Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho xe Hyundai.

Trạng thái
Thớt đang đóng
Bác Hardtop ơi chỉ giúp em với.
Xe em GETZ có chìa ĐKTX, khi đang cắm chìa trong ổ thì không khóa cửa bằng ĐKTX. Có cánh nào để vẫn cắm chìa trong ổ mà vẫn khóa cửa được không bác? Em muốn vậy để đỡ phải rút ra, cắm vào mà. Thanhks bác nhé.
Rất đơn giản, bác chỉ cần tháo công tắc phía trong của ổ khóa rồi cố định nó lại cho khỏi kêu là OK. Công tắc này đúc bằng nhựa trắng, có 2 dây điện, chỉ có 1 lấy nhựa để tháo ra, không có ốc vít gì cả, nếu không thích tháo thì bác tuốt vỏ bọc của dây điện ra, nối hay dây này lại với nhau. Xe của bác thì làm được, SF và một số loại khác thì không thể tháo ra được đâu.
CHúc bác toại nguyện.

caisua

Xe lăn
Chẳng nên lười thế tẹo nào, phần mềm như thế cũng đã tính chán rồi, tránh cho bác khỏi những sơ xuất đáng tiếc, chắc ko phải lấy ví dụ nữa nhỉ

CarrotDad

Xe đạp
Bác HardTop cho em hỏi tí: Xe em có chế độ DBC hỗ trợ xuống dốc, cái này nó hoạt động làm sao vậy bác. Em thấy trên táp lô có 2 biểu tượng, 1 cái hình chiếc xe xuống dốc màu xanh, 1 cái hình xe xuống dốc màu đỏ, ý nghĩa của từng biểu tượng như thế nào. Tks bác, chúc bác luôn khỏe để hỗ trợ ae OF 20 năm nữa. hihi:)

Chỉnh sửa cuối:

danglong

Xe tăng
Chiếc xe của sếp em cả tháng nay sáng đèn thắng tay. Mặc dù thắng tay hạ và xe vẫn bon bon đều.
Tuy nhiên khi điều khiển xe thì thường xuyên có tiếng bíp bíp thông báo, mỗi khi đạp phanh thì hết kêu.
Sếp nhờ em chữa bệnh, nên em mạo muội hỏi các bác đi Gold là tại sao nó sáng và chữa nó thế nào?
Tính qua gara nhưng sợ họ cười, nên em tự suy luận trước khi đi chữa theo cách của mình.
Đèn phanh sáng có thể do các nguyên nhân sau:
1. Má phanh mòn
2. Kẹt thắng tay
3. Mát một cái dây nào đó
4. Hụt dầu phanh.
.... (nhờ các bác bổ xung hộ)
Hôm qua cho xe ra Ngọc Khánh cân lại lốp và đảo bánh, em phát hiện một điều 4 bộ má phanh xe Sếp đều mòn gần hết, sắp cà vào đĩa sắt.
Theo kinh nghiệm trên xe Ford, em chợt suy luận thế này:
Đĩa mòn --- hụt dầu phanh - báo đèn.
Cái này có vẻ đúng, em liền báo sếp là duyệt ngân sách của bà xã sếp cho em mua 2 bộ má phanh, thay vào xe, và có thể thay cả dầu phanh là hết chuyện đèn má phanh sáng ngay.
Các bác nào chuyên về xe có thể cho em biết suy luận như em có đúng không? Và nếu đúng thì phụ tùng mua ở đâu, giá cả thế nào và thay ở đâu vì em không thạo xe Santafe gold cho lắm
Thank's các cụ ạ.
Em paste hộ bác sang đây hỏi cho nó xôm ạ

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]

laichuanhieu

Xe tăng
Rất đơn giản, bác chỉ cần tháo công tắc phía trong của ổ khóa rồi cố định nó lại cho khỏi kêu là OK. Công tắc này đúc bằng nhựa trắng, có 2 dây điện, chỉ có 1 lấy nhựa để tháo ra, không có ốc vít gì cả, nếu không thích tháo thì bác tuốt vỏ bọc của dây điện ra, nối hay dây này lại với nhau. Xe của bác thì làm được, SF và một số loại khác thì không thể tháo ra được đâu.
CHúc bác toại nguyện.
Em thanks bác. Dưng mà chỗ này em không hiểu: "cố định nó lại cho khỏi kêu là OK".

laichuanhieu

Xe tăng
Chẳng nên lười thế tẹo nào, phần mềm như thế cũng đã tính chán rồi, tránh cho bác khỏi những sơ xuất đáng tiếc, chắc ko phải lấy ví dụ nữa nhỉ
Bác nói đúng. Đôi khi bệnh "tò mò" có được thuốc chữa làm ta chợt nhận ra mình đang cố tư duy và làm gì.

