[Funland] Hoàn thiện Chung cư, đau cả đầu

30xx1631

Xe điện
Cụ lưu ý 2 thứ trong nhà ko nên làm nhỏ và tiết kiệm đó là cái tủ lạnh và cái tủ quần áo. Vì lúc nào nó cũng phình ra theo nhu cầu. Tốt nhất là nên làm to từ đầu vi khó có thể thay được khi mọi thứ đã build in. Tủ lạnh thì lưu ý đường điện riêng biệt với att riêng ko chung với bất kỳ ông nào cả và ko bao giờ được tắt kể cả riêng với att tổng lúc cụ đi vắng.
Bếp thì các cụ trên nói hết rồi, cụ lưu ý góc tam giác làm việc: bếp + tủ lạnh + chậu rửa đặt cho hợp lý.
Đừng gần quá, cạnh tam giác > 1.2m và đừng xa quá nhỏ hơn 2.7m.
Bếp với chậu rửa cũng theo nguyên tắc cách nhau tối thiểu 50cm và hướng sao cho bếp trước và chậu rửa sau nếu bố trí trên cùng 1 mặt phẳng (kiểu thuỷ ko dập hoả)... vân vân và mây mây. Nói cả ngày cũng ko hết lý thuyết... tốt nhất nhờ người có chuyên môn tư vấn tổng thể

Goyave

Xe buýt
Cụ muốn tháo em phần chân tủ ở dưới cánh tủ ra à. Hơi khó vì để mở đc bt toàn đóng chết muốn mở phải tk ngay từ đầu khi đóng tủ,
bây h để mở đc cụ mở cánh tủ ra thử nhìn xem có vít bắt từ trên cái bệ xuống dưới chân ko ( tủ nhà sơn màu mộc thì tìm còn đơn giản còn sơn cánh gián thì hơi khoai ), tìm đc thì vặn ra hết rồi dùng búa gõ từ từ cho đên khi nó bung ra, chắc khó ko cẩn thận dễ gẫy hỏng luôn chân tủ
Về thẩm mỹ khi gõ ra đc rồi thì các mép chân tủ chắc bị via hết khi lắp vào ko đẹp như cũ.
Vâng, đúng bác ạ, tôi muốn tháo cái Chân tủ bếp.

Để dễ hình dung, cái tôi muốn tháo là cái chân màu đen của tủ này.
Mục đích: Vệ sinh cái gầm, vốn đã từng bị nước chảy vào (từ bồn rửa bát), chuột's penthouse và một số thứ tương tự.

Có làm được không bác?
Còn nếu đúng như bác miêu tả ở #66 nêu trên thì hết cách rồi.
Bên thi công bếp cụ chắc không có kinh nghiệm/chuyên thi công tủ bếp. Tủ nhà em họ lắp các chân nhựa cao 10 cm để tránh ẩm/nước. Cái nẹp dưới tủ chỉ gá vào chân nhựa bằng lẫy, kéo mạnh là ra nên vệ sinh rất tiện. Nhiều khi những chi tiết nhỏ này thợ không để ý, khi mình dùng rất khó chịu.

Goyave

Xe buýt
Bên thi công bếp cụ chắc không có kinh nghiệm/chuyên thi công tủ bếp. Tủ nhà em họ lắp các chân nhựa cao 10 cm để tránh ẩm/nước. Cái nẹp dưới tủ chỉ gá vào chân nhựa bằng lẫy, kéo mạnh là ra nên vệ sinh rất tiện. Nhiều khi những chi tiết nhỏ này thợ không để ý, khi mình dùng rất khó chịu.
Cái chân nó như thế này, phần nẹp gắn vào cái lẫy ôm bên cạnh chân, kéo nhẹ cái là ra.
Cụ nào sắp tới làm tủ bếp gỗ CN hay kể cả tự nhiên nên bảo thợ lắp thêm chân kiểu này. Vì tủ bếp rất bẩn lại hay bị rò nước, đóng chân chết thì thành kho bụi bẩn ở gầm tủ, nước ngấm mà không lau được thì nhanh hỏng tủ lắm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Lẽ ra nên làm như này.

Tôi cũng không để ý nên mới dính vụ này. Tối qua đã tìm cách cậy nó ra mà chưa được, có vẻ nó đóng đinh chết cứng rồi.

katenguyen

Xe điện
E hóng kinh nghiệm để làm nhà cho tiện

tranhien1979

Xe tăng
Không phải không biết mà họ sẽ không làm nếu chủ nhà không biết. Về thông thường mình không quay lại nhà sản xuất khi làm và sửa nhà lần thứ 2.

coquay

Xe container
Lẽ ra nên làm như này.

