Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Em mới cưới em Hyundai Starex 6 chỗ bán tải, đời 2005, số tự động, cụ có thể cho em xin cái hướng dẫn sự dụng của nó đựoc ko ạ. Em này là em đầu tiên em dùng số tự động nên chưa có kinh nghiệm. Cụ giúp em với nhá. Cám ơn cụ nhiều lắm(b)(b)(b)
Xe của cụ đời hơi sâu nên khôgn có bản tiếng Việt, em có thể giúp cụ load về bản tiếng Anh thôi.

nè cụ sẳn đây hỏi cụ về xe kia K2700II nha
về kích thước cabin của nó kích thước đuôi xe và bề rộng của xát xi
nếu cụ có những thông số nầy nhắn tin vào yahoo dùm nha trai_giang_ho13
đa tạ cụ nhiều nếu cụ có những thông số trên:77:
Cái này cụ hỏi bên Sản xuất, VMC hoặc Trường Hải cụ nhé, cái này quá chi tiết, nhà cháu không có.

Thank cụ TOP đã cứu em tối nay, chỉ vì cái tật kéo cần số nhanh nên bị như vậy may mà cụ bắt chính xác nên lại chạy phe phé ! :6:

Có một vụ muốn cụ tư vấn tiếp giùm em. 2 hôm nay có hiện tượng đèn VDC thỉnh thoảng lại bật OFF, lúc bật lúc tắt mặc dù em chẳng sờ gì đến cái công tắc tắt. Không biết nó dở chứng gì nữa mong cụ chỉ giáo ??? Thank cụ ! (l)
Nhà cháu dự là hai cái bệnh cụ vừa mắc phải nó có liên quan đến nhau đấy ạ.
Cụ đi làm vệ sinh cái công tắc đèn phanh chân ngay đi, chjawcs là nó bị nhập nhèm nên báo lỗi VDC và không khởi động được máy.

xedieu

Xe cút kít
Xe của cụ đời hơi sâu nên khôgn có bản tiếng Việt, em có thể giúp cụ load về bản tiếng Anh thôi.
Cụ HT ơi cụ có tài liệu gì liên quan đến xe Tucson 2010 cho bọn cháu xin với. Tiếng Anh hay Tiếng Hàn cũng được cụ ạ! Cảm ơn cụ trước! (b)

Cuabien

Xe điện
Nhà cháu dự là hai cái bệnh cụ vừa mắc phải nó có liên quan đến nhau đấy ạ.
Cụ đi làm vệ sinh cái công tắc đèn phanh chân ngay đi, chjawcs là nó bị nhập nhèm nên báo lỗi VDC và không khởi động được máy.
Cụ chi tiết hơn giùm em cái ? Công tắc đèn phanh tay em biết nó ở đâu ngay chứ công tắc đèn của phanh chân thì nhà em chịu ! :102::102::102:

Cụ thương cho chót chứ hôm qua em tưởng hết rồi nhưng vừa đi về lại thấy báo đèn tiếp ! :'(

Korea parts

Xe buýt
Bác Top ơi, hôm trước xe em có tiếng róc và máy rung, em đưa qua 199MK thì các bác bảo là phải thay bugi + 4 cái mô-bin, nhưng hôm đó chưa có hàng và hơi muộn rồi ko làm được nên em phải đánh xe về. Hôm khác em qua HD GP thì thấy các bác ấy chỉ thay bugi và bảo ko cần thay mô-bin... sau khi thay bugi thì xe hết róc, đi lướt hơn. Nhưng khi xe nổ máy, em bật nắp capo lên thì thấy : nếu không bật điều hòa, máy rất êm và không rung, nhưng nếu bật ĐH lên thì máy rung khá mạnh... không biết như vậy có bất bình thường không bác và có ảnh hưởng gì không ah? Có cần phải thay cả 4 cái mô-bin nữa không ah? và có cách nào check xem mô-bin còn sống hay phải thay không bác ? Xe em là Avante 1.6 bác ah !
Cảm ơn bác nhiều !

