[Funland] Học đại học bách khoa hay đi xklđ ( làm nail )

Nhimtiu

Xe container
Khi lấy vợ người ta cũng quan tâm đến lý lịch học hành của mình đấy cụ ạ nên em nghĩ nên học đại học, dù sao đi tán gái nó cũng “ha oai” hơn
Sao k sang thẳng Hawaii tán luôn gái Mẽo mà lại lòng vòng làm gì hả mợ Tx?=))

Trungpv

Xe điện
Em biết có đứa cao đẳng ra nắm đầu 40 thằng kỹ sư 1/3 tốt nghiệp BK.... Bố khỉ
việc này bình thường mà cụ. ai tạo ra đc việc làm cho người khác thì làm chủ. có người giỏi quản lý, quan hệ. có người giỏi chuyên môn thôi. đầy người học hết phổ thông vẫn làm chủ và nhân viên ĐH nhiều. giáo sư tiến sỹ cũng làm thuê cho doanh nhân hết thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Hy sinh đời bố củng cố đời con ... câu này giải thích hợp lý nhất cho những người có tri thức nhưng buộc phải làm lao động chân tay do hoàn cảnh L-)L-)
Cc chỉ nhìn 1 chiều là đi XKLĐ hay đi làm Nail bên Mẽo là thu nhập cao, đi về có nhiều tiền để mua nhà mua xe chứ có hiểu đi làm XKLĐ hay làm nail nó cực ntn đâu? Chẳng qua làm ở nước ngoài khuất mắt trông coi, lại ko có điều kiện về thời gian cũng như hiểu biết XH để chơi bời nên mới tiết kiệm được tiền chứ bảo cũng mấy việc đó ở VN xem? Thu nhập cao hơn cũng ít người làm nếu họ có khả năng làm các việc LĐ mang tính trí óc hơn dù thu nhập kém hơn.
Ở mình nhiều ông cứ nhẩm ông bán phở với bà bán trà đá kiếm dc tiền ngon, có lần e bảo giờ cho ông đổi công việc đang làm đi bán buôn như thế có đi k thì kêu k :)) thường lao động chân tay là lựa chọn khi k có cơ hội, trình độ hoặc điều kiện chứ chưa bao giờ là lựa chọn đầu tiên cả

Nhimtiu

Xe container
Má nó chứ hôm qua đọc e ngờ ngợ là của thấy tmb bên voz nó sáng tác ra, sáng nay sợt thì đúng cmnl mới ảo chứ ;))
Cụ đọc liếc qua thì sẽ thấy ngay là bài từ voz khi dùng chữ fen như cụ/mợ bên này nên đâu cần search vẫn biết là bài bên đó mà cụ.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ đọc liếc qua thì sẽ thấy ngay là bài từ voz khi dùng chữ fen như cụ/mợ bên này nên đâu cần search vẫn biết là bài bên đó mà cụ.
fen fen thì hội trên fb cũng hay dùng. Ở đây nó cài cắm BK với làm nail là cũng có ý đồ cả đó cụ ;))

Yeuaibaygio

Xe container
Hôm trước thì vụ cơm căng tin
Hôm sau thì so sánh kỹ sư BK với chuyên gia neo.

xukute

Xe tăng
Em định không comment nhưng cố có đôi lời góp đến nội dung này:
1. Nếu đứng trên góc nhìn ngắn hạn:
Rõ ràng là ông làm nail có thu nhập ngay và luôn, ông học BK thì sau 5 năm học mới bắt đầu đi làm và có tiền lương ra trường ít ỏi. (Trong 5 năm ấy, Nail tộc đã kiếm được khoản rất nhiều như cụ gì cổ vũ việc làm nail là 40tr/tháng x 60 tháng = 2400 tr. Ông đi học tiêu của gia đình tầm 400tr.)
2. Đứng trên góc nhìn dài hạn:
- Học đại học được gì: được kiến thức, được tiếp xúc với những người giỏi hơn, được nâng cấp bản thân vì được học hỏi trong môi trường những bạn đồng lứa.... nói chung là có nhận thức, có trình độ. Sau này, có thể đào tạo được con cái, có cơ hội tiếp xúc trình độ cao, thoải mái về thời gian nếu không muốn kiếm tiền bằng mọi giá.
- Làm nail được gì: được tiền.
- Làm nail Mất gì: mất sức khỏe, mất cơ hội tích lũy kiến thức, ngoài việc làm nail ra, cái nhìn xã hội hầu như chả có gì. Chẳng có kiến thức xã hội, chẳng thể dạy dỗ được con cái. Nếu không làm chủ tiệm thì cày bục mặt chứ chẳng có time mà sung sướng. Đến ngoài 40 tuổi không biết còn đủ sức khỏe làm thợ không? Không được ốm vì như cụ gì nói, ốm là bay hết.
Về già có lương hưu không? Có trụ được với nghề đến lúc nghỉ hưu hay không?