Tôi cũng không để ý nên mới dính vụ này. Tối qua đã tìm cách cậy nó ra mà chưa được, có vẻ nó đóng đinh chết cứng rồi.
Chưa vội j thì cụ đê ra têt sửa kéo tủ dưới ra lắp chân inox 10cm đê thoáng luôn. Còn muốn lắp chân nhựa như ở trên thì cũng đc lên thuốc bắc mua có hết

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chưa vội j thì cụ đê ra têt sửa kéo tủ dưới ra lắp chân inox 10cm đê thoáng luôn. Còn muốn lắp chân nhựa như ở trên thì cũng đc lên thuốc bắc mua có hết
Không được bác ạ, chí ít là khó.
Tủ bếp gắn chết với những silicon, kính ốp tường + ... rồi.
Nâng lên khó như lên chời.

Patriots

Xe lăn
Vâng, đúng bác ạ, tôi muốn tháo cái Chân tủ bếp.

Để dễ hình dung, cái tôi muốn tháo là cái chân màu đen của tủ này.
Mục đích: Vệ sinh cái gầm, vốn đã từng bị nước chảy vào (từ bồn rửa bát), chuột's penthouse và một số thứ tương tự.

Có làm được không bác?
Còn nếu đúng như bác miêu tả ở #66 nêu trên thì hết cách rồi.
Cháu thấy phần chân đó thường chỉ gá vào cho có thẩm mỹ, nó có cái ngoàm nhựa ăn vào mấy cái chân tủ thôi mà cụ, dỡ ra là được, hay bọn thi công nó ốp cứng hết rồi? Nhìn bếp nhà cụ không trang bị MRB nhỉ

coquay

Xe container
Không được bác ạ, chí ít là khó.
Tủ bếp gắn chết với những silicon, kính ốp tường + ... rồi.
Nâng lên khó như lên chời.
Kính ko sao đâu nó dính chết rồi bác chỉ kéo tủ thôi kéo tủ ra kính nó vẫn ở trên tường mà, đầu tiên tháo chậu vòi nhấc bếp, sau dùng dao rạch giấy rạch hết mạch silicon ra rồi kéo đá ra, tiếp tháo vit liên kết tủ nhấc tủ ra rồi sửa chữa thôi. Chỉ có làm thế thì mới sửa đc triệt để vấn đề ngấm nước ở sàn nhàn

Hưng Híp

Xe tăng
Tủ bếp có các lưu ý sau:
1- giá cả: tầm 6-7 triệu/1m dài (tủ trên 1m+ tủ dưới 1m)- gỗ An Cường loại chịu nước, cánh Acrylic An cường phủ 2 mặt dán cạnh không đường line.
2- bố trí: lưu ý thiết kế để bố trí đủ các ngăn: gia vị, giá xoong nồi, dao thớt, thùng rác, thùng gạo, máy lọc nước, lò vi sóng.
3- Lựa chọn bếp từ+ chậu rửa, hút mùi trước khi thiết kế tủ bếp/ cắt đá.
4- Gầm tủ bếp cần thiết kế để có thể lau được nước (nếu chẳng may bị rò rỉ); gầm bếp cần làm vật liệu chịu được nước (nếu có rò chỉ lau khô là xong chứ không phải tháo bếp ra).
còn nữa em mời cụ dưới.... :))
quả cánh acrylic dán cạnh không đường line giá hơi mắc hi hi

chandai.toinack

Xe điện
E cũng đang đến là nhục với cái cc
Trc giờ ko bao giờ e mua cc
Nay mua căn ở nha trang để cho Khách du lịch thuê, mà loay hoay mãi chưa xong và phát sinh khi nhận nhà và hoàn thiện quá nhiều
Cực nhất là sơn hay thay đổi gì cũng phải xin phép và chi tiền

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thấy phần chân đó thường chỉ gá vào cho có thẩm mỹ, nó có cái ngoàm nhựa ăn vào mấy cái chân tủ thôi mà cụ, dỡ ra là được, hay bọn thi công nó ốp cứng hết rồi? Nhìn bếp nhà cụ không trang bị MRB nhỉ
Ảnh của cậu Larry Page bác ơi.
Tôi lấy minh họa cho dễ.

Đang cố cậy cái ốp chân mà không được, tôi cũng chưa dám mạnh tay.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
em vừa sắm quả chung cư mà hoàn thiện cũng tốn kém quá các cụ ạ.
Lần đầu ở CC nên em bỡ ngỡ quá.
Sắm cái gì cũng vài củ một.
@@
Tiện cho em hỏi làm cái tủ bếp thì cần có lưu ý gì ko?giá khoảng bao nhiêu ạ?
e lưu ý cụ nếu có nhu cầu lắp lọc nước nên để ổ điện dưới khoang chậu rửa, vì nhiều cụ quên món này nên cũng phức tạp đó ạ, máy k có nc thải thì dùng lọc k ổn lắm nên phải dùng loại có điện, có thải.
Ngoài ra lưu ý thứ hai của e là k nên có giá dao thớt và đũa dưới gầm tủ bêp, e đã làm và đũa để trong đó mốc hết (chắc khô rồi cất thì đc, rửa mà cho luôn vào đó là k thể đc, dù chung cư nhé)
Thứ nữa e thấy mấy cái chậu đá nhìn mới mua thì hào nhoáng, dùng thời gian cũ nhanh lắm, cứ inox xịn thôi ạ (e mua He-fe-le gì ấy tầm 10tr cái chậu mà cũng ớn lắm).
Tạm thế đã, chúc cụ sớm đón tân gia, và nếu có nhu cầu lọc nước hay đèn sưởi nhà tắm đừng quên ủng hộ e nhé (u)