Hà Tít

Xe buýt
..., em bật nắp capo lên thì thấy : nếu không bật điều hòa, máy rất êm và không rung, nhưng nếu bật ĐH lên thì máy rung khá mạnh...
Em nghĩ thế này: nếu ngồi trong xe bật ĐH thấy máy rung thì mới ngại (cái này nhiều xe đã bị, kể cả các hãng khác). Còn mở nắp capo thấy thì kệ nó.
Kính bác Tốp: sáng qua em có alô cho bác về vụ I30 khi vào số R hoặc D nghe tiếng è è, sáng này em qua HD GP kt thì AE nói đó là tiếng "van mở dầu" và ko vđề gì cả. Chắc là do ở tp ồn ào, về quê yên tĩnh mới nghe thấy.

Concuucon

Xe hơi
Kể cả giàn đúc thì ở HN vẫn hàn được, em ở HN nên không biết địa bàn dưới đó, cái giàn này chịu áp lực thấp nên vẫn hàn được bác ạ.

Tình hình là em đã cho vào gara khác nhưng vẫn kêu là không hàn được, chỉ thử cái giàn Intercooler ấy vào nước để biết chắc chắn là thủng, y như bác đã dự đoán. Thợ cũng cho keo vào cái chỗ rò rỉ ấy rồi, chẳng biết có được không nữa. Bác giúp em về việc thay cái giàn nhôm ấy đi, báo giá cho em trước được không ạ. Em cám ơn bác rất nhiều! :6::6::6:

Cụ HT ơi cụ có tài liệu gì liên quan đến xe Tucson 2010 cho bọn cháu xin với. Tiếng Anh hay Tiếng Hàn cũng được cụ ạ! Cảm ơn cụ trước! (b)
Cụ chi tiết hơn giùm em cái ? Công tắc đèn phanh tay em biết nó ở đâu ngay chứ công tắc đèn của phanh chân thì nhà em chịu ! :102::102::102:

Cụ thương cho chót chứ hôm qua em tưởng hết rồi nhưng vừa đi về lại thấy báo đèn tiếp ! :'(
Công tắc này nằm ngay phía trên, cách mũi giày chân phải của bác khoảng 20cm về phía thiên đình, công tắc này có giắc điện 4 chân, cụ nằm ngửa ở chỗ để chân + đèn pin là nhìn thấy ngay. Khéo tay tí thì tháo ra đánh sạch tiếp điểm, dồi dào về kinh tế thì thay mới cũng không tốn nhiều tiền, bệnh này là kinh niên của HD và KIA cho đến 2010.

Bác Top ơi, hôm trước xe em có tiếng róc và máy rung, em đưa qua 199MK thì các bác bảo là phải thay bugi + 4 cái mô-bin, nhưng hôm đó chưa có hàng và hơi muộn rồi ko làm được nên em phải đánh xe về. Hôm khác em qua HD GP thì thấy các bác ấy chỉ thay bugi và bảo ko cần thay mô-bin... sau khi thay bugi thì xe hết róc, đi lướt hơn. Nhưng khi xe nổ máy, em bật nắp capo lên thì thấy : nếu không bật điều hòa, máy rất êm và không rung, nhưng nếu bật ĐH lên thì máy rung khá mạnh... không biết như vậy có bất bình thường không bác và có ảnh hưởng gì không ah? Có cần phải thay cả 4 cái mô-bin nữa không ah? và có cách nào check xem mô-bin còn sống hay phải thay không bác ? Xe em là Avante 1.6 bác ah !
Cảm ơn bác nhiều !
Cụ không biết vứt tiền đi đâu thì mang dây em tiêu hộ, số TK của em: 1234567890 tại Ngân hàng Quốc gia.
Máy khi vào điều hòa nó hơi rung thêm một tí là bình thường, trừ phi máy xe cụ là loại V8 trở lên thì nó mới không rung.