@ vietlaser:
Theo em xe của xếp nhà cụ bị hở bầu trợ lực chân không hoặc bơm chân không có vấn đề vì khi đạp phanh tiếng chuông cảnh báo sẽ tắt, nếu do thiếu dầu phanh, dính công tắc phanh tay thì khi đạp phanh tiếng chuông cảnh báo vẫn không tắt, càng đạp phanh thì mức dầu trong bình càng giảm. Tuy nhiên bác nên thay ngay bộ phá phanh mòn đó đi, không có lại phải thay cả đĩa phanh đấy!
Em thanks bác. Dưng mà chỗ này em không hiểu: "cố định nó lại cho khỏi kêu là OK".
Bác cố định nó lại để nó khỏi va vào các chi tiết khác xung quanh gây ra ồn thôi mà.

Bác HardTop cho em hỏi tí: Xe em có chế độ DBC hỗ trợ xuống dốc, cái này nó hoạt động làm sao vậy bác. Em thấy trên táp lô có 2 biểu tượng, 1 cái hình chiếc xe xuống dốc màu xanh, 1 cái hình xe xuống dốc màu đỏ, ý nghĩa của từng biểu tượng như thế nào. Tks bác, chúc bác luôn khỏe để hỗ trợ ae OF 20 năm nữa. hihi
Hệ thống có trên xe của cụ là Down Hill Control system (DHC) là hệ thống hỗ trợ xuống dốc, khi bác bấm nút DHC, đèn màu xanh sẽ sáng báo hiệu hệ thống này đang làm việc, đèn đỏ sáng lên có nghĩa là hệ thống có vấn đề, khi bật chìa khóa thì đèn đỏ sáng lên 1 lát để check hệ thống rồi tắt đi. DHC là một ứng dụng rất nhỏ từ HT ĐK hộp số, chẳng có gì to tát cả, nó làm việc theo nguyên tắc tính toán tốc độ, lực kéo, tải trọng .... để về số hộ cụ cho phù hợp khi xuống dốc, những xe không có chức năng này thì dùng tay mà về số nhưng phải chạy dưới 20km/h nó mới chịu về số 2.

Chỉnh sửa cuối:

Civic2306

Xe điện
hardtop;1211453dùng tay mà về số nhưng phải chạy dưới 20km/h nó mới chịu về số 2.[/quote nói:
Cụ có nhầm lẫn gì không ạ, em thấy vụ số tay nó chỉ khống chế tăng số phù hợp với tốc độ thôi chứ, còn việc về số mấy có can hệ gì đâu ạ. Hôm em đổ dóc cầu thăng long, đang vận tốc 70km em về dần đến tận số 1 được chứ, tương ứng, xe sẽ chạy chậm theo.

danglong

Xe tăng
Xe em SF MLX 2008 gần đây phát hiện có tiếng kêu của chi tiết nhựa ở phía sau.

Sau 1 thời gian theo dõi em đã phát hiện nguyên nhân đến từ tấm ốp nhựa của cửa hậu (Cửa thứ 5): Có 4 con ốc bắt cố định tấm ốp không được chặt, em đã lấy tô-vít vặn chặt lại 3 con thì khả dĩ hơn nhiều.

Tuy nhiên có 1 con không thể vặn chặt được, như kiểu bị chờn ren (Do đó vẫn có 1 tý tiếng kêu).

Vụ này xử lý thế nào hả bác?

Tks bác

Xe em SF MLX 2008 gần đây phát hiện có tiếng kêu của chi tiết nhựa ở phía sau.

Sau 1 thời gian theo dõi em đã phát hiện nguyên nhân đến từ tấm ốp nhựa của cửa hậu (Cửa thứ 5): Có 4 con ốc bắt cố định tấm ốp không được chặt, em đã lấy tô-vít vặn chặt lại 3 con thì khả dĩ hơn nhiều.

Tuy nhiên có 1 con không thể vặn chặt được, như kiểu bị chờn ren (Do đó vẫn có 1 tý tiếng kêu).

Vụ này xử lý thế nào hả bác?
CỤ mang xe đến xưởng kêu họ thay con vít to hơn hoặc thay cái cái nở nhựa đi là OK, nhưng theo em, có thể mấy cái chốt nhựa (màu xanh) ở bên trong có thể gãy hoặc mất nữa, bác kêu họ kiểm tra cả cái này nhé!

Vietroad111

Xe buýt
Bác Top ơi cho em hỏi cái vụ vi sai trượt MLX của em bây giờ sử lý được chưa ah. Từ hôm đấy em vẫn đi bình thường bác ah. Nhưng cũng sốt ruột lắm. Mong Bác giúp em cái. (b)(b)(b)

namquang

Xe buýt
Bác cho em hỏi bóng đèn sương mù santa fe là loại gì ah (hb3, h3 ....)?

