[Funland] Học đại học bách khoa hay đi xklđ ( làm nail )

Dxttb

Xe tải
1- Đang đói thì phải giải quyết cái bụng trước. Đúng ko cụ?
2- Cố học mà ko có tiền thì học xong cũng lẹt đẹt thôi. Đi học là 1 khoản đầu tư lớn, ngta đầu tư mạnh hơn mình nhiều, mình ko có cửa thắng đâu.
3- XH học xong đi làm chả ai hỏi anh học ở đâu nữa, lúc đấy mọi ng nhìn vào thành quả của anh thôi. Anh làm ở đâu, vị trí nào, đi xe gì, ở biệt thự hay chung cư hay ở trọ??? Tầm 30t ngta ko quan tâm ngày xưa anh học như nào, vì thế mấy ông thạc sỹ, tiến sỹ, kiến trúc sư, bác sỹ... hay cố khoe trên name card.
Đợt phỏng vấn vừa rồi bên cty e từ chối 1 bạn Trình độ Tiến sỹ kết cấu học ở Nhật về, học trong nước loại giỏi ĐH kiến trúc HN. Thay vào đó là nhận 1 bạn trình độ cao đẳng nhưng kinh nghiệm thực tế 10 năm trong vị trí công việc đó. Lương trả cho bạn học CĐ kia gần gấp đôi mức cho bạn Tiến sỹ kia.

Thanhtranbk

Xe buýt
Bố làm chỉ đủ ăn, mẹ đi Trung Quốc rồi, thỉnh thoảng gửi dc tí thôi.
Thời xưa học ĐH có 900k/ kỳ, ở KTX có 50k/ tháng... thì nó dễ, giờ học phí 4-5tr/ tháng rồi, chi phí cái gì cũng đắt.
Xưa học lấy cái bằng là OK, vì ít người đi học. Giờ bằng ĐH đầy đường nên phải vượt lên bằng học thêm ngoại ngữ, lập trình, vẽ thiết kế... Tất cả đều phải bỏ tiền, đúng hơn là nhiều tiền cụ ạ.
À quên, kỹ sư BK đói đầy ra. Cụ thích em dắt đi gặp. Phòng KTX em 10 thằng, giờ chỉ dc 2-3 thằng ổn thôi, còn cũng 2-3 thằng là đói ( đi làm công nhân luôn).
4-6 thằng còn lại là ngon à cụ. Thế tỉ lệ ngon + ổn chiếm 70-80% là quá tốt rồi.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Chẳng qua thằng ý nó lười đi làm nhà máy, chứ cầm cái bằng luyện kim thì Hòa Phát, VAS, ..nó chả nhận luôn. Cụ ko thể lấy 1 thằng cò đất học BK luyện kim mà phán cả ngành ý thất nghiệp được. Nói luôn lớp em BK 30% làm trái nghề mà bọn này mới là bọn kinh tế khá nhất lớp
Có làm luyện kim cho Hoà Phát thì lương cũng phọt phẹt chứ cao đâu mà giàu được hả cụ.

Trần Đoành.

Xe container
Đội còn lại bình bình, đi làm kiểu tháng kiếm hai chục củ.
Thế mà về giỗ tổ gặp thằng làm nail 40 củ thì có đem bằng đhbk ra dọa ko, em sợ gặp mấy bà bĩu môi:
mang tiếng đại học đóe bằng thằng lớp 12,mịa lúc ấy BK thành cmn bách nhục

QDV2012

Xe tăng
E thấy chỗ khác có thảo luận khá hay, nhưng góc nhìn ở đây đa phần các bạn trẻ. Ở đây có các cụ chín chắn, có con cũng lớn hơn nên e mang về cùng các cụ thảo luận :
Cháu mình nó ở hoàn cảnh như trên các fen ạ, hồi hè nó có gọi mình, và mình thì tư vấn học đại học ( đại học bách khoa ).
hoàn cảnh nhà nó thì nghèo, bố mẹ bỏ nhau, nó ở với bố vì mẹ bỏ sang trung quốc. Bố làm chỉ đủ ăn, mẹ thì ở bên trung quốc ( mẹ vẫn chu cấp, tiền xe đạp điện và điện thoại mẹ nó cho ). M thì khuyên cháu đi học đại học, và nó cũng đã quyết định như vậy. Làm nail thì sang làm 2 năm 1 lần, lương 40tr.
Đăng lên đây muốn hỏi ý kiến của mọi người.
Tiền thu nhập và tương lai :)

Hiện thực mà cơm chưa đủ ăn, sống còn lay lắt thì nghĩ đến tương lai liệu có được? Nhưng mà có 1 điều là thành công thì có bao giờ dễ đâu? kim cương có giá trị đâu phải đơn thuần vì nó hiếm.