Em nghĩ thế này: nếu ngồi trong xe bật ĐH thấy máy rung thì mới ngại (cái này nhiều xe đã bị, kể cả các hãng khác). Còn mở nắp capo thấy thì kệ nó.
Kính bác Tốp: sáng qua em có alô cho bác về vụ I30 khi vào số R hoặc D nghe tiếng è è, sáng này em qua HD GP kt thì AE nói đó là tiếng "van mở dầu" và ko vđề gì cả. Chắc là do ở tp ồn ào, về quê yên tĩnh mới nghe thấy.
Cụ nói chuẫn!!!! Vậy thì cứ yên tâm mà chạy cụ nhá.

G4FC9H287703

Xe hơi
Xe em là CERATO, bị lỗi reset audio khi bấm còi... Lần trước cụ TOP đã hướng dẫn em (ở phần 3 - em không nhớ trang nào :^)). Em đến service của Trường Hải và có nói về cách khắc phục của cụ nhưng các bác ấy loay hoay cả buổi vẫn "mèo lại hoàn mèo". Cụ có cách nào chữa cho em được không ạ ???? Theo em được biết thì lỗi này khá nhiều xe bị mắc.
Thank cụ !!!

TechVNS

Xe tải
Khả năng là đi bộ bu-gi rồi cụ ạ, cụ nên đến xưởng, người ta cắm máy scan vào là biết ngay máy nào gõ, độ gõ là bao nhiêu để người ta có hướng xử lý.
Cái đèn báo phanh tay nó bị như vậy chỉ là do nhập nhèm cái công tắc thôi, cụ đến xưởng người ta tháo ra, làm vệ sinh đi là OK liền.
Hôm trước được cụ tư vấn nhưng chưa kịp đi sửa, em có đi đổ xăng tiếp thì hiện tượng róc máy nhẹ khi thốc ga hay lên dốc không còn nữa. Em đã thử nhiều lần nhưng không thấy. Em search trên mạng thấy hiện tượng đấy cũng có thể do xăng không chuẩn.

Nhưng mà chắc cuối tuần em vẫn phải đi kiểm tra theo tư vấn của cụ mới được. Cám ơn cụ.

Xe em là CERATO, bị lỗi reset audio khi bấm còi... Lần trước cụ TOP đã hướng dẫn em (ở phần 3 - em không nhớ trang nào :^)). Em đến service của Trường Hải và có nói về cách khắc phục của cụ nhưng các bác ấy loay hoay cả buổi vẫn "mèo lại hoàn mèo". Cụ có cách nào chữa cho em được không ạ ???? Theo em được biết thì lỗi này khá nhiều xe bị mắc.
Thank cụ !!!
Chắc cụ khó có thể tự làm được nếu em hướng dẫn ở đây, để cho nhanh, cụ xuống Hyundai Giải Phóng nhá, nhà cháu chuyển giao công nghệ xuống đó rồi, có hai công đoạn xử lý, 1/2 là thay cặp còi mới, 2/2 xử lý bên trong cái rơ-le còi.

Hôm trước được cụ tư vấn nhưng chưa kịp đi sửa, em có đi đổ xăng tiếp thì hiện tượng róc máy nhẹ khi thốc ga hay lên dốc không còn nữa. Em đã thử nhiều lần nhưng không thấy. Em search trên mạng thấy hiện tượng đấy cũng có thể do xăng không chuẩn.

Nhưng mà chắc cuối tuần em vẫn phải đi kiểm tra theo tư vấn của cụ mới được. Cám ơn cụ.
Việc này thì đúng rồi nhưng xăng có chỉ số ốc-tan thấp gây ra tiếng kích nổ (rooc máy) chỉ xảy ra ở những xe có tỷ số nén cao và không có hệ thống điều khiển thời điểm đánh lửa điện tử cụ ạ, xe cụ không nhạy cảm với xăng nhiều lắm đâu và cụ nên đi kiểm tra xem thế nào, rooc máy nghe xót ruột và thực tế nó cũng có hại máy.

