[Funland] Hỏa táng có tội nghiệp cho các cụ già?!

Hoàng Trang

Xe ngựa

bspvietnam

Xe tăng
Theo em, hỏa táng chỉ là 1 trong nhiều loại hình và đã thực hiện nhiều nơi trên thế giới và từ rất xa xưa rồi, nên cụ cứ yên tâm về việc này.
Việc cụ còn băn khoăn là bà mẹ cụ có THỰC SỰ an tâm về thờ tự, hay chỉ là chấp nhận vào chùa vì không có cách nào khác, thì cụ tính thêm phương án dành hết nhà, đất để làm nhà thờ họ, nếu có nhà thờ họ rồi, thì làm nhà thờ cho chi nhà mình, em nghĩ dòng tộc sẽ không phản đối việc này.
Như vậy, việc thờ cúng sẽ vẫn do các thế hệ trong dòng họ đảm nhiệm và sẽ được đảm bảo qua nhiều đời.
Thưa các cụ, em vì bị tai nạn lúc nhỏ nên vô sinh. Em thường xuyên đi làm xa nhà. Dưới quê, mẹ già ở chung với cô em gái. Em gái em cũng không được bình thường nên cũng không chồng con gì. Hai anh em em đều có bệnh nên lo ngại tuổi thọ không cao. Tiền bạc em dư dả; nhà cửa đất đai dưới quê có đủ. Nay mẹ đã già nên cũng lo tính chuyện trăm tuổi của cụ. Định nếu cụ có trăm tuổi thì hỏa táng cụ vì có chôn cất thì mồ mả cũng không ai chăm nom không ai thờ tự. Em và em gái nếu lỡ có gì thì cũng sẽ hiến tạng cứu người và sau khi chết thì cũng hiến xác cho trường y. Nhưng người dân quê em ít nhiều “lên án” chuyện hỏa táng. Theo ý cụ nhà em thì “chết là hết” không phải thờ cúng. Nhưng như vậy có tội cho cụ không ạ?! Em tâm tư lắm vì tiền bạc đất đai có cả chỉ là anh em em có chết đi là không có ai thờ tự cả.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Giừ này thân sinh cụ thớt có khi 2-50 mờ có cụ vẫn đào thớt lên. Fun

psy

Xe buýt
Ngày trước quê em các cụ sợ hỏa táng lắm, nhưng giờ có phong trào rồi, cộng thêm nhà nước hỗ trợ tiền để hỏa táng nên em chẳng thấy cụ nào còn bàn ra bàn vào chuyện này nữa.

XPQ

Xe cút kít
Di chứng từ thời bắc thuộc cụ ạ:
Đổ cho người Tàu khí oan vì trừ trường hợp quan lại hoặc nhà gia thế sang ta tèo họ ướp thủy ngân mang về còn thì họ cũng chết đâu chôn đấy thôi. Các nhà đại phú quan lại bên ta cũng đều táng một lần cả chứ không cải.
Tục cải này chủ yếu ở các nhà bình dân nơi châu thổ đồng bằng do sự tống táng lúc qua đời đơn bạc hoặc phải mùa lũ nước lên không có chỗ thuận tiện đành tạm bợ chân đê gò nổi hoặc như do về sau phát đạt thì sinh ra địa lý phong thủy các cái dẫn tới cải táng. Cơ bản nó không phải phong tục toàn dân. Đến thời đô thị hoá càng lắm chuyện vì nhà nước để hẳn ra một cái Văn Điển cho hạng nhân dân chôn tâm sau ba năm thì về quê. Giờ bỏ chủ trương ấy rồi.
Hai vợ chồng bà bác em lão thành cách mạng từ cách đây hai chục năm đã dăng dối là cứ chôn chúng tao một lượt, bao giờ hết thế hệ chúng mày thăm nom được hoặc Nhà nước họ giải tỏa thì đem hoả táng rồi rắc xuống sông cho mát.

vandatAT

Xe container
Quan trọng là cái tâm của mình ntn thôi. Quê e giờ hòa táng nhiều, nó văn minh, 1 lần sạch sẽ, lại tiết kiệm hơn ngày trước chôn rồi 3,4 năm sau đào lên sang cát.