Cụ có nhầm lẫn gì không ạ, em thấy vụ số tay nó chỉ khống chế tăng số phù hợp với tốc độ thôi chứ, còn việc về số mấy có can hệ gì đâu ạ. Hôm em đổ dóc cầu thăng long, đang vận tốc 70km em về dần đến tận số 1 được chứ, tương ứng, xe sẽ chạy chậm theo.
Dạ, em không nhầm đâu ạ!!!!!
Bác Top ơi cho em hỏi cái vụ vi sai trượt MLX của em bây giờ sử lý được chưa ah. Từ hôm đấy em vẫn đi bình thường bác ah. Nhưng cũng sốt ruột lắm. Mong Bác giúp em cái.
Cụ cứ chạy đi, đằng nào nó cũng die rồi, em đã check bên R&D nội địa, cái món LSD này bị hàng loạt, đã ra loại mới, em đã đặt nhưng dự kiến giữa tháng này mới về.
Bác cho em hỏi bóng đèn sương mù santa fe là loại gì ah (hb3, h3 ....)?
Bác hỏi khó quá, chi tiết quá, em không rõ chi tiết được đến vậy đâu, em thấy bóng này khù khoằm lắm, dạng như bóng đặc chủng, bác thử hỏi cửa hàng về bóng H27 xem có đúng không.

Le Quuang Tuan

Xe máy
Chào bác
Thật sự em rất cảm phục sự nhiệt tình của bác đối với các anh em trong hội Hyundai.
Em cũng mới lấy Getz 1.1 nhưng chưa có gì để hỏi bác cả. Để em đi ít bữa nếu có gì không hiểu nhờ bác giúp đỡ.
Chúc bác luôn trẻ và khoẻ.:6:

namquang

Xe buýt
Bác hỏi khó quá, chi tiết quá, em không rõ chi tiết được đến vậy đâu, em thấy bóng này khù khoằm lắm, dạng như bóng đặc chủng, bác thử hỏi cửa hàng về bóng H27 xem có đúng không.
Cảm ơn bác, em cũng thấy khùm khoằm lắm, hỳ hục cả trưa để tháo ra xem nó thế nào, tưởng nó h3 như các xe binh thường, đây nó lại chân bóng hb3, còn bóng thì được hàn thêm vào. Không biết các trung tâm sửa chữa của HMV có thay không bác nhỉ, của em nó chết mất một bên.

laichuanhieu

Xe tăng
Bác cố định nó lại để nó khỏi va vào các chi tiết khác xung quanh gây ra ồn thôi mà.

À bây giờ em hiểu rồi. Thanks bác nhé. Bác nhiệt tình với anh em quá. Vodka bác.

bugi99

Xe tải
Bác Hardtop cho em hỏi thêm tí tẹo nữa.
Hôm nọ em vào 199MK chỉnh cái đèn phanh tay của con SF MLX2008 (trước phanh tay nó không lên đèn). Các bác ấy mở hộp cầu chì ra kiểm tra tháo ra cắm vào, không biết có cắm nhầm cái nào không nhưng giờ em khóa cửa bằng điều khiển thì đèn báo không sáng và cũng không kêu bíp nữa, cửa thì vẫn khóa được nhưng đứng từ xa thì không biết đã khóa được hay chưa. Khi mở cửa thì đèn báo vẫn sáng và vẫn mở được cửa. Bác chẩn đoán hộ em và xem em có tự làm được không vì nhà em ở HP nên không tiện mang xe lên HN. tks bác nhiều nhiều.
Sao bác không ĐT :101:complain luôn với cái chỗ sửa xe cho bác đề nghị cho người xuống sửa. HN-HP có 110K xe hoanglong thôi mà.

Bác Hardtop cho em hỏi thêm tí tẹo nữa.
Hôm nọ em vào 199MK chỉnh cái đèn phanh tay của con SF MLX2008 (trước phanh tay nó không lên đèn). Các bác ấy mở hộp cầu chì ra kiểm tra tháo ra cắm vào, không biết có cắm nhầm cái nào không nhưng giờ em khóa cửa bằng điều khiển thì đèn báo không sáng và cũng không kêu bíp nữa, cửa thì vẫn khóa được nhưng đứng từ xa thì không biết đã khóa được hay chưa. Khi mở cửa thì đèn báo vẫn sáng và vẫn mở được cửa. Bác chẩn đoán hộ em và xem em có tự làm được không vì nhà em ở HP nên không tiện mang xe lên HN. tks bác nhiều nhiều.
Cái bệnh này không nằm ở phần cầu chì đâu bác ạ, bác bấm ĐK, cửa vẫn khóa nhưng đèn không nháy, còi không kêu thì có nghĩa là xe của cụ đang ở chế độ chờ báo động, bệnh này thường do nắp ca-pô hoặc 1 cửa nào đó (trừ cửa lái) chưa đóng chặt. Các cwar khác thì bác check đèn trên bảng táp lô, nắp ca-pô thì hơi khó đối với bác đấy, bác thử đóng, mở vài lần nắp ca-pô xem sao.

freethinker

Xe tăng
Bác Hardtop cho em hỏi xem em buổi sáng em đánh xe khỏi gara hay rà phanh để đi chậm lại có tiếng kêo két két kiểu cao su vào sắt chạm nhau và xe lắc nhẹ một chút. Hiện tượng này là do gì thế bác? Liệu có phải phanh có vấn đề không bác hay là dầu bơm lên chưa đủ???? Đi ra đường 1 chút là không còn hiện tượng này nữa. Hôm trước em đưa vào 199 MK các bác bảo không sao nhưng em còn hơi lăn tăn.

Trạng thái
Thớt đang đóng