[Funland] Hoàng tử Bhutan thế này có phải là hồng phúc của dân tộc không?

anhtrangvn

Xe tăng
Nay em nghe lại clip tổng thống Trump phát biểu với thế giới tại Diễn Đàn Kinh Tế Thế Giới ngày 21/01/2020, thấy khi đó cụ Trump gần như không có đối thủ, mọi thứ đều ổn, nhất là kinh tế đều đạt chỉ tiêu kỷ lục, còn được đề cử trao giải Nobel. Thế rồi Covid 19 đến, phá tan thành quả của cụ Trump, và giờ có nguy cơ rơi vào thất cử. Em đã dịch mời các cụ tham khảo ạ.

Chỉnh sửa cuối:

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Hình như bài phát biểu cuối của TT Trump gửi toàn thế giới là ở diễn đàn LHQ 9/2020 (trong đó có nội dung tấn công trực diện TQ về nCovy...) chứ nhỉ??? :-/

anhtrangvn

Xe tăng
Hình như bài phát biểu cuối của TT Trump gửi toàn thế giới là ở diễn đàn LHQ 9/2020 (trong đó có nội dung tấn công trực diện TQ về nCovy...) chứ nhỉ??? :-/
Không, ý em là trước khi sa lầy vào dịch Covid ạ. Lúc đầu năm, ảnh hưởng còn ít, giờ trên 11 triệu người rồi cụ, 250,000 người chết ạ.

anhtrangvn

Xe tăng
Nay cụ thủ bên mình cũng phát biểu kiểu nước đôi: Tổng thống Mỹ là ai, Việt Nam vẫn là người bạn có quan hệ tốt đẹp. Nhưng nếu lãnh đạo Mỹ đổi ngôi, đảng cầm quyền chi phối cũng thay đổi, chính sách cũng thay đổi. Giờ các cụ bên ngoại giao cũng chắc cũng đã phải lên hai kịch bản các cụ nhỉ? Sau ai trúng thì mang ra dùng thôi. :D

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nay em nghe lại clip tổng thống Trump phát biểu với thế giới tại Diễn Đàn Kinh Tế Thế Giới ngày 21/01/2020, thấy khi đó cụ Trump gần như không có đối thủ, mọi thứ đều ổn, nhất là kinh tế đều đạt chỉ tiêu kỷ lục, còn được đề cử trao giải Nobel. Thế rồi Covid 19 đến, phá tan thành quả của cụ Trump, và giờ có nguy cơ rơi vào thất cử. Em đã dịch mời các cụ tham khảo ạ.

Em xin clip post thớt khác nhé :)

Gcar

Xe container
Bên Mỹ có câu: đừng nghe tổng thống nói...😁

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]

Cảm ơn cụ, có lẽ nên ít nói về Trump mà nên nghe Trump nói :) nghe các tỷ phú cũng học được nhiều, dù ko đồng quan điểm hết

New layer

Xe tải
Đến giờ vẫn có người tin là Trump kiện cáo là muốn tốt cho sự minh bạch của bầu cử mỹ và cả nước mỹ. Nói hơi phũ phàng, người Việt mình câu rất phù hợp cho Trump này, ăn không được thì đạp đổ :)

Liên tục tung fake news, ko có bằng chứng, tạo sự hỗn loạn nghi ngờ lẫn nhau giữa những người mỹ là phe kia ăn gian. Chiến dịch của Biden nhấn mạnh đến sự đoàn kết, thì chiến dịch của Trump đang cố làm ngược lại để công việc của người kế nhiệm càng thêm khó khăn.

Về mặt hình ảnh quốc tế, một quốc gia luôn đi ban phát dân chủ sẽ mất đi tính chính nghĩa khi bản thân bầu cử trong nước có những tranh cãi về gian lận nhưng lại không thể chứng mình sự gian lận đó. Đối với lão bây giờ thì càng loạn càng tốt chứ MAGA cái gì giờ này nữa :)

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com

TONGIA

Xe lừa
Khái quát ý cụ thớt là:

Trước khi bị người dân Mỹ đánh giá kém đi. ( thông qua lá phiếu phổ thông )
Ông ta từng là người được dân Mỹ đánh giá tốt hơn.

Cái này là tất nhiên - Vì ông ta thắng 2016 và thua 2020.

anhtrangvn

Xe tăng
Đến giờ vẫn có người tin là Trump kiện cáo là muốn tốt cho sự minh bạch của bầu cử mỹ và cả nước mỹ. Nói hơi phũ phàng, người Việt mình câu rất phù hợp cho Trump này, ăn không được thì đạp đổ :)

Liên tục tung fake news, ko có bằng chứng, tạo sự hỗn loạn nghi ngờ lẫn nhau giữa những người mỹ là phe kia ăn gian. Chiến dịch của Biden nhấn mạnh đến sự đoàn kết, thì chiến dịch của Trump đang cố làm ngược lại để công việc của người kế nhiệm càng thêm khó khăn.

