Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

LuckyLuck

Xe đạp
Có 2 vấn đề có thể xảy ra đối với cái nút ấy, 1 là cái nút bị hỏng, hỏng có thể do nước vào hoặc lỏng giắc, đứt dây.... 2 là hỏng cái antenna nằm cũng ngay gần đó, cái này phải đến háng cắm máy vào tét cái ra ngay, sau đó tùy mức độ mà thay hay sửa chữa.
Việt ăn xang thì không thể nói bằng "nước dãi" được cụ ạ, cụ tét đi rồi báo lại cho em.
Cảm ơn bác HT. Bác tư vấn giúp em địa chỉ nào để em đến kiểm tra và sửa được bác nhỉ?
HD Giải Phóng có làm đc việc này không bác?

smalldonkey

Xe tăng
Kính gửi cụ Hardtop em xin phép gửi lời cảm ơn sâu sắc đến cụ về vụ hướng dẫn chú nhân viên của Trường Hải cắm đúng chân jac ( cái lỗi cứ bật máy lên là quạt gió cháy vù vù ). Chiều nay em đã di chuyển đến Huyn Giải Phóng... Sau khi đc tận tình giúp đỡ hiện tại xe em vẫn còn 1 số lỗi cơ bản sau. Gương bên lái vẫn tậm tịt, sau khi làm xong cảm giác thấy tay lái không như trước... hic. Theo cụ còn phương án sửa chữa nào cho vợ 2 nhà em không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

donkihote_80

Đi bộ
Chào bác Hardtop.
Em chạy STF 2009 mới mua được 1 năm. Hôm qua xe đang chạy khoảng 80km/h thì nghe bụp một cái, lúc đầu tưởng nổ lốp hóa ra không phải. Em mở nắp capo thì thấy cái ống to nối từ cái hộp lọc gió đi xuống bị tuột ra. Theo như thằng bạn đi cùng em nó nói là cái này nối đến tubo gì đấy. Cái ống được nối bằng 1 cái vòng sắt mà bạn em nó bảo là cô-ê. Bọn em nối cái ống đấy lại thì đi được tiếp một đoạn thì nó lại bị tung ra. Cứ thế khoảng 3 lần thì về được đến nhà. Chắc tí nữa phải mang ra gara xem.
Bác cho em hỏi cái lỗi đấy thì nguyên nhân do đâu được không ạ. Xe em mới đi được 17000km và bảo dưỡng đầy đủ.
Cám ơn bác nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

bim_vip

Xe tải
Cụ TOP làm ơn cho nhà cháu hỏi: Xe SF MLX 2009 nhà cháu dạo này đồng hồ mất trip A trip B chỉ còn 1 chip thôi là bị sao vậy? Mới lại cháu cảm giác dạo này tay lái hơi bị ăn sang bên phía phải, mặc dù các lốp cháu bơm bằng cân nhau. Mong lời giải đáp từ cụ (và các cụ khác) ạ! many thanks!

Chào bác Hardtop.
Em chạy STF 2009 mới mua được 1 năm. Hôm qua xe đang chạy khoảng 80km/h thì nghe bụp một cái, lúc đầu tưởng nổ lốp hóa ra không phải. Em mở nắp capo thì thấy cái ống to nối từ cái ô vuông to ở giữa đi xuống bị tuột ra. Theo như thằng bạn đi cùng em nó nói là cái này nối đến tubo gì đấy. Cái ống được nối bằng 1 cái vòng sắt mà bạn em nó bảo là cô-ê. Bọn em nối cái ống đấy lại thì đi được tiếp một đoạn thì nó lại bị tung ra. Cứ thế khoảng 3 lần thì về được đến nhà. Chắc tí nữa phải mang ra gara xem.
Bác cho em hỏi cái lỗi đấy thì nguyên nhân do đâu được không ạ. Xe em mới đi được 17000km và bảo dưỡng đầy đủ.
Cám ơn bác nhiều.
Xe bác bị tụt cái ống dẫn khí tăng áp, lỗi là do cái ban điều khiển VGT bị bẩn hoặc bị hỏng, trước hết cụ hãy đưa em nó đi làm sạch cái van, nếu không được thì phải thay, tuyệt đối không được thay cái cô-li-ê nguyên bản của xe bằng loại khác hoặc buộc dây thép. Cái van này nghe các cụ đã bọi hỏng nói là khoảng hơn 1 triệu.

