[Funland] Hoàng Cao Khải - Tên tay sai khét tiếng của thực dân Pháp.

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thấy câu em nói dưới đây thế nào?

Bần nông chúng mình có thể vì 1 m2 đất mà anh chị em cùng một bố mẹ sinh ra lại đánh đập chửi bới nhau thậm tệ, thì nói yêu nước nghe nó buồn cười lắm, vì nó quá cao cấp so với não trạng.
cụ nói kg hề sai tý nào . chả qua kg hợp lỗ nhĩ và họ luôn cố chấp . những câu nói của cụ đáng xuy ngẫm đó

Thieudl

Xe tải
Sau khi đọc các còm của bác emyeunhanloai , luận điểm của bác như sau:

1. Bần nông chỉ có thể chiến đấu vì vật chất (lương thực, thực phẩm, tiền tài ...)
2. Bần nông nếu chiến đấu vì phi vật chất thì chỉ có thể là do tư thù.
3. Trí thức có thể chiến đấu vì phi vật chất (đức tin, lý tưởng, lòng yêu nước ...)
4. Từ (1) (2) (3) suy ra trí thức cao quý hơn bần nông.

Cháu hiểu như vậy có đúng ý của bác emyeunhanloai không ạ ?
Nếu cháu hiểu sai/thiếu chỗ nào, mong bác chỉnh sửa cho đúng ý của bác.
Bần nông là gì, là ai?:^)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF

1. Bần nông chỉ có thể chiến đấu vì vật chất (lương thực, thực phẩm, tiền tài ...)
2. Bần nông nếu chiến đấu vì phi vật chất thì chỉ có thể là do tư thù (người thân bị giết ...)
3. Bần nông được thỏa mãn vật chất là mất sức chiến đấu.
4. Trí thức có thể chiến đấu vì phi vật chất (đức tin, lý tưởng, lòng yêu nước ...).
5. Dù mang vật chất ra mua chuộc trí thức, cũng không làm mất sức chiến đấu của trí thức.

Từ (1) (2) (3) (4) (5) suy ra trí thức cao quý hơn bần nông.

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]

2. Bần nông nếu chiến đấu vì phi vật chất thì chỉ có thể là do tư thù.
3. Trí thức có thể chiến đấu vì phi vật chất (đức tin, lý tưởng, lòng yêu nước ...)
4. Từ (1) (2) (3) suy ra trí thức cao quý hơn bần nông.

câu 1và 2 thì rất đúng đó..nhưng bạn lên nhớ như thế chúng ta đang đánh vong thớt..mong bạn đủ tỉnh táo
( tôi share ngoài lề thớt 1 chút..thế nào gọi là CS . vì họ đặt vấn đề Tư Liệu Sản Xuất Và Công Công cụ xản xuất lên hàng đầu và đấu tranh cái mà họ kg có về mình và đòi chia phần tài sản mà các ông chủ đó phải chia cho họ )

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra cụ gì trên nói cũng có phần đúng, tuy nhiên những nông dân ở xứ em chẳng hạn, họ là nông dân, nhưng tư tưởng Nho giáo, dòng họ, vẫn rất mạnh. Nên tuy là nông dân nhưng nhận thức về cn quốc gia rất mạnh. Nông dân nhưng support cho con ăn học đến nơi đến chốn. Điều rất lạ đúng ko.
Nó khác với nông dân ở các vùng khác ở trong kia.
Do nhận thức tốt, nên tham gia cm, này kia, nên nhiều người có lg hưu, đấy là cơ sở cho con cái ăn học.
Hồi em vào m Nam, dân ở đây cứ thắc mắc sao dân mày vào đây toàn cd đại học vậy. Vì dân trong này ko có lg hưu, còn cái cũg ít ăn học lắm.
Dân miền Nam họ cũng nói với em là biết dân ngoài kia nhiều người nhận lg hưu, nên sướng hơn.
Đấy, đó nhận thức đúng về ctri mà dân Nghệ, dân nơi khác em ko biết, vẫn phát triển, hưởng lợi các cụ ạ. Quê em chống Pháp theo cụ Phan, rồi xoviet, rồi chống Mĩ, người chết nhiều lắm. Nhưng lạ cái là em thấy còn cháu lại càng phương trưởng phát triển. Nói chung là như vậy

Chỉnh sửa cuối:

Thieudl

Xe tải

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
nếu chuyện về cụ Hoàng Cao Khải . mà đã hết tư liệu và hết chuyện ??? bạn thớt lên dừng lại đừng comment nữa
hy vọng bạn đủ tỉnh táo

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
nếu chuyện về cụ Hoàng Cao Khải . mà đã hết tư liệu và hết chuyện ??? bạn thớt lên dừng lại đừng comment nữa
hy vọng bạn đủ tỉnh táo
Bác đang nói với cháu ạ ?
Cháu chơi OF bốn năm rồi, chưa ai ở đây đủ sức làm cháu mất bình tĩnh.

