[Funland] Học lái xe, các cụ/mợ có bị thày mắng không ?

Batman

Xe điện
áp lực quá e đang tính đi học
Cụ đăng ký thi dạng biết lái, thuê tay bo thầy ngoài 1-1 chạy cả đường trường và sa hình (theo ca, theo giờ), đỗ xong thì có bằng đi ngon ngay, khỏi phải tập lại. Như em, em thuê 100% thầy ngoài, chi phí hơi cao, nhưng ngày đầu lấy bằng đi tắc phát hơn tiếng ở đường 70, tâm lý cứng như lái già. :) Mà thầy thuê theo giờ thì lớt chớt bị mất học viên ngay, chứ ở đó mà cành cao.

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ đăng ký thi dạng biết lái, thuê tay bo thầy ngoài 1-1 chạy cả đường trường và sa hình (theo ca, theo giờ), đỗ xong thì có bằng đi ngon ngay, khỏi phải tập lại. Như em, em thuê 100% thầy ngoài, chi phí hơi cao, nhưng ngày đầu lấy bằng đi tắc phát hơn tiếng ở đường 70, tâm lý cứng như lái già. :) Mà thầy thuê theo giờ thì lớt chớt bị mất học viên ngay, chứ ở đó mà cành cao.
"Đăng ký dạng biết lái" là thế nào vậy cụ? Mình chỉ nộp HS rồi tự học , trung tâm làm thủ tục cho mình thì thôi à?

Batman

Xe điện
"Đăng ký dạng biết lái" là thế nào vậy cụ? Mình chỉ nộp HS rồi tự học , trung tâm làm thủ tục cho mình thì thôi à?
Cụ tìm 1 thầy nói là cho tôi đăng ký dạng biết lái, thủ tục như nào báo tôi, còn đâu học lái tôi tay bo theo giờ 1-1 với thầy, tôi cần lái chuẩn để ra đường ngay mà không có áp lực tâm lý khi lái và có bằng. Đơn giản vậy thôi.

Tony_Le

Xe container
Trước kia thì vậy, giờ thì phải học đúng số giờ qui định vì có phương tiện theo dõi ghi nhận nhưng cũng nhanh thôi.

Thường thì "dạng biết lái" là tự tin thi coi như đỗ vì lái lụi lâu rồi, giờ cần chuẩn hóa lại "kỹ năng" cơ bản để thi qua thôi.

Còn cụ thì cứ học như thường, thuê thêm thày dạy 1-1 cho nó nhanh như cụ Dơi nói, nhưng tốn khá xèng

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ tìm 1 thầy nói là cho tôi đăng ký dạng biết lái, thủ tục như nào báo tôi, còn đâu học lái tôi tay bo theo giờ 1-1 với thầy, tôi cần lái chuẩn để ra đường ngay mà không có áp lực tâm lý khi lái và có bằng. Đơn giản vậy thôi.
Em định tự dậy cho ông nhóc ở nhà để tiết kiệm phần thực hành:D
Em muốn kiếm chỗ nào làm HS để đi thi, không biết có trung tâm nào làm dịch vụ này?

Tony_Le

Xe container
Em muốn kiếm chỗ nào làm HS để đi thi, không biết có trung tâm nào làm dịch vụ này?
Muốn dạy thêm cho ông nhóc cứng cáp khi đi thi thì được chứ mục tiêu tiết kiệm tiền thực hành thì quên đi cụ ạ, chả ai làm cho cụ đâu.

Batman

Xe điện
Thôi, xin cụ, thời gian đó cụ lo kiếm tiền để trả cho thầy của nó đi, không dễ ăn lương không chuyên đâu. :))

buicongchuc

Xe ba gác
Riêng về phần thi luật và lý thuyết: Các cụ chịu khó đọc quyển Luật GTĐB và quyển QCVN 41:2019 trước, rồi hay chuyển sang luyện bộ đề, các cụ sẽ nắm Luật rất chắc. Còn phần tình huống và các vấn đề khác thì luyện theo bộ đề thôi, đừng học mẹo do "thằng thợ dạy" nào đó chỉ bảo.