Kính gửi cụ Hardtop em xin phép gửi lời cảm ơn sâu sắc đến cụ về vụ hướng dẫn chú nhân viên của Trường Hải cắm đúng chân jac ( cái lỗi cứ bật máy lên là quạt gió cháy vù vù ). Chiều nay em đã di chuyển đến Huyn Giải Phóng... Sau khi đc tận tình giúp đỡ hiện tại xe em vẫn còn 1 số lỗi cơ bản sau. Gương bên lái vẫn tậm tịt, sau khi làm xong cảm giác thấy tay lái không như trước... hic. Theo cụ còn phương án sửa chữa nào cho vợ 2 nhà em không ạ.
Gương tậm tịt là thế nào, em không hiểu, chuyện cái gưong thì đơn giản thôi, vấn đề là cả 2 gương hay 1 cái bị, gương xe cụ chỉ có 7 cái dây điện thôi, đơn giản, không đáng ngại.
Việc trợ lái không như trước thì do nhiều nguyên nhân, nhất là xe cụ vừa bị va chạm, cụ chạy tiếp vài tuần rồi lên làm lại.

Cụ TOP làm ơn cho nhà cháu hỏi: Xe SF MLX 2009 nhà cháu dạo này đồng hồ mất trip A trip B chỉ còn 1 chip thôi là bị sao vậy? Mới lại cháu cảm giác dạo này tay lái hơi bị ăn sang bên phía phải, mặc dù các lốp cháu bơm bằng cân nhau. Mong lời giải đáp từ cụ (và các cụ khác) ạ! many thanks!
Việc cái đồng hồ TRIP thì cụ hãy tả rõ hơn nhà cháu mới thuốc được, tay lái nhao phải thì có thể do chỉnh sai HT treo, nếu chưa chỉnh gì thì có thể xe cụ bị va gầm làm sau HT treo của xe, cái này phải kiểm tra rất kỹ và căn chỉnh lại, áp suất lốp không ảnh hưởng nhiều đến nhao lái.

donkihote_80

Đi bộ
Cám ơn bác hardtop lắm lắm.
Nhưng em thắc mắc là cái ống đấy chắc lắm mà vẫn tuột ra được ạ. Em không bỏ cái co-li-ê nhưng có lẽ phải gia cố thêm cái vòng bằng sắt cho chắc ăn. Nếu em làm chắc quá mà lần sau ban điều khiển VGT bị hỏng mà cái ống đó không tuột ra nữa, mình không phát hiện ra lỗi thì đi cố liệu có hỏng xe không bác.

bim_vip

Xe tải
Cái đồng hồ TRIP là thế này ạ! Trước thì em cứ bấm vào nút cạnh nút RESET ấy thì nó nhảy hiển thị lần lượt là: trip A đã đi được từ khi cài đặt là bao nhiêu km, bấm nhát nữa đến trip B bao nhiêu km, bấm phát nữa đến còn bao km nữa phải đổ dầu...dạo này cháu bấm thì chỉ thấy còn trip km thôi, chứ không có trip A, đến trip B nữa. Cháu diễn đạt không lưu loát lắm nhưng chắc đọc đến đây cụ hiểu rồi ah! Trước đúng là xe em bị va gầm thợ có chỉnh lại và đi thấy okie, được khoảng 6 tháng đến này cháu mới thấy hơi nhao 1 tí, cái này phải để ý kỹ mới thấy chứ không nhao ngay khi mình bỏ tay ra ạ, đi đường bằng phẳng 1 đoạn dài mới thấy. Chắc phải vào viện chỉnh lại hả cụ? Bệnh đấy chắc cảm xoàng thôi hay trọng bệnh ạ? thanks cụ!

hoa sung

Xe hơi
Bác Huy cho nhà em hỏi cái này với:
Em đang dùng SF 2009 đã đi đượ hơn 5 van, sắp phải thay lốp, mấy chú bán lốp gạ thay mit sờ lanh 245 R18. Vẫn biết là khi thiết kế cái bọn thiét kế đã tính toán chán để có cỡ lốp phù hợp nhưng em muốn biết ý kiến của bác với cái sự lợi, bất lợi của vụ nâng chiều rộng bản lốp.Cám ơn bác trước!

