[Funland] Hoàng Cao Khải - Tên tay sai khét tiếng của thực dân Pháp.

Ô tô điên

Xe tăng
Cụ có biết vì sao dân mọi ở New Caledonia đang từ vị thế như này:
View attachment 5516669

Có thề trở thành như này với thu nhập bình quân 39000 usd/năm trong thời gian chưa đầy 1 thế kỷ không?

View attachment 5516678

Để em trả lời luôn cho mà nghe, vì họ như này này:

View attachment 5516685

Dân tộc này tuy xuất phát điểm hơi mọi nhưng thông minh đấy. Có tương lai lắm.
Dân tộc này giờ nói tiếng pháp hay tiếng của họ vậy cụ ?

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Hoàng có đủ lòng nhân nghĩa và trí tuệ của một đấng trượng phu, cụ đã nhận ra cái gì dân tộc của cụ đang cần, nên cụ rất quý Pháp, không phải vì cụ muốn làm nô lệ cho Pháp, mà cụ làm hoàn toàn vì dân tộc của cụ. Phải đọc các bản thư tay cụ gửi cho các đồng lưu đồng cấp của cụ mới thấy cái nhân nghĩa của cụ. Với cụ, máu không nên đổ, bát cơm của dân phải được đầy, và nhất là phải để Pháp dần dần khai hóa tri thức cho vùng đất này.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chữ quốc ngữ có đã lâu.
Tiếp theo Pháp cai trị đâu có ngắn.
Rõ ràng Pháp chỉ quan tâm đào tạo tầng lớp phục vụ Pháp, chả thay đổi gì cho dân cả.
Trong khi ông Cụ chỉ cần vài năm trong hoàn cảnh cực kỳ khó khăn.
Chữ quốc ngữ ở giai đoạn Pháp nó vào Việt Nam thì như nào hả cụ ?
Các thuộc địa khác thời kỳ này có khá hơn Việt Nam không ? Có được giáo dục toàn dân không ?
Điều kiện để xóa mù chữ năm 1945 một phần cũng là vì chữ quốc ngữ đã hoàn thiện chứ như thời kỳ đầu thì toàn dân học chữ Hán hả cụ.
Vấn đề là Pháp nó không quan tâm đến việc này, các thuộc địa khác cũng thế, thay vào đó là nó xây dựng các công trình.
Kể cả tại Pháp thời kỳ này còn chả có giáo dục toàn dân, vẫn có người mù chữ như thường.
Các hệ thống an sinh xã hội phải đến tận khi Liên Xô xây dựng thì tư bản nó mới chạy đua theo chứ thời này chính quốc nó cũng chỉ có thế thôi.
Vấn đề ông Cụ quyết liệt làm điều này là vì ý nghĩa chiến lược, khó khăn mấy cũng phải làm, đây là chỗ hơn người của ông Cụ.

clicklacp

Xe buýt
Cái gì chả có 2 mặt.
Chỉ biết rất nhiều thứ Pháp làm ở VN 100 trước, 100 năm sau VN cũng ko tự làm dc 1 cái ngang tầm (đừng lôi mấy cái TV, tủ lạnh vào đây =)) )
so như cụ thì nên mạnh dạn đẩy xa thêm tí đi, Việt Nam bây giờ và Hy Lạp cổ đại hay Ai cập cổ đại ý.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Vấn đề là Pháp nó không quan tâm đến việc này, các thuộc địa khác cũng thế, thay vào đó là nó xây dựng các công trình.
Kể cả tại Pháp thời kỳ này còn chả có giáo dục toàn dân, vẫn có người mù chữ như thường.
Các hệ thống an sinh xã hội phải đến tận khi Liên Xô xây dựng thì tư bản nó mới chạy đua theo chứ thời này chính quốc nó cũng chỉ có thế thôi.
Tóm lại em vẫn chưa hiểu ý cụ là gì?
Em bảo ông Cụ chỉ cần vài năm là phổ cập xoá mù chữ, giờ lòng vòng 1 hồi thì cụ muốn giải thích lý do sau 80 năm Pháp không phổ cập đc là do mấy lý do trên?