vừa đi vừa láii

Xe container
Muốn dạy thêm cho ông nhóc cứng cáp khi đi thi thì được chứ mục tiêu tiết kiệm tiền thực hành thì quên đi cụ ạ, chả ai làm cho cụ đâu.
Thanks cụ
Thôi, xin cụ, thời gian đó cụ lo kiếm tiền để trả cho thầy của nó đi, không dễ ăn lương không chuyên đâu. :))
Đằng nào em cũng phải kèm mà. Em tin là em còn giỏi 1 số thầy kém ;)).
Em đã dạy thằng đầu nên kinh nghiệm đã lên 1 bậc :)

Tony_Le

Xe container
Đằng nào em cũng phải kèm mà. Em tin là em còn giỏi 1 số thầy kém ;)).
Em đã dạy thằng đầu nên kinh nghiệm đã lên 1 bậc :)
Cá nhân em muốn bọn trẻ tự bơi, tự phải xử lý những áp lực phải đối mặt kể cả nghe thằng nào đó chửi. Tuy nhiên em trang bị cho chúng kiến thức để đối phó với dạng vô học và đương nhiên em cũng tìm trường có chút quen biết tin tưởng.

Em sẽ dạy con em các kỹ năng em có khi chúng có bằng, em không tự hào giỏi hơn thày hay ai đó nhưng, luật, lý thuyết động cơ và kinh nghiệm thực tiễn em đều cảm thấy ổn thực sự. Môn lái xe này chả ai dám vỗ ngực nói to nhưng đấy là lợi thế.

Con bé con nhà em nó đã tự thi lấy bằng trước Tết mà không phải tốn thêm đồng nào ngoài luồng, thằng anh chậm hơn do lịch học không thuận, sắp thi.

Khi chúng có bằng, dạy chúng sẽ đúng pháp luật, xảy ra chuyện cũng chỉ là không may.

vừa đi vừa láii

Xe container
Cá nhân em muốn bọn trẻ tự bơi, tự phải xử lý những áp lực phải đối mặt kể cả nghe thằng nào đó chửi. Tuy nhiên em trang bị cho chúng kiến thức để đối phó với dạng vô học và đương nhiên em cũng tìm trường có chút quen biết tin tưởng.

Em sẽ dạy con em các kỹ năng em có khi chúng có bằng, em không tự hào giỏi hơn thày hay ai đó nhưng, luật, lý thuyết động cơ và kinh nghiệm thực tiễn em đều cảm thấy ổn thực sự. Môn lái xe này chả ai dám vỗ ngực nói to nhưng đấy là lợi thế.

Con bé con nhà em nó đã tự thi lấy bằng trước Tết mà không phải tốn thêm đồng nào ngoài luồng, thằng anh chậm hơn do lịch học không thuận, sắp thi.

Khi chúng có bằng, dạy chúng sẽ đúng pháp luật, xảy ra chuyện cũng chỉ là không may.
Vâng cụ, cũng là những kinh nghiệm hay. Em nghiên cứu thêm

kienvinh

Xe lăn
Cụ lại nói đùa, đạp nhầm chân ga sao nổi. :))
Mà kể cả đạp chết phanh mà chân côn chưa kịp thao tác thì xe vẫn dừng sớm hơn là có đạp côn + phanh. Thao tác phanh trước côn sau nó an toàn hơn ở điểm em nói abs cơm.
Các bác đang thảo luận với một người hầu như không có kinh nghiệm thực tế :-o Sự kiên nhẫn của các bác thật đáng khâm phục.

Hồi năm 1990s, máy tính thì đắt, tiền tính bằng nghìn đô, mà lương thì thấp, tính bằng đơn vị chục đô. Tôi không có máy tính, nhưng lại đặt ra mục tiêu là gõ bàn phím 10 ngón, hoặc ít nhất gần được như thế. Tôi bèn vẽ ra giấy A3 một cái bàn phím đúng kích thước và đúng layout QWERTY rồi ngồi tập gõ… suông =))

Batman

Xe điện
Các bác đang thảo luận với một người hầu như không có kinh nghiệm thực tế :-o Sự kiên nhẫn của các bác thật đáng khâm phục.

Hồi năm 1990s, máy tính thì đắt, tiền tính bằng nghìn đô, mà lương thì thấp, tính bằng đơn vị chục đô. Tôi không có máy tính, nhưng lại đặt ra mục tiêu là gõ bàn phím 10 ngón, hoặc ít nhất gần được như thế. Tôi bèn vẽ ra giấy A3 một cái bàn phím đúng kích thước và đúng layout QWERTY rồi ngồi tập gõ… suông =))
Em gõ qwerty thì bằng phần mềm rồi, năm 99 em có máy tính đầu tiên, lúc đó vẫn còn đĩa mềm và chạy win98 (hay win 3.1 em không nhớ lắm, nhưng chạy chậm như rùa, pha cafe xong thì máy khởi động xong). Món lập trình thì học tubopascal, chạy chủ yếu trên nền msdos thì phải.