Cám ơn bác hardtop lắm lắm.
Nhưng em thắc mắc là cái ống đấy chắc lắm mà vẫn tuột ra được ạ. Em không bỏ cái co-li-ê nhưng có lẽ phải gia cố thêm cái vòng bằng sắt cho chắc ăn. Nếu em làm chắc quá mà lần sau ban điều khiển VGT bị hỏng mà cái ống đó không tuột ra nữa, mình không phát hiện ra lỗi thì đi cố liệu có hỏng xe không bác.
Không buộc thêm bất cứ cái gì cụ nhá, cứ làm sạch van, làm sạch dầu trên thành ống cao su, chỗ lắp vào cái ống nhôm là được, họ tính toán cả rồi, không có sau này van VGT nó bị nữa, cụ không biết là đi nguyên cái cục turbo nhiều tiền lắm, mà thừa hơi cũng không phải là tốt đâu.

Cái đồng hồ TRIP là thế này ạ! Trước thì em cứ bấm vào nút cạnh nút RESET ấy thì nó nhảy hiển thị lần lượt là: trip A đã đi được từ khi cài đặt là bao nhiêu km, bấm nhát nữa đến trip B bao nhiêu km, bấm phát nữa đến còn bao km nữa phải đổ dầu...dạo này cháu bấm thì chỉ thấy còn trip km thôi, chứ không có trip A, đến trip B nữa. Cháu diễn đạt không lưu loát lắm nhưng chắc đọc đến đây cụ hiểu rồi ah! Trước đúng là xe em bị va gầm thợ có chỉnh lại và đi thấy okie, được khoảng 6 tháng đến này cháu mới thấy hơi nhao 1 tí, cái này phải để ý kỹ mới thấy chứ không nhao ngay khi mình bỏ tay ra ạ, đi đường bằng phẳng 1 đoạn dài mới thấy. Chắc phải vào viện chỉnh lại hả cụ? Bệnh đấy chắc cảm xoàng thôi hay trọng bệnh ạ? thanks cụ!
Cái đồng hồ TRIP nhà cụ nó chả sao, chắc tại tuột cái giắc điện nối từ nút bấm vào đồng hồ thôi. Tay lái thì muốn ngon, đương nhiên phải chỉnh lại rồi.

Bác Huy cho nhà em hỏi cái này với:
Em đang dùng SF 2009 đã đi đượ hơn 5 van, sắp phải thay lốp, mấy chú bán lốp gạ thay mit sờ lanh 245 R18. Vẫn biết là khi thiết kế cái bọn thiét kế đã tính toán chán để có cỡ lốp phù hợp nhưng em muốn biết ý kiến của bác với cái sự lợi, bất lợi của vụ nâng chiều rộng bản lốp.Cám ơn bác trước!
Lốp 245 nghĩa là rộng 245mm, lốp cho phép của SF là 235mm, vậy là rộng hơn có 1cm, chả sao cụ ạ, gầm thì thấp đi cũng khoảng 1cm, theo em cũng chả sao, vấn đề là đi đường và lúc đi đăng kiểm sẽ rách việc đấy. Mọi người thường lầm tưởng là đồng hồ báo tốc độ sẽ bị sai nhưng đó là nhầm cụ ạ.

smalldonkey

Xe tăng
Gương tậm tịt là thế nào, em không hiểu, chuyện cái gưong thì đơn giản thôi, vấn đề là cả 2 gương hay 1 cái bị, gương xe cụ chỉ có 7 cái dây điện thôi, đơn giản, không đáng ngại.
Việc trợ lái không như trước thì do nhiều nguyên nhân, nhất là xe cụ vừa bị va chạm, cụ chạy tiếp vài tuần rồi lên làm lại.