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]

Thieudl

Xe tải
Tôi hỏi nghĩa đen dang hoàng đây, có tật giật mình à?
trả lời đùng và sai hậu quả..bay thớt và bay nick ..ông đủ lý trí chứ ạ
"Bần cố nông" là nói gộp của hai từ "bần nông" và "cố nông". Bần nông là tầng lớp nông dân nghèo thời xưa, không có đủ ruộng đất và công cụ sản xuất, phải đi làm thuê hoặc lĩnh canh. Còn cố nông hay điền tốt là những nông dân nghèo không có ruộng đất và công cụ sản xuất, phải đi làm thuê hoặc đi ở để sinh sống.
Lý do gì mà bay?

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Cháu chơi OF bốn năm rồi, chưa ai ở đây đủ sức làm cháu mất bình tĩnh.
minhf kg nói là bạn mất bình tĩnh.. mà vì tiêu đề thớt của bạn là..nói chuyện về danh nhân lịch sử . lên bám sát vào đề tài này . hiện tại bạn lại đi theo hướng họ đang dắt bạn nói về đề tài nhậy cảm chính trị . nếu bạn đủ trình và hiểu mọi góc khuất về vấn đề này thì lập thớt mới . chúng ta thỏa luận. nhưng hậu quả rất tàn khốc đó.thớt và nick sẽ rơi lả tả

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
"Bần cố nông" là nói gộp của hai từ "bần nông" và "cố nông". Bần nông là tầng lớp nông dân nghèo thời xưa, không có đủ ruộng đất và công cụ sản xuất, phải đi làm thuê hoặc lĩnh canh. Còn cố nông hay điền tốt là những nông dân nghèo không có ruộng đất và công cụ sản xuất, phải đi làm thuê hoặc đi ở để sinh sống.
Lý do gì mà bay?
dễ hiểu thôi..ông đang đi sai làn của thớt đó..khi ông nói thế sẽ nhiều manber vào còm lại kiểu này và phân tích tùm lum...min mod họ sẽ cho bay thớt luôn vì tôn chỉ và mục đích của thớt này kg có gì nói về đề tài này

Mr met

Xe tăng
:)) có người nick xe đạp mới lập mà cũng sợ mất nick mới ghê! Hèn đến nỗi không dám dùng nick chính để thể hiện quan điểm mà vẫn còn lo cho người khác bay nick với khóa bánh. Mệ dũng cảm thì dùng nick thật cho nó đàng hoàng cái thằng người coi.

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
:)) có người nick xe đạp mới lập mà cũng sợ mất nick mới ghê! Hèn đến nỗi không dám dùng nick chính để thể hiện quan điểm mà vẫn còn lo cho người khác bay nick với khóa bánh. Mệ dũng cảm thì dùng nick thật cho nó đàng hoàng cái thằng người coi.
à mình bay nhiều nick rồi ..nick chính bị xì hơi rồi..đừng đánh giá 1 nick mới hay cũ..bạn bay bao nick hả ?

Thieudl

Xe tải
Cái bài quen thuộc của cái đám "ai cũng biết là ai đấy" mà bác.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
minhf kg nói là bạn mất bình tĩnh.. mà vì tiêu đề thớt của bạn là..nói chuyện về danh nhân lịch sử . lên bám sát vào đề tài này . hiện tại bạn lại đi theo hướng họ đang dắt bạn nói về đề tài nhậy cảm chính trị . nếu bạn đủ trình và hiểu mọi góc khuất về vấn đề này thì lập thớt mới . chúng ta thỏa luận. nhưng hậu quả rất tàn khốc đó.thớt và nick sẽ rơi lả tả
1. Muốn lái về ông Khải thì phải từ từ, không thể bẻ lái quá gấp.
2. Về chuyện khóa nick/mất nick thì bác yên tâm, cháu chưa bao giờ nhận thẻ phạt nào, nói gì đến chuyện khóa nick/mất nick.