P/s: cụ đọc kỹ comment của hai bên thì sẽ thấy bác đó có nhận thua rồi, nhưng do tính cố chấp, nên vẫn cãi cho bớt ngượng thôi. :)

XSim

Xe container
Em gõ qwerty thì bằng phần mềm rồi, năm 99 em có máy tính đầu tiên, lúc đó vẫn còn đĩa mềm và chạy win98 (hay win 3.1 em không nhớ lắm, nhưng chạy chậm như rùa, pha cafe xong thì máy khởi động xong). Món lập trình thì học tubopascal, chạy chủ yếu trên nền msdos thì phải.

P/s: cụ đọc kỹ comment của hai bên thì sẽ thấy bác đó có nhận thua rồi, nhưng do tính cố chấp, nên vẫn cãi cho bớt ngượng thôi. :)
Bác nói em à? Em nhận thua bao giờ nhỉ :D

Mà thua là thua cái gì, bác lái kiểu bác em lái kiểu em, có đua đâu mà thắng hay thua.

Colza

Xe hơi
Các cụ có nhiều kinh nghiệm lái xe hơn em thì em công nhận rồi, nhưng không có nghĩa là các cụ luôn đúng và em luôn sai. Cứ tập trung vào từng ý chuyên môn chứ đừng nên lôi kinh nghiệm vào đây, tranh luận như thế nó mới fair nhé.

Em đi côn tay xe máy, số sàn ô tô cả vạn km rồi, đường núi cũng đi mãi rồi nên bảo em không có kinh nghiệm dùng côn thì mới là buồn cười.

Các cụ có phong cách của các cụ, em có phong cách của em, các cụ cũng đâu phản bác được em cái nào đâu?

Riêng cụ còn mắc bệnh nói dài dòng toàn mấy thứ chả liên quan. Ví dụ như cái post dài lê thê trước đó của cụ hay cái câu cụ hỏi em ở đây về tỉ số truyền động. Em không nhớ cái tỉ số đó vì tự thấy chả biết cũng chả sao, thì có sao không :D
Xin lỗi cụ chứ cụ đi hàng vạn cây, đọc còm cụ khoe tạt đầu xe trên cao tốc khi chỉ vượt qua vài mét như ở thớt kia là em thấy sợ cụ rồi.

Đi cao tốc em chuyển làn trước mặt xe bên cạnh như thế là bình thường. Chỉ cần mình đi bằng hoặc nhanh hơn xe đó thì vượt qua vài mét là em chuyển làn được luôn rồi.

Cụ không thấy các ông hay kêu giữ khoảng cách trên cao tốc ở VN rất khó vì mình giữ thế là một lát có xe chèn vào giữa luôn rồi. Xe đó chẳng phải chuyển làn ở khoảng cách dưới cái 55m tối thiểu đó à?

XSim

Xe container
Xin lỗi cụ chứ cụ đi hàng vạn cây, đọc còm cụ khoe tạt đầu xe trên cao tốc khi chỉ vượt qua vài mét như ở thớt kia là em thấy sợ cụ rồi.
Cái này có cụ phê phán em và em đã trả lời bên thớt đó rồi. Em không rảnh viết lại cho cụ. Cụ thích thì phản biện lại cái reply đó của em.

Batman

Xe điện
À, hóa ra cái ông lái kiểu sớm đi đầu thai như cụ nào còm có mặt ở đây hự, cụ lôi lên sớm thì có phải em đỡ phải tranh luận không. ;))

XSim

Xe container
Các cụ nào sợ em thì lên cao tốc tránh xa em ra nhé, em đi xe điện đấy không ngán xe nào đâu :))

Batman

Xe điện
Các cụ nào sợ em thì lên cao tốc tránh xa em ra nhé :))
36km/h = 10m/s đấy ông.
Tỉ dụ ông chạy đồng tốc sau khi đã vượt qua xe kia 5m thì ông tạt vào, chỉ cần phía trước ông có chướng ngại vật hoặc đường xấu, theo phản xạ ông đạp nhẹ phanh là ông đi ăn gà cả con đấy.