.
Em cũng đang có cảm giác nhao lái... Hôm em lên giải phóng có bác Tuấn béo đi chỉnh tay lái lại cho em. Hôm đó em còn bị hỏng cả cuộn dây cảm biến túi khí... Sau khi thay vào em thấy các bác ấy cắm máy vào rồi thì thầm gì với nhau ấy là xe em vẫn bị " lỗi cảm biến góc lái '' em chịu không biết cái lỗi đấy là gì . Hôm nay em đi xe thiếu tự tin hơn hẳn vì cảm giác cái tay lái không thật cho lắm...
Còn vụ cái gương thì em nhầm đó là cái kính bên lái. Lúc em lắp vào đẩy lên hết cửa nó tự đẩy xuống... cứ lên lại xuống em phải cố bấm vài lần nó mới lên được ... Hôm đó em hỏi các bác ở Giải Phóng nói không sửa được vì không có cái sơ đồ điện của xe em. Cái bệnh này cũng gây rất khó chịu vì em không dám hạ kính lái xuống nữa ...

Bên cạnh đó hôm em lên đấy cái cửa em đóng rất khó mở... các cụ ở đấy nói do bên thợ gò người ta gò sai nên khi mở cửa rất khó ( phải gồm mính nghiến răng ) sáng nay em qua bên gara gần công ty em ( Thành Tâm ở Bồ Đề ) họ tháo ra hoá ra em bị hỏng cái " bộ cơ cấu khoá cửa gì đó '' em gọi cho cụ Colormatiz mua luôn. Thay vào bi jo ngon rồi. Hic suýt em cho ng gò lại cửa...

Kính mong cụ chỉ bảo để vợ 2 nhà em có thể lên đường tự tin như dùng ....ô ếch ạ.

donkihote_80

Đi bộ
Sáng em đã cho xe vào Huyndai Giải Phóng, mọi chuyện đúng như bác nói. Mấy bác ở đấy tháo cái cục ra xì hơi mấy cái và lấy của em 150k \:D/. Em bảo mấy cậu có cần lắp lại cái ống không vì em sợ em lắp không đúng, các cậu ý bảo không cần.
Cám ơn bác.

Ng.Hoai

Xe buýt
Cụ Hardtop cho e hỏi cái ạ !
Getz 1.1Mt nhà e là bản Trung Đông, nên gạt mưa chỉ có 2 chế độ, muôn lắp thêm có đc ko cụ? với lại nó cũng hơi lạ cái nữa, khi e kéo gạt ra phía sau để phun nc rửa kinh thì nó ko tự động gạt vài lần, mà phun xong e phải tự gạt thủ công? e hỏi mấy chú kỹ thuật, các chú ấy bảo là bản này nó thế??? có đúng ko hả cụ? e cảm ơn cụ nhiều.

Godfather77

Xe điện
Sáng em đã cho xe vào Huyndai Giải Phóng, mọi chuyện đúng như bác nói. Mấy bác ở đấy tháo cái cục ra xì hơi mấy cái và lấy của em 150k \:D/. Em bảo mấy cậu có cần lắp lại cái ống không vì em sợ em lắp không đúng, các cậu ý bảo không cần.
Cám ơn bác.
Nghe giọng bác thì có vẻ bác đang chê đắt hả? Quan trọng là sửa xong mình có hài lòng hay không,nếu hài lòng, vui vẻ nhẽ ra bác còn nên tip cho chú thợ làm trực tiếp mấy đồng để lấy chỗ đi lại nữa. Mình đi otô cơ mà...:P

Cụ Hardtop cho e hỏi cái ạ !
Getz 1.1Mt nhà e là bản Trung Đông, nên gạt mưa chỉ có 2 chế độ, muôn lắp thêm có đc ko cụ? với lại nó cũng hơi lạ cái nữa, khi e kéo gạt ra phía sau để phun nc rửa kinh thì nó ko tự động gạt vài lần, mà phun xong e phải tự gạt thủ công? e hỏi mấy chú kỹ thuật, các chú ấy bảo là bản này nó thế??? có đúng ko hả cụ? e cảm ơn cụ nhiều.
Đúng là "nó thế" thật cụ ạ, cụ muốn nó chạy như ý thì phải thay cái khác, thiệt hại mấy trăm VND nữa.