Cái gì cũng có giá của nó thôi :)

Thắng Formosa

Xe tăng
Nhà nghèo học Bách Khoa ko ra được trường đâu. Qua XKLD mà giảm bớt gánh nặng cho bố, còn có vốn làm ăn và cửa sáng hơn cho tương lai. Bách Khoa học khó, học phí đắt, học lại nhiều lắm. 1 môn tạch 3 lần là nản luôn.

TieuFu

Xe container
Thế mà về giỗ tổ gặp thằng làm nail 40 củ thì có đem bằng đhbk ra dọa ko, em sợ gặp mấy bà bĩu môi:
mang tiếng đại học đóe bằng thằng lớp 12,mịa lúc ấy BK thành cmn bách nhục
Cái nhục của tinh hoa là đek chịu đươc nhục, thành ra tinh tướng. Mới vào trường lơ ngơ đã bị nhồi sọ là tinh hoa, mới ra trường tì ngáo ngơ, cái gì cũng lôi sách ra đọc là làm được tuốt ! Thế nên cái việc tốn hời gian, công sức nhất lại là việc chứng minh mình là tinh hoa chứ chả làm được cái gì có ích cho đời ! =)) Ở thớt này thì cố đi học BK là một ví dụ !

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Cái nhục của tinh hoa là đek chịu đươc nhục, thành ra tinh tướng. Mới vào trường lơ ngơ đã bị nhồi sọ là tinh hoa, mới ra trường tì ngáo ngơ, cái gì cũng lôi sách ra đọc là làm được tuốt ! Thế nên cái việc tốn hời gian, công sức nhất lại là việc chứng minh mình là tinh hoa chứ chả làm được cái gì có ích cho đời ! =))
Tinh hoa khỉ gì :D

Trần Đoành.

Xe container
Cái nhục của tinh hoa là đek chịu đươc nhục, thành ra tinh tướng. Mới vào trường lơ ngơ đã bị nhồi sọ là tinh hoa, mới ra trường tì ngáo ngơ, cái gì cũng lôi sách ra đọc là làm được tuốt ! Thế nên cái việc tốn hời gian, công sức nhất lại là việc chứng minh mình là tinh hoa chứ chả làm được cái gì có ích cho đời ! =)) Ở thớt này thì cố đi học BK là một ví dụ !
Tông môn, có cần phải nói to thế ko
Nói bé thôi, ko ăn vang cả rổ bây giờ :)) :)):))

Thắng Formosa

Xe tăng
Có học có khác, đừng so sánh một thợ làm nail với một kỹ sư bách khoa
Bách Khoa vào dễ ra khó, e cũng là Kĩ Sư bách khoa ra đây, cũng oai phong top2 của trường ở quê lên học, cũng siêng năng chăm chỉ, nhà có điều kiện lên học mà rồi thực tế nó vả cho ko trượt phát nào. Học khó, thi khó, thầy cô thì dạy qua loa, bươn chải mãi mới ra được trường thì thực tế xin việc nó lại vả cho tập 2. Học bách khoa phải học đại cương quá nặng nên k tập trung vào dc chuyên ngành,ra trường nó lại đòi "có kinh nghiệm 2 năm", xin đi thực tập thì toàn người có tay trong, thực tập xong là bị loại. Xin vào mấy cty Startup thì phải đánh cược "cty sống mình sống, cty chết mình chết". Nói chung học bách khoa thì cứ xác định vứt 10 năm thanh xuân để đổi lấy 1 công việc ổn định tầm 15tr/tháng ở nông thôn ; 20-30tr/tháng ở thành phố. Mặt khác nếu gia đình k có điều kiện thì còn phải mất 5 năm thanh xuân nữa mới trả hết nợ học phí mà gia đình đã vay.
Tổng kết lại gia đình ko có điều kiện như chủ thớt thì mất 15 năm thanh xuân mới bắt đầu dư giả. Lúc này lại gặp 1 vấn đề mới là bố đã già và cần nhiều tiền viện phí. Làm kĩ sư thì phép nghỉ lại ít ỏi, 1 năm chỉ có 13 ngày phép. Bố óm ko ai chăm.
Tóm lại ở thời điểm hiện tại mà gia đình ko có điều kiện thì kiếm tiền là trên hết. Đi xkld tháng 40tr, gửi cho bố 10tr tiền ăn hàng tháng mình còn có tiền tích góp mà cưới vợ sinh con.