3. Lựa chọn:
Với cá nhân em, dù ít tiền em vẫn đầu tư cho con học bằng mọi giá. Không thể so sánh việc học bằng tiền được. Với em, đầu tư cho con học là khoản đầu tư thông minh và có lãi nhất.

Còn với cụ Đoành chê bai kỹ sư bách khoa cũng như các ngành học khác, trường khác. Cụ cố gắng cho con cháu cụ theo Nail tộc cho nhanh giàu và hoành tráng cụ nhé.

Sứa.

Xe điện
Còn với cụ Đoành chê bai kỹ sư bách khoa cũng như các ngành học khác, trường khác. Cụ cố gắng cho con cháu cụ theo Nail tộc cho nhanh giàu và hoành tráng cụ nhé.
Chém cho vui ý mà :)) giờ cho đi cạo móng lương gấp đôi hiện tại chả chạy đứt tông =))

Roby JV

Xe đạp
Em định không comment nhưng cố có đôi lời góp đến nội dung này:
1. Nếu đứng trên góc nhìn ngắn hạn:
Rõ ràng là ông làm nail có thu nhập ngay và luôn, ông học BK thì sau 5 năm học mới bắt đầu đi làm và có tiền lương ra trường ít ỏi. (Trong 5 năm ấy, Nail tộc đã kiếm được khoản rất nhiều như cụ gì cổ vũ việc làm nail là 40tr/tháng x 60 tháng = 2400 tr. Ông đi học tiêu của gia đình tầm 400tr.)
2. Đứng trên góc nhìn dài hạn:
- Học đại học được gì: được kiến thức, được tiếp xúc với những người giỏi hơn, được nâng cấp bản thân vì được học hỏi trong môi trường những bạn đồng lứa.... nói chung là có nhận thức, có trình độ. Sau này, có thể đào tạo được con cái, có cơ hội tiếp xúc trình độ cao, thoải mái về thời gian nếu không muốn kiếm tiền bằng mọi giá.
- Làm nail được gì: được tiền.
- Làm nail Mất gì: mất sức khỏe, mất cơ hội tích lũy kiến thức, ngoài việc làm nail ra, cái nhìn xã hội hầu như chả có gì. Chẳng có kiến thức xã hội, chẳng thể dạy dỗ được con cái. Nếu không làm chủ tiệm thì cày bục mặt chứ chẳng có time mà sung sướng. Đến ngoài 40 tuổi không biết còn đủ sức khỏe làm thợ không? Không được ốm vì như cụ gì nói, ốm là bay hết.
Về già có lương hưu không? Có trụ được với nghề đến lúc nghỉ hưu hay không?

3. Lựa chọn:
Với cá nhân em, dù ít tiền em vẫn đầu tư cho con học bằng mọi giá. Không thể so sánh việc học bằng tiền được. Với em, đầu tư cho con học là khoản đầu tư thông minh và có lãi nhất.

haha. Cụ nghĩ đi làm nail k phải học à, rồi đi miễn phí à? đi tàu k biết chứ đi Mỹ dưới 500 đố cụ đi nổi. Rồi sang mỹ lương 40 triệu cụ có đủ tồn tại không mà đòi tiết kiệm thành 2.4 tỷ. Cụ chủ chắc nhặt được bài câu like ở đâu trên fb làm ae cãi nhau như mổ bò

Dancingwiththewind

Xe điện
Em đang mong ước con em vào BK mà chả nổi hu hu

xukute

Xe tăng
haha. Cụ nghĩ đi làm nail k phải học à, rồi đi miễn phí à? đi tàu k biết chứ đi Mỹ dưới 500 đố cụ đi nổi. Rồi sang mỹ lương 40 triệu cụ có đủ tồn tại không mà đòi tiết kiệm thành 2.4 tỷ. Cụ chủ chắc nhặt được bài câu like ở đâu trên fb làm ae cãi nhau như mổ bò
Em biết chứ, đó là em cho hẳn giả định là Nail tộc kiếm 2400tr trong 5 năm không cần tiêu.