HTlangtu

Xe điện
Thưa các cụ, em vì bị tai nạn lúc nhỏ nên vô sinh. Em thường xuyên đi làm xa nhà. Dưới quê, mẹ già ở chung với cô em gái. Em gái em cũng không được bình thường nên cũng không chồng con gì. Hai anh em em đều có bệnh nên lo ngại tuổi thọ không cao. Tiền bạc em dư dả; nhà cửa đất đai dưới quê có đủ. Nay mẹ đã già nên cũng lo tính chuyện trăm tuổi của cụ. Định nếu cụ có trăm tuổi thì hỏa táng cụ vì có chôn cất thì mồ mả cũng không ai chăm nom không ai thờ tự. Em và em gái nếu lỡ có gì thì cũng sẽ hiến tạng cứu người và sau khi chết thì cũng hiến xác cho trường y. Nhưng người dân quê em ít nhiều “lên án” chuyện hỏa táng. Theo ý cụ nhà em thì “chết là hết” không phải thờ cúng. Nhưng như vậy có tội cho cụ không ạ?! Em tâm tư lắm vì tiền bạc đất đai có cả chỉ là anh em em có chết đi là không có ai thờ tự cả.
Giữa cả vùng thôn quê vẫn "ít nhiều “lên án” chuyện hỏa táng". Mà các cụ có đc tư tưởng văn minh như vậy còn gì bằng. Không phải lăn tăn gì đâu cụ. Cứ theo nguyện vọng hỏa táng, lấy cốt rồi đem chôn, vừa sạch sẽ vừa đúng ý các cụ, sau cũng đỡ phải dọn bốc.

The.Ebooks

Xe đạp
Chôn xác người chết bị giỏi bọ côn trùng nó ăn, nghĩ nó kinh
Hỏa táng nhanh gọn lẹ và sạch sẽ, đỡ bị giỏi ăn

Marble Trans

Xe tăng
Mẹ cụ đã chốt như vậy thì cứ theo thôi, nhà cụ không có người nối dõi thì cách đó theo em là hợp lý rồi.

cha biet chi

Xe điện
Cụ cứ sống tốt là oki rồi.còn mẹ cụ muốn thế nào cụ chiều theo ý nguyện.cụ vẫn lấy vk chứ sao lại ko.ko sinh dk thì nhận con nuôi.lo gì ạ.

tamtu34

Xe tải
Hỏa táng thì sợ nóng.
Thế chôn dưới đất rồi để giòi, bọ, giun, chuột...nó rỉa từng miếng thịt, đục từng chiếc xương chả ghê hơn à.
Thôi hỏa táng cho nó gọn, đỡ bị tra tấn lê thê.

Dungha

Xe điện
Hồi mẹ em 60 cụ luôn bảo sau này chết không được hỏa táng. Đến ngoài 70 cụ lại đổi quan điểm hỏa táng cho sạch sẽ và nhàn con cháu. Mỗi thời quan điểm mỗi khác kể cả cùng là một người.

xe365

Xe buýt
1 tỷ năm trước không có ai, 1 tỷ năm sau chắc gì còn ai trên trái đất này, tất cả chỉ như cái chớp mắt của vũ trụ rồi lại trở về hư không.
Thờ cúng được là tốt, tốt vì mình giữ nét văn hóa của con người, còn không thì cũng đừng quan trọng hóa vấn đề.
Sau này em sẽ hướng F1 tìm mọi cách để định cư ở một nơi mà chúng cảm thấy tốt hơn, đất đai nhà cửa sẽ bán hết chứ để làm gì, nếu được như mong muốn thì sẽ không còn ai ở VN, vậy đâu cần thờ cúng gì nữa, nằm xuống rồi cứ để cỏ hoang cho nó thiên nhiên ^^
Thế nên hỏa táng là đẹp nhất.