thể lái xe ra đường. Thầy dạy lái không phải ai cũng nắm luật 100%, có tâm.

+ Học lái xe ở Châu Âu: kinh phí cao hơn nhiều, học lái xe 1 thầy - 1 trò, bắt buộc lái ngoài đường, không thi trên sa bàn, có người chấm ngồi trên xe, thi thực tế ngoài đường 45 phút, lái theo yêu cầu của người chấm hôm đó. Thầy giáo dạy lái kiếm được, có tâm hơn (phần lớn).

Như vậy tóm lại ngoài biển báo, người lái xe luôn phải nhớ giữ khoảng cách an toàn với các phương tiện lưu thông, tập trung quan sát, dự đoán trước các tình huống bất ngờ xảy ra. Điều này em được học ở Châu Âu khi lần đầu bước lên xe, ở VN tiếc là không, chắc em không may mắn nên không gặp thầy giáo có tâm, tầm.

Chúc các bác lái xe an toàn, hưởng thụ việc lái xe! 😁

Hello VN

Xe buýt
Luật như lìn. Em sang nước ngoài, xe đi đường nhánh bao giờ cũng dừng trước giao lộ chờ các xe đi thẳng (vận tốc lớn hơn) đi trước, đến khi thấy thoáng không nguy hiểm mới rẽ.
Ở nước ngoài nguyên tắc bất di bất dịch là từ đường nhánh đi ra phải dừng . Khi xe đi thẳng còn cách xa cảm thấy an toàn mới được rẽ ra .

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản là cụ bị nhầm vấn đề trên, nhầm Tình và Lý!
Cái câu “Nhất chớm” là tài già khuyên nhau thôi, dựa trên tình thương mến thương, dựa trên tinh thần nhường nhịn, và dựa trên thực trạng trước đây hạ tầng giao thông chưa được tổ chức tốt...
Chứ cái đó có phải quy định pháp luật đâu!
Cụ xem văn bản quy phạm nào có, kết luận điều tra tai nạn nào ghi, hay ai đã bị tuyên án với luận điểm đó?
Khuyên nhau đi như vậy cho lành, đỡ xước xe, chứ còn va chạm thì phải căn cứ vào đủ các quy định khác trong luật mà địa bàn đó phải áp dụng. :D
Thì êm biết cái Ca dao đó mà.
Nhưng vấn đề là nhiều ông cứ đi kiểu vậy - và cho là mình đi đúng, còn khi được hỏi tại sao thì lại im và lảng; nhưng vẫn đi như thế.
Bác cứ nhìn trên đường thì thấy điều đó khá rõ.

Tức là, nó ảnh hưởng gián tiếp và trực tiếp đến sức khỏe của êm và bác và gia đình.

Joker Tiger

Xe tăng
Ở nước ngoài nguyên tắc bất di bất dịch là từ đường nhánh đi ra phải dừng . Khi xe đi thẳng còn cách xa cảm thấy an toàn mới được rẽ ra .
Vâng đúng rồi cụ, em sang Nga hay Mỹ đều thấy thế cả

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

kharit

[Tịch thu bằng lái]
"Như hôm trước nhà em cũng có nói về câu "rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" cũng giống như câu "Nhất chớm, nhì ưu, tam đường, tứ hướng" - những câu này là mọi người tóm tắt lại luật một cách vần điệu cho dễ nhớ chứ không phải là kinh nghiệm do ai nghĩ ra (tất nhiên trong Luật thì không có các câu đó vì nó nằm rải rác đâu đó). Thế nên khi vận dụng cũng phải chuẩn theo từng tình huống.
Như chủ đề của bài này đưa ra thì em thấy đáp án trong sách giống câu "rẽ phải, đi thẳng, rẽ trái, quay đầu" hơn là "xe bên trái nhường xe bên phải". Các cụ có thể đọc lại đáp án mà xem. Nếu theo đáp án này thì trường hợp xe con rẽ trái sẽ phải nhường cho xe khách"

Các bác cứ lấy mấy câu thần chú để thi sa hình mà áp dụng vào thực tế. Mấy cái mẹo này có lẽ được các thầy đúc kết từ đề thi để mách cho học trò thi đậu. Đề thi có thể thay đổi theo thời gian nên coi chừng thần chú hết thiêng. Em xin phép nhắc bác vo_thuong là ở giao lộ đồng cấp, cứ xe bên phải tới là phải nhường, nó đi thẳng, rẽ phải hay rẽ trái gì thì , theo luật, nó có quyền đi trước mình. Tất nhiên là không tính vòng xuyến thì phải nhường xe bên trái tới. Chỉ có hai nguyên tắc cơ bản này thôi mà các bác cứ cứ bàn mãi không ra.Xin lỗi tất cả các bác nếu cảm thấy trái tai gai mắt.
Vòng xuyến, Giao lộ ngã tư, chữ T ,,, đều phải nhường xe bên trái nhé!

hairyscary

Xe điện
Vòng xuyến, Giao lộ ngã tư, chữ T ,,, đều phải nhường xe bên trái nhé!

Nhường xe đã ở trong giao lộ, xe tới giao lộ trước, nếu cùng tới giao lộ thì nhừng xe bên phải, ở Giao lộ chữ T, xe đường cụt nhường cho xe đường thông. Tóm tắt cái clip là như thế. Mà đây là ở Mỹ.

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Nhường xe đã ở trong giao lộ, xe tới giao lộ trước, nếu cùng tới giao lộ thì nhừng xe bên phải, ở Giao lộ chữ T, xe đường cụt nhường cho xe đường thông. Tóm tắt cái clip là như thế. Mà đây là ở Mỹ.
Xem lại đi, xe nào chả tới giao lộ trước hoặc cùng lúc, hay lúc đó mang camera ra lại xem ai tới giao lộ trước 50cm?
Mỹ vs Âu khác gì hhau về luật GT? Âu chỉ nhiều vòng xuyến ko tín hiệu đèn hơn thôi.