G4FC9H287703

Xe hơi
Chắc cụ khó có thể tự làm được nếu em hướng dẫn ở đây, để cho nhanh, cụ xuống Hyundai Giải Phóng nhá, nhà cháu chuyển giao công nghệ xuống đó rồi, có hai công đoạn xử lý, 1/2 là thay cặp còi mới, 2/2 xử lý bên trong cái rơ-le còi.

Thank cụ TOP nhiều... Nhưng mà em ở miền Trung thưa cụ... Thật tình mà nói, trình độ của bọn service ở quê em kém lắm ạ.
Theo ý cụ thì :
1. Thay cặp còi mới : cụ tư vấn hộ em, CERATO thay loại còi gì ạ, chi phí khoảng bao nhiêu ạ ??? Cụ cho em thông tin chi tiết về loại còi với ạ, để em biết đường đi mua...
2. Xử lý rơ-le : xử lý như thế nào vậy cụ ? (em cũng biết tý tý kỹ thuật, hy vọng cụ nói em hiểu). Nếu đã thay còi mới thì có phải xử lý rơ le không ạ ?
Đa tạ cụ.

[ Thank cụ TOP nhiều... Nhưng mà em ở miền Trung thưa cụ... Thật tình mà nói, trình độ của bọn service ở quê em kém lắm ạ.
Theo ý cụ thì :
1. Thay cặp còi mới : cụ tư vấn hộ em, CERATO thay loại còi gì ạ, chi phí khoảng bao nhiêu ạ ??? Cụ cho em thông tin chi tiết về loại còi với ạ, để em biết đường đi mua...
2. Xử lý rơ-le : xử lý như thế nào vậy cụ ? (em cũng biết tý tý kỹ thuật, hy vọng cụ nói em hiểu). Nếu đã thay còi mới thì có phải xử lý rơ le không ạ ?
Đa tạ cụ.
Vậy thì cụ có thể tự làm nếu cụ biết chút ít về KT. Còi thì cụ nên thay loại còn mới của Denso hoặc Bosh đương nhiên chắc cũng xuất xứ tàu thôi nhưng chất lượng thì đã được kiểm chứng. Rơ le còi thì cụ tháo ra, cạy vỏ nhựa ra cụ sẽ thấy một con trở khoảng 400K, cụ thay con trở này bằng một con đi-ốt để nó khử dòng cảm ứng sinh ra khi cuộn dây bị ngắt điện. Thế là OK ngay thôi.

xedieu

Xe cút kít
Cụ HT đừng quên lời thỉnh cầu của đám Tucsoner bọn em nhá!

Cụ HT đừng quên lời thỉnh cầu của đám Tucsoner bọn em nhá!
Ya quên! Bản tiếng Hàn thì xe nào chả có 1 quyển cụ ơi!!!!!
Bản tiếng Anh thì cụ phải chờ cho đến khi nào Hyundai quyết định xuất khẩu mẫu xe này nhá!!!!

lopbeo

Xe tải
Cụ hardtop làm ơn cho em hỏi ,Thành Công đã phân phối I30 thì cụ đã có HDSD tiếng Việt chưa ạ

santafe3678

Xe máy
Bản tiếng Anh thì cụ phải chờ cho đến khi nào Hyundai quyết định xuất khẩu mẫu xe này nhá!!!!
chào cụ tóp, em bị bệnh lày cụ ơi: chả là thi thoảng em phun nước rửa kính thì hệ thống phun nước rửa đèn nó cũng làm việc luôn, mà cái cần để rửa kính nó có ở bên bật đèn đâu mà bị chập cheng được. em đau lòng quá cụ ạ, em hỏi 2 câu ngu tí.
1. em muốn trải sàn da thì ló có ảnh hưởng tới phần điện không ạ?
2. dán kính lái, kính phụ và kính chắn gió thì có sờ mó hoặc ngó ngoáy tới phần điện không?
em mà chơi em nó 2 vụ này em sợ phải lưu kho mấy tháng lắm, thấy cụ nói lỗi phần điện em nó là đắp chiếu, em no ngay ngáy.
trăm sự nhờ cụ chỉ giúp!
:)