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nhận nhà thô hay nhà hoàn thiện cơ bản ?

mrseven

Xe đạp
quan trọng nhà bác làm như thế nào, thấy bản vẽ mới biết đc đắt hay không các bác ạ. Mình làm mộc bao lăm biết gỗ AC thì chỉ có một giá chung. Nếu thiết kế càng phức tạp thì giá thành càng cao và kèm thêm yếu tố giá của các nhà thi công khác nhau nữa đấy nhé. Bác cần thì bốc số gọi hoặc inbox AC họ tư vấn địa chỉ uy tín cho mà làm thì ko phải lăn tăn gì nữa.

Trác Mộ Thu

Xe điện
thì chính vì lý do này nên em đang đau đầu.
định sắm hàng ngon hẳn nhưng giờ lại ko thế nữa nên chọn lựa khó khăn
Đúng trường hợp của em, đang vỡ mẹt đây. Nhà có 100m2, lúc mua sales bảo anh chị bỏ khoảng 500-600 là ngon ngay. Nhà thô, chưa điện nước gì cả.

Cũng tự lập ngân sách, giờ thi công ở đoạn WC, trước khi làm nội thất thấy chi phí đội vỡ mặt lên gần 800. Lẩm bẩm chửi thề, biết thế éo mua nhà nữa :(.

1/ Hệ thống điều hoà âm trần: 100m (thằng nhà bên cạnh làm 120m :( )
2/ 2 cái WC một to một nhỏ: Đi chọn từng thứ vừa tiền một: Tổng cộng hơn 80m,
3/ Điện nước chưa thấy xong mà mất tầm 60m
4/ Đồ gỗ (giường, tủ âm, kệ ti vi, vách gỗ, sofa, bàn ăn . . .) --> chỗ này chưa báo giá xong nhưng chắc tầm 350m). Gỗ An Cường chống ẩm cốt xanh.
5/ Thiết bị bếp ~ 20m
6/ Đồ diện tử vào 50m nữa.
7/ Trần thạch cao, sơn: 40m
8/ Sàn gỗ 25m

Bỏ bớt đồ điện tử ra thì cũng ~ 750m. Mà thấy đồ nhà mình đâu phải loại xịn gì.
Sale nói có cơ sở đấy cụ.
Theo thông số cụ đưa ra thì hoàn thiện cỡ 4m/1m2 --> thế cũng là trung cao cấp rồi đấy cụ ạ.
Nhà cụ 100m2 chắc 3 phòng ngủ, nếu dùng melamine An Cường 350m (bao gồm cả sofa và bàn ăn) thì sơ bộ em thấy là cao. Cụ nên để họ chào giá, lấy đúng thông số đó đi vài chỗ khác yêu chào giá. Chọn chỗ nào ưng ý, đến tận nơi xem nhà xưởng, sản phẩm hoàn thiện trước khi ký hđ.
Chúc cụ vui với nhà mới. :D

Trác Mộ Thu

Xe điện
quan trọng nhà bác làm như thế nào, thấy bản vẽ mới biết đc đắt hay không các bác ạ. Mình làm mộc bao lăm biết gỗ AC thì chỉ có một giá chung. Nếu thiết kế càng phức tạp thì giá thành càng cao và kèm thêm yếu tố giá của các nhà thi công khác nhau nữa đấy nhé. Bác cần thì bốc số gọi hoặc inbox AC họ tư vấn địa chỉ uy tín cho mà làm thì ko phải lăn tăn gì nữa.
An Cường ngày xưa thi công cả nhà dân. Giờ nhiều việc chỉ làm dự án.
Giờ thấy nhu cầu nhà dân muốn AC làm cũng đông nên sinh ra mấy liên kết nhưng giá đắt lòi pha và cũng ngộ nhận thương hiệu lắm cụ ạ.
Cứ ra xưởng nào giá thành hợp lý, chất lượng sản phẩm hoàn thiện ok là đặt.
Nói thì dễ chứ em dân XD cũng gọi là có ít kinh nghiệm, làm nhà cũng đủ các loại thiết kế mà vẫn đau hết cả đầu. :D