Về mặt hình ảnh quốc tế, một quốc gia luôn đi ban phát dân chủ sẽ mất đi tính chính nghĩa khi bản thân bầu cử trong nước có những tranh cãi về gian lận nhưng lại không thể chứng mình sự gian lận đó. Đối với lão bây giờ thì càng loạn càng tốt chứ MAGA cái gì giờ này nữa :)
Có lẽ cụ Trump có "niềm tin chiến lược" là dân Mỹ nói chung ủng hộ cụ ấy nên chưa tin, chưa chấp nhận kết quả. Còn cụ ấy là người cá tính mạnh, thẳng thắn, muốn làm rõ, minh nhiên mọi thứ cũng là điều hiểu được. Em thì băn khoăn là liệu có thế lực nào đủ lớn mạnh, đủ liều lĩnh với rủi ro pháp lý mà can thiệp, tạo gian lận trên toàn nước Mỹ rộng lớn, đông đến thế được. Và em nghĩ, hậu quả nặng nề, mắc nhiều nhất, chết nhiều người nhất thế giới do Covid đã làm lung lay niềm tin của dân Mỹ cho cụ Trump, ghét nên bầu cho cụ Biden. Và đằng sau đại dịch này, là bóng dáng của của Trung Quốc, vốn không ưa cụ Trump, dù chưa thể kết luận là việc để lây ra toàn thế giới có được kiểm soát, báo cáo rộng rãi, kịp thời như Trung Quốc nói không.

anhtrangvn

Xe tăng
Khái quát ý cụ thớt là:

Trước khi bị người dân Mỹ đánh giá kém đi. ( thông qua lá phiếu phổ thông )
Ông ta từng là người được dân Mỹ đánh giá tốt hơn.

Cái này là tất nhiên - Vì ông ta thắng 2016 và thua 2020.
Cá nhân em thì thấy ông xuất phát là dân kinh doanh, thực tế, ít màu mè, đặt lợi ích, quyền lợi lên trước hết, điều đó phán ánh cá tính cao bồi, phương tây, đúng chất Mỹ. Và phía sau vẻ bề ngoài đó, ông có một gia đình mà con cái được dạy bảo những điều phải lẽ, không ăn chơi, nghiện ngập, đều học giỏi và thành công. Tiếc thay, Covid là cú đấm thôi sơn quá mạnh, phá tan mọi thành quả của gần 4 năm trước đó. Không như nhiều người tiền nhiệm, chỉ sang thăm Việt Nam vào cuối nhiệm kỳ khi không còn nhiều tác động vào chính sách, cụ Trump sang thăm Việt Nam rất sớm, ông tạo được quan hệ tốt với Việt Nam, từng nói thích lãnh đạo Việt Nam, dù là nói thôi, nhưng nếu cụ ấy thất cử, nước mình cũng sẽ phải thăm dò và lập lại chính sách với chính quyền mới chưa biết theo chiều hướng nào.

cupido1

Xe tải
Cá nhân em thì thấy ông xuất phát là dân kinh doanh, thực tế, ít màu mè, đặt lợi ích, quyền lợi lên trước hết, điều đó phán ánh cá tính cao bồi, phương tây, đúng chất Mỹ. Và phía sau vẻ bề ngoài đó, ông có một gia đình mà con cái được dạy bảo những điều phải lẽ, không ăn chơi, nghiện ngập, đều học giỏi và thành công. Tiếc thay, Covid là cú đấm thôi sơn quá mạnh, phá tan mọi thành quả của gần 4 năm trước đó. Không như nhiều người tiền nhiệm, chỉ sang thăm Việt Nam vào cuối nhiệm kỳ khi không còn nhiều tác động vào chính sách, cụ Trump sang thăm Việt Nam rất sớm, ông tạo được quan hệ tốt với Việt Nam, từng nói thích lãnh đạo Việt Nam, dù là nói thôi, nhưng nếu cụ ấy thất cử, nước mình cũng sẽ phải thăm dò và lập lại chính sách với chính quyền mới chưa biết theo chiều hướng nào.
Vn nhìn chung là thích cộng hoà hơn. Năm 2008 nếu cụ McCain mà thắng cử tổng thống thì biển Đông đã yên ổn hơn bây giờ.

jazzzzz

Xe lăn
Thêm quả ngân hàng siết nợ và vợ đòi chia tay nữa sẽ nhọ hơn cả Obama

anhtrangvn

Xe tăng
Tạm ngưng mấy cụ già. Em dịch clip về các em thơ, các cụ xem cho vui ạ!

anhtrangvn

Xe tăng
Các cụ tham khảo clip em dịch về tại sao ung thư khó chữa và phương pháp em tìm thấy trên mạng Quatras. Xem xong clip thi thấy phương pháp này tuy nghe không cao siêu, chuyên sâu nhưng có vẻ quay về nguyên tắc rất cơ bản là tế bào ung thư phát triển trong môi trường phù hợp, nếu làm thay đổi môi trường thì có khi hạn chế được nó. Thú thật là giờ nhiều người bị quá nên em cũng quan tâm và chia sẻ thôi chứ cũng chưa áp vì chưa bị ạ. :D

butchikim

Xe ba gác
Cụ để nguyên tiếng Việt đi