ate1987

Xe tăng
Lựa chọn nào đúng sai phụ thuộc nhiều yếu tố .
Học đại học chưa chắc đã tốt, đi làm nail cũng chưa hẳn đã kém.
Tùy hoàn cảnh từng người.
Nhưng so sánh cái kém của học đại học vs mức tốt của đi làm nail hay XKLD thì không nên.

ate1987

Xe tăng
Bách Khoa vào dễ ra khó, e cũng là Kĩ Sư bách khoa ra đây, cũng oai phong top2 của trường ở quê lên học, cũng siêng năng chăm chỉ, nhà có điều kiện lên học mà rồi thực tế nó vả cho ko trượt phát nào. Học khó, thi khó, thầy cô thì dạy qua loa, bươn chải mãi mới ra được trường thì thực tế xin việc nó lại vả cho tập 2. Học bách khoa phải học đại cương quá nặng nên k tập trung vào dc chuyên ngành,ra trường nó lại đòi "có kinh nghiệm 2 năm", xin đi thực tập thì toàn người có tay trong, thực tập xong là bị loại. Xin vào mấy cty Startup thì phải đánh cược "cty sống mình sống, cty chết mình chết". Nói chung học bách khoa thì cứ xác định vứt 10 năm thanh xuân để đổi lấy 1 công việc ổn định tầm 15tr/tháng ở nông thôn ; 20-30tr/tháng ở thành phố. Mặt khác nếu gia đình k có điều kiện thì còn phải mất 5 năm thanh xuân nữa mới trả hết nợ học phí mà gia đình đã vay.
Tổng kết lại gia đình ko có điều kiện như chủ thớt thì mất 15 năm thanh xuân mới bắt đầu dư giả. Lúc này lại gặp 1 vấn đề mới là bố đã già và cần nhiều tiền viện phí. Làm kĩ sư thì phép nghỉ lại ít ỏi, 1 năm chỉ có 13 ngày phép. Bố óm ko ai chăm.
Tóm lại ở thời điểm hiện tại mà gia đình ko có điều kiện thì kiếm tiền là trên hết. Đi xkld tháng 40tr, gửi cho bố 10tr tiền ăn hàng tháng mình còn có tiền tích góp mà cưới vợ sinh con.
Cụ bảo đi XKLD tháng 40tr gửi 10tr thì chỉ đủ trả nợ thôi vì ban đầu cụ phải vay mượn tối thiểu 100-200tr.( vì nhà không có điều kiện đi học đại học thì chả phải vay ).
Rủi ro công việc , sức khỏe thì ở xa xứ lúc nào cũng cao hơn thôi.
XKLD mà làm theo chuẩn chỉ đúng giờ.trừ chi phí ban đầu đi. thì tích góp không được nhiều hơn so làm công nhân ở VIệt Nam đâu.( vì ở Vn làm thêm còn thoải mái, một số công ty giờ nó cũng hạn chế hơn rồi )
Đi làm chui, trốn ra ngoài làm làm thêm giờ hơn định mức sống tiết kiệm mới để ra được cụ ak.
Còn cái XKLD chính ngạch chi phí thấp thì ít đến lượt lắm .

nemoulsa

Xe tải
Các cụ xưa có câu:
"Con ơi...nhớ lấy lời cha
Một năm ngồi dũa...bằng ba năm làm".
=> Em khuyên là nên đi làm neo. Dũa mấy năm thì thành triệu phú.
Học đại học làm gì, mất thời gian, tốn kém.