kiaminh

Xe máy
Chao cu Hardtop . Con Cerato của em cửa sau bên phụ, không mở được từ trong ra,không hiểu nó bị sao vậy cụ?

trienchieu12

Xe tăng
Chắc là ai đó đã gạt lẫy childlock bên cánh cửa sau cụ à sang vị trí lock, cụ check xem,gần chốt cửa.

kiaminh

Xe máy
Em cảm ơn bác.Em sẽ kiểm tra ngay

Chào bác Hardtop, em xin thỉnh giáo cụ về vụ KM 2010 tay lái nặng ạ. Chả là hôm trước em có hỏi bác rồi nhưng vì hôm đó em chưa theo dõi kỹ nên chỉ hỏi chung chung được.
Bá cáo bác là sau một thời gian theo dõi và để ý thì xe Km 2010 của em có hiện tượng như sau:
1. Tay lái thường xuyên nặng (nặng như Mazda 3) nhưng thỉnh thoảng lại nhẹ tênh. Đi bình thường thì ko biết được vì ít đánh lái, khi phải xoay sở trong ngõ hẹp em mới phát hiện ra là có lúc rất nhẹ (rất ít khi nhẹ).
2. Trả lái ko hết: Nếu đánh lái nhiều thì tự trả lái đến gần hết là ko trả nữa (còn khoảng 30 độ). Nếu đánh lái ít (em đã test khoảng 30 độ) thì ko tự trả thẳng lái.
Theo bác thì HT lái xe em bị làm sao? Có thể đưa xe đến kiểm tra ở đâu (em ở khu Mỹ Đình), nếu có hỏng hóc cần sửa chữa thì có được bảo hành ko (Xe em là xe nhập).
Rất mong nhận được tư vấn của bác!
Thank bác!
Theo bác tả thì có thể xe bác bị va gầm dẫn đến sai HT treo hoặc hệ thống lái xe bác đã từng bị tháo ra hoặc ai đó chỉnh sửa, không còn nguyên bản và không cài đặt lại. Đen nhất thì xe bác bị hỏng hệ thống trợ lực lái.
Muốn biết chi tiết, bác phải đưa xe đến xưởng để kiểm tra bằng thiết bị chuyên dụng.
Xe bác là xe nhập nhưng nếu không nhập qua nhà phân phối chính thức thì không có bảo hành đâu bác ạ, sửa ở đâu thì bác cứ hãng Hyundai hoặc KIA mà vào, nếu họ nói bó tay hay khó khăn gì thì mời bác liên lạc lại với em.

Chỉnh sửa cuối:

vnguyen

Xe buýt
Số nhà 55, ngõ 137, đường Hùng Vương, TP Bắc Giang
Theo bác tả thì có thể xe bác bị va gầm dẫn đến sai HT treo hoặc hệ thống lái xe bác đã từng bị tháo ra hoặc ai đó chỉnh sửa, không còn nguyên bản và không cài đặt lại. Đen nhất thì xe bác bị hỏng hệ thống trợ lực lái.
Muốn biết chi tiết, bác phải đưa xe đến xưởng để kiểm tra bằng thiết bị chuyên dụng.
Xe bác là xe nhập nhưng nếu không nhập qua nhà phân phối chính thức thì không có bảo hành đâu bác ạ, sửa ở đâu thì bác cứ hãng Hyundai hoặc KIA mà vào, nếu họ nói bó tay hay khó khăn gì thì mời bác liên lạc lại với em.
Cám ơn bác đã tư vấn, em sẽ đưa xe đi kiểm tra ngay.
Tuy nhiên, xe em từ lúc mua từ mới tinh đến giờ chỉ 1 mình em chạy, chưa xảy ra va chạm gì, chưa vào gara lần nào.
Xe em có sổ bảo hành của nhà nhập khẩu ạ!
Nếu có vấn đề gì em sẽ call bác!
Một lần nữa cám ơn bác!

Trạng thái
Thớt đang đóng