Getz_9136

Xe đạp
Cụ H ...t quên em mất rồi .... huhu :'(
Cái vụ hướng dẫn vệ sinh "VAN 1 CHIỀU" của Getz 1.1 để trị bệnh V...ù...u ga ấy, cụ đã st đc hình hài chưa ợ !
Thanks cụ lần n...ữ...a !(b)

Cuabien

Xe điện
Công tắc này nằm ngay phía trên, cách mũi giày chân phải của bác khoảng 20cm về phía thiên đình, công tắc này có giắc điện 4 chân, cụ nằm ngửa ở chỗ để chân + đèn pin là nhìn thấy ngay. Khéo tay tí thì tháo ra đánh sạch tiếp điểm, dồi dào về kinh tế thì thay mới cũng không tốn nhiều tiền, bệnh này là kinh niên của HD và KIA cho đến 2010..
Thank cụ nhiều ! Em đã sử lý xong ạ. (b)

larafrith

Xe đạp
Bác hardtop cho em thêm tý lời khuyên, hôm trước em lên Hyundai PVD yêu cầu làm vệ sinh mấy cái như bác nói rồi, đi êm được hai tuần rồi nhưng tự nhiên hôm nay lại có hiện tượng bị lại, mà hôm này trời cũng không rét, bác có lời khuyên nào cho em không, sợ như lần trước, mang vào viện các bác ý lại bảo tại xăng không đạt yêu cầu :^) (em vẫn toàn đổ xăng ở một chỗ cố định và chỉ một loại mà trước thì ko bị sao). Em cám ơn bác.

Trích dẫn:
larafrith viết View Post
Bác Tốp giúp em tý, Getz 1.1 của em để ngoài đường cả ngày (sáng đi vẫn bình thường), tối nay lúc lấy xe đi về thấy có hiện tượng đạp ga mà xe ko vọt đi ngay như bình thường (cảm giác bị trễ một lúc, máy ỳ ra một vài tích tắc), đi được độ 100m thì lại trở lại bình thường. Em để ý hiện tượng này những hôm trời rét nhưng mọi khi thấy ko nặng lắm, hôm nay thi thấy máy ỳ ra rất rõ. Không biết có gì không ổn? Bình thường lúc mới khởi đọng, vòng tua phải lên đến 1500 rồi giảm xuống nhưng chỉ xuồng 1100, chạy lúc sau nó mới xuống khoang 800-900, vậy có bình thường không bác, mùa hè em thấy thường vòng tua chỉ tầm 800 thôi. Em nghe noi con này lành và ít bệnh lắm, bác chẩn cho em xem có bệnh tật gì ko, có phải đi viện khám ko bác?
GETZ thường có bệnh bị bẩn bướm ga và van không tải dẫn đến hiện tượng trên, trên OF này rất nhiều bác bị như thế, bác đưa em nó đi viện, mua 500 RP7 là nó lạ ngon ngay thôi. Trời càng lạnh thì thời gian bị càng lâu là chính xác đó ạ.

Thần Tài

Xe điện
Cụ Hardtop ơi, chắc bướm vợ em cũng bẩn rồi, từ giờ đến Tết có hôm nào cụ rảnh để em nhờ cụ mấy việc:
Kiểm tra bảo dưỡng chung, nếu bướm bẩn thì rửa bướm, thay lọc gió động cơ và điều hòa (xe chạy 28000km rồi). Cái này chắc đệ của cụ làm ngon, chả dám nhờ đến cụ. Nhưng cái nữa là lắp cái Sì tát và Sì tốp nữa thì chắc phải tay cụ rờ vào rồi. Thấy Cụ Đơ lắp thèm quá, còn cái món SmartKey 2 chiều gì đó cụ cũng giới thiệu luôn giúp xem nó hay ho thế nào.

Trạng thái
Thớt đang đóng