kimdan

Xe máy
Thằng bạn cùng lớp em (BKHN) kể chuyện thật gia đình nó.
Khi hết cấp 3 thì gđ nó ở quê nuôi 1 con trâu, 2 con bò & 1 đàn lợn
- Học hết năm 1 BK, về nghỉ hè, không thấy con trâu đâu nữa.
- Hết năm thứ 2, thì ko thấy 2 con bò
- Hết năm 3 thì đàn lợn vơi 1 nửa. Mà nó cũng chịu khó đi dạy gia sư kiếm thêm đấy.
Nếu xét trên khía cạnh kinh tế, thì sau 5 năm học sẽ âm vốn khoảng 150tr x 5 năm = 750tr, đi làm 5 năm có lẽ cũng mua được 1 cái oto.
Trong khi đó, nếu đi làm nail luôn ở Mỹ thì có khả năng sau 10 năm đã mua được nhà ở Nam Cali, quốc tịch Mỹ, sở hữu 2-3 oto, trong nhà ko thiếu gì rồi.
Câu hỏi này ko phải là không có lý đâu cc nhể
Câu hỏi rất có lý, và thằng đặt ra câu hỏi này nó cũng đã nghĩ chán chê về các lựa chọn đối nghịch. Thực tế bên Mỹ cũng khối thằng kỹ sư bỏ nghề nhảy sang kinh doanh dịch vụ nail. Nhưng ngành này cũng sẽ sớm đạt mức bão hòa và cái gì hấp dẫn bây giờ 10 năm sau có thể rất kém hấp dẫn.

Con nhà có điều kiện, thì nó chọn học kỹ sư, ra trường nó tài giỏi kinh doanh nó vẫn có cả công ty kỹ thuật, lẫn công ty dịch vụ làm nail.
Con nhà nghèo chạy ăn từng bữa, thì nên chọn XKLĐ, rồi sau đó tính tiếp.
Con nhà nằm giữa 2 loại này thì nên trải nghiệm 1 năm (gap year) học làm nail rồi tự biết phải chọn gì.

Chỉnh sửa cuối:

tmhoang223

Xe hơi
Nếu học hành ổn, khả năng giao tiếp tốt thì nên đi học BK, còn ù lỳ bảo gì nghe nấy thì làm nail

lta500

Xe buýt
Gớm đhbk toàn tinh hoa của đất nước, bước chân vào 1 lớp ( chính quy ) thì không bạn này thi hsg toán cấp tỉnh thì bạn kia cũng lớp chuyên lý thành phố, hsg quốc gia cũng chả ít. Ngay trong khu coffee đây thôi f1 nhà cụ nhimtiu học giỏi vậy mà cũng đỗ kinh tế không đủ bk. Sau ra trường trừ nghiện nghẹo giữa chừng còn ko 100% vào các tập đoàn lơn kiểu vỉngroup, fpt, cmc, vnpt... Lại đi so với nghề cạo móng thật đúng là buồn cười.

Mà nói thật ng ta đã đủ tầm đỗ đc đhbk thì không bao giờ người ta phải đặt câu hỏi lựa chọn như vậy cả.
Giờ bách khoa cũng bình thường mà cụ. Cu cháu em nó học bình thường mà 2 năm thi đỗ bách khoa cả 2 lần luôn. Mỗi năm 1 khoa. Thi cái tư duy của bách khoa ấy.

Camontinhyeu

Xe điện
Chuyện thật 100%, thằng em lấy em gái họ hai vợ chồng ko học đại học sang hẳn nước arap nào đó làm nail vốn gửi về đầu tư đất tầm 15 tỏi nhé, năm nay hai vc mớingoài 30 xuân xanh thôi. Vì vậy khái niệm ĐH bây giờ chỉ là một con đường trong hàng trăm con đường làm giàu chân chính.

MinhGDX

Xe tải
Nghe như câu chuyện xạo lông nhặt đâu về lắm :)) đỗ trăm khoa thì hệ tư duy nó khác xa sự lăn tăn trong bài viết ;))
Em cũng đoán thế, mai ảnh thớt này được các bác bên cali lấy làm tư liệu vỗ đùi bôm bốp =))

sontung89

[Tịch thu bằng lái]
Gớm đhbk toàn tinh hoa của đất nước, bước chân vào 1 lớp ( chính quy ) thì không bạn này thi hsg toán cấp tỉnh thì bạn kia cũng lớp chuyên lý thành phố, hsg quốc gia cũng chả ít. Ngay trong khu coffee đây thôi f1 nhà cụ nhimtiu học giỏi vậy mà cũng đỗ kinh tế không đủ bk. Sau ra trường trừ nghiện nghẹo giữa chừng còn ko 100% vào các tập đoàn lơn kiểu vỉngroup, fpt, cmc, vnpt... Lại đi so với nghề cạo móng thật đúng là buồn cười.

Mà nói thật ng ta đã đủ tầm đỗ đc đhbk thì không bao giờ người ta phải đặt câu hỏi lựa chọn như vậy cả.
Thôi tôi lạy bố