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chả có đầy tớ gì đâu. Chỉ có triều đình/hoàng gia nhà Nguyễn bị làm tôi tớ thôi, còn dân thì vẫn thế thậm chí no đủ hơn.
Vì nó mở mang đường xá để giao thương, xây dựng nhiều công trình to lớn mà bây giờ mọi người vẫn thấy, và nó bỏ tiền ra thuê, ai thích làm thì làm chứ nó không ép buộc.
Còn vấn đề nô lệ nô liếc thì không có đâu. Nó không coi người Việt là nô lệ, bằng chứng là nó từng muốn xây dựng Hà Nội thành một Paris ở châu Á, và nó không hề ngần ngại dậy cho dân Việt Nam những kiến thức cao cấp như xây cầu, y tế, và đó là lý do thời đó Việt Nam có những người chuyên môn rất giỏi như giáo sư Tôn Thất Bách chẳng hạn.

Có ai xây trường này cho nô lệ học không?
View attachment 5513739
Cụ ngáo thật rồi

clicklacp

Xe buýt
Cụ nói thế là sai, chúng mình bần nông thì không bao giờ yêu nước yêu nôi gì đâu, toàn yêu bằng mồm thôi nên đừng suốt ngày mở mồm ra là tổ quốc dân tộc, nghe nó điêu lắm. Em nói đó là sự thật.
Nếu cụ vứt ra căn biệt thự và một chiếc xe sang cho một anh bần nông nào đó "yêu nước nồng nàn, sẵn sàng hy sinh vì tổ quốc" thì ngay lập tức anh ý không bao giờ dám cầm súng ra chiến trường, nếu có chiến tranh thì anh ta sẽ đào ngũ bằng mọi cách.
Chỉ có những người trí thức, học vấn cao thâm, mới có lòng yêu nước thôi,
Thế nhé!
Cụ ạ, xé lẻ từng cá thể thì có thể như thế đó. nhưng một tộc người, một cộng đồng không phải một tổng cộng những con người có trong đó. Ý chí của một cộng đồng là thứ khiến những người nghèo sẵn sàng xả thân và những người giàu dám vứt bỏ của cải.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ có biết vì sao dân mọi ở New Caledonia đang từ vị thế như này:
View attachment 5516669

Có thề trở thành như này với thu nhập bình quân 39000 usd/năm trong thời gian chưa đầy 1 thế kỷ không?

View attachment 5516678

Để em trả lời luôn cho mà nghe, vì họ như này này:

View attachment 5516685

Dân tộc này tuy xuất phát điểm hơi mọi nhưng thông minh đấy. Có tương lai lắm.
Cũng bình thường! Chả có gì đặc sắc.
Mỏ niken chiếm 25% của thế giới? Sao cụ không so Mọi Bờ Ru Nây luôn cho nó tương xứng?
Tài nguyên như thế mà còn nhập siêu thì quỳ rồi.

Xe nội lước

Xe container
Sao lại Tôn Thất Bách? Có mà bố cụ Bách thì có, cụ Tùng ấy . 😁😁😁
Cụ đúng.nhưng cụ Bách cũng sang học tập ng cứu ở Pháp 1 t gian thì phải.cụ học ở gần cái sân bóng và tại sân này cụ chụp chung với danh thủ maradona 1 bức ảnh .2 ng quàng mông nhau .

Ô tô điên

Xe tăng
Họ nói cả tiếng bản địa cả tiếng Pháp, đều là ngôn ngữ chính thức của nước đó.
họ có công an, quân đội, quốc hội , hiến pháp, luật pháp, đồng tiền riêng không cụ ?
em xem trên wiki thì thấy ghi là lãnh thổ hải ngại của pháp, thế là thế nào hả cụ ? lại còn dùng tiếng pháp làm ngôn ngữ dùng cho hành chính.

Grayson

Xe buýt
so như cụ thì nên mạnh dạn đẩy xa thêm tí đi, Việt Nam bây giờ và Hy Lạp cổ đại hay Ai cập cổ đại ý.
Cần gì p lảng đến thời cổ đại, cứ cận đương đại mà bàn cho có tính kế thừa.
Túm lại biểu tượng của cq, văn hóa, kiến trúc của VN ngày nay vẵn là các công trình do Pháp để lại!