TsarPutin

Xe tăng
Bố làm chỉ đủ ăn, mẹ đi Trung Quốc rồi, thỉnh thoảng gửi dc tí thôi.
Thời xưa học ĐH có 900k/ kỳ, ở KTX có 50k/ tháng... thì nó dễ, giờ học phí 4-5tr/ tháng rồi, chi phí cái gì cũng đắt.
Xưa học lấy cái bằng là OK, vì ít người đi học. Giờ bằng ĐH đầy đường nên phải vượt lên bằng học thêm ngoại ngữ, lập trình, vẽ thiết kế... Tất cả đều phải bỏ tiền, đúng hơn là nhiều tiền cụ ạ.
À quên, kỹ sư BK đói đầy ra. Cụ thích em dắt đi gặp. Phòng KTX em 10 thằng, giờ chỉ dc 2-3 thằng ổn thôi, còn cũng 2-3 thằng là đói ( đi làm công nhân luôn).
Cụ học cùng thời em, học phí 900k 1 kỳ, trà đá năm nhất là 500đ 1 cốc, khối Thông Bách Xây thì ra trường đúng hạn là được trao huân chương rồi k cần khá giỏi gì :))
Lớp e ra trường 90% làm trái nghề luôn, nhưng vẫn thành công ở góc độ có nhà có xe tới thời điểm này, rụng về quê hay thuê trọ đâu có khoảng 5-7 chú
Học ĐH ra thì vẫn team có đầu óc, làm nghề gì cũng thấy khá khẩm hơn team không học

Caterpillar

Xe tăng
Theo em đi làm nail, em học BKHN ra trường 19 năm rồi mà giờ đang chuẩn bị mua lại tiệm nail đây :D

Sứa.

Xe điện
Nghề gì cũng được, miễn là đam mê và thành thạo, em nghĩ vậy
Nhưng bảo học ĐH ra xong ngồi nâng chân đi cạo móng cho ng khác thì em chắc là phải 90% thà đi phụ hồ cửu vạn còn hơn ...chưa kể % Chấn Thôi ko ít đâu :-&:-& =))

Mystery2024

Xe hơi
Làm móng cũng phải học rất nhiều các cụ ạ. Nó bao gồm các công đoạn: Làm sạch (nhặt da, dũa tạo khuôn móng) + Làm đẹp (Sơn, vẽ, đính) + Dịch vụ nâng cao như mát-xa, mài chai gót chân, ấp ủ dưỡng chân các kiểu.

Số lượng lớn khách hàng đến vì dịch vụ làm sạch, nếu muốn chỉ cần học chắc và giỏi phần đó là đã có khách đặt thường xuyên rồi. Tuy nhiên, các cháu hiện nay đa phần là học phong trào, làm cho có, cũng không phải cháu nào cũng có năng khiếu, nên nhặt kiểu gì vài ngày xước da lởm chởm là khách không quay lại. Nghề dịch vụ không được kén khách, khách là lượt thơm tho cũng như khách sần sùi chai sạn đều phải phục vụ. Làm sạch với mát-xa suốt ngày ôm chân khách, cúi đầu mỏi cổ vai gáy, làm việc không cố định giờ giấc nghỉ trưa nghỉ tối. Tàn phá sức khỏe vô cùng. Chưa kể có tuổi là mắt không nhìn thấy rõ đâu mà làm, việc này cũng chỉ dành cho tuổi thanh niên thôi.

Muốn làm đẹp móng kiểu sơn, vẽ, đính mà hài lòng khách thực sự học cũng phải tới 2, 3 năm chứ các cụ đừng coi thường làm thợ. Học lâu không kém gì học đại học, mà còn phải làm lâu mới quen tay, có kinh nghiệm. Đa số các trung tâm dạy nghề lãi ở chỗ dạy hoài dạy mãi các cháu cũng không giỏi được, nhưng luôn có cháu đóng tiền học mới. Để đi Tây được thì cũng tốn khối tiền rồi ạ.

Mystery2024

Xe hơi
Mua tiệm nail khác làm leo cụ nhá 😁🤣
Mua tiệm mà không biết làm thì tuyển với quản lý nhân viên kiểu gì? Khách có phàn nàn cũng không biết đúng hay sai và xử lý ở đâu, như thế nào :D

Chưa kể cái ngành này nếu đi từ nhỏ tới lớn thì đa số phải chủ lấy công làm lãi thì mới tồn tại thời gian đầu được. Chủ nào cũng mài mặt ra tự làm là chính ấy.