[Funland] Hoàng Cao Khải - Tên tay sai khét tiếng của thực dân Pháp.

Ô tô điên

Xe tăng
Ko đồng ý là quyền của cụ. Ý nguyện của dân là trên hết!
Vâng, thế nên em mới không đồng tình, vì cụ và em đều đang bình luận trên quan điểm cá nhân. nên không thể đại diện số đông được.
Cụ làm e nhớ đến cách đây mấy năm có vụ về giáo dục cho tiếng TQ làm ngôn ngữ bắt buộc , nhiều người còn giẫy nâỷ lên cho con ở nhà. Thì em đoán vụ dùng ngôn ngữ như Pháp , Anh làm ngôn ngữ chính như cái nước be bé kia làm văn bản chính thức thì chắc là không có đâu ạ, người ta lại phản đối y như cái vụ tiếng TQ kia.

Thôi quay lại vấn đề HCK đi cụ. đi xa chủ đề quá !

Chỉnh sửa cuối:

Canphaidinh01

Xe tăng
Trình độ lý luận của các tồng chí dạo nài đuối quá. Buồn.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
nói như cụ thì nước pháp không có De Gaulle rồi.
De Gaulle là trí thức hay bần nông?
Như em nói, không phải trí thức thì khó yêu nước được lắm. Vì đơn giản năng lực của não bộ chưa có khả năng với tới chỗ đó

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cám ơn vì bài viết tâm huyết của cụ!
Cụ ạ,chuyện khai hóa văn minh của Pháp tôi không từ chối,nhưng mà không thể lấy đó để biện minh cho hành động xâm lược của Pháp được,cái gì nó ra cái đó.Pháp đến Việt Nam đầu tiên với tư cách là kẻ đi xâm chiếm thuộc địa;và gần 100 năm đó bao nhiêu người Việt đã phải chết vì điều đó.Cái gì tốt thì ta cám ơn,cái gì xấu thì ta phải biết phân biệt,không thể nhập nhằng xập xí xập ngầu được.
Nhân các cụ tranh luận em nêu thêm ít tư liệu ở Canada. Tại Canada nguồn gốc dân cư đã được xác định đầu tiên là những thổ dân da đỏ, sau đó những người da trắng từ Anh và Pháp nhập cư, chiếm đoạt, khai phá và giết gần hết thổ dân gốc Canada với đủ mọi thủ đoạn. Kinh khủng nhất là sau khi chiếm hết đất đai và tài sản của người da đỏ rồi thì người da trắng còn dùng các biện pháp khác như đầu độc để tiệt giống da đỏ. Dù sao thì các thời man di ấy cũng qua và vẫn còn sót lại một số ít các bộ tộc da đỏ đến tận ngày nay.

Chính phủ Canada ngày nay đã công nhận vai trò và lịch sử của người bản xứ. và chính phủ Canada tài trợ tiền cho số dân đỏ còn sót lại này, trao cho họ quy chế tự trị rộng rãi tại một số vùng của Canada, coi như họ được sống và giữ gìn bản sắc đất đai của tổ tiên.

Không có mấy quốc gia công nhận như Canada đâu. Khối liên hiệp thuộc Pháp vẫn có nhiều nước Châu Phi nghèo khó vẫn ở đợ và phụ thuộc cho Pháp.

Khái niệm "khai hóa" nghe nó thối tai phết, vì ví thể chẳng ra dân Việt Nam như chó với mèo cần được thuần hóa à, trong khi đất nước có đến mấy ngàn năm văn hiến. Văn minh của nước Pháp không phải đặc ân của giới cầm quyền mà thuộc về nhân loại và của nhân dân tiến bộ Pháp.

Ngày nay bất cứ ai ở Việt Nam cũng có thể mua những thứ xa xỉ nhất của thế giới, từ túi LV, xe Roll Roy .... Việt Nam cũng có thể mời những người giỏi nhất đến Việt Nam để làm việc. Chúng ta làm được những điều đó là vì có tự do thưa tất cả các cụ, còn thời Pháp thuộc thì bệnh viện hay trường học, mặc dù được xây bằng tiền của người Việt Nam nhưng chỉ dành cho người Pháp và những ai ủng hộ Pháp mà thôi. Thế nên dù là một học sinh giỏi của trường quốc học Huế nhưng đại tướng Võ Nguyên Giáp có thể bị đuổi học chỉ vì có quan điểm chống Pháp, đó là bởi vì khi đó người dân Việt Nam làm gì có tự do. Tất nhiên điều vô lý ấy chẳng làm được gì, văn minh của nước Pháp hay văn minh của nhân loại đều được người Việt Nam hấp thụ, nhưng đất nước Việt Nam sẽ luôn là của riêng người Việt Nam mà thôi.

Ô tô điên

Xe tăng
De Gaulle là trí thức hay bần nông?
Như em nói, không phải trí thức thì khó yêu nước được lắm. Vì đơn giản năng lực của não bộ chưa có khả năng với tới chỗ đó
làm lãnh đạo thì cũng phải có chút kiến thức, có hiểu biết. Cụ bị nhầm 2 khái niệm chỉ có trí thức mới yêu nước, và người nông dân là không yêu nước.
khi đức vào pháp thì có đầy nông dân, công nhân tham gia vào phong trào du kích pháp, hoặc đầy người theo de gaulle sang anh. Chẳng thế mà khi đồng minh đổ bộ vào pháp thì hàng triệu người tung hoa.
một de gaulle không làm được sự nghiệp gì đâu cụ, nếu không có đằng sau hàng triệu con người kia.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
làm lãnh đạo thì cũng phải có chút kiến thức, có hiểu biết. Cụ bị nhầm 2 khái niệm chỉ có trí thức mới yêu nước, và người nông dân là không yêu nước.
khi đức vào pháp thì có đầy nông dân, công nhân tham gia vào phong trào du kích pháp, hoặc đầy người theo de gaulle sang anh. Chẳng thế mà khi đồng minh đổ bộ vào pháp thì hàng triệu người tung hoa.
một de gaulle không làm được sự nghiệp gì đâu cụ, nếu không có đằng sau hàng triệu con người kia.
Bần nông Pháp đi theo các tướng lĩnh là đi theo đồng lương, theo bản năng tìm cái ăn thôi.
Nếu biết chắc lính Đức không làm hại, ở lại cũng có bánh mỳ ăn, và đào ngũ không bị xử, thì trăm anh như một, đào hết sạch.
Giả sử có anh lính Pháp nào quyết tâm đánh Đức, thì nhất định anh ý có tư thù cá nhân, kiểu như người thân hay ai đó mà anh ta quý mến đã bị chết dưới bom đạn quân Đức, chứ không phải là yêu nước Pháp mà đánh.

Chỉnh sửa cuối:

Ô tô điên

Xe tăng
Bần nông Pháp đi theo các tướng lĩnh là đi theo đồng lương, theo bản năng tìm cái ăn thôi.
Nếu biết chắc lính Đức không làm hại, ở lại cũng có bánh mỳ ăn, và đào ngũ không bị xử, thì trăm anh như một, đào hết sạch.
Giả sử có anh lính Pháp nào quyết tâm đánh Đức, thì nhất định anh ý có tư thù cá nhân, kiểu như người thân hay ai đó mà anh ta quý mến đã bị chết dưới bom đạn quân Đức, chứ không phải là yêu nước Pháp mà đánh.
lý luận của cụ ghê thật.
cụ nói thế em không dám tranh luận nữa. những gì cụ nói em đều không đồng tình.

Thieudl

Xe tải
lý luận của cụ ghê thật.
Ra mấy nghĩa trang liệt sỹ mà nói mấy câu đấy,chắc vỡ mặt!

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiên rồi, vì không phải ai cũng đủ khả năng nhìn ra đúng bản chất vấn đề.
Cũng giống như những bà mẹ anh hùng vậy, 5 người con chết cả năm, nhưng nếu ai gọi các cụ đó là những bà mẹ bất hạnh, thì kiểu gì cũng bị ăn đòn.
Trên danh nghĩa thì oai hùng, nhưng thực tế thì phũ phàng.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
lý luận của cụ ghê thật.
Bần nông chúng mình có thể vì 1 m2 đất mà anh chị em cùng một bố mẹ sinh ra lại đánh đập chửi bới nhau thậm tệ, thì nói yêu nước nghe nó buồn cười lắm, vì nó quá cao cấp so với não trạng.

Ô tô điên

Xe tăng
khi tranh luận mà nhận thấy không học hỏi được, lập luận áp đặt mù quáng thì tốt nhất là không tranh luận nữa cụ ạ. Bỏ qua.
họ có một tư tưởng căm ghét xxx một cách mù quáng, thành ra rất có tư tưởng trọng vấn đề tiền bạc hơn là lòng tự trọng.

Thieudl

Xe tải
Cũng giống như những bà mẹ anh hùng vậy, 5 người con chết cả năm, nhưng nếu ai gọi các cụ đó là những bà mẹ bất hạnh, thì kiểu gì cũng bị ăn đòn.
Là sao?Họ mất chồng,mất con vì giặc giết,thì họ bất hạnh,nhà nước vẫn cố gắng chăm sóc bù đắp phần nào cho họ;mắc mớ gì "ăn đòn"?
Còn ra NTLS mà nói những người nằm xuống hy sinh là vì " bần nông,vì tiền" thử xem,những bà mẹ ấy có khi là người hành động trước đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Thieudl

Xe tải
khi tranh luận mà nhận thấy không học hỏi được, lập luận áp đặt mù quáng thì tốt nhất là không tranh luận nữa cụ ạ. Bỏ qua.
Vâng,em cám ơn cụ.Em thấy mình cũng nên ngưng làm cái việc vô ích đó lại.:)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Quan trọng định nghĩa yêu nước là như thế nào đã.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng định nghĩa yêu nước là như thế nào đã.
Cụ thấy câu em nói dưới đây thế nào?

Bần nông chúng mình có thể vì 1 m2 đất mà anh chị em cùng một bố mẹ sinh ra lại đánh đập chửi bới nhau thậm tệ, thì nói yêu nước nghe nó buồn cười lắm, vì nó quá cao cấp so với não trạng.

Thieudl

Xe tải
Cụ thấy câu em nói dưới đây thế nào?

Anh thích thì anh "bần nông" 1 mình anh đi nhé,đừng có gom chúng tôi vào chữ "bần nông chúng mình" của anh.
VÍ dụ như "Bần nông emyeunhanloai tôi đây có thể vì 1 m2 đất mà anh chị em cùng một bố mẹ sinh ra lại đánh đập chửi bới nhau thậm tệ, thì nói yêu nước nghe nó buồn cười lắm, vì nó quá cao cấp so với não trạng. "

Mr met

Xe tăng
lý luận của cụ ghê thật.
Em nể cụ khi kiên nhẫn đến 2 trang để tranh luận với những thành phần như này! Cụ biết các thanh niên đa cấp chứ? Nó na ná thế đấy nhưng mà tư tưởng thì bệnh hoạn hơn.

Aocom

Xe buýt
Em nói sự thật mà các cụ không chịu tin.
Sự thật nó khác với những gì chúng ta tưởng nhiều lắm.
Các ông các bà suốt ngày nước non với dân tộc đa phần toàn bần nông, nếu không phải bần nông về vật chất thì là bần nông về kiến thức, rồi lấy cái danh nghĩa dân tộc nước non để bao biện cho hành vi hạ đẳng là chửi người không có cùng cùng suy nghĩ với họ.
Thế nhé!
"Chúng rất đông và hung hãn"