Grayson

Xe buýt
họ có công an, quân đội, quốc hội , hiến pháp, luật pháp, đồng tiền riêng không cụ ?
em xem trên wiki thì thấy ghi là lãnh thổ hải ngại của pháp, thế là thế nào hả cụ ? lại còn dùng tiếng pháp làm ngôn ngữ dùng cho hành chính.
Cũng như Sing 1 trong những ngôn ngữ chính thức là t. Anh.
VN vừa rồi cũng có đề xuất dùng tiếng Anh là ngôn ngữ thứ 2 của VN đấy.

Grayson

Xe buýt
Cũng bình thường! Chả có gì đặc sắc.
Mỏ niken chiếm 25% của thế giới? Sao cụ không so Mọi Bờ Ru Nây luôn cho nó tương xứng?
Tài nguyên như thế mà còn nhập siêu thì quỳ rồi.
So vs VN rừng vàng biển bạc lđ tài tình là đc dồi. !

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ạ, xé lẻ từng cá thể thì có thể như thế đó. nhưng một tộc người, một cộng đồng không phải một tổng cộng những con người có trong đó. Ý chí của một cộng đồng là thứ khiến những người nghèo sẵn sàng xả thân và những người giàu dám vứt bỏ của cải.
Như em đã nói, chỉ có những người thuộc tầng lớp trí thức mới có được lòng yêu nước.
Bởi vì sao? Bởi vì lòng yêu nước là thứ cao cấp, nên chỉ những bộ não có đầy đủ học vấn mới lãnh hội được.
Lòng yêu nước là cao cấp là vì nó đã nằm ngoài phạm vi của cái gọi là vì mình và đã đến ngưỡng vì người khác.
Còn bần nông chúng mình, não bộ chỉ có thể lượn lờ loanh quanh mấy thứ ăn uống, ngủ nghỉ, dịt diếc, thì tất nhiên sẽ không thể nào với tới ngưỡng đó.

Đây là lý do mà bất kỳ quân đội nào có lòng cốt là bần nông, thì luôn bị ràng buộc bởi một điều lệ là không bao giờ được lấy gì của dân. Vì lãnh đạo biết khi anh lính nhà nghèo kia trên răng dưới khố thì kiểu gì anh ta cũng chiến đấu rất hăng say, một xanh cỏ hai đỏ ngực, nhưng sau khi lượm được vàng được bạc hay của cải gì quý giá thì kiểu gì anh ta cũng tính cách đào ngũ. Thế thôi chứ chả phải quân luật nó cao đẹp gi

Ô tô điên

Xe tăng
Cũng như Sing 1 trong những ngôn ngữ chính thức là t. Anh.
VN vừa rồi cũng có đề xuất dùng tiếng Anh là ngôn ngữ thứ 2 của VN đấy.
Cái nước kia họ dùng tiếng pháp làm ngôn ngữ chính cơ cụ,
cụ không nên so với sing, sing không phải là quốc gia có văn hóa lâu đời, bị Anh đô hộ ( như mỹ) sau này tách ra, độc lập.

Ô tô điên

Xe tăng
Như em đã nói, chỉ có những người thuộc tầng lớp trí thức mới có được lòng yêu nước.
Bởi vì sao? Bởi vì lòng yêu nước là thứ cao cấp, nên chỉ những bộ não có đầy đủ học vấn mới lãnh hội được.
Lòng yêu nước là cao cấp là vì nó đã nằm ngoài phạm vi của cái gọi là vì mình và đã đến ngưỡng vì người khác.
Còn bần nông chúng mình, não bộ chỉ có thể lượn lờ loanh quanh mấy thứ ăn uống, ngủ nghỉ, dịt diếc, thì tất nhiên sẽ không thể nào với tới ngưỡng đó.

Đây là lý do mà bất kỳ quân đội nào có lòng cốt là bần nông, thì luôn bị ràng buộc bởi một điều lệ là không bao giờ được lấy gì của dân. Vì lãnh đạo biết khi anh lính nhà nghèo kia trên răng dưới khố thì kiểu gì anh ta cũng chiến đấu rất hăng say, một xanh cỏ hai đỏ ngực, nhưng sau khi lượm được vàng được bạc hay của cải gì quý giá thì kiểu gì anh ta cũng tính cách đào ngũ. Thế thôi chứ chả phải quân luật nó cao đẹp gi
Theo cụ, những anh này có phải là những